ผู้เขียน หัวข้อ: =ขอเหตุผลหลักๆในการเชียร์ที่บ้านให้ซื้อ CX5 ครับ=  (อ่าน 13112 ครั้ง)

ออฟไลน์ jan_e39

• Full Member
คือตอนนี้ที่บ้านผมกำลังมองหารถแนวประมาณ suv เอาไว้เป็นรถสำรอง เผื่อรถพี่ๆผมรวมทั้งรถผมเสีย จะได้มีรถสำรองใช้ซักคัน แต่หลักๆผมก็ว่าจะขอยืมขับไปหาลูกค้าตามโรงงานอุตสาหกรรมต่างๆด้วย เพราะเส้นทางที่ไปนั้นก็ไม่เหมาะกับรถโหลดๆแบบคันที่ผมใช้อยู่เท่าไหร่

ตอนนี้ทางเลือกคือมี CX5 / CRV รวมทั้ง Fortuner ครับ

CX5 - คันนี้ผมกับแม่ลองแล้ว ตัวดีเซล ขับมันส์ดี ราคา 1.67 ราคาสูงหน่อย หรือไม่ก็ 2.5 ราคา 1.44 ก็โอเค ส่วนตัวชอบรูปทรงและเครื่องยนต์มาก ภายในผมก็ชอบครับ แม่ก็ดูชอบ แต่ไม่เท่า CRV
CRV - ตัว 2.4 ราคา 1.44-1.54 คันนี้แม่ผมชอบมากกว่า CX5 ดีแค่ตรงเติม E85 ได้ นอกนั้นผมไม่ปลื้มเท่าไหร่ ทั้งเครื่องยนต์และรูปทรง แต่...คุณแม่ชอบ 555
Fortuner - TRD sportivo ราคา 1.53 ตัวนี้ขอเป็นตัวเลือกด้วย เพราะดูสมบุกสมบันดี ศูนย์เยอะดี แต่ผมว่ารถมันสูงไปนิด ถ้าแม่ผมจะเอามาซิ่งบ้าง ดูขึ้นลงลำบากสำหรับคนมีอายุ

ประมาณนี้น่ะครับ ผมเชียร์ CX5 อย่างออกนอกหน้า เพราะผมชอบมาก เลยอยากขอเหตุผลงามงามเอาไปอ้างให้คุณแม่ถอย CX5 มาประดับบ้านซักคันนึงครับ 555

ขอบคุณมากนะครับ

ปล. กระทู้แรกที่ตั้งเลยคร้าบบ ยังไงรบกวนเพื่อนๆพี่ๆน้องแนะนำด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2013, 13:31:03 โดย jan_e39 »

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
Re: =ขอเหตุผลหลักๆในการเชียร์ที่บ้านให้ซื้อ CX5 ครับ=
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 13:36:35 »
CX5 - ตัวดีเซล
CRV - ตัว 2.4

ถ้าเทียบกัน 2 ตัวนี้ cx-5 ดีกว่าเยอะ ทั้งเครื่องดีเซล+สกายแอคทีป ประหยัดสุดๆ และ crv เกลื่อนถนนมาก บอกแม่ไป

CX5  เสียอย่างที่ราคาแรงไป และดอกมาสด้าโครตแพง ไม่รู้จะแพงไปไหน

ส่วนข้ออื่นรอหลายๆท่านมาตอบละกัน

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
Re: =ขอเหตุผลหลักๆในการเชียร์ที่บ้านให้ซื้อ CX5 ครับ=
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 13:39:12 »
พูดเพราะๆ คุณแม่ครับผมชอบจิงๆคันนี้ เทคโนโลยีใหม่กว่า สดกว่า คุ้มกว่า กล้าที่จะต่างครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 13:50:26 »
เทียบออฟชั่น การขับขี่ ที่นั่งเบาะหน้า  CX-5 ดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 13:53:19 »
อื้อหือ เป็นรถสำรอง งั้นก็คงไม่มีปัญหาเรื่องราคาเอา CX-5 ตัวท๊อปไปเลยครับ ราคาน้ำมันดีเซลถูกกว่าตั้งเยอะรุ่นนี้เคลมที่ 18 โลลิตรด้วยน่าจะประหยัดกว่าเติม E85 ซะอีก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 13:54:44 »
บอกคุณแม่อย่าซื้อ CX-5 เลย
แค่สวยกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า ขับดีกว่า แรงกว่า ใหม่กว่า(ในไทย) option เยอะกว่า แค่นั้นเอ๊งงงง

