ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับ ทุกข์ใจมาก ถ้าผิดกฎ ขอ อภัย ครับ โพสครั้งแรกไม่รู้กฎครับ  (อ่าน 8349 ครั้ง)

ออฟไลน์ MealL

• Newbie
  • *
คือผมซื้อรถ จากศูนย์โตโยต้าเชียงราย โดยรับรถจากศูนย์โตโยต้าเชียงราย เมื่อวันที่  17   มกราคม  2556 ผมมีความคับข้องใจเกี่ยวกับมาตรฐานรถและการบริการที่มีปัญหา กระผมจะขอเรียนถามเป็นข้อ ๆ ดังนี้
   1.  รถออกจากศูนย์ไม่ชนไม่กระแทกอะไร แต่ต้องเปลี่ยนขากันชนหน้าขวาเนื่องจากติดไม่สนิท
นอกจากนั้น  เวลาขับจะมีเสียงดังที่ประตู  กลิ่นและควันจากข้างนอกเข้าในห้องโดยสาร  เสียงจากข้างนอกเข้ามารบกวนภายในห้องโดยสาร

2.  เมื่อนำรถเข้าเช็คระยะที่ศูนย์โตโยต้า สาขาเชียงคำ จังหวัดพะเยา พนักงานรับรถของศูนย์ถามผมว่าซื้อรถต่อจากใคร(ซื้อรถมือสอง) เมื่อผมนำไปถามที่ศูนย์โตโยต้าเชียงราย คำตอบคือ พนักงานรับรถของศูนย์โตโยต้าเชียงคำรู้เท่าไม่ถึงการณ์  ไม่มีประสบการณ์ ได้ตักเตือนแล้ว ซึ่งทำให้ความมั่นใจของผมลดลงมาก คิดมากจนนอนไม่หลับ

3.  ปัญหาเวลาขับประตูทุกบานมีเสียงดัง ขับผ่านบริเวณที่มีการจุดไฟเผาก็มีกลิ่นควันไฟเข้ามาในตัวรถ  ขับผ่านฟาร์มหมูหรือบริเวณที่มีกลิ่นเหม็น ก็มีกลิ่นเหม็นเข้ามาในตัวรถ เวลารถติดหรือรถเคลื่อนตัวช้ากรณีมีรถมากก็มีกลิ่นควันจากท่อไอเสีย เข้ามาในตัวรถ นอกจากนั้นเสียงจากข้างนอกก็เข้ามารบกวนภายในรถ แม้กระทั่งเสียงคนคุยข้างนอกก็ได้ยินอย่างชัดเจนทั้งๆที่เราติดเครื่องเปิดแอร์ปิดกระจกทุกบาน  ผมจึงขอลำดับการนำรถเข้าตรวจเช็คและซ่อมที่ศูนย์โตโยต้าเชียงรายดังนี้
   ครั้งที่  1  ทางศูนย์ทางศูนย์ได้ใช้เนยทาขอบยางประตูทุกบานแต่เสียงประตูก็ยังดังเหมือนเดิมกลิ่นและเสียงภายนอกก็ยังเข้าภายในห้องโดยสารเหมือนเดิม
   ครั้งที่  2  ทางศูนย์(ศูนย์โตโยต้าสาขาพะเยา)ได้ใช้น้ำมันจาระบีทายางขอบประตูทุกบาน ทำให้ติดมือติดเสื้อผ้าเวลาปิดเปิด เสียงดังและกลิ่นภายนอกก็ยังเข้ามาในห้องโดยสารเหมือนเดิม
   ครั้งที่  3  นำรถเข้าตรวจเช็ค ทางศูนย์แจ้งว่าต้องสั่งยางประตูจากกรุงเทพฯ เพื่อเปลี่ยน
   ครั้งที่  4  นำรถเข้าศูนย์เพื่อเปลี่ยนยางประตู 4 บาน  เมื่อนำกลับมาใช้อาการก็ยังเหมือนเดิม
   ครั้งที่  5  นำรถเข้าศูนย์เพื่อปรับตั้งบานประตู เมื่อนำกลับมาใช้อาการก็ยังเหมือนเดิม
   ครั้งที่  6 นำรถเข้าศูนย์เพื่อปรับตั้งบานประตูเมื่อนำกลับมาใช้อาการก็ยังเหมือนเดิม
   ครั้งที่  7  นำรถเข้าศูนย์เพื่อปรับตั้งบานประตู  ในครั้งนี้เป็นที่หน้าเศร้าใจมากเมื่อนำรถกลับมาใช้ปรากฏว่าบานประตูหลังซ้ายขวาได้ขุดคานกลางระหว่างประตูหน้าหลังเป็นแผลลึก ส่วนกลิ่นและเสียงก็ยังคงเข้ามารบกวนภายในห้องโดยสารเหมือนเดิม
   ครั้งที่  8  ผมต้องนำรถเข้าปรับตั้งบานประตูและทำสีรถโดยใช้เวลาหลายวันเมื่อนำกลับมาใช้
เสียงดังภายนอกตัวรถและกลิ่นภายนอกก็ยังเข้ามารบกวนภายในห้องโดยสารเหมือนเดิม กระผมจึงโทร
ปรึกษาทางศูนย์โตโยต้าเชียงราย ว่าผมไม่ไหวแล้วที่จะต้องลางานทุกครั้งเพื่อนำรถเข้าศูนย์และต้องเสียเงินเติมน้ำมันไปกลับประมาณ 700-800  บาท/ครั้ง ทางศูนย์จึงตอบตกลงที่จะส่งช่างและเจ้าหน้าที่รับผิดชอบมาดูแลถึงบ้าน
   ครั้งที่  9  ทางศูนย์ได้ส่งช่างและเจ้าหน้าที่ศูนย์มาดูสภาพปัญหารถที่บ้าน
   ครั้งที่  10  ทางศูนย์ได้ส่งช่างและเจ้าหน้าที่มาที่บ้านและแจ้งว่าจะแปลี่ยนยางขอบประตูและขอบตัวรถทุกบาน แต่ต้องสั่งจากกรุงเทพฯ
   ครั้งที่  11  วันที่  14  พฤศจิกายน  2556  ทางศูนย์ได้ส่งเจ้าหน้าที่ศูนย์มารับรถเพื่อทำการเปลี่ยนยางขอบประตูที่ศูนย์โตโยต้าเชียงคำ  และเมื่อนำรถมาส่งได้ทดสอบเสียงภายนอกตัวรถก็ยังได้ยินเหมือนเดิม และในวันที่  15  พฤศจิกายน  2556  กระผมได้ขับรถผ่านบริเวณที่มีการเผาไหม้ กลิ่นควันจากภายนอกตัวรถก็ยังเข้าห้องโดยสารเหมือนเดิมและคิดว่ากลิ่นเหม็นอื่นๆก็คงเข้ามารบกวนภายในห้องโดยสารได้เหมือนกัน

