ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีศึกษาจากเพื่อนๆ ในบอร์ด การเลือกบริษัทประกันภัยเพื่อทำประกันชั้น1  (อ่าน 5775 ครั้ง)

ออฟไลน์ TaluiTeam

• Newbie
  • *
กรณีศึกษาจากเพื่อนๆ ในบอร์ด การเลือกบริษัทประกันภัยเพื่อทำประกันชั้น1
ขอสอมถามว่า เท่าที่ผ่านมา เจ้าไหน บริการดี เครมดี บ้างครับ เพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
ผมใช้วิริยะทุกคัน
เบี้ยสูง แต่เคลมง่าย ไม่งี่เง่า

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

จากประสบการณ์ตรงที่เคยใช้นะครับ
ไม่พูดถึงเรื่องเบี้ยประกัน

ประกันคุ้มภัยเคลมไป 3 ที ง่ายสุดครับ (ปัจจุบันใช้อยู่)
วิริยะ เจอ 2 ที  เคลมยาก งอแง ใช้ปีเดียว เลิกครับ

รอท่านต่อไปครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ผมใช้คุ้มภัยครับ ยังไม่เคยเคลม แต่เห็นว่าเคลมง่ายดี แต่เบี้ยค่อนข้างแพง  :'(

ออฟไลน์ BhuBhu

• Full Member
รถภรรยาใช้วิริยะ โทรติดง่ายมาไว เคลมก็ไม่มีปัญหาอะไร
รถตัวเองใช้เทเวศ ก็โอเคครับไม่มีปัญหาในการเคลมเหมือนกัน

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เอาเท่าที่ใช้มา 2 บริษัทนะครับ

วิริยะเบี้ยค่อนข้างสูง กว่าบริษัทอื่น แต่เวลาเกิดเหตุ มาค่อนข้างเร็วครับ
อู่ซ่อมเยอะ งานค่อนข้างดี แต่บางทีจะเคลมอะไรก็ค่อนข้างเขี้ยวเล็กน้อย
เช่นเสียหายไม่เกินกี่ % เท่านั้นเท่านี้ จะให้ซ่อมทำสี ไม่ให้เปลี่ยน อะไรทำนองนี้ครับ

สินมั่นคง เบี้ยถูก ค่อนข้างถูกกว่าบริษัทอื่นพอสมควร
เวลาเกิดเหตุก็ใช้ได้ครับ เคลมง่าย ไม่ค่อยมีปัญหา
แต่ ถ้าเกิดเป็นเคสใหญ่ๆ หรือชนหนัก จะมีปัญหามากๆครับ
เดินเรื่องยาก ไม่ค่อยรับผิดชอบเท่าไหร่

แต่โดยรวม 2 บริษัทนี้ค่อนข้างโอเคสำหรับผมครับ

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
ใช้วิริยะ ครับ พนักงานมาถึงเร็วดีเวลาเกิดอุบัติเหตุ
เคลมง่ายไม่ยุ่งยากครับ สรุป พอใจครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมใช้ธนชาติทำตรงกับบริษัทเลยนะไม่ได้ผ่านโบรคเกอร์ โดยรวมแล้วโอเคครับ ถ้าไปอยู่ในจังหวัดที่เค้าไม่มีศูนย์ต้องรอเจ้าหน้าที่จากศูนย์จังหวัดใกล้เคียงก็รอนานหน่อย แต่งานซ่อมไม่มีปัญหาทำเรื่องเบิกอะไหล่ไวดี ปีถัดไปชั้น1ซ่อมห้างเบี้ย 14,000 กว่าบาทเอง รถ8ปีแล้วนะ ถูกไหมล่ะ

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
อ้าว คุ้มภัยดีเหรอครับเนี่ย ผมพึ่งเปลี่ยนมาเป็นวิริยะ เมื่อต้นเดือนนี้เอง
เหตุเกิดเมื่อปีที่แล้วตอนรถผมป้ายแดง กำลังพาครอบครัวไปเที่ยว วิ่งผ่านบริเวณก่อสร้างBTS แล้วก้อนปูนร่วงลงมาจากข้างบน
หล่นมาโดนฝากระโปรงหน้า กระจก หลังคา แต่ไม่รุนแรงมาก ผมต้องรอประกันอยู่2ชั่วโมงกว่าจะมาถึง โทรตามไปทั้งหมด3ครั้ง
พนักงานพูดจากวนบาทา บอกว่าไม่ใช่เขตรับผิดชอบของเขา จนผมต้องโทรไปที่ศูนย์แจ้งเหตุ จนสุดท้ายส่งพนักงานอีกคนมาแทน
ทำให้วันนั้นครอบครัวผมอดไปเที่ยว อารมณ์เสีย เลยตกลงปรงใจที่จะเปลี่ยนประกัน
และจนหมดอายุกรมธรรม์ คุ้มภัยก็ไม่ได้ส่งใบเสนอต่ออายุมาให้ด้วย เหมือนไม่ได้สนใจกันเลย

