ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าผมทำแบบนี้จะผิดกฏหมายมั้ยครับ  (อ่าน 16685 ครั้ง)

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
ถ้าผมทำแบบนี้จะผิดกฏหมายมั้ยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 13:37:55 »
ขอถามความเห็นพี่ๆเพื่อนๆสมาชิกเวปครับ เรื่องมีอยู่ว่า ถนนในหมู่บ้านผมโดยปกติเป็นถนนราดยางเรียบๆ ไม่มีลูกระนาดขวางถนน
ก็ขับรถสบายดีถึงถนนจะไม่ได้กว้างมาก ถ้ามีรถวิ่งสวนก็ต้องลดความเร็วเพราะความกว้างมันค่อนข้างพอดีไปหน่อย แต่ระยะหลังมานี่
เริ่มมีบางบ้านนำเชือกเรือเส้นขนาดใหญ่มาวางขวางถนนหน้าบ้านตัวเอง ให้รถชลอความเร็ว ขนาดของเชือกนั้นเป็นเชือกที่ใช้กับเรือขนสินค้าครับ
มันใหญ่ราวๆแขนของผู้ใหญ่ทั้วไปน่าจะได้ คือมือกำไม่รอบเชือกครับ แล้วมันก็ได้ผลดีด้วย คือถ้าขับมาแล้วไม่เบรคก็แก้มยางบวม ได้เปลี่ยนยางกันไปเลย
ความเร็วที่สามารถวิ่งข้ามเชือกเส้นนี้ได้คือ 10 - 20 กม./ชม.เท่านั้น และมันก็กำลังจะแพร่หลายในหมู่บ้านที่ผมอยู่ เริ่มมีมาขวางหลายหลังแล้ว
คำถามของผมคือ 1.ถ้าผมเก็บเชือกที่พวกเค้าเอามาวางขวางถนน ผมจะผิดข้อหาโขมยของมั้ยครับ
                         2.แล้วคนที่นำเชือกมาวางขวางถนนเค้าทำแบบนี้ผิดกฏหมายมั้ยครับ
ปล.ผมขอความเห็นด้วยครับ ถ้าเอาออกได้ผมจะเป็นคนไปเอาออกเองครับ

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
Re: ถ้าผมทำแบบนี้จะผิดกฏหมายมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 13:57:04 »
สังคมไทยเป็นแบบนี้หละครับ อิสระชน

ต้องลองย้อนกลับไปถึงสาเหตุที่เขาวางเชือก เขาวางเพราะอะไร วางเพื่อต้องการให้รถขับช้าๆหน่อย เขาอาจจะเห็นว่ามีรถออกจากซอยทำให้รถชนกัน เด็กเล็กวิ่งเล่นกันตอนเย็น

แล้วคุณต้องการเก็บเชือกเพราะอะไร คุณต้องการเก็บเชือกเพื่อให้รถขับได้เร็วๆ

แค่นี้มันก็ขัดแย้งกันแล้ว

ทางที่ดี ติดต่อหน่วยงานราชการ เขามีบริการวางตัวหนอนในสถานที่ชุมชน

มีคนกลางน่าจะลดความขัดแย้งได้

สังคมที่ดีอยู่ได้ ใจเขา ใจเรา  ;)

ออฟไลน์ Gunn

Re: ถ้าผมทำแบบนี้จะผิดกฏหมายมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 14:09:14 »
ก็ขับให้มันช้าลงก็จบครับ เห็นใจคนอื่นบ้าง ลูกเด็กเล็กแดง...หมู่บ้านผมก็เคยเจอปัญหานี้ ตอนให้โครงการทำที่ชะลอรถ ก็มีพวกนักซิ่งในหมู่บ้านโวยวายครับ ทั้งๆที่มีป้ายให้ขับ 30 กม/ชม สุดท้ายก็ได้ติดตั้งที่ชะลอรถสำเร็จ แต่ก็เห็นพวกนักซิ่งก็ขับเหมือนเดิม พอผ่านที่ชะลอรถ ก็เร่งเครื่องเสียงท่อสนั่น แล้วก็ไปเบรคหัวทิ่มที่เนินต่อไป

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 14:14:08 »
ที่ผมจะเก็บเชือกผมไม่ได้ต้องการขับรถเร็วมากมายอะไรเลยครับ แต่เชือกมันกลมมันไม่เหมือนลูกระนาดทั่วไป