4.  บริษัทโตโยต้ามอเตอร์ ประเทศไทย จำกัดได้ส่งแบบสอบถามผู้ใช้รถ  ปรากฏว่าข้อมูลรถที่ถาม
หมายเลขตัวถัง หมายเลขรถ สีรถไม่ตรงกับรถคันที่ผมซื้อ กระผมจึงไม่มั่นใจว่ารถคันที่กระผมซื้อ  อยู่ในระบบหรือไม่

5.  หลังการตรวจเช็คหรือซ่อมทุกครั้ง ทำไม่ทางศูนย์โตโยต้าเชียงราย และบริษัทโตโยต้ามอเตอร์ประเทศไทยไม่เคยโทรเช็คติดตามหลังการตรวจเช็คหรือโทรเพื่อขอคะแนนแม้แต่ครั้งเดียว หรือเป็นเพราะว่ารถผมอยู่นอกระบบ

ซึ่งตอนนี้ได้ส่งเรื่องไปถึง โตโยต้าสาขา ใหญ่เเล้ว ได้ โทรกลับมาบอกผมว่า ให้ไป ตกลง กับ ทาง สาขาเชียงราย เอาเอง

ผมจึงอยากขอคำปรึกษา พี่น้องทุกท่านว่า ควรทำอย่างไรดี  ครับ รบกวนด้วยครับ ตอนนี้ทุกข์ใจมากครับ

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
ดูแล้วปัญหาแก้ไม่จบ ลองติดต่อศูนย์ใหญ่บ้างยังครับ ส่วนตัวรถไม่น่าจะย้อมแมวมือสองมาขายนะครับ
ไม่ทราบว่ารถรุ่นอะไรครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
อยากทราบว่ารถรุ่นอะไรครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• Newbie
  • *
fortuner ครับ ตอนไปรับรถได้เร็วกว่าปกตินะครับ เซล โทรมาบอกว่า คนที่จองก่อนหน้ายกเลิก พอดีสีกะรุ่น ตรงกัน เลย มาเป็นคิวผมพอดีครับ