แต่คุ้มภัยก็มีส่วนดีอยู่บ้าง เคลมง่าย อนุมัติไว ไม่งอแง แต่ที่ผมต้องรอนาน กว่าจะมาถึงที่เกิดเหตุ อาจเป็นความโชคร้ายของผมเอง
หรืออาจเป็นความโชคดี เพราะถ้าไม่เกิดเหตุ และวิ่งต่อไป อาจมีเหตุร้ายกว่านี้ก็เป็นได้ ;D

ออฟไลน์ csamabat

หลักๆผมดูอู่ที่ทำอะครับ ว่า ดีขนาดไหน  แล้วอู่นั้นรับประกันของอะไรบ้่าง  เพราะผมเคยใช้วิริยะ แล้วเข้าอู่(ที่ดูมาตรฐาน) นำรถเข้าซ่อม ทำแย่มากครับ ที่พัทยา ไม่ประทับใจเลย
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Gateau_BKK

• Newbie
  • *
คุ้มภัยเคลมง่ายเหรอครับ?
เมื่อ 3 ปีที่แล้วใช้คุ้มภัย ได้แถมมาตอนซื้อรถ เคลมยากมาก!!! ใช้เวลาในการอนุมัตินานมาก (ผมเคยรออนุมัติประมาณ 6 สัปดาห์)
เกิดอุบัติเหตุโทรเรียกพนักงานมาช้ามากๆ ร่วมๆชั่วโมงทุกครั้ง(เคยเรียกมาใช้บริการ 2 ครั้ง นานพอๆกัน)
แล้วก็หาอู่ดีๆที่รับยากมากเหมือนกัน พอหมดปีนั้นย้ายหนีไปใช้ของวิริยะเลยครับ

ทุกวันนี้รถที่บ้านใช้แค่ วิริยะ กรุงเทพฯ และประกันของโตโยต้าอีกเจ้า
เท่าที่ใช้มาถูกใจของกรุงเทพฯที่สุดครับ ทำงานกันเป็นระบบมากสุดแล้ว
แต่เรื่องระยะเวลาอนุมัติซ่อม และเวลาในการรอเจ้าหน้าที่นี่สูสีกับวิริยะครับ
ถึงราคาสูงกว่าเจ้าอื่นแต่ใช้แล้วสบายใจกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ 7777777

คุ้มภัยครับ ง่ายจนไม่น่าเชื่อว่าจะมีประกันทำได้แบบนี้

ตอนนี้เปลี่ยนทุกคันมาอยู่กับคุ้มภัยหมดแล้วครับ

ปล. มารีนห่วยสุดในชีวิตเท่าที่เคยใช้มา เจ๊งไปแล้วมั้ง

ออฟไลน์ neutrino

หลักๆผมดูอู่ที่ทำอะครับ ว่า ดีขนาดไหน  แล้วอู่นั้นรับประกันของอะไรบ้่าง  เพราะผมเคยใช้วิริยะ แล้วเข้าอู่(ที่ดูมาตรฐาน) นำรถเข้าซ่อม ทำแย่มากครับ ที่พัทยา ไม่ประทับใจเลย

เห็นด้วยครับ การจะทำประกัน ไม่ได้เลือกที่บริษัทประกันครับ ปัจจุบันให้เลือกอู่ที่เราคุยรู้เรื่องดีกว่าครับแล้วดูว่าอู่รับของบริษัทไหน ให้ใช้บริษัทนั้นครับ

ออฟไลน์ Devil13

ผมใช้กรุงเทพครับ เบี้ยแพงสุด CITY ปีแรก เบี้ย 24,000
เครมง่าย มาเร็ว ผมเคยชนตรงทางขึ้นตึกจอดรถของฟิวเจอร์รังสิต
หลังจากนั้น 10 นาทีแป๊ะ เจ้าหน้าที่มาถึงตัวผมเลยครับ

อีกครั้งเคยโดนเบียดจนผมถูกับตีนสะพาน ก็โทรไปเครม (เครมทางโทรศัพท์) แล้วเจ้าหน้าที่ส่งเอกสารให้ทางเมล์
ปริ้นแล้วเอาไปเข้าศูนย์ได้เลย ง่ายดีจริงๆ ไม่เรื่องมาก คู่กรณีก็ไม่สนใจอะไรอยู่แล้ว