แต่ถ้าแม่เอาข้อดีของ CRV มาโต้นี่ก็ไปไม่เป็นเหมือนกัน ฮาๆๆๆ (เติม E85 เบาะหลังสบายกว่าโล่งกว่า ภายในโอเคกว่า ศูนย์ดีกว่า รถประกอบใน ถ้าขายต่อก็ไม่ใจหายมาก)

ผมมองว่าผู้ใหญ่ท่านคงมองที่ประโยชน์ใช้สอยมากกว่าการขับขี่หรือ option ต่างๆ

ดังนั้นถ้าจะเชียร์ ต้องเอาที่ประโยชน์ใช้สอยและความสะดวกสบายที่ได้รับครับ

ออฟไลน์ Mekkub

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 14:03:16 »
ตามใจคนออกตังดีกว่าครับ  :D เดี๋ยวคุณแม่ได้ cx5 แล้วไม่ชอบภายหลังจะพาลเซ็งซะเปล่าๆ crv ผมว่าเทียบกับ cx5 ก็สูสีกันนะครับ แถมตัว2014 ได้ม่านถุงลมด้วยนี่ครับ ตามใจแม่เถอะครับ เดี๋ยวเก็บตัวซื้อของตัวเองค่อยจัดเต็มตามใจอยากครับ

ป.ล. รู้สึกว่าไม่ค่อยช่วยอะๆร จขกท เล้ยยยย 5555

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 14:08:23 »
cx-5 ต้อง ดีเซล only

ถ้าตัวอื่นเครื่องเบนซิน ครบ crv ดีกว่า 2.0   2.4 เลือกเอา

ออฟไลน์ BhuBhu

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 14:18:41 »
ถ้าตังต์แม่ผมตามใจแม่

แต่ถ้าตังค์ผม แม่ครับ CX5 เครื่องยนต์ ตัวถัง เกียร์ skyactive มันเป็นรถญี่ปุ่นที่เข้าใกล้รถยุโรปแถมมันเป็น SUV ที่ได้รางวัลปี 2012
สำหรับเมืองไทยนี่เรียกว่าทั้งใหม่และสด แถมดีเซลขับสี่ หาน้ำมันเติมที่ไหนก็ได้ E85 ออกต่างจังหวัดหาเติมไม่ได้

ส่วน CRV นั้นเครื่อยนต์ใหม่กำลังจะมามันกำลังจะตกรุ่นน่ะครับแม่

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 14:24:56 »
^^ ขอบคุณมากนะครับทุกคนที่แนะนำมา

คือจริงตอนไป test drive CX5 นี่แม่ผมชอบนะครับ แต่เหมือนมีจะ อคติ กับ Mazda นิดๆ เหมือนจะสบายใจกับ Honda / Toyota ซะมากกว่าน่ะครับ

ตังคุณแม่ แต่ยังไงต้องหามุกไปเชียร์ CX5 ให้ได้ครับ 555

ออฟไลน์ nopper

• สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
    • Mai Pen Rai Bungalows
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 14:51:51 »
บอกคุณแม่ว่า "แม่ก็นั่งคันหลักจะได้สบาย ส่วนลูกจะนั่งคันสำรองเองเสียสละให้... ::) ;D"
"สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา"

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 15:13:46 »
ผมชอบ cx5 ตัวเครื่อง 2,500 มากครับ
ส่วนตัวขับแล้วชอบมากกว่าดีเซล นะ
รวมๆแล้วเท่าที่ลองชอบมากกว่า xv
..

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 15:19:08 »
ผมชอบ cx5 ตัวเครื่อง 2,500 มากครับ
ส่วนตัวขับแล้วชอบมากกว่าดีเซล นะ
รวมๆแล้วเท่าที่ลองชอบมากกว่า xv

ใช่ครับ เคยอ่านเจอว่า 2.5 นี่อย่างดึงเลยครับ ปลายน่าจะไหลกว่าดีเซลด้วยครับ 2.5 น่าสนใจเช่นกันครับ ส่วน XV นี่ราคาก็ดูคุ้มค่าดีครับ แต่หน้าตาและรูปทรงไม่ค่อนโดนใจน่ะครับ

ขอบคุณมากนะครับ

ออฟไลน์ honest

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 15:26:27 »
อ้อนครับ ต้องอ้อนเท่านั้น

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 15:36:28 »
เนี่ย ปกติขับรถเก๋งก็กินน้ำมันมาก 14 กิโลลลิตร น้ำมันก็แพงตั้ง 36 38 บาทแน่ะ เฉลี่ยๆแล้วก็ตก กิโลละ 2.5 บาท ขับปีเดียวค่าน้ำมันก็แสนกว่าแล้ว
ถ้าเปลี่ยนเป็น CX-5 นะประหยัดค่าน้ำมันไปได้ครึ่งๆเลย วิ่งได้ตั้ง 18 โลลลิตรแถมดีเซลล์แค่ 30 บาท แค่ค่าน้ำมันที่ประหยัดได้อย่างเดียวรวมกับดอกเบี้ยต่้อให้ซื้อผ่อนก็ยังคุ้มกว่ารถเก๋งเล้ยยยยยย