ออฟไลน์ Devil13

รถคันละล้านกว่า แค่คุณภาพ......... >:(

ออฟไลน์ Aek_CM

• Full Member
อย่างอื่นไม่ทราบ  แต่กลิ่นเข้ารถผมว่าไม่แปลกอะครับ  ตอนผมใช้ vigo กลิ่นก็เข้าเหมือนกัน
ตอนนี้ใช้ bt50pro 2.2at กลิ่นก็เข้าเหมือนกันครับ เรื่องกลิ่นทำใจครับ

ออฟไลน์ Nyquist

จะเป็นเคสย้อมแมวขายเหมือนเทลเบเซอร์หรือเปล่านะ

ปล. ประเด็นอยู่ที่ข้อ 4
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2013, 19:59:14 โดย Nyquist »

ออฟไลน์ Blackforlife

• Sr. Member
  • FAST IS GOOD
ให้ผมเดานะ ช่องปิดเปิดรับอากาศภายนอกมีปัญหาหรือเปล่าครับ เวลากดปุ่มหมุนวนอากาศภายในแล้วมันไม่ปิด ทำให้กลิ่นเข้าเยอะ
N/A  

ออฟไลน์ Eddy5659

ให้ผมเดานะ ช่องปิดเปิดรับอากาศภายนอกมีปัญหาหรือเปล่าครับ เวลากดปุ่มหมุนวนอากาศภายในแล้วมันไม่ปิด ทำให้กลิ่นเข้าเยอะ

ผมเห็นด้วยกับท่านนะ เพราะอาการเหมือนเปิดรับอากาศเข้ามา
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ baddream11

เป็นไปได้ว่าคนที่จองรถไว้ มารับรถแล้ว แต่สังเกตเห็นความผิดปกติ
ก็เลยไม่รับรถ คุณเลยแจ็คพอต เสียใจด้วยครับ สู้ต่อไป :-\

• Newbie
  • *

ผมเห็นด้วยกับท่านนะ เพราะอาการเหมือนเปิดรับอากาศเข้ามา

ขอบคุณมากครับ จะลองไปเช็คเรื่องนี้ดูครับ

ขอบคุณมากครับ จะลองไปเช็คเรื่องนี้ดูครับ
ถ้าสัญลักษณ์ตามนี้คือรับอากาศข้างนอกเข้ามาเต็มๆครับ
บางทีมันไม่พัง แต่ลืมกดปิดครับ ผมเคยมาละ 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2013, 20:12:35 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

• Newbie
  • *

ถ้าสัญลักษณ์ตามนี้คือรับอากาศข้างนอกเข้ามาเต็มๆครับ
บางทีมันไม่พัง แต่ลืมกดปิดครับ ผมเคยมาละ 55

ตัวนี้เช็คเเล้วครับ ว่าไม่ลืมกด จะเป็นไปได้ไหมครับว่ากดเเล้วระบบมันไม่ทำงาน

ตัวนี้เช็คเเล้วครับ ว่าไม่ลืมกด จะเป็นไปได้ไหมครับว่ากดเเล้วระบบมันไม่ทำงาน
เป็นไปได้ครับ เพราะระบบทำงานด้วยมอเตอร์ไฟฟ้า

ออฟไลน์ Ji.Cl.

RE
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 21:14:24 »
ผมว่าวิธีตรวจสอบที่ดี คือลองเปิดรับอากาศเข้ามาเลย ถ้าเปิดแล้วกลิ่นเข้าเร็วและฉุนกว่าเดิม แปลว่าระบบเป็นปกติ

ในความเห็นผม ถ้ากลิ่นไม่เข้านี่สิครับควรจะนำรถไปตรวจสอบ แต่กลิ่นเข้า คือปกติครับ

คนเราต้องหายใจ ไม่มีออกซิเจนก็ไม่มีอากาศหายใจ ก็จะง่วงนอน

รถและห้องต้องออกแบบให้รั่วได้นิดๆ ครับ เพื่อให้คนมีอากาศหายใจ พอวิ่งไปเจอควัน กลิ่นเข้า เป็นปกตินะครับ ผมขับรถรุ่นไหนมาก็เข้าหมดทุกรุ่น

กรณีนี้ อาจเป็นการออกแบบมาแต่แรกให้รถมีรอยรั่วระบายอากาศมากเกินไปครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

รถใหม่ๆเนี่ยกลิ่นภายนอกไม่ควรเข้าอย่างแรง ถ้าเป็นรถผม ผมจะทำใจไม่ได้และยอมรับไม่ได้มากๆกับเรื่องนี้
ลองโทรเข้าcall center ตรวจเช็คเลขตัวถังอะไรต่างๆน่าจะได้นะครับ
ตอนออกรถมายังมีกลิ่นรถใหม่ๆใหมครับ พวกพลาสติกหุ้มเบาะยังมีเหลือบ้างใหมครับ

