ผู้เขียน หัวข้อ: “อัพไซต์” “จากยาริสเป็น CRV // มาสด้า3 เป็น CX5” เงินเดือนเท่านี้ ไหวมั้ย?  (อ่าน 9321 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
สวัสดีครับ
นานแล้วที่ไม่ได้ตั้งกระทู้ถามอะไรแบบนี้
วันนี้ ขอรบกวนถามทุกท่านครับ ว่า...

เพื่อนผมอยาก “อัพไซต์” รถให้ใหญ่ขึ้น อยากทราบว่าเมื่อเทียบกับรถคันเดิมแล้ว มีค่าใช้จ่าย ภาระเพิ่มขึ้นอย่างไรบ้าง

1. คนแรก ใช้ยาริสรถอายุก็เกือบๆ 7 ปีแล้ว
เพื่อนผมเป็นผู้หญิง ขับรถไม่ค่อยระวัง เลยมองหา CRV และคิดว่าคงเหมาะกับเธอที่สุด

ประเด็นคือ เธอเงินเดือน 31k ไม่ได้มีภาระอะไร แค่ชอบช๊อปปิ้ง กินของดีๆทุกอาทิตย์
ทุกวันนี้ เธอเหลือเก็บเดือนๆนึงไม่ถึง 7 พันบาท โชคดีที่ที่บ้านให้งบมากับรถคันใหม่
ไม่ต้องออกตังเอง แต่ต้องเสียค่าดูแลรักษาเอง
เธอคุยกับผม ค่อนข้างซีเรียส ว่า... อยากเปลี่ยนรถ แต่ก็อยากช๊อปปิ้ง
เลยอยากทราบว่า เทียบ ยาริส กับ CRV แล้ว การขับ CRV จะมีค่าใช้จ่ายแพงกว่ายาริสขนาดไหนครับ??

2. คนที่สอง คนนี้ ผู้ชาย เรียน ป. โท ด้วยกัน
ตอนนี้มันสนใจ CX5 เอาซะมากๆ

เพื่อนผมอายุ 26 ปี เงินเดือนราวๆ 30k ต้องเดินทางบ่อย
บริษัทออกค่าน้ำมันให้ มันเลยคิดจะซื้อตัว 2.5 เบนซิน และเดิม ทุกวันนี้ก็ขับมาสด้า3 2.0 อยู่
ประเด็นหลักคือ มันเก็บตังขอสาวแต่งงานในอีกไม่เกิน 2-3 ปีข้างหน้า
ทุกวันนี้ มันเก็บตังได้ราวๆเดือนล่ะหมื่น กับการซ่อมบำรุงเจ้ามาสด้า3 คันนี้
มันบอกว่า กะซื้อ CX5 ใช้เป็นรถครอบครัวยาวๆไปเลย แต่ก็กังวลกับค่าใช้จ่ายอยู่ไม่น้อย
(ที่บ้านซื้อรถให้เหมือนกัน แต่ต้องซ่อมบำรุงเอง)

ทุกท่านคิดว่า การซื้อ CX5 จะมีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นจากน้อง 3 เยอะขนาดไหนครับ??

.............................................

มีคนบอกว่า ขับ B-Segment แล้วมาขับ C-Segment ค่าดูแล ค่าซ่อมบำรุงแทบไม่ต่างกันเลย
ขนาด D-Segment ยังแพงแค่ค่าประกัน นอกนั้นต่างกันไม่มากเลย
แต่พอดีอ่านมาเห็นว่า SUV & PPV มีค่าใช้จ่ายสูงกว่าพอสมควร เลยอยากรู้ว่า มันแพงที่ค่าอะไรครับ?
เมื่อเทียบกับ B & C Segment แล้ว แพงกว่ากันอย่างมีนัยสำคัญมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PengZZ

• Full Member
1. ให้ขับรถเล็กเหมือนเดิมเถอะครับ เปลี่ยนรถใหญ่ขึ้นค่าดูแลและค่าน้ำมันจะเพิ่มขึ้น เดี๋ยวจะไม่มีเงินช็อปปิ้ง รอเงินเดือนเยอะกว่านี้ก่อน

