ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนพี่ JIMMY และพี่ commander CHENG ครับ!!!  (อ่าน 4049 ครั้ง)

ออฟไลน์ jauwnoy

• Newbie
  • *
ขอรบกวนพี่ JIMMY และพี่ commander CHENG ครับ!!!
« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 17:35:22 »
คือตอนนี้ผมกำลังต้องการซือรถใหม่ แต่ยังเลือกไม่ได้ระหว่าง 1.NEW TIIDA 1.6 G  2. CITY SV at  ซึ่งโดยส่วนตัวนั้นเคยทดลองขับซิตี้แล้ว และชอบในอัตราเร่ง และการควบคุมรถ ส่วนภายในนั้นก็กว้างดีเบาะหลังปรับเอนได้ แต่ก็เป็นเพียงการขับระยะสั้น ๆ   ส่วนทีด้านั้นยังไม่เคยนั่ง แต่ดูที่โชว์รูม ชอบในส่วนของเด้านหลังที่กว้างสบาย จึงขอรบกวนพี่ ๆ แสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับ 1. สมรรถนะ ( อัตราเร่ง,การควบคุม-บังคับเลี้ยว,ความนิ่มนวลของช่วงล่าง,อัตราสิ้นเปลือง,การเก็บเสียงภายในห้องโดยสาร ) 2.ค่าบำรุงรักษาในระยะยาว 3. คุณภาพเสียงในเครื่องเสียงที่มากับรถ     โดยข้อมูลที่ได้ทั้งหมดจะนำมาประกอบการตัดสินใจในการซื้อรถครั้งนี้ทันทีที่ได้รับคำตอบครับ ........ ***สุดท้ายขอขอบคุณในความอนุเคราะห์ของพี่ JIMMY  และพี่  commander CHENG ในการตอบคำถามและเอื้อเฟื้อพื้นที่ครับ**.....

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
Re: ขอรบกวนพี่ JIMMY และพี่ commander CHENG ครับ!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 17:42:03 »
รบกวนใส่หัวข้อกระทู้ให้มีความหมายด้วยครับผม

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: ขอรบกวนพี่ JIMMY และพี่ commander CHENG ครับ!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 18:35:08 »
1. ขอรบกวนตั้งกระทู้ โดยมี เนื้อเรื่องของกระทู้ อยู่ในหัวข้อด้วยนะครับ
จะได้สะดวกสำหรับท่านอื่นๆ ในการอ่านต่อไปครับ

2.ไปลองทีด้าก่อนครับ

3. ความเห็นของพี่

3.1 เครื่องกับเกียร์ พอกันทั้งคู่ แต่พี่จะให้ ทีด้า นำ ในเรื่องของ ความทนทานในระยะยาว และอัตราเร่งที่จี๊ดกว่านิดๆ
แต่ถ้ในแง่การควบคุมรถทั้งหมด ถ้าในแง่การเลี้ยว น้ำหนักพวงมาลัย ความมั่นใจในการเลี้ยว พี่ให้ City
การทรงตัวในย่านความเร็วสูง ให้ พอกัน ไม่หนีกันเลย เจอลมแรงๆ ก็ เป๋ พอกันทั้งคู่
3.2 ค่าบำรุงรักษา ะยะยาว ฮอนด้าถูกกว่า นิสสัน จริง ในระยะสั้น เหมือนถูกกว่ากันมากกกก แต่ระยะยาวจะถูกกว่ากันแบบไม่มากนัก
3.3 คุณภาพเครื่องเสียง City ชนะเริ่ดดดดดด!!!

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 20:24:11 »
สไตล์รถทั้งสองคันไม่ค่อยเหมือนกัน ดูแล้วน่าจะแยกความต้องการง่ายครับ

ถ้ายังวัยรุ่น ไม่ค่อยมีคนนั่งหลัง ขับใช้งานในเมืองประำจำ มีแนวโน้มอยากแต่งโน่นเติมนี่ต่อ ชอบรถที่ลูกเล่นเยอะ แถมทำต่อได้อีกเยอะ
มันก็ต้องมองไปทาง City แต่อย่าหวังกับคุณภาพการประกอบมากจนเกินราคารถ นอกนั้นทำได้สมตัว