ออฟไลน์ sky_walker

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ fortuner มานี่ขึ้นปีที่ 6 แล้วครับ กลิ่นยังไม่เข้าเลยครับ (หมายถึงเข้าแบบ ชัดเจนนะครับ)
เพราะงั้นไม่ใช่การออกแบบ ให้กลิ่นเข้าได้แน่นอน ครับ ไม่งั้นนั่งดมท่อไอเสียกันเพลินเลย อิอิ
เป็นกำลังใจให้ครับ รู้ว่าคงทุกข์ใจจริงๆ

• Newbie
  • *
รถใหม่ๆเนี่ยกลิ่นภายนอกไม่ควรเข้าอย่างแรง ถ้าเป็นรถผม ผมจะทำใจไม่ได้และยอมรับไม่ได้มากๆกับเรื่องนี้
ลองโทรเข้าcall center ตรวจเช็คเลขตัวถังอะไรต่างๆน่าจะได้นะครับ
ตอนออกรถมายังมีกลิ่นรถใหม่ๆใหมครับ พวกพลาสติกหุ้มเบาะยังมีเหลือบ้างใหมครับ

มีอยู่ครับ แต่ตอนนี้ทำใจผ่อนต่อลำบากจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ S6

อ่านแล้วเห็นใจอย่างมาก
ทางช่างน่าจะเช็คจุดอื่นมากกว่านี้นะครับ เช็คแบบนี้ พูดตามตรงว่าไม่มี sense ช่างอย่างแรง ช่าง Toyota ศูนย์ที่เพื่อนผมอยู่ยังแนะนำให้ผมไปที่อื่นเลย
ถ้าเป็นรถออกมานานแล้ว ผมก็จะแนะนำให้รื้อเองดูดีกว่า หรือจ้างอู่นอกเช็คดู แต่นี้เป็นรถใหม่ป้ายแดง
ซึ่งน่าจะมีหลายจุดเลยที่เดียว
ด้านหน้าก็จะมี ช่องเปิดรับอากาศเข้ามา ตอนปิดสนิทดีไหม, รูสำหรับข่องแอร์เข้า-ช่องสายไฟเข้า-ช่องพวงมาลัย มีมากไหม เช็คว่ายางรอบๆรูหลุดไหม
ด้านหลังก็จะมี ช่องระบายอากาศออกว่าครีบมันเปิดตลอดอยู่หรือเปล่า

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ไม่งั้นก็ลองเอาเข้า Toyota Body Service ที่บางนาเลยก็ได้ครับ อันนี้เป็นศูนย์ที่ขึ้นกับ Toyota Motors Thailand เอง ไม่ได้ผ่าน dealer

แต่คิวอาจจะนาน แต่ลองติดต่อก็ได้ครับ หาที่อยู่จากอากู๋ได้เลย

แต่ผมกำลังสงสัยว่า รถมันชนมาหรือเปล่า?
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

• Newbie
  • *
ไม่งั้นก็ลองเอาเข้า Toyota Body Service ที่บางนาเลยก็ได้ครับ อันนี้เป็นศูนย์ที่ขึ้นกับ Toyota Motors Thailand เอง ไม่ได้ผ่าน dealer

แต่คิวอาจจะนาน แต่ลองติดต่อก็ได้ครับ หาที่อยู่จากอากู๋ได้เลย

แต่ผมกำลังสงสัยว่า รถมันชนมาหรือเปล่า?

ขอบคุณครับ ตั้งแต่รับรถมาไม่เคยชนเลยครับ แค่เฉียดๆ ยังไม่เคยเลย

ออฟไลน์ LaTeX

เดือดร้อนจริงๆแบบนี้ลองส่งเคสให้คุณจิมมี่ดูก่อนครับ แต่คุณจิมมี่อาจจะยุ่งหน่อยช่วงนี้
แนบรายละเอียดพวกรูปใบเสร็จอะไรงี้ไปด้วยครับ ตามกระทู้ปักหมุดด้านบนเลยครับ
อาจจะได้อถไรเป็นรูปธรรมขึ้น

ออฟไลน์ redsun

" ครั้งที่  2  ทางศูนย์(ศูนย์โตโยต้าสาขาพะเยา)ได้ใช้น้ำมันจาระบีทายางขอบประตูทุกบาน ทำให้ติดมือติดเสื้อผ้าเวลาปิดเปิด เสียงดังและกลิ่นภายนอกก็ยังเข้ามาในห้องโดยสารเหมือนเดิม "