2. ถ้าจะเปลี่ยนรถ ผมว่าเคสนี้ค่าใช้จ่ายจะเพิ่มไม่มาก แต่เห็นว่าเก็บเงินขอสาวอยู่เลยว่ารอแต่งแล้วค่อยซื้อทีเดียวก็ได้หนิ เก็บเงินไว้ก่อน ไว้แต่งหรือมีลูกแล้วค่อยดุรถใหญ่ขึ้น

ปล. สมัยนี้เงินเดือนเยอะจัง

DoNg

• บุคคลทั่วไป
เอา C Seg เถอะ ทั้งสองคนนั่นแหละ
ค่าใช้จ่ายแค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง อะไหล่นิดหน่อย
มันไม่ได้เยอะกว่ากันหรอก

แต่ว่ามันประหยัดเงินค่าซื้อ ค่าประกัน
กับค่ายางรถที่ต้องเปลี่ยนเมื่อครบวาระ

ผมว่าคนผู้หญิงอ่ะ ถ้าใจอยากได้รถขนาดนั้น
ลดเรื่องช็อปปิ้งหน่อย ก็พอจะใช้รถได้อยู่

แต่คนที่สอง ที่จะแต่งงานน่ะ เอา C seg ดีๆ ที่มันใหม่กว่าเดิมดีกว่า
เพราะว่าถ้าจะแต่งงานจริงๆ นะ เอาแบบเป็นหน้าเป็นตาฝ่ายหญิงนะ
ไม่ได้แค่จัดกันในหมู่ญาติอ่ะ เตรียมไว้เลย 5 แสนขั้นต่ำ

ถึงเวลานั้น อยากได้เงินมาแต่งงาน แต่รถจะกลายเป็นภาระ
เพราะตามที่ดู เงินเดือน 3 หมื่น ไม่ได้สูงพอสำหรับการซื้อรถคัน
ละล้านอัพนะ ถ้าไม่มีพ่อ แม่ หรือใครมาช่วยดาวน์เยอะๆ

หรือ ถ้ารวย ก็ซื้อไปเหอะครับ ไม่ต้องคิดมาก

ออฟไลน์ Monn

ยังงี้ดีกว่าครับ สำหรับ อยากให้ตัดประเด็นเรื่องที่บ้านซื้อรถ (ค่าตัวรถ) ไปก่อน

ผมจะมองแบบนี้ ใช้หลักการไฟแนนซ์ มาคำนวนเรื่องค่าใช้จ่าย และการมีรถสักคันหนึ่ง คือค่าใช้จ่ายของรถไม่ควรเกิน 30% ของรายได้หนะครับ
หากมองสองเคสนี้ เงินเดือนระดับ 30k ทั้งคู่ เอารถระดับ 1.2-1.5m มาใช้ สำหรับผม มองแล้วมันเกินตัวไปหน่อยครับ

เพราะหากคิดแค่ค่าน้ำมันกะซ่อมบำรุง (ไม่รวมค่าผ่อนนะ) ค่าใช้จ่ายที่ใช้ได้คือ 10k ต่อเดือน  หมายถึงเหลือเงิน 20k สำหรับอย่างอื่นเองนะ

น้ำมัน ทางด่วน ที่จอด ซ่อมบำรุง ประกัน คิดเฉลี่ยออกมาเลยต่อเดือนครับ

สำหรับผม รถผมค่าใช้จ่ายไม่เกิน 20% เองครับ ยังแทบอ๊วกนะ เพราะบางทีมันเสียนี่ก็ล่อไป 10-20k เหมือนกันนะครับ
ผมใช้ accord รุ่นเก่า เพิ่งเช็คระยะ 60000km  โดนไป 12000บ. เพราะมีอะไรเสียหลายอย่างที่ไม่คิดว่าจะเสีย  อันนี้เราเลี่ยงยากครับ

รถระดับ 1m ขึ้น ผมมองว่า เงินเดือนควร 50k ขึ้นไป โดยไม่มีภาระบ้านหรือหนี้อื่นๆ ครับ