(ไดอะล็อกประมาณนี้ครับ, ยืนยันผล เพราะเคยใช้มาแล้ว)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 16:03:37 »
^^ ขอบคุณมากนะครับทุกคนที่แนะนำมา

คือจริงตอนไป test drive CX5 นี่แม่ผมชอบนะครับ แต่เหมือนมีจะ อคติ กับ Mazda นิดๆ เหมือนจะสบายใจกับ Honda / Toyota ซะมากกว่าน่ะครับ

ตังคุณแม่ แต่ยังไงต้องหามุกไปเชียร์ CX5 ให้ได้ครับ 555

บอกคุณแม่ครับ มันก็ ด้าๆ เหมือนกันแหล่ะฮะ หยวนๆ  ;D

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 16:26:00 »
เนี่ย ปกติขับรถเก๋งก็กินน้ำมันมาก 14 กิโลลลิตร น้ำมันก็แพงตั้ง 36 38 บาทแน่ะ เฉลี่ยๆแล้วก็ตก กิโลละ 2.5 บาท ขับปีเดียวค่าน้ำมันก็แสนกว่าแล้ว
ถ้าเปลี่ยนเป็น CX-5 นะประหยัดค่าน้ำมันไปได้ครึ่งๆเลย วิ่งได้ตั้ง 18 โลลลิตรแถมดีเซลล์แค่ 30 บาท แค่ค่าน้ำมันที่ประหยัดได้อย่างเดียวรวมกับดอกเบี้ยต่้อให้ซื้อผ่อนก็ยังคุ้มกว่ารถเก๋งเล้ยยยยยย

(ไดอะล็อกประมาณนี้ครับ, ยืนยันผล เพราะเคยใช้มาแล้ว)

จะลองคิดออกมาเป็นตัวเลขให้เค้าดูงงๆเบลอๆครับ อิอิ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 16:27:59 »

บอกคุณแม่ครับ มันก็ ด้าๆ เหมือนกันแหล่ะฮะ หยวนๆ  ;D
[/quote

ด้าด้า ต้าต้า เดี๋ยวเค้าบอก อ๋อรถยี่ห้อ TATA เหรอ จะเงิ๊บเอา 555

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 16:40:30 »
คุกเข่าหน้าบ้านแล้วบอกว่า ท่านแม่หากท่านไม่ยอมซื้อ CX-5 ข้าให้จะไม่ยอมลุกขึ้น   แต่คุณต้องตากแดดตากฝนหน่อยนะและต้องมีคนคอยเป่าหุและรายงานแม่คุณด้วยนะ

เชื่อผมเพราะผมเห็นคนใช้มาเยอะแล้วได้ผล ;D ;D ;D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Marverick

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 16:41:11 »
ถือ iPad หรือเปิดหน้าจอคอมพ์ เอากระทู้นี้ให้คุณแม่อ่าน......

คราวนี้คุณแม่ก็จะรู้ส่าเราอยากได้จนตั้งกระทู้หาแนวร่วมม....

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 16:51:17 »
ผมว่า 2.5 เบนซินแรงขับสนุกกว่าที่คิดเยอะเลย ดีเซลที่แพงกว่ากันพอสมควรจะเป็นจุดด้อยขอ CX-5 เอา รุ่น 2.5 ไปเทียบกัน CRV จะเห็นว่าคุ้มค่ากว่ามาก ทั้งการขับขี่และ option ส่วนเืรื่อง E85 ก็ไม่ได้ประหยัดเท่าที่ควรนะครับสำหรับ CRV เพราะรถใหญ่กินจุมาก เทียบเป็นค่าน้ำมันต่อกิโลกับ CX-5 ผมว่าจะต่างกันแค่โลละไม่ถึง 50 ส.ต. นะครับ

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 17:10:10 »

แปลว่าคุณแม่ยังไม่เชื่อมั่นในตรา Mazda ก็ต้องอธิบายแบบไม่เอียงเข้าข้างตัวเองกระเท่เล่ และพูดเพราะๆ นะครับ