ที่พูดมาทั้งหมด ไมเสียค่าธรรมเนียม (Accept) แม้แต่บาทเดียว  ;D

แต่ปีนี้ใช้ของ วิริยะครับ เพราะถ้าต่อกรุงเทพปี 2 เบี้ย 26,000
:-[

ออฟไลน์ aun

สำหรับผมนะครับ

1. AXA  เคลมอะไหล่เสื่อมสภาะได้เต็ม 100% เช่นยางครับ แต่ตรงนี้กรุงเทพต้องมีรอยฉีกขาดที่แก้มและแม็กต้องเป็นรอย และเคลมยางได้แค่ 50% แต่แม็กเคลมได้เต็มครับ
2. กรุงเทพ อย่างที่ทราบๆกันบริการดีครับ ติดเรื่องอะไหล่เสือมสภาพ(จริงๆประกันอื่นๆก็ 50%)
3. วิริยะ กับคุ้มภัยผมให้พอๆกันนะ วิริยะเหมือนจะเฉือนนิดๆ รถผมคันเก่าสี่ปีทำคุ้มภัยตลอด เคลมแค่ครั้งเดียว ชนกะคนบ้านใกล้กัน เจ้าหน้าที่หาว่าเตี๊ยมกันเพื่อเคลมหรือเปล่าน่ะครับ อีกปีเลยเปลี่ยนทันที(เคลมไม่เยอะมากนะครับทั้งคู่ แค่ทำสี) ส่วนวิริยะพอเคลมเยอะก็ลำบากเหมือนกันครับ แต่เจ้าหน้าที่ยังพูดจาดีกว่านิดดดนึง อ่อวิริยะอู่ดีๆผมเคยทำไม่รับด้วยครับ(เช่นยงค์การช่าง)
4. อีกที่แนะนำเห็นได้ยินว่าดี ก็ MSIG

ออฟไลน์ vasin

• Jr. Member
  • **
ค่าเสียหายส่วนแรก
เขาเรียกว่า excess ครับ
ไม่ใช่ accpet !!

ออฟไลน์ AutoPlace

เพื่อนที่ทำอู่รถ บอกว่าคุ้มภัย เคลมง่าย เกิน 3 ชิ้นก็ยังเคลมแห้งได้ (เขียนที่อู่ ไม่ต้องเรียก จนท. มาเคลม)
วิริยะ บริการลูกค้าดีมาก แต่เขี้ยวกับอู่มากเช่นกันครับ

ออฟไลน์ jumpon77

ตัวผมเองทีเลือกคีอกรุงเทพประกันภัยครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ rute

ใช้ทิพยะมายี่สิบปีห้าคันแล้วครับ...

เคลมไม่ยาก เบี้ยถูกกว่าวิริยะนิดหน่อย...  ;D

ออฟไลน์ TRcdi

เข้ามาให้ข้อมูล ในฐานะอยู่ในวงการประกันภัย นะครับ

การที่เราซื้อประกัน  ก็จะผ่าน 2 ช่องทางหลัก
1.ซื้อโดยตรงกับบริษัท หรือสาขาย่อยของบริษัท
2.ซื้อผ่าน ตัวแทน/นายหน้า/โบรกเกอร์

ถ้าซื้อโดยตรง สำคัญคือ  ต้องเลือกบริษัทที่เชื่อถือได้
เพราะไม่มีใครคอยไฟท์ให้เรา   ต้องรบกันตรงๆ

อย่างน้อย บริษัทชื่อเสียงดี  เอาแค่พนักงานเคลม
จะเป็น "พนักงานกินเงินเดือน" ของบริษัทเลย ที่ถูกฝึกมาอย่างดี
แต่บางที ที่เราเจอพวกมาทำเคลมพูดจากวนบาทา
ให้สันนิษฐานว่า  "เป็นพวกรับจ้าง เป็นจ๊อบๆ"

ถ้าซื้อผ่านคนกลาง.... คนขายมีมากมายให้เลือก ทว่า
แต่ละโบรกเกอร์/ตัวแทน   ก็จะมีความสัมพันธ์/
ยอดขาย/อิทธิพล  ในบริษัทรับประกันแต่ละแห่งแตกต่างกัน
ก็จะมีผลต่อ อำนาจต่อรอง  การขออนุโลมต่างๆ ให้กับลูกค้า (แทบทุกเคส ขออนุโลมกันได้)

สรุป
ไม่สามรถฟันธงได้ว่า บริษัทไหน ดีที่สุด หรือห่วยสุด
มันต่างคน ต่างเหตุ   
- ยี่ห้อรถ เช่น บางบริษัท มีดีลกับฮอนด้า โตโยต้า แต่ไม่สนิทมาสด้า เชฟ
- อู่ซ่อม  เช่น บางอู่ถนัดซ่อม บางอู่ถนัดเปลี่ยน
หรือแค่อู่เดียวกัน  ดันไปเจอช่างมือใหม่ ก็โชคร้ายไป
- คนกลาง -- ดังที่ได้กล่าวไปแล้ว
- จุดเกิดเกตุ กับ พนง.เคลม -- ชนกัน ตจว.  บริษัทที่มีเครือข่ายเยอะ  ก็น่าจะมาได้เร็วกว่า
ฯลฯ

แนะนำว่า  ขับขี่ปลอดภัย ไม่มีเคลม ดีที่สุดครับ 55

ออฟไลน์ Sman

ความเห็นส่วนตัวครับ

กรุงเทพฯ คุ้มภัย วิริยะ ครับ 3 แห่งนี้ ทำที่ไหนก็ได้ครับ คล้ายกันครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สำหรับผมนะครับ

วิริยะ กับ กรุงเทพ แค่ 2 ที่