สรุปแล้ว อย่าเลยครับ เคสนี้ตัวรถเป็นเรื่องเล็ก ดูแลต่อเนี่ย เรื่องใหญ่นะ

ปล. ผมเกือบ 200k ครับ ใช้ accord เอง  แฟนผม 300k ครับ ใช้ F30 ยังบ่นๆ เลยอะ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
1.คนแรก ยาริสก็ดีอยู่แล้วครอบครัวก็ไม่ได้มี เอา  CRV ไปทำไม ใช้เงินเก่งอีกไม่มีทางผ่อนไหว

2.คนสองมาสด้า 3 ก็เหลือๆ สำหรับครอบครัวใหม่ ส่วนเงินที่ทางบ้านจะซื้อรถให้เก็บเงินไว้สำหรับการศึกษาของลูกในอนาคตดีกว่า เด็กสมัยนี้ค่าใช้จ่ายเยอะนะครับ

ออฟไลน์ YZA

ดูตามโจทย์
ใช้คันเก่า  คนแรกมีเงินเหลือต่อเดือน 7,000   คนที่2 หมื่นนึง
ถ้าเปลี่ยนคันใหม่  คิดว่าพอไหวกับคชจ.ที่เพิ่มขึ้นครับ  เพราะทางบ้านพรัอม support เรื่องอื่นให้ได้อยู่แล้ว

แต่คหสต...ผมว่ายังไม่ควรเปลี่ยนนะ
ยกตัวอย่างรอบตัวผม  ส่วนใหญ่ถึงเงินเดือนเพิ่มขึ้น  แต่เงินเก็บจะลดลง  แปลกแต่จริง

ออฟไลน์ Xtrail

• Jr. Member
  • **
เกินตัวไปเยอะครับโดยเฉพาะเคสที่2..ลูกเมียอดตายแน่ถ้าค่าใช้จ่ายแบบนี้...มีลูกเมียต้องเผื่ออะไรอีกเยอะ....แค่3หมื่นกว่าผ่อนรถอย่าให้เกินหมื่นนึงเลยแค่นี้ก็อยู่ยากแล้วครับ

ออฟไลน์ Lhorn

• **
ถ้าใช้รถรุ่นที่สูงขึ้น ค่าใช้จ่ายจะมาอีกหลายอย่างครับ

1. ประกัน
2. ภาษี+ทะเบียน
3. ค่าซ่อมบำรุง (ค่ายาง + น้ำมันเครื่อง  สาระพัด)

ซื้อรถมาใช้ 1 คัน  มันไม่ได้มีแค่ค่าน้ำมันอย่างเดียวครับ

จากตัวอย่าง จขกท.   เงินขนาดนี้ไหวไหม  ต้องตอบว่าไหวครับ  จะมากจะน้อยขึ้นอยู่กับค่ากินค่าใช้แต่ละเดือนครับ  ถ้าใช้มากก็ไม่ไหว
แต่ถ้าใช้น้อยๆ มีที่บ้านคอยช่วยเหลือ  อย่างไรก็ไหว...

ส่วนตัวผมเอง เงินเดือนอาจจะมากกว่าตัวอย่างที่ยกมา  แต่ผมปัจจุบันใช้ Civic 1.8 E(AT)  และสิ้นปีนี้ ผมมองรถใหม่ไว้เหมือนกัน
แต่อาจจะเลือก Civic 2.0  ที่มัน 0% 60เดือน  รถคันเก่าพี่ชายจะนำไปใช้เดินทางไกล

ผมใช้รถทำงาน 5 วัน  ใช้วันละ 150Km.  รวมๆแล้ว 1 เดือน ผมจะใช้รถประมาณ 5,000-6,000 Km. เพราะต้องไปดูธุรกิจที่สวนผึ้ง (ไปกลับ 400Km.) เดือนละ 1-2 ครั้ง  สมัยก่อนค่าน้ำมันก็ ระยะทาง x 3 ครับ
      จากระยะทาง  ปัจจุบันต้องนำมาติด Gas เพื่อลดค่าใช้จ่ายส่วนนี้ลงไป  เพื่อมาชดเชยเรื่องของการซ่อมบำรุงของตัวรถ  ผมติด Gas มา 1ปี ระยะทาง 50,000 กว่า Km.  ยังดีที่ว่าผมทำการซ่อมบำรุง เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ตั้งวาล์ว  และของเหลวอื่นๆด้วยตัวเองตามระยะ   เพื่อลดค่าใช้จ่ายที่ต้องเข้าศูนย์บริการ