เดี่ยวนี้ Mazda เป็น 1 ในรถที่เป็นที่นิยม ไม่น่าห่วงเรื่องศูนย์กับอะไหล่นักหรอก ถึงศูนย์จะมีไม่มากเท่า Honda แต่มีให้มากพอเลือกเข้าใช้บริการได้ ราคาอะไหล่ก็ต่างกันน้อยกว่าแต่ก่อนแล้ว ราคาขายต่อก็ไม่ทิ้งกันมาก แล้วเราซื้อรถมาใช้ ยิ่งเราไม่ได้เปลี่ยนรถบ่อย ส่วนต่างตรงนั้นมันคุ้มที่จะเลือกนะครับ

ถ้าอธิบายมาสุดทางแล้ว...คุณแม่ยืนยัน CRV.... เป็นผมจะยอมแต่โดยละม่อม อย่างน้อย CRV ก็รถได้มาตรฐานคันนึง และที่สำคัญท่านชอบกว่า
เราจะได้มีกำลังใจขยันทำงานหาเงินซื้อคันที่ชอบมาใช้เองแทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2013, 17:14:05 โดย Nlight »

ออฟไลน์ Nott

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 18:13:41 »
ไปลองใหม่สิครับ เหยียบ160 หักซ้าย-ขวา ไม่มีหวิว, ขับ 160 แล้วดูหลังดีๆ แล้วเบรกเต็มๆ ยังหนึบอยู่เลยครับ, แถมถ้าไม่บอกคนนั่ง ไม่มีทางรู้ว่าขณะนี้ขับ 160 อยู่

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 18:46:46 »
ทำข้อมูลเปรียบเทียบ CX-5 กับ CRV  เลยครับ (FORTUNER ตัดทิ้งไปเลยครับไกล้จะตกรุ่นมากๆ แล้ว) ตอนไปลอง CX-5 หาแผ่นดีๆ เพลงที่คุณแม่ชอบไปเปิดในรถให้คุณแม่ฟัง แล้วแผ่นเดียวกันเอาไปเปิดใน CRV ด้วยถ้าจะไปลอง test drive ขอให้ประสบความสำเร็จนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 18:58:39 »
ก็เพราะมี SKYACTIV TECHNOLOGY ทั้งคันไงครับ

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 20:12:35 »
พาไป test drive ด้วยเรยคับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 20:44:54 »
บอกไปว่ามีมาสด้าใกล้เคียงรถยุโรบสุดแล้ว
เป็นเจ้าเดียว เทียบใกล้เคียงบีเอ็ม

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 21:38:11 »
อ้างเรื่องช่วงล่างและความปลอดภัยครับ เป็นสิ่งที่เหนือกว่า crv ครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 23:11:47 »
ใน 3 ตัวเลือกนี้ โดยรวม CX-5 ก็เป็นทางเลือกที่ดีทีสุด ทั้งความแรง ช่วงล่างแน่นหนึบ ความประหยัดที่เหนือกว่าชัดเจน
ออฟชั่นเต็มที่สุด และ ความสดใหม่ในแง่การเปิดตัว และ เทคโนโลยี ดีที่สุด

CR-V มีดีที่ เติม E85 ได้ (อย่าลืมว่า ออก ตจว สุดท้ายจะได้เติม E85 มั้ย) ช่วงล่างอาจจะนุ่มกว่า แล้วก็ศูนย์เยอะ ที่เหลือ ไม่มีอะไร ความสดใหม่ก็งั้นๆ
ความแน่นหนึบ แบบ รถยุโรป ก็ไม่มีเลย

Fortuner มีดีที่ ศูนย์เยอะ นั่งได้ 7 คน ใช้ทน ถึก ที่เหลือก็ไม่มีอะไร แถมกระด้างด้วย

ออฟไลน์ nex7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 23:29:12 »
ผู้ใหญ่จะติดภาพลักษณ์และแบรนด์มากกว่ามั้งครับ บ้านผมก็ยังเป็น ทั้งที่ก็รู้ว่ามันดีกว่า ประหยัดกว่า แรงกว่าในดีเซล และสร้างมาเพื่อการนี้ ไม่เหมือนเอาเก๋งมายกสูงเหมือนอีกเจ้าเค้า แต่ภาพลักษณ์และความสำเร็จในอดีตย่อมทำให้คนนิยมครับ ฐานเสียงมีเยอะ  ผมเชื่อว่าถ้าให้พ่อบ้านและแม่บ้านเลือก ครึ่ง ๆ แม่บ้านไปทาง crv  พ่อบ้านขาซิ่ง cx5  ยิ่งพ่อและแม่คงเลือก crv แบบไม่ต้องสงสัยครับ   แต่ถ้าส่วนตัวออกผมคงเลือก cx5 ดีเซลเท่านั้นครับ ตัวจริงดูเล็กกว่า crv  สักหน่อยครับ