ผู้เขียน หัวข้อ: =ขอเหตุผลหลักๆในการเชียร์ที่บ้านให้ซื้อ CX5 ครับ=  (อ่าน 13114 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: =ขอเหตุผลหลักๆในการเชียร์ที่บ้านให้ซื้อ CX5 ครับ=
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 00:29:51 »
บอกตรงๆเปลี่ยนความคิดผู้ใหญ่นี่ยากโคตรๆเลยครับ

ไม่รู้จะพูดอะไรเลย ขอให้โชคดีนะครับ

8) 8) 8)

ปล.ตัด Fortuner ไปเลยครับ จะตกรุ่นแล้ว แต่ภายนอกก็ยังสวยอยู่

ออฟไลน์ tp09

• Full Member
Re: =ขอเหตุผลหลักๆในการเชียร์ที่บ้านให้ซื้อ CX5 ครับ=
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 06:47:45 »
มาช่วยเป็นกำลังใจให้ ขอให้ได้ cx5 เพราะชอบเหมือนกันเลย

ออฟไลน์ jan_e39

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 07:30:51 »
โอว ขอบคุณมากมากเลยนะครับสำหรับทุกคำแนะนำ ส่วนมากพวกเราก็คิดคล้ายๆกันเนอะว่า cx5 มันโดดเด่นกว่าทั้งในเรื่องสมรรถนะ อัตราเร่ง ความประหยัด ช่วงล่างที่หนึบแน่นไม่แพ้รถยุโรปเท่าไหร่ รวมถึงความ option ความปลอดภัยทั้งหลายที่ดูให้มาค่อนข้างพร้อม

ยังไงผมว่าเอากระทู้นี้ให้แม่ผมอ่านเลยดีกว่าเนอะ น่าจะทำให้ทุกอย่างง่ายขึ้น อิอิ

ขอบคุณมากมากอีกครั้งนะครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 08:38:58 »
ตอบแบบผู้ใหญ่เข้าใจง่ายคือ ตอนนี้มาสด้าปรับปรุงเรืีองศูนย์บริการไปมากมายแล้ว การเก็บอะไหล่มีตุนเยอะกว่าสมัยนำเข้ามาขายหลายสิบปีก่อน ดูขนท้องถนนสิ มีไหมสักนาทีทึีจะไม่เจอมาสด้า2 ,3 bt50 การบริการมาสด้าเป็นค่ายที่น่าสนใจในระดับเป็นกลางที่ไม่ต้องรอคิวข้ามอาทิตย์อย่างเจ้าตลาด ความสามารถช่างก็ใช่ว่าช่างจะเดี๋ยวดีเดี๋ยวร้ายเหมือนฟอร์ดกับเชฟโรเล็ต อะไหล่มีใช้ไม่ขาดแต่ก็ไม่ได้ถึงขนาดว่าจะมีของปลอมแพร่หลายต้องระแวงว่าจะโดนแอบเอาของปลอมมาใส่คิดราครของแท้ไหม(มีนะจ้ะช่างศูนย์โกงแบบนี้เนี่ย) จำนวนรถมีมากบนท้องถนนแต่ก็ไม่ถึงละลานตาแบบเจ้าตลาด จอดข้างทางหรือตามห้างยังไม่ต้องกลัวหายเพราะว่าประเทศข้างเคียงยังไม่สนใจ ถ้าจอดเรียงกันสามคันตามที่คุณว่ามาcx5จะเป็นคันเดียวที่เหลืออยู่  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 08:41:11 »
ตอบอีกทีแบบจริงจัง  :D :D ;D

ถ้าเป็นผมๆเลือก CRV เพราะเป็นรถหลักเน้นเรื่องอะไหล่กับซ่อมบำรุงมาก่อน แต่ของคุณเป็นรถสำรองเน้นเรื่องระบบความปลอดภัยดีกว่าครับไปเอาโบรชัวร์มาเทียบกันเลยครับแค่ถุงลม 6 ใบนี่ก็ต่างกันแล้วครับไหนจะระบบอื่นอีกเยอะไปหมดอย่าง DSC TCS HLA AAS ESS TPMS (เยอะจริงๆ) ในขณะ CRV มี VSA MA-EPS HSA (คำแปลหาเอาเองเน้อแล้วมาเทียบกันจะรู้ว่าต่างเยอะ) เรื่องประหยัดน้ำมันไม่ต่างกันนักหรอกครับ CRV เติม E85 ได้แต่ CX-5 กินน้ำมันน้อยกว่า

กับผู้ใหญ่คุณต้องทำการบ้านให้แน่นๆหน่อยครับจะได้เห็นความตั้งใจเราด้วย ใช้เหตุผลแค่ว่าชอบนี่ผมว่าไม่พอครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ vitavas

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 09:52:23 »
ลองบอกคุณแม่ว่า ยี่ห้ออื่นต้องติดกัยขโมยเพิ่ม   เพราะหายมาก....