ผมว่าข้อนี้ดูไม่เข้าท่าอย่างแรง คิดได้ไง(โครตเลอะเทอะเลย)

ออฟไลน์ HME

ยางโดนน้ำมันมันจะไม่เปื่อยหมดเหรอ???????????

fameta

• บุคคลทั่วไป
อืม..อ่านแล้วมึนเหมือนกัน..แต่ที่ว่ากลิ่นน้ำมัน ไอเสีย ฯ เข้ามาในรถนี่แก้โดยปิดช่องสำหรับรับลมจากภายนอกให้เข้ามาในรถช่องนี้อยู่บนคอนโซล 2 ช่องยาวๆ ให้ศูนย์ปิดให้เลยครับเขามีตัวปิดตายเลยแล้วกลิ่นจะไม่เข้าอีกแล้วลองดูอาการอื่นดีขึ้นมั้ยเช่นเสียงลมอู้ตามบานประตู ส่วนกลอนประตูถ้าตกก็ปรับแต่งใหม่ได้ ........ถ้าไม่จบไม่สบายใจติดต่อ Call center สำนักงานใหญ่ของโตโยต้าปรึกษาดูเขามีฝ่ายตรวจสอบตัวถัง.

ออฟไลน์ pretwins

• Newbie
  • *
4.  บริษัทโตโยต้ามอเตอร์ ประเทศไทย จำกัดได้ส่งแบบสอบถามผู้ใช้รถ  ปรากฏว่าข้อมูลรถที่ถาม
หมายเลขตัวถัง หมายเลขรถ สีรถไม่ตรงกับรถคันที่ผมซื้อ กระผมจึงไม่มั่นใจว่ารถคันที่กระผมซื้อ  อยู่ในระบบหรือไม่

ผมว่าลองเช็คกับ โตโยต้าเรื่องหมายเลขตัวถัง หมายเลขเครื่องยนต์กับสีรถ ให้แน่นอนก่อนดีไหมครับ

ออฟไลน์ bojung

ผมเคยเจอกรณีนึงครับ เป็นกรณีหน้าแตกครับ ทำไมรถแอร์ไม่เย็นและมีกลิ่นข้างนอกเข้ามา ขับรถตรงเข้าศูนย์เลย บอกรถมีปัญหา เช็คให้หน่อย ทำท่าโวยวายเล็กน้อยครับ ด้วยความที่ว่ารีบ ออกมาไม่ทันไรมีปัญหาซะแล้ว สุดท้ายช่างบอกว่าคุณไปเลือกให้ลมข้างนอกเข้ามา แล้วก็ปิดแอร์ไปด้วย อายเลยครับ สงสัยเด็กที่บ้านมันซน ไปเลื่อน ผมเองก็ลืมดู เพราะไม่เคยไปยุ่งกะช่องลมเลย

RUNDOG

• บุคคลทั่วไป
ลองเอาไปให้ช่างเช็คตะเข็บดูว่าเป็นรถย้อมแมวมารึป่าวครับ โตโยต้าเค้าไม่มีนโยบายหรอกแต่เซลล์บางทีก็ไว้ใจยาก  เรื่องกลิ่นเข้ารถนี่ไม่น่าจะมีอย่างแรงเลย อาจจะมีได้นิดหน่อย มันหงุดหงิดจริงๆ ซื้อรถใหม่แล้วเจอแบบนี้ รถเก่ายังพอทำใจ ตามเรื่องให้ถึงที่สุด คืบหน้ายังไงแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2013, 11:00:32 โดย RUNDOG »

• Newbie
  • *
ลองเอาไปให้ช่างเช็คตะเข็บดูว่าเป็นรถย้อมแมวมารึป่าวครับ โตโยต้าเค้าไม่มีนโยบายหรอกแต่เซลล์บางทีก็ไว้ใจยาก  เรื่องกลิ่นเข้ารถนี่ไม่น่าจะมีอย่างแรงเลย อาจจะมีได้นิดหน่อย มันหงุดหงิดจริงๆ ซื้อรถใหม่แล้วเจอแบบนี้ รถเก่ายังพอทำใจ ตามเรื่องให้ถึงที่สุด คืบหน้ายังไงแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ

ครับผม ถ้าเรื่อง คืบหน้ายังไง ผมจะมาเเจ้งให้ทราบใหม่ ขอเป็น กระทู้ใหม่ด้วยครับ ตอนนี้ รอดูซิ ว่า วันจันทร์ที่จะถึงนี้เค้าจะเอายังไง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าโดนย้อมแมวนี่ ซวยโคตรๆเลยครับ

ยังไงก็สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้