ถ้าชอบนั่งไปไหนมาไหนเต็มคันประจำ หรือเป็นคนตัวสูง ชอบรถที่ตำแหน่งการขับขี่สูง การเก็บเสียงเงียบดี ช่วงล่างนุ่มและเกาะดีกว่าที่คิด
จะแำพ้บ้างก้เมื่อลมมันตีข้าง ซื้อมาแล้วกะใช้แบบเดิมๆ ไม่คิดมากเรื่องเครื่องเสียง อันนี้ต้องลองทีด้าครับ

ส่วนอัตราเร่ง เห็นทีด้าม้าน้อยกว่า ตัวหนักกว่า เกียร์สปีดน้อยกว่า อย่าเพิ่งดูถูก ขับจริงๆไม่ได้อืดกว่าเท่าไหร่เลย แตะปั๊บพุ่งพรวดเหมือนกันแม้จะเป็นแค่ 1.6 ลิตร 109 แรงม้า อัตราการกินน้ำมันทางไกลก็พอๆกัน แต่ถ้าวิ่งในเมือง ทีด้าจะกินกว่ากันเล็กน้อยครับ

ถ้าคุณจะเลือกทีด้า ต้องทำใจกับราคาเพราะตัวห้าประตูทุกวันนี้ตัวพันหกก็ 7.6แสนแล้ว เขยิบอีกสามหมื่นเล่นตัวพันแปดเกือบจะได้
ดังนั้นส่วนต่างจากซิตี้จึงเยอะอยู่ ต้องคิดดีๆว่าตัวเองต้องการมุ่งความสามารถของรถจุดไหนมากที่สุด สำหรับคนที่ อะไรก็ได้ และไม่ได้สนรถที่ความกว้าง แค่ใช้รถเป็นพาหนะธรรมดา ซิตี้รุ่นกลางก็ตอบโจทย์ได้พอเพียงอย่างเพียงพอ

ส่วนที่ว่าทำไมผมเลือกทีด้า เหตุผลที่หนักที่สุดคือมันนั่งสบาย เพราะผมเคยใช้รถใหญ่มาก่อน จึงต้องการรถที่ขับสบาย และภายในกว้าง
นอกนั้นในจุดอื่นๆไม่ได้เด่นอะไรมาก ยิ่งเครื่องเสียงนี่ผมบอกตามตรงว่าสู้ซิตี้ไม่ได้แน่นอน ลองฟังมาแล้ว

แต่ถ้ายอมจ่ายอีกครึ่งหมื่น เปลี่ยนลำโพงคู่หน้า กับทำแดมพ์ประตู..ซิตี้ก็มีหวั่นได้นะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 20:24:15 »
ทำไมไม่มีหัวข้อความปลอดภัยครับ

เรียนด้วยความเคารพรักทั้งจิมมี และ จขกท.

เมื่อวานผมเห็นซิตี้โดยชนหน้าบวกกระบะวีโก้ หลังโดนแท็กซี่อัลติสอัดตูด ไม่จืดครับ....หน้าหายไปเลยคิดว่าเครื่องแตกแน่ๆ ส่วนท้ายยับเหมือนพับกระดาษ
เข้ามาเกือบถึงเบาะหลัง เดชะบุญไม่มีใครบาดเจ็บหนัก เหตุเิกิดบน ถนนเกษตร-นวมินทร์ช่วง แยกเข้าวังหิน ลาดปลาเค้า.....

ผมรู้สึกว่า นับวันรถบ้านเรายิ่งห่วยลง ห่วยลง นะ มันยับแบบพับกระดาษจริงๆนะ ส่วนวีโก้บาดเจ็บน้อยสุด อัลติสหม้อน้ำแตกหน้าแหก มีซิตี้คันโดนแซนด์วิชนี่แหละโคม่า
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 23:48:00 »
รถสมัยนี้มันบางครับ มีแค่พลาสติกครอบรถไว้เท่านั้น
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 02:29:42 »
บางแต่ ปลอดภัยขึ้น เพราะการกระจายแรงปะทะ ต่างๆ ดีขึ้นกว่ารถแข็งๆในสมัยก่อนเยอะครับ

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 11:16:10 »
ชอบคันไหน ไปลองทั้งหมดก่อนครับ  แล้วค่อยมาโพสถาม ข้อดีข้อด้อย จะได้เอาไปชั่งน้ำหนักดู