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 11:21:06 »
SUV ที่ขับได้หนึบผมก็ชอบ ออฟชั่นไม่กั๊กยัดทะลักยิ่งกว่าใส้พิซซ่าพัพ  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 12:04:42 »
รถสำรอง ส่วนใหญ่แม่ขับ ผมเชียร์ CRV ครับ เหมาะสมกว่า ขับสบายกว่า
แต่ถ้าส่วนใหญ๋คุณขับ ก็แล้วแต่คุณชอบเลย
ถ้าเลือก CX-5 ผมว่าแค่ 2.5 ก็พอ ไม่ค่อยได้ใช้บ่อยอยู่แล้ว และก็ ดีเซล ก็เพิ่มอีกตั้ง สองแสนกว่ามั้ง
ผมว่าแพงแบบไร้สาระครับ ต้นทุนมันต่างกันไม่กีหมื่นเอง กำไรเยอะเกินครับ

ออฟไลน์ WawaAOY

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 12:37:05 »
ถ้าตามหัวข้อ ก็อ้างไปว่า "เป็น suv 18 กม.ลิตร" ซิครับ

ออฟไลน์ K_wat

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 13:21:53 »
ไม่มี รูปทรงงั้นๆ ศูนย์ชื่อเสียงไม่ดี ราคาสูงเกิน

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 12:29:41 »
ตามใจคนจ่ายตังค์ครับ แต่วัสดุ CX 5 ดีกว่า CRV เยอะมาก ถ้าเป็นดีเซลขับดีกว่า CRV ตัวท๊อปเยอะ

เรื่องราคา ผมผ่อน มันแต่กันเดือนละไม่กี่ร้อย

ปล.เรื่องศูนย์ มีดีมีเลวทั้ง m และ h เคยใช้ทั้งสองยี่ห้อ  ผมใช้บริการศูนย์มาสด้าจนขายรถ ผมเลิกใช้ศูนย์ฮอนด้าตั้งแต่รถครบ20,000โล

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 21:40:28 »
Subaru xv ก้อน่าลองนะคับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 22:58:50 »
วันนี้ผมพึ่งไปดู CX-5 ตัวเป็นๆมาครับ ขออนุญาติเล่าตามความรู้สึกที่ได้รับ

ภายนอก - ใหญ่กว่า XV และ เล็กกว่า CR-V แต่ที่แน่ๆ มันสวยกว่า CR-V เยอะ ในสายตาผม (ผมว่า CR-V ทำมากี่รุ่นก็ไม่สวย)
                ตอนที่ผมกำลังมุดเข้าที่จอดแคบๆ ก็รู้สึกได้ว่า การขับขี่คล่องตัว ไม่เทอะทะ ง่ายกว่าขับ D-segment
                รุ่น 2.5 กะ ดีเซล ให้ล้อ 19 นิ้ว ดูสวยมากๆครับ

ภายใน - วัสดุ และ การประกอบ ดีมากๆ แน่น ไม่มีโยกเยก เนียน ให้ผิวสัมผัสที่ดี และแน่นอนว่า ดีกว่า CR-V ส่วนเรื่องความสวย แล้วแต่คนชอบ
             ห้องโดยสาร ตอนแรกแม่ผมดูข้างนอกบอกว่าเล็ก แต่พอมานั่งจริงๆ ก็กว้างกว่าที่คิดเหมือนกัน เพราะตอนแรกคิดว่า คงพอๆ กะ XV ไม่ก็ BMW X1