เพื่อ...
ค่าประกันภัยในปีถัดไป
ค่าภาษี และค่าต่อทะเบียน

อีกอย่าง... ผมเหลือเงินไว้ซื้อกองทุน   เพื่อใช้ในการลดหย่อนภาษี และเก็บเงินส่วนหนึ่งไว้แต่งงาน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nyquist

ซื้อได้ทั้งคู่ครับ

คนที่ 1. มีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นแน่ๆคือ น้ำมัน(CRV กินกว่า)  ค่าซ่อมบำรุง(ปีละ 2 ครั้ง)
            ค่าประกันที่แพงตามราคารถ(ปีละครั้ง) และเงินเก็บก็อาจจะเหลือแค่ 3-4 พันบาท จาก 7 พันบาท
คนที่ 2. มีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นคือ ค่าซ่อมบำรุง(ปีละ 2 ครั้ง) และค่าประกันที่แพงตามราคารถ(ปีละครั้ง) ส่วนค่าน้ำมันบริษัทออกให้ก็ตัดประเด็นนี้ไป
            และเงินเก็บอาจจะลดลงนิดหน่อยแต่คงไม่ลดเท่ากับคนแรก

ผมว่าคนที่ 2 ซื้อได้
แต่คนแรกอย่าดีกว่า เงินเก็บหายไปเยอะ หรือถ้าอยากได้จริงๆก็ C-Seg 5 ประตู

ปล.หลายคนอ่านแล้วเข้าใจว่าต้องผ่อนเอง ที่ผมอ่านเข้าใจว่าที่บ้านซื้อให้ทั้ง 2 เคสนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2013, 16:32:12 โดย Nyquist »

ออฟไลน์ Mortred

ถ้าใช้รถรุ่นที่สูงขึ้น ค่าใช้จ่ายจะมาอีกหลายอย่างครับ

1. ประกัน
3. ค่าซ่อมบำรุง (ค่ายาง + น้ำมันเครื่อง  สาระพัด)

ซื้อรถมาใช้ 1 คัน  มันไม่ได้มีแค่ค่าน้ำมันอย่างเดียวครับ

จากตัวอย่าง จขกท.   เงินขนาดนี้ไหวไหม  ต้องตอบว่าไหวครับ  จะมากจะน้อยขึ้นอยู่กับค่ากินค่าใช้แต่ละเดือนครับ  ถ้าใช้มากก็ไม่ไหว
แต่ถ้าใช้น้อยๆ มีที่บ้านคอยช่วยเหลือ  อย่างไรก็ไหว...

ส่วนตัวผมเอง เงินเดือนอาจจะมากกว่าตัวอย่างที่ยกมา  แต่ผมปัจจุบันใช้ Civic 1.8 E(AT)  และสิ้นปีนี้ ผมมองรถใหม่ไว้เหมือนกัน
แต่อาจจะเลือก Civic 2.0  ที่มัน 0% 60เดือน  รถคันเก่าพี่ชายจะนำไปใช้เดินทางไกล

ผมใช้รถทำงาน 5 วัน  ใช้วันละ 150Km.  รวมๆแล้ว 1 เดือน ผมจะใช้รถประมาณ 5,000-6,000 Km. เพราะต้องไปดูธุรกิจที่สวนผึ้ง (ไปกลับ 400Km.) เดือนละ 1-2 ครั้ง  สมัยก่อนค่าน้ำมันก็ ระยะทาง x 3 ครับ
      จากระยะทาง  ปัจจุบันต้องนำมาติด Gas เพื่อลดค่าใช้จ่ายส่วนนี้ลงไป  เพื่อมาชดเชยเรื่องของการซ่อมบำรุงของตัวรถ  ผมติด Gas มา 1ปี ระยะทาง 50,000 กว่า Km.  ยังดีที่ว่าผมทำการซ่อมบำรุง เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ตั้งวาล์ว  และของเหลวอื่นๆด้วยตัวเองตามระยะ   เพื่อลดค่าใช้จ่ายที่ต้องเข้าศูนย์บริการ

เพื่อ...

อีกอย่าง... ผมเหลือเงินไว้ซื้อกองทุน   เพื่อใช้ในการลดหย่อนภาษี และเก็บเงินส่วนหนึ่งไว้แต่งงาน

ขอบคุณครับ

ซื้อกองทุนของอะไรหรอครับ แนะนำหน่อย โอกาสเสี่ยงสูงมากไหมครับ

ออฟไลน์ 7777777

ถ้าต่อไปพิจารณาต้องซื้อบ้านอยู่เองอีก (ถ้าแต่งงาน หรืออะไรก็ตาม)

ก็ลืมไปให้หมดได้เลยครับ เก็บเงินไว้ทำอย่างอื่นครับ

ออฟไลน์ Lhorn

• **

1. ประกัน

เพื่อ...

ขอบคุณครับ

ซื้อกองทุนของอะไรหรอครับ แนะนำหน่อย โอกาสเสี่ยงสูงมากไหมครับ

ผมซื้อกองทุน LTF เพื่อลดหย่อนภาษีครับ 

ออฟไลน์ reyeshenry

ยังงี้ดีกว่าครับ สำหรับ อยากให้ตัดประเด็นเรื่องที่บ้านซื้อรถ (ค่าตัวรถ) ไปก่อน

ผมจะมองแบบนี้ ใช้หลักการไฟแนนซ์ มาคำนวนเรื่องค่าใช้จ่าย และการมีรถสักคันหนึ่ง คือค่าใช้จ่ายของรถไม่ควรเกิน 30% ของรายได้หนะครับ
หากมองสองเคสนี้ เงินเดือนระดับ 30k ทั้งคู่ เอารถระดับ 1.2-1.5m มาใช้ สำหรับผม มองแล้วมันเกินตัวไปหน่อยครับ

เพราะหากคิดแค่ค่าน้ำมันกะซ่อมบำรุง (ไม่รวมค่าผ่อนนะ) ค่าใช้จ่ายที่ใช้ได้คือ 10k ต่อเดือน  หมายถึงเหลือเงิน 20k สำหรับอย่างอื่นเองนะ

น้ำมัน ทางด่วน ที่จอด ซ่อมบำรุง ประกัน คิดเฉลี่ยออกมาเลยต่อเดือนครับ

สำหรับผม รถผมค่าใช้จ่ายไม่เกิน 20% เองครับ ยังแทบอ๊วกนะ เพราะบางทีมันเสียนี่ก็ล่อไป 10-20k เหมือนกันนะครับ
ผมใช้ accord รุ่นเก่า เพิ่งเช็คระยะ 60000km  โดนไป 12000บ. เพราะมีอะไรเสียหลายอย่างที่ไม่คิดว่าจะเสีย  อันนี้เราเลี่ยงยากครับ

รถระดับ 1m ขึ้น ผมมองว่า เงินเดือนควร 50k ขึ้นไป โดยไม่มีภาระบ้านหรือหนี้อื่นๆ ครับ

สรุปแล้ว อย่าเลยครับ เคสนี้ตัวรถเป็นเรื่องเล็ก ดูแลต่อเนี่ย เรื่องใหญ่นะ

ปล. ผมเกือบ 200k ครับ ใช้ accord เอง  แฟนผม 300k ครับ ใช้ F30 ยังบ่นๆ เลยอะ

สองคนเงินเดือนๆละ 500,000  ธุรกิจส่วนตัว เหรอครับ   เยอะจริงๆ

ออฟไลน์ AMG GT

สรุปแล้วทั้ง 2 คน  ที่บ้านออกรถให้ไม่ต้องเสียเงินแม้แต่บาทเดียวถูกต้องมั้ยครับ   แต่ต้องเติมน้ำมันเองซ่อม
1.ออกใหม่ก็ได้ครับ  แต่ว่าแต่ละเดือนจะได้ช๊อปน้อยลงและอาจไม่มีเงินเก็บ
2.ส่วนคนนี้แต่งงานก่อนค่อยซื้อก็ได้ครับ  ถ้าคัน มาสด้า 3 มันยังไม่พัง

ออฟไลน์ Monn

สองคนเงินเดือนๆละ 500,000  ธุรกิจส่วนตัว เหรอครับ   เยอะจริงๆ

ผมพนักงานประจำครับ แฟนธุรกิจส่วนตัวครับ ยังไม่เยอะเท่าไหร่เพราะค่าใช้จ่ายก็เยอะตามตัว บ้าน รถ 2 คัน ลูกยังเรียนอยู่ แล้วก็พวกเรียนพิเศษ อะไรต่างๆ แต่ยอมรับว่าผมกับแฟนค่อนข้างโชคดี ได้เดินมาทางที่พอจะหาเงินได้มากอยู่ครับ แต่ก็ใช้เวลากันสิบกว่าปีนะครับ มาจุดนี้ทั้งคู่ ผมเกือบ 20 ปี แฟน 15 ปี
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ shikima

• CMDEVHUB
มีอยู่แล้ว แล้วมันก็ใช้งานได้อยู่ จะหาภาระมาเพิ่มทำไม
สู้เอาเงินไป ซื้อบ้าน ซื้อคอนโด ยังน่าลงทุนมากกว่าอีกครับ
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ Devil13

1.ปล่อยเค้าไปเถอะครับ ผู้หญิงอารมณ์จะเอาซะอย่าง ขนาดคนรู้จักผมชอบซิตี้ใจจะขาดแต่ดันไปออกมาสด้า เพราะอยากได้รถไวๆ....จบ
2.เก็บเงินไว้แต่งก่อนเถอะครับ รถที่ขับอยู่ก็ถือว่าดีในระดับหนึ่งแล้ว แต่งงานต้องใช้เงินเยอะเก็บเงินสดไว้มากๆ ผมเห็นคนที่กู้มาแต่งหลายคู่แล้ว ยิ่งอยุ่กันไปยิ่งมีแต่ลำบาก
รถใหม่ใครๆก็อยากได้ครับ แต่รอให้พร้อมก่อนจะดีกว่าไม่ต้องห่วงหน้าพะวงหลัง

ออฟไลน์ balliblue

ถ้าตัดประเด็นเรื่องที่บ้านซื้อให้ จากประสบการณ์จริง ผมเหมือนคนที่ 2 เด่ะ อายุเท่ากันด้วย ผมใช้ c segment ยังรู้สึกเหนื่อยๆเลยครับ เพราะนิสัยดันไปเหมือนคนที่หนึ่ง
กินของดึ เที่ยวเก่ง 555 แต่ยังไม่เคยคิดจะมีลูกเมีย เลย ไม่อยากมีภาระ

คนที่ 1 - ค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นแน่นอนครับ แต่คนนี้จะหนักหน่อยเพราะ เงินที่ช็อบส่วนนึงจะไปกับค่าน้ำมันที่สูงขึ้น 1.5 เท่า อาจเสียฟิลในการช็อปและค่าบำรุงรักษาแพงกว่า
แต่คิดว่ามันก็ไม่บ่อยนัก และแพงขึ้นครั้งละ 15-20%

คนที่ 2 - ไหวนะจะซื้อเลยก็ได้ เงินเติมน้ำมันก็ไม่เสียอะไร เสียแค่ค่าบำรุงรักษาเอง ชิวๆ เรื่องแต่งงานถ้าไม่ได้เอาเลิศหรูอะไรมากกมาย 1-2 แสนเก็บแปปเดียวก็ได้แต่งแล้ว แต่ถ้าเจ้าสาวเรียกสินสอดก็ลำบากหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2013, 20:20:01 โดย balliblue »

ออฟไลน์ towa999

• Newbie
  • *
1 คนแรกที่บ้านซื้อสดให้ป่าว ถ้าได้ก้อเอาสิ มีคนซื้อให้ทำไมจะไม่เอา
2 เงินเดือนสามหมื่นไม่พอครับ สมัยนี้ ผมจัดว่าน้อยนะ เจอค่าผ่อนสองหมื่นกว่า จบข่าวแล้วครับ

ออฟไลน์ PumpNISMO

ยางครับ แพงกว่าเท่าตัวเลยด้วย เช่น ยาริสวงละ4000ก็จะเพิ่มเป็น8000 แต่มาสด้าสามนี่อาจจะไม่ถึงเท่าตัวนะครับ แต่ก็แพงกว่าอยู่

ส่วนค่าน้ำมัน CR-V จะเติมE85ได้ ถ้ามีปั๊มเติมได้ตลอดคิดว่าไม่แตกต่างจากยาริสมากนัก แต่ถ้าหาเติมไม่ได้ อันนี้อาจจะมีความแตกต่างเยอะ

มาสด้าสามเปลี่ยนเป็นCX-5 ผมว่าไม่แตกต่าง เพราะมาสด้าสามน่าจะกินพอๆกันCX-5 เผลอๆCX-5ประหยัดกว่า ;D

ค่าล้างรถ ค่าประกัน น่าจะประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
โจทย์นี้ความอยากล้วนๆ ครับ

เหตุผลจำเป็นไม่ค่อยมี

แนะนำให้ใช้คันเก่าต่อไปทั้งสองคนครับ
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ muying

ตัวเรา รายได้หักลบต้นทุนเหลือ 60k ยังไม่อาจเอื้อมเลย :'(  ผ่อนบ้าน ค่าเทอมลูก ค่ากิน

คิดแล้วกลุ้มโว๊ย

ออฟไลน์ XyteBlaster

โจทย์ คือ ได้รถมาฟรี จะขับไหวมั้ย
ผมว่าถ้าแค่ใช้ก็ไหวทั้งคู่นะครับ. แต่ในอนาคตถ้ารายได้ไม่เพิ่ม จะอึดอัดมาก ทำอะไรแทบไม่ได้เลย

ถ้าแต่งงานอย่าคิดเรื่องลูกครับ. เจอค่าเทอม เทอมละ 4 5 หมื่น มีแกลบครับ

ออฟไลน์ Terng

ถ้าตัดเรื่องมูลค่าตัวรถออกไปเลย คือที่บ้านออกให้ทั้งหมด แล้วเราดูแลอย่างเดียว ก็ต้องบอกว่า น่าจะไหวทั้งคู่ครับ แต่ CX5 ผมไม่ทราบว่าค่าดูแลแพงกว่า Honda ไหม

ส่วนตัวผมก็เคสเดียวกันครับ ที่บ้านออก Altis 2009 ให้ตอนเรียนจบแล้วหางานดีๆทำได้ ตอนนั้นเงินเดือน 30,000 บาท ก็ดูแลรถสบายๆครับ ไม่มีปัญหาอะไร ประกันรถปีละหมื่นกว่าบาท ค่าทะเบียนพันกว่าบาท ค่าเช็คระยะไม่เคยเกิน 2 พันเท่าที่จำได้ ค่าน้ำมันผมใช้รถน้อยเนืองจากทำงานสีลม รถติดมาก เลยนั่งรถไฟไปแทน น้ำมันที่ใช้เดือนนึงไม่เคยเกิน 2000 ครับ เรียกว่า ก็ใช้แบบชิวๆเลยแล้วกัน ดังนั้นปัจจัยคือ ดูการกินน้ำมันครับ Yaris มา CRV ต่างกันมากแน่ๆ ถ้ารายได้เท่าเดิม จะรับไหวไหม? ตีคร่าวๆไปที่สองเท่าครับ เผื่อเหลือก็เอาไปเกลี่ยให้ประกันรถ (ที่ตอนนี้เบี้ยยาริสน่าจะไม่แพงมากใช่มั้ยครับ?)

อีกคนนึงผมว่า ถ้าที่บ้านออกให้หมดเลย ก็กรณีเดียวกันครับ ค่าใช้จ่ายไม่น่าผิดกันมาก ยิ่งขับมาสด้า 2.0 อยู่แล้วอัตราการกินน่าจะไล่ๆกันครับ คิดว่าไม่มีปัญหาอะไร

แต่ถ้าจะต้องผ่อนเอง จะมากจะน้อย ขอแนะนำว่าให้ใช้คันเก่าครับ ยกเว้นคนผู้หญิง เพราะรถเริ่มมีอายุ แต่ให้เปลี่ยนมามองรถที่เล็กลงครับ ยิ่งใหญ่ยิ่งขับยาก จะชนขูดขีดเอาง่ายๆครับ ดูรถคันย่อมลงมาหน่อยจะดีกว่าครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ taweek

ซื้อได้ทั้ง 2 คนล่ะครับ เพราะ ปัจุบัน ก็ใช้รถอยู่แล้ว แต่เป็นรถเก่า

ทั้ง 2 คน จะได้รถใหม่ ฟรีๆ แล้วค่าใช้จ่าย จะต่างไปจากเดิมได้อย่างไร

เพราะรถใหม่ ไม่ต้องทำอะไร แค่เติมน้ำมัน และ ค่าน้ำมันของรถใหม่ ไม่ได้ต่างกับ ของรถคันเก่าอะไรเลย

มีแต่ข้อดี  มองไม่เห็นข้อเสียอะไร รถ suv ใช้ได้ คุ้มค่ากว่า ซีดาน อีก

ออฟไลน์ yoyomadz

• **
ทั้งคู่ใช้รถในชีวิตประจำวันอยู่แล้ว คิดแค่ความอยากได้กับที่บ้านซื้อรถให้ไม่ต้องผ่อนเอง แค่นี้ก็จบแล้วครับ..ได้SUV ทั้งคู่ เงินเก็บอาจลดลง เดี๋ยวก็คงหาวิธีใช้จ่ายให้ประหยัดเองกับรายได้ที่อาจจะเพิ่มขึ้น น่าจะพอไหว

ออฟไลน์ n

สำหรับผมเงินเดือนน้อยไปถ้าซื้อรถระดับล้านกลางๆ ถ้าซื้อรถระดับนี้เงินเดือนต้องห้าหมื่นup เว้นเสียแต่มีทางบ้านช่วยครับ

ออฟไลน์ Nioka

คันที่ 1 ส่วนตัวคิดว่าสบายๆครับ ออกแค่ค่าบำรุงรักษากับน้ำมัน 30k สบายๆ อยู่แล้วครับ

คันที่ 2 ไม่แนะนำครับ งานแต่งงานใช้เงินมากมายมหาศาล มีเพื่อนเยอะหรือป่าว จัดโต๊ะสัก 30-50 เก็บซองได้แค่แสนหรืออาจะไม่ถึง

แต่ต้องลงทุน เป็นแสนเลยนะ ใน กทม แต่ถ้าเป็นคนตจว พ่อแม่กว้างขวาง เก็บซองได้ 6-8 แสนอันนี้น่าสน

คือแต่งงานก่อนแล้วเงินเหลือค่อยว่ากันแต่สวนมากอยากออกรถก่อนมาโชว์ในวันแต่งงานเป็นรถบ่าวสาว หลังแต่งไหนจะเรื่องลูกอีกมีเลยป่าว

คชจ เยอะนะครับ หากไปหาหมอดีๆดังๆ ยังไม่คลอดก็หมดเกือบแสนแล้ว ต้องคิดเยอะนะครับเรื่องจะแต่งงาน เลยแนะนำว่าอย่าเลยดีกว่า

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
บอกให้เขารอ VEZEL ครับ ขับไปก่อน

ออฟไลน์ littlefish

• Newbie
  • *
1. ใช้เงินเก่ง + ขับรถไม่ค่อยระวังด้วย ขับรถเล็กๆ ก็ดีแล้วครับ อย่าเปลี่ยนเลย..  ???

2. อาจจะซื้อได้นะ.. เป็นผมจะเอาเงินค่ารถจากทางบ้านไปสมทบทุนขอสาวดีกว่านะ..  ;D
- Toyota Corolla 1.6 J/MT (2002)
- Honda Jazz GE 1.5 S/AT (MC 2011)
- Mazda2 DE 1.5 Elegance Spirit/AT (Racing Series 2012)