ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าผมทำแบบนี้จะผิดกฏหมายมั้ยครับ  (อ่าน 16684 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: ถ้าผมทำแบบนี้จะผิดกฏหมายมั้ยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 13:21:58 »
รถผมใส่สตรัทเวลาขึ้นลงเนินซอยแถวบ้านต้องค่อยๆๆเลยไม่งั้นกระแทกตึงตังรุนแรง แต่ผมชอบนะที่มีเนินชลอเยอะๆเพราะมันสร้างความปลอดภัยในเขตล
ชุมชนได้ เราแค่ต้องคอยชลอรถบ่อยๆแต่มันลดความเสี่ยงที่คนอืีนจะต้องบาดเจ็บได้ คุ้มแล้วครับ  :) ที่เพื่อนบ้านต้องวางเสริมเพรระเนินแม้จะชันแค่ไหนแตีถ้าขึ้นลงง่ายก็หยุดสันดานขับเร็วของคนไทยไม่ได้ครับ เหยียบเหมือนเดิมแทบไม่ชลอ  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Gunn

• Full Member
Re: ถ้าผมทำแบบนี้จะผิดกฏหมายมั้ยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 21:36:38 »
รถผมใส่สตรัทเวลาขึ้นลงเนินซอยแถวบ้านต้องค่อยๆๆเลยไม่งั้นกระแทกตึงตังรุนแรง แต่ผมชอบนะที่มีเนินชลอเยอะๆเพราะมันสร้างความปลอดภัยในเขตล
ชุมชนได้ เราแค่ต้องคอยชลอรถบ่อยๆแต่มันลดความเสี่ยงที่คนอืีนจะต้องบาดเจ็บได้ คุ้มแล้วครับ  :) ที่เพื่อนบ้านต้องวางเสริมเพรระเนินแม้จะชันแค่ไหนแตีถ้าขึ้นลงง่ายก็หยุดสันดานขับเร็วของคนไทยไม่ได้ครับ เหยียบเหมือนเดิมแทบไม่ชลอ  :-\
โดนใจครับ

ออฟไลน์ imvile

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 22:22:02 »
ไม่มาม่านะ ประสบการณ์ส่วนตัวเมื่อหลายปีมาแล้ว

ผมเคยขี่จักรยานไปซื้อของที่ห้างในสโมสรหน้าหมู่บ้าน ขากลับถนนมันก็มืด ขี่เลี้ยวเข้าซอยหลังบ้าน (ปรกติถ้าขับรถจะเข้าซอยหน้าบ้านเพราะถนนใหญ่กว่า) เลี้ยวปุ๊ปจักรยานล้มคว่ำ บ้านหลังแรกเอา "เชือก" ขนาดใหญ่มือกำไม่รอบอย่างเนี้ยแหล่ะมากั้น คือมันไม่มีสโลปขึ้นหรือลง เหมือนเนินหลังเต่าทั่วไป ขี่แล้วเหมือนสะดุดมากกว่า ถ้าขับรถคงไม่เป็นไร

เราจำได้ว่าบ้านนี้มีเด็กเล็กๆ ก็ชั่งความคิดอยู่ในใจ ว่าจะไปต่อว่าดีไหม ที่ทำผิดกฏจราจรเพราะไม่ใช่ที่ของเขา ก็คิดถึงใจเขาใจเราเหมือนกันนะ แต่ว่าเรารู้สคกว่าเขาทำไม่ถูก ให้เราต้องมารับกรรมแทนใครที่ขับรถเร็ว (ที่ไม่ใช่เรา และเราก็ยังไม่เห็นใครในซอยมันจะขับเร็ว) ฝ่ามือกะขาถลอกปอกเปิก นาฬิกา omega เป็นรอย แถมไข่(ไก่นะไม่ใช่ไข่ของผม)ก็แตกหมดอีก

ก็ไม่รู้ว่าต้องคุยกะเจ้าของบ้าน หรือเจ้าของหมู่บ้านที่ไฟมันมืด หรือใครดี แต่สุดท้ายปัจจุบันเจ้าของบ้านเขาก็หล่อเป็นปูน ก็ค่อยยังชั่วหน่อย
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 22:45:09 »
จริงๆ มีพวก ลูกระนาด หลังเต่า ในซอย หรือ ชุมชนบ้างก็ดี

แต่ปัญหาคือ พี่แกเล่นทำตามอำเภอใจเลยน่ะสิครับ อยากทำสูงแค่ไหน Slope เป็นยังไง ก็ทำได้
บางที่ ขนาดรถ D-segment ช่วงล่างเดิมๆ ยังขูดเลย แบบนี้ไม่ไหว

ผมว่า จะทำก็ควรจะมีหน่วยงานราชการเป็นผู้อนุมัติ หรือให้เป็นเรื่องของหน่วยงานราชการเลย ชาวบ้านมีสิทธิแค่ทำเรื่องขอ
แล้วทำก็ต้องมี Slope ส่วนความสูงก็ต้องพอเหมาะ ห้ามเกินกี่ Cm ก็ว่าไป

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 13:27:14 »
ขอบคุณทุกความเห็นและความรู้เรื่องกฏหมายนะครับ ขอโทษนะครับผมตอบช้าไปหน่อยพอดีมีธุระ

ตอนนี้ผมใจเย็นขึ้นเยอะแล้วครับ และก็คงไม่ไปเก็บเชือกออกแล้ว

ตอนนี้คนที่ใช้ถนนเส้นนี้ก็เริ่มบ่นกันมาก แล้วทาง อบต.ก็รับปากว่าจะแก้ไขแล้วครับ

ผมอาจดูเห็นแก่ตัวที่คิดจะเอาออก แต่ถ้ามันมีความจำเป็นต้องมีลูกระนาด ทาง อบต.คงจะทำตั้งแต่แรกเกือบสิบแล้ว

ผมสงสัยนิดครับว่าทำไมเกี่ยวกับ อบต ครับ
หมู่บ้านที่ผมอยู่ไม่ใช่หมู่บ้านจัดสรรครับ เป็นหมู่บ้านที่อยู่ในตำบลครับ