อัตราเร่ง - ตัว 2.0 จัดว่า อืด ครับ ขนาดแม่ผมขับรถไม่เร็วยังบอกอืด ต้องลากกัน 3-5 พันรอบ ถ้าจะเร่งจริงๆ แต่พอมาเป็นตัวดีเซล... หนังคนละม้วนเลยครับ
               ยังมีรอรอบนิดๆ แต่พอพ้น 2 พันปุ้ป พุ่งทันที หรือถ้าช่วงรอบต่ำๆ ก็วิ่งติดเท้า ขับสบายดีครับ แรง เงียบ ผมว่าใกล้เคียงยุโรปเลยแหละ แค่ว่ามีรอรอบนิดๆ
               ส่วนตัว 2.5 พ่อผมได้ลองสั้นๆ ก็บอกว่า พุ่งพอกะดีเซล แต่เครื่องเดินเรียบกว่า เงียบกว่า
               จุดที่ชอบอีกอย่างคือ เกียร์ ครับ มันดีกว่าเกียร์ Powershift ของ Fiesta เยอะมาก ไม่มีอาการมึนงงไดๆทั้งสิ้น เซ็ทมาค่อนข้างลงตัว แต่ก็ยังไม่ถึงกับ Perfect
               เปลี่ยนได้เร็ว ถึงจะมีกระตุกบ้าง แต่ก็ถือว่าไม่เยอะเท่าไหร่

ช่วงล่าง - ออกแนวเฟิร์มตามสไตล์มาสด้า รุ่นล้อ 19 จะรู้สึกว่า แน่นหนึบกว่า ล้อ 17 และสามารถดูดซับแรงสะเทือนจากพื้นผิวถนนขณะขับขี่ได้ดี
               ตอนแรกก็คิดว่าจะกระด้างเหมือน Mazda 3 แต่เอาจริงๆก็ นุ่มกว่าที่คิดเหมือนกัน แต่ก็บอกไม่ได้ว่า นุ่มกว่า CR-V รึป่าว แต่ที่แน่ๆ ผมมั่นใจว่า หนึบกว่าชัวร์ๆ

สรุป - ตอนนี้บ้านผมก็กำลังจะซื้อ SUV มาใช้เช่นกัน ตอนนี้ ใจค่อนข้างเทไปทาง CX-5 เยอะพอสมควร ส่วน CR-V กะ Fortuner นะหรอ ผมตัดทิ้งไปแต่แรกอยู่แล้ว
         เพราะคิดว่า ยังไง Tucson, XV, Trailblazer, MU-X ก็ยังน่าสนใจกว่าอยู่ดี ถึงไม่มี CX-5 แต่ถ้าเทียบกันแล้ว CR-V จะได้เปรียบตรงที่ รถกว้างกว่า
         ศูนย์บริการโดยรวมน่าเชื่อถือกว่า (ศูนย์ Honda ก็มีที่ไม่ดีเหมือนกัน อย่านึกว่าดีทุกที่) แค่นั้น ที่เหลือ โดน CX-5 กินหมด
         ส่วนเรื่องความประหยัด ถึงจะเติม E85 ได้ แต่ถ้าหารเป็น บาท/กม เทียบกะตัวดีเซล ผมว่าคงพอๆกัน เผลอๆ CX-5 ดีเซลจะถูกกว่าด้วย

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 23:15:13 »
ผมมองต่างครับเมื่อเทียบกับ CRV
ภายใน CRV เป็นพลาสติกแข็งเยอะกว่า แต่ก็เป็นพลาสติกที่เกรดดีกว่า หรือหนากว่าส่วนอื่นๆของ
CX5 ครับ โดยเฉพาะช่วงท้ายรถพลาสติกเกรดไม่ค่อยดี ดังก๊อกๆ บางกว่าอย่างชัดเจน
ส่วนเบาะ ผมว่าการตัดเย็บห่วยครับ เหมือนไปตัดเองตามร้านเบาะมอเตอร์ไซด์  เบาะหนังที่เซลล์แถมยังดีกว่าจากโรงงานอีกครับ
เย็บปูดเป็นก้อนๆ  ดูแย่มากนะครับ มาสด้าเป็นแบบนี้ตลอด เปลี่ยนบริษัททำเบาะซักที่เถอะคร้าบบบ

ออฟไลน์ jan_e39

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 23:03:54 »
ขอบคุณมากมากนะครับทุกcomment เลย ตอนนี้คุณแม่ได้อ่านกระทู้นี้แล้ว สรุปว่า แล้วจะเอาดีเซลหรือเบนซินดีหล่ะไอ้เจ้า cx5 เนี่ยอิอิ