ถ้าเปรียบเทียบก็เหมือนคุณขับรถข้ามท่อประปา แล้วสถานที่วางก็เป็นหน้าบ้านไม่ใช้ปากซอย ไม่มีเด็กวิ่งเล่น

ผมอาจดูเห็นแก่ตัวที่คิดจะเอาออก แต่ถ้ามันมีความจำเป็นต้องมีลูกระนาด ทาง อบต.คงจะทำตั้งแต่แรกไปแล้ว

แล้วตอนนี้มันเรื่มมีหลายหลังนำมาวางจากที่มีเส้นเดียว ตอนนี้เกือบสิบแล้ว ผมอยู่ท้ายซอยด้วยก็เลยเซ็งครับ

บอกผู้ใหญ่บ้านก็ไม่สนใจ ถนนหน้าบ้านใครอยากทำไรก็ทำ แล้วผมควรทำไงดีครับ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 14:15:46 »
สังคมไทยเป็นแบบนี้หละครับ อิสระชน

ต้องลองย้อนกลับไปถึงสาเหตุที่เขาวางเชือก เขาวางเพราะอะไร วางเพื่อต้องการให้รถขับช้าๆหน่อย เขาอาจจะเห็นว่ามีรถออกจากซอยทำให้รถชนกัน เด็กเล็กวิ่งเล่นกันตอนเย็น

แล้วคุณต้องการเก็บเชือกเพราะอะไร คุณต้องการเก็บเชือกเพื่อให้รถขับได้เร็วๆ

แค่นี้มันก็ขัดแย้งกันแล้ว

ทางที่ดี ติดต่อหน่วยงานราชการ เขามีบริการวางตัวหนอนในสถานที่ชุมชน

มีคนกลางน่าจะลดความขัดแย้งได้

สังคมที่ดีอยู่ได้ ใจเขา ใจเรา  ;)
เห็นด้วยกับความเห็นนี้ค่ะ
คือที่หมู่บ้านดิฉันก็มีปัญหาเหมือนกัน คือ ถนนในหมู่บ้านมันเรียบ พวกเด็กวัยรุ่นรวมทั้งผู้ใหญ่บางคนในหมู่บ้านก็ชอบขับรถเร็วมากๆๆ
ทั้งที่ในหมู่บ้านเด็กก็เยอะ รถเข้าออกบ้านก็แยะ ทีนี้สิ่งแรกที่ทำก็เขียนป้ายขอความอนุเคาระห์ให้ขับช้าๆ ซึ่งถามว่าถ้าเกิดชนเด็กมาใครเดือดร้อน ก็คนชนเดือดร้อนแน่ แต่เขาก็ไม่ได้คิดอะไรตรงจุดนี้ ขับเร็วอย่างเดียว
ซึ่งสุดท้ายก็ไม่ได้ผลอะไร จึงต้องออกเงินกันกับเพื่อนบ้านในซอยนั้นซื้อยางที่เขาทำขายมากั้น (ก่อนกั้นก็ขออนุญาติเจ้าของหมู่บ้านอยู่ค่ะ ซึ่งจริงๆเขาก็จะทำให้ แต่ช้าหน่อยนึง)

สรุปคือ ก็ใจเขาใจเราแล่ะค่ะ ไม่มีใครอยากเอาอะไรมากั้นหรอก เพราะมันขับไม่สะดวก แต่จะให้ทำไงได้ ก็เป็นห่วงลูกหลาน บางครั้งก็ห่วงที่มันจะมาชนตัวเองด้วย รำคาญเสียงรถวิ่งเร็วๆด้วย

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 14:16:46 »
เดาเอาน่ะครับ ไม่ทราบจริงๆเรื่องกฏหมาย

1.ถ้าผมเก็บเชือกที่พวกเค้าเอามาวางขวางถนน ผมจะผิดข้อหาโขมยของมั้ยครับ
เก็บของได้บนพื้นถนนสาธารณะ ส่งคืนตำรวจครับ

2.แล้วคนที่นำเชือกมาวางขวางถนนเค้าทำแบบนี้ผิดกฏหมายมั้ยครับ
ข้อหาทิ้งขยะในที่ไม่ถูกที่และกีดขวางทางจราจร

ออฟไลน์ Gunn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 14:27:34 »
เข้าใจว่าบ้านที่เอาเชือกมาวางคงต้องรำคาญอะไรบางอย่าง ยิ่ง จขกท บอกว่ามีหลายหลังทำแบบนี้ ยิ่งมีน้ำหนักมากขึ้น อาจจะเป็นไปได้ว่ารำคาญเสียงหรือเปล่าครับ โดยเฉพาะท่อแต่งรถมอเตอร์ไซค์

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 14:41:45 »
ชอบความเห็นคุณ Buffy ครับ   แต่อยากให้คิดใจเขาใจเรา  เขาอาจจะมีลูกเล็กๆ  ทนไปก่อนครับ ไม่ไหวจริงๆค่อยแจ้งตำรวจ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 14:42:22 »
เข้าใจว่าบ้านที่เอาเชือกมาวางคงต้องรำคาญอะไรบางอย่าง ยิ่ง จขกท บอกว่ามีหลายหลังทำแบบนี้ ยิ่งมีน้ำหนักมากขึ้น อาจจะเป็นไปได้ว่ารำคาญเสียงหรือเปล่าครับ โดยเฉพาะท่อแต่งรถมอเตอร์ไซค์
ส่วนตัวที่ทำเพราะ
1. กลัวชนลูกชนหลานเราค่ะ
2. รำคาญรถวิ่งเร็ว รำคาญเสียงมอไซด์ ยิ่งเพื่อนบ้านมีลูกน้อย มอไซวิ่งผ่านที ลูกเขาร้องให้ประจำ

ก็ย้ำอีกทีค่ะ ใจเขาใจเรา ถึงแม้บางครั้งเราก็ไม่ใช่ตัวสร้างปัญหา แต่สังคมมันก็เป็นแบบนี้แล่ะค่ะ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 14:59:46 »
ผมก็คงต้องทนต่อไปใช่มั้ยครับ ถ้าผมเก็บเชือกเค้าออกก็แลจะเห็นแก่ตัว แต่มันเริ่มเยอะในช่วงเวลาแค่ไม่นาน

ผมกลัวว่าเค้าจะเอามาวางครบทุกบ้านแค่นั้นเอง จากเชือกเส้นเดียวแท้ๆ

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 15:22:56 »
1.ถ้าผมเก็บเชือกที่พวกเค้าเอามาวางขวางถนน ผมจะผิดข้อหาโขมยของมั้ยครับ
  - ถ้าเก็บแล้วส่งตร.ไม่น่าผิด แต่จะผิดใจกับเจ้าของเชือก
  - ผิดที่วางสิ่งของกีดขวางการจราจร แต่ที่วางมีวัตถุประสงค์ก็ว่าอีกทีครับ

แต่มีหลายบ้านที่วางเชือกแสดงว่าเกือบทุกบ้านคงรำคาณ เสียงท่อดัง หรือ ขับรถเร็วๆ เป็นแน่ๆ ดังนั้นขับช้าๆดีกว่าครับ

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 15:24:39 »
ผมลองคิดแทน จขกท

ก็ถ้ารู้สึกไม่สบายใจ ก็ลองเดินไปคุยกับแต่ละบ้านที่วางเชือกไหมละครับ
ว่า ขอเปลี่ยนจากวางเชื่อก เป็น วางตัวหนอนที่วางกันสากลตามท้องถนน โดยผ่านการพูดคุยกับคนในหมู่บ้าน จขกท

พูดคุยหารือแบบกันเองกันก่อน หาข้อสรุป แล้วลองหาวิธีทำให้ถูกต้อง บอก อบต. หรือจะเอาเงินลงขันทำกันเอง ก็สุดแล้วแต่

วิธีผม อาจจะยากมากสักหน่อย ถ้า จขกท ไม่รู้จักกันเลยกับคนละแวกบ้าน แต่ถ้าทำได้ อาจจะจบเรื่องแบบ happy ending

ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ K_wat

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 15:33:15 »
ขายเก๋งซื้อกระบะ วางคาน ยาง 37 ซุงทั้งต้นก็ข้ามได้ประสาไรกับเชือก (ขำๆนะครับ)

ออฟไลน์ gttle

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 15:41:06 »
ผมว่าถ้าทุกบ้านทำ..มันต้องมีสาเหตุให้เค้าเห็นพ้องต้องกันครับเป็นต้นว่าขับรถเร็วหวาดเสียวเกินไป..ถ้าหลังเดียวยังพอคิดได้ว่าเจ้าของบ้านเยอะเอง..แต่ถ้าหลายหลังนี่ต้องมีสาเหตุละ

ออฟไลน์ NOOM22

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 16:18:33 »
ขอถามเจ้าของกระทู้หน่อยครับ ว่าที่ต้องทนนี้ ต้องทนอะไรครับ  ทนที่ต้องขับรถช้าลง หรือ ทนกลัวรถจะพัง
แต่ถ้าขับช้าๆค่อยๆข้ามไปก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ  ผมเข้าใจที่เช้าบ้านเค้าทำแบบนั้นเพราะเค้าคงเบื่อพวกขับรถในหมู่บ้านเร็ว
หรือเข้าอาจจะแจ้งไปยัง หน่วยงานแล้ว แต่หน่วยงานพวกนี้มันล่าช้า  เราก็รู้ๆกันอยู่
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ Jonbaba

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 16:47:00 »
เข้าใจว่าถนนในหมู่บ้านเป็นถนนส่วนบุคคล ไม่ใช่ถนนสาธารณะ ดังนั้น
1.การวางเชือก จึงไม่เป็นการกีดขวางการจราจรเพราะไม่สามารถนำกฎหมายจราจรมาบังคับใช้ในบริเวณดังกล่าวได้

2.เมื่อไม่เป็นการกีดขวาง เราจะไปเก็บของเค้า เราก็ผิดฐานลักทรัพย์สิครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 17:10:41 »
ไม่ค่อยรู้เหมือนกันนะครับ

คิดว่าไม่ผิดคร
    คงไม่ผิดกฏหมาย แต่ ผิดกฏจราจร

ปล.อย่าเอาออกเลยครับเดี๋ยวมีปัญหา เพราะหลายหลังเค้าเอามาวางไว้

ในทางกลับกัน เค้าเอามาวางก็ดีแล้วครับ จะได้ขับกันช้าลง

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 17:23:04 »
ผมลองคิดแทน จขกท

ก็ถ้ารู้สึกไม่สบายใจ ก็ลองเดินไปคุยกับแต่ละบ้านที่วางเชือกไหมละครับ
ว่า ขอเปลี่ยนจากวางเชื่อก เป็น วางตัวหนอนที่วางกันสากลตามท้องถนน โดยผ่านการพูดคุยกับคนในหมู่บ้าน จขกท

พูดคุยหารือแบบกันเองกันก่อน หาข้อสรุป แล้วลองหาวิธีทำให้ถูกต้อง บอก อบต. หรือจะเอาเงินลงขันทำกันเอง ก็สุดแล้วแต่

วิธีผม อาจจะยากมากสักหน่อย ถ้า จขกท ไม่รู้จักกันเลยกับคนละแวกบ้าน แต่ถ้าทำได้ อาจจะจบเรื่องแบบ happy ending

ขอให้โชคดีครับ

วิธีนี้น่าจะดีสุดนะครับ เจรจาก่อน แล้วค่อยทำให้มันถูกต้องตามหลักการ

ถนนจะได้ดูไม่น่าเกลียดด้วย เดินไปเก็บเชือกบ้านอื่นเดี๋ยวจะถูกหาว่าเป็นพวกขับรถเร็วเอา ทะเลาะกับเพื่อนบ้านมันไม่ดีนะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 17:34:25 »
เท่าที่ผมรู้คือ บรรดาบ้านจัดสรรเวลาสร้างเสร็จ ปิดโครงการ ก็จะยกถนนให้เป็นสาธารณะ ดังนั้นการเอาเชือกมาวาง ก็บนถนนสาธารณะ ผิดแน่ๆครับ

ส่วนจขกท.ถ้าเอาออกไป ก็เข้าข่ายลักทรัพย์ครับ ผมจำได้ว่าเขาเขียนไว้แค่เอาไปวางที่อื่นก็ผิดแล้ว

น่าจะลองไปคุยกับบ้านที่เอามาวางๆกันครับ ผมว่าเอาหลังเต่ามาวางก็ดี เพื่อกันไม่ให้รถวิ่งเร็วเกินไป แต่อย่าวางถี่ และ อย่าสูงจนรถต้องตะแคงปีนเหมือนรถโหลดเตี้ย หลังเต่าสำเร็จรูปก็ดีครับ

ออฟไลน์ veronic

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 17:40:09 »
ตอบถามคำถามไม่ดราม่านะครับ

1. ถ้าเค้าวางกีดขวางทางเดินรถถือว่าผิดครับ ต่อให้เป็นพื้นที่ส่วนบุคคลก็ตาม
2. คุณไม่มีสิทธิ์ไปหยิบออกครับ แจ้งทางเขตได้อย่างเดียว

ปล. อยากแก้ไขเอง ลองไปกดกระดิ่งบอกบ้านนั้นๆเลยครับ เผื่อจะลงตัว
หากมีอุบัติเหตุเกิดขึ้น บ้านที่ไม่วางถือว่าไม่ผิด ความผิดตกอยู่กับเขตที่ละเลยความปลอดภัย
หากมีบ้านไปวาง แล้วเกิดอุบัติเหตุขึ้น บ้านนั้นถือว่ามีความผิดครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 17:42:18 »
มีกั้นก็ดีครับ จะได้ขับกันช้าๆ
ถ้าผมอ่านจากที่นี่ ผมก็คิดว่า
เจ้าของกระทู้ เป็นประเภท ขับรถเร็ว รถแต่ง รถโหลด ท่อดัง หน่ะครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ (อาจจะพูดตรงไปนะครับ)
แต่ผมมีลูก 2-4 ขวบแล้ว ผมก็กลัวลูกถูกรถชน เพราะ การจับตาดูเด็ก มันทำไม่ได้ทุก"วินาที"นะครับ

เห็นใจครอบครัวลูกเล็กเด็กแดงด้วยก็ดีครับ

ความเห็นที่เหมือนหลายๆท่าน ทำไมไม่คุยกันในหมู่บ้าน แล้วทำตัวหนอนชะลอความเร็วล่ะครับ คุยกันให้รู้เรื่องก่อน (มันยากกกกกนะ) แล้วสรุปทำตัวหนอน แล้ว (ตามนิสัยคนไทย) คนที่เป็นต้นคิด มันก็ต้องรับผิดชอบในการประสานงานและทำมันเองครับ ส่วนคนอื่นๆ ได้แต่ดู จ่ายตังค์ บ่นกระปอดประแปด เพราะไม่ถูกใจ (เถียงไปเลย--จะมาทำเองไหม จะได้ยกหน้าที่ให้--รับรองเงียบเป็นเป่าสากทุกรายครับ)

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 17:57:53 »
ไปหยิบออก ไม่ผิดหรอกครับ แล้วที่เค้ามาวาง เอาจริงๆก็ไม่ถูกอยู่ดี ถือว่า กีดขวางการจราจร

แต่ผมว่าปัญหาคือ ถ้าไปหยิบออก ไปๆมาๆ เดี๋ยวจะมีเรื่องกับบ้านอื่นเอาน่ะสิครับ

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 18:44:59 »
"ถนนในหมู่บ้าน"  
ตาม พระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒ มาตรา ๔ (๒) "ทาง" หมายความว่า......และให้หมายความรวมถึงทางส่วนบุคคลที่เจ้าของยินยอมให้ประชาชนใช้ในการจราจร....
และ ตาม พระราชบัญญัติ รักษาความสะอาดและความเป็นระเบียบเรียบร้อยของบ้านเมือง พ.ศ. ๒๕๓๕  มาตรา ๔ ในพระราชบัญญัตินี้ “ถนน” หมายความรวมถึง ..... หรือถนนส่วนบุคคล ซึ่งเจ้าของยินยอมให้ประชาชนใช้เป็นทางสัญจรได้
จากข้อเท็จจริง  "ถนนในหมู่บ้าน"  ต้องอยู่ภายใต้บังคับแห่ง พระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒  และ พระราชบัญญัติ รักษาความสะอาดและความเป็นระเบียบเรียบร้อยของบ้านเมือง พ.ศ. ๒๕๓๕   เพราะคุณและคนอื่นๆ เป็นประชาชนผู้ใช้ในการจราจรได้  โดยสภาพจึงต้องถือว่าเจ้าของได้ให้ความยินยอมโดยบรรยายแล้ว

- ถ้าคุณต้องการเก็บไว้โดยไม่มีการใช้อาวุธ เพื่อให้เจ้าของมาเอาคืนได้
คุณไม่ผิดฐานลักทรัพย์ , วิ่งราวทรัพย์  
แต่อย่าทำเพราะมันต้องไปพิสูจน์เจตนากันในศาล ให้ไปใช้วิธีอื่นแทนซึ่งเดี๋ยวจะกล่าวต่อไป

- มีความผิดทางอาญา  ตาม พระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒
มาตรา ๑๑๔  ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน ๕๐๐ บาท  และเจ้าพนักงานมีอำนาจสั่งให้ผู้ฝ่าฝืนรื้อถอนได้ หากไม่ดำเนินการให้เจ้าพนักงานมีอำนาจรื้อถอนได้
และผิดมาตรา ๑๑๕ ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน ๒๐๐ บาท
- และมีความผิดทางอาญา ตาม พระราชบัญญัติ รักษาความสะอาดและความเป็นระเบียบเรียบร้อยของบ้านเมือง พ.ศ. ๒๕๓๕
มาตรา ๑๙  ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน ๑๐,๐๐๐ บาท

คุณจะทำอย่างไรดีกับปัญญานี้
เนื่องจากผู้เสียหายในกรณีดังกล่าว ตามพระราชบัญญัติทั้งสองนี้ คือรัฐเท่านั้นไม่ใช่ประชาชน  คุณจึงดำเนินคดีเองไม่ได้ จึงต้องทำดังนี้
- ต้องไปคุยกับคู่กรณีก่อน  ถ้าคุยกันแล้วแต่ไม่สามารถตกลงกันได้ ให้ทำต่อไปดังนี้
- ไปกล่าวโทษกับตำรวจ  ยัง ส.น. พื้นที่เกิดเหตุ  ตามกฎหมาย พระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒  ถ้าตำรวจไม่ปฏิบัติหน้าที่  ให้คุณร้องเรียนผู้กำกับ ส.น. ดังกล่าวต่อไป  แต่ถ้าเรื่องเงียบอีกให้ร้องเรียนจเรตำรวจ ต่อไป
- และ ไปเขียนคำร้องที่สำนักงานเขต หรือ เทศบาล แล้วแต่กรณี ยัง สำนักงานเขต หรือ เทศบาล ที่อยู่ในอำนาจรับผิดชอบ ตามกฎหมาย พระราชบัญญัติ รักษาความสะอาดและความเป็นระเบียบเรียบร้อยของบ้านเมือง พ.ศ. ๒๕๓๕ เพื่อให้พนักงานเจ้าหน้าที่มาดำเนินการกับถนน และลงโทษผู้ที่ฝ่าฝืนต่อไป
- ทั้งหมดนี่้หากตำรวจหรือเจ้าพนักงานฯ ไม่ดำเนินการ ก็จะมีความผิดตามประมวลกฎหมายอาญา ฐานละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ครับ

คู่กรณีคุณจะทำอย่างไรดีกับปัญญานี้
- หากคู่กรณีอยากให้เด็กเล็กปลอดภัย(แต่ผู้ปกครองมีหน้าที่ตามกฎหมายต้องดูแลเด็กน่ะ) หรือ ไม่ต้องการให้มีรถวิ่งเร็วๆ (ตามกฎหมายให้รถต้องระวังคน ไม่ใช่คนต้องไประวังรถ) ในถนนหน้าบ้านตัวเอง
โดยต้องการใช้เชื่อกไปวางไว้บนถนน จะต้องไปขออนุญาตเป็นหนังสือจากเจ้าพนักงานจราจร ตาม มาตรา ๑๑๔ แห่ง พระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒ ก่อน แต่จะได้เป็นการชั่วคราวเท่านั้น
แต่ถ้าอยากให้ได้แบบเป็นการถาวร ให้ไปยื่นคำร้องขอกับ สำนักงานเขต หรือ เทศบาล แล้วแต่กรณี ยังสำนักงานเขต หรือ เทศบาล ที่อยู่ในอำนาจรับผิดชอบ เพื่อให้มาทำตัวหนอน (หรือใครจะเรียกว่าลูกระนาด ก็ได้) ในแบบที่มี (slope)  ความเอียง และ ความสูง   ตามหลักวิศวกรรมถนนต่อไป

ออฟไลน์ oak_s

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 19:43:36 »
ชะลอรถด้วยวิธีแบบนี้ ผมว่ามันจะมีปัญหาตอนมีเหตุเร่งด่วนนะครับ เช่น บ้านที่อยู่ท้ายๆมีเหตุต้องนำตัวส่งโรงพยาบาลอย่างเร่งด่วน ทำให้ถึงโรงพยาบาลช้ากว่าที่ควรจะเป็น เพียงแค่ 2-3 นาที อาจจะสายเกินไปแล้วครับ คิดว่าควรประชุมหมู่บ้านแล้วตกลงหาแนวทางแก้ไขร่วมกันดีกว่า โดยไม่ต้องใช้เครื่องมือติดที่ถนน

ออนไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 19:48:43 »
ผมขอแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ

ถึงไม่ได้ขับเร็วมาก แต่ถ้าเจอเชือกเส้นขนาดนั้น ต้องเบรคอยู่แล้วหล่ะครับ ในไซส์งานผมมีประจำ คือ ถึงขับมา 10-20 ก็ต้องเบรคครับเชือกมันดิ้นนะครับ มันไม่ได้ยึดไว้กับพื้นตายตัว

แล้วการที่มีลูกระนาดถี่ๆขนาดนั้น ถ้าเทียบจาก หมู่บ้านจัดสรรทั่วไป คือ ทุกๆ ประมาณ 10 เมตร คุณจะต้องเจอเชือกเส้นนี้ เส้นนึง แล้วถ้ามีบ้านที่เราต้องขับผ่าน 100 หลัง เท่ากับ 100 เส้น ถ้าใครมีคนแก่ๆที่เริ่มมีปัญหาเรื่องการขับถ่ายแล้วต้องนั่งรถกระบะที่ช่วงล่างประมาณ Big-m ปี 9X จะรู้สึกเลยครับ จริงๆ ลองให้เรียกเขตหรืออะไรก็แล้วแต่มาทำได้เลยครับ เค้าจะมีระยะที่เหมาะสมหรือทำกันเป็นระบบอยู่ครับ

ส่วนใครบอกขับเร็วๆแล้วเสียงจะดัง หมู่บ้านที่ผมอยู่ ตอนหลังมีรถใช้กันมากขึ้น แต่อันนี้เส้นหลักในการเข้าออกหมู่บ้านแล้วจะมีซอยแบ่งซ้ายขวาเข้าไปอีกทีนะครับ ตรงปากซอยบ้าน(ซอย ซ้าย-ขวา)เค้ามาทำลูกระนาดไว้ให้ครับ เพราะบ้านที่ปากซอยไปขอให้เค้าทำซะงั้น กลายเป็นบ้านที่ปากซอยมีปัญหาครับ เพราะพอเจอพวกรถซิ่ง งานงอกครับ มันมาเบรคกันตรงนี้ไม่เท่าไหร่ ตอนเร่งเครื่องออกไปนี่เสียงบางคันสนั่นเลยครับ ผมก็เลยไม่รู้ว่า มันจะเป็นการแก้ที่ถูกรึเปล่า

ออฟไลน์ RF_TEST

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 19:51:20 »
"ถนนในหมู่บ้าน"  
ตาม พระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒ มาตรา ๔ (๒) "ทาง" หมายความว่า......และให้หมายความรวมถึงทางส่วนบุคคลที่เจ้าของยินยอมให้ประชาชนใช้ในการจราจร....
และ ตาม พระราชบัญญัติ รักษาความสะอาดและความเป็นระเบียบเรียบร้อยของบ้านเมือง พ.ศ. ๒๕๓๕  มาตรา ๔ ในพระราชบัญญัตินี้ “ถนน” หมายความรวมถึง ..... หรือถนนส่วนบุคคล ซึ่งเจ้าของยินยอมให้ประชาชนใช้เป็นทางสัญจรได้
จากข้อเท็จจริง  "ถนนในหมู่บ้าน"  ต้องอยู่ภายใต้บังคับแห่ง พระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒  และ พระราชบัญญัติ รักษาความสะอาดและความเป็นระเบียบเรียบร้อยของบ้านเมือง พ.ศ. ๒๕๓๕   เพราะคุณและคนอื่นๆ เป็นประชาชนผู้ใช้ในการจราจรได้  โดยสภาพจึงต้องถือว่าเจ้าของได้ให้ความยินยอมโดยบรรยายแล้ว

- ถ้าคุณต้องการเก็บไว้โดยไม่มีการใช้อาวุธ เพื่อให้เจ้าของมาเอาคืนได้
คุณไม่ผิดฐานลักทรัพย์ , วิ่งราวทรัพย์  
แต่อย่าทำเพราะมันต้องไปพิสูจน์เจตนากันในศาล ให้ไปใช้วิธีