ผู้เขียน หัวข้อ: “อัพไซต์” “จากยาริสเป็น CRV // มาสด้า3 เป็น CX5” เงินเดือนเท่านี้ ไหวมั้ย?  (อ่าน 9317 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
หุหุหุ เป็นผมนะถ้าทางบ้านออกตังให้อย่างนี้รับรองซื้อใหม่แน่นอน

1. ถ้าแถวบ้นมีปั๊ม E85 ให้เติมก็ไม่ต้องกังวลเรื่องค่าเชื้อเพลิงครับจะเพิ่มในส่วนค่าบำรุงรักษาซึ่งก็ไม่ถือว่าจ่ายมากขึ้นนัก เงินเดือนก็น่าจะขึ้นตามดังนั้นสบายๆ

2. เรื่องการซื้อเผื่อนี้ยังไม่อยากให้คิดนักเพราะถึงเวลาต้องใช้งานจริงๆแล้วอาจไม่ตอบโจทย์หรือมีรถที่ตอบโจทย์มากกว่าซะอีกหรือต่อให้ตอบโจทย์ก็กลายเป็นใช้งานมาหลายปีแล้วกลายเป็นรถเก่าซะงั้นถ้าตั้งใจใช้ 10 ปีแต่ได้ใช้ตอน 5 ปี เท่ากับเหลือเวลาใช้แค่ 5 ปี ถ้าซื้อตอนที่จะใช้ก็ใช้ได้ 10 ปีเลยแต่ถ้าอยากเปลี่ยนอยู่แล้วและอยากให้เป็นรถป้ายแดงดีๆรับส่งเจ้าสาวก็จัดไปเลยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
1. เปลี่ยนได้ครับ แต่จะบีบนะ เพราะค่าเชื้อเพลิงต่างกันลิบลับ แต่ CR-V มี E85

2. อยากเปลี่ยนก็เปลี่ยนครับ เพราะค่าน้ำมันไม่ได้ออกเอง แต่เป็นผมเปลี่ยนแน่นอน

ทุกท่านคิดว่า การซื้อ CX5 จะมีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นจากน้อง 3 เยอะขนาดไหนครับ??

ผมเดาว่าไม่ต่างกันขนาดเห็นชัดเจน

.............................................

มีคนบอกว่า ขับ B-Segment แล้วมาขับ C-Segment ค่าดูแล ค่าซ่อมบำรุงแทบไม่ต่างกันเลย
ขนาด D-Segment ยังแพงแค่ค่าประกัน นอกนั้นต่างกันไม่มากเลย
แต่พอดีอ่านมาเห็นว่า SUV & PPV มีค่าใช้จ่ายสูงกว่าพอสมควร เลยอยากรู้ว่า มันแพงที่ค่าอะไรครับ?
เมื่อเทียบกับ B & C Segment แล้ว แพงกว่ากันอย่างมีนัยสำคัญมั้ยครับ

แพงพวกค่าซ่อมบำรุงแหละครับ ยิ่งพวกขับ 4 แพงพอสมควรเลยครับ อะไหล่ยิ่งเยอะขึ้น ยิ่งเสียเพิ่มขึ้น

แล้วก็พวกภาษีรายปี ก็แพงกว่า 5-6 เท่าเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2013, 17:06:29 โดย iVeyroN »

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
 คนแรก ใช้ยาริสรถอายุก็เกือบๆ 7 ปีแล้ว
เพื่อนผมเป็นผู้หญิง ขับรถไม่ค่อยระวัง เลยมองหา CRV และคิดว่าคงเหมาะกับเธอที่สุด
>>>>>>>>>>>>>>>>>>

แนวคิดผมว่าไม่ค่อยถูก  ขับรถไม่ระวัง แต่ดันจะไปใช้รถใหญ่ขึน ซ่อมบำรุงแพงขึ้น ยิ่งขับไม่ระวัง รถใหญ่ยิ่งอันตราย 
คงไม่คิดว่าขับคันใหญ่แล้วจะชนจะอะไรก็สะดวก ปลอดภัยหรอกนะครับ