ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงกวนใจใน mini countryman  (อ่าน 3640 ครั้ง)

ออฟไลน์ turkton

• Newbie
  • *
เสียงกวนใจใน mini countryman
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 22:10:36 »
ผมรับ mini countryman มาประมาณ 1 เดือนแล้ว โดยรวมแล้วพอใจครับ ทั้งสมรรถนะ ความเรียบร้อย เป็นรถที่ขับสนุกดีคันหนึ่ง (diesel look 2)  แต่มันมีเรื่องแปลกใจที่ทำให้รู้สึกรำคาญอยู่นิดนึงคือ...

เวลาขับรถ ไม่จะว่าจอดนิ่งๆ หรือขับปกติ มันจะมีเสียงดังแป่กเบาๆ (เสียงคล้ายเอานิ้วมือดีดพลาสติกเบาๆ) มันจะดังแป่กนึงแล้วเงียบ ดังแบบไม่แน่นอน บางทีหายไปพักใหญ่ๆ บางทีก็ดังห่างกันไม่ถึงนาที

ตอนแรกผมนึกว่าอาจจะเป็นเพราะหัวเข็มขัดนิรภัยเส้นคนนั่งหลังอาจจะไปกระทบถูกพลาสติกส่วนที่เป็นประตู แต่พอสังเกตุจริงๆก็ไม่พบอะไร และยิ่งแปลกใจสุดๆๆ ก็คือจอดรถเฉยๆแล้วตั้งใจฟัง มันก็ดังให้ได้ยินน่ะครับ สังเกตุมันจะดังทางด้านหลังคนขับครับ ซึ่งถ้าเป็นเสียงดังปกติของการขยับตัวของพลาสติก ผมจะไม่แปลกใจ แต่อันนี้เหมือนเสียงอะไรซักอย่าง แต่นึกไม่ออกว่าอะไรน่ะครับ  ;D และผมลองหาจนทั่วก็หาไม่พบครับ

ต้องขออภัยจริงๆครับ หากคำถามอ่านแล้วน่ากวนใจ แต่ท่านใดที่มีประสบการณ์คล้ายๆกัน พอจะบอกได้ไม๊ครับว่าจากเหตุอะไร ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
Re: เสียงกวนใจใน mini countryman
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 22:14:22 »
รอฟังด้วยคนครับ

ออฟไลน์ Blur

Re: เสียงกวนใจใน mini countryman
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 22:44:28 »
ต้องหาเพื่อนไปช่วยกันฟังแล้วละครับ

พยายามสังเกตอาการให้ได้ครับ ว่าเกิดตอนไหน
ออกตัว กดคันเร่ง เหยียบเบรก เช้า สาย บ่าย เย็น
รู้สึกเสียงมาจากแถวไหน มันก็แถวนั้นแหละครับ

จับอาการให้ได้ครับ ทุกอย่าง มีสาเหตุ
ไม่ไหวจริงๆ ขับไปศูนย์ครับ ขอให้ช่างช่วยดู
หรือของลองขับคันอื่น ว่าเป็นหรือไม่ ถ้าเป็นก็ต้องทำใจครับ

ออฟไลน์ zell

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 22:53:32 »
เสียงคอมแอร์ ตัด ต่อ ป่ะครับ(เดาเอา)

ออฟไลน์ templeboy

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 23:07:47 »
ลักษณะคล้ายเสียงน้ำหยดมั้ยครับ?
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 23:18:35 »
- เสียงเหมือนเราเอานิ้วไปดีดพลาสติกที่ตัวรถครับ มันดัง แป่ก แป่ก
- เวลารถจอดเฉยๆ บางทีก็ดัง บางทีก็ไม่ดัง แต่ดังด้านหลังคนขับค่อนข้างแน่นอน
- ผมงงว่าแถวนั้นมันไม่มีเครื่องยนต์นี่หว่า แต่ทำไมมันดังได้ และดังในห้องโดยสารแน่นอนครับ ไม่ใช่นอกห้อง
- งงมาก คือถ้าเอาไปถามศูนย์ เค้าคงว่าผมประสาทหลอน แต่จริงๆ ดังจริงๆเพราะคนที่บ้านนั่งก็ได้ยินครับ

ลองช่วยกันเดาๆว่ามันเกี่ยวกับเครื่องยนต์หรือการหดตัวของพลาสติก ปัญหา ณ ตอนนี้ไม่ซีเรียสนัก แต่
แปลกใจว่าเสียงอะไร ทำไมดังเป็นระยะๆ น่ะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 23:19:51 »
เสียงคอมแอร์ ตัด ต่อ ป่ะครับ(เดาเอา)

เสียงคล้ายคอมแอร์ตัดเหมือนกันครับ แต่ทำไม๊ถึงอยู่ด้านหลังคนขับ ผมก้ไม่เข้าใจเหมือนกัน ฮิๆๆ

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 03:08:26 »
ของผมไม่มีเสียงนะ ลองไปให้ศูนย์เช็คดูสิครับ

ออฟไลน์ shikimaru

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 15:10:16 »
ถ้าเพิ่งออกรถใหม่ ผมไม่แน่ใจครับ แต่ถ้าใช้งานมา 2-3 ปี แล้ว มักจะมีเสียงตรงคอนโซลกลางข้างในเหมือนพลาสติกยึดอะไรหัก เวลาขึ้นเนินหรือพื้นไม่เรียบจะดัก กอก แกก ทุกครั้ง แล้วก้เสียงจากคนคนนั่งด้านหลังอยู่ในแผงข้าง ของผมมีเสียงแต่คนรู้จักไม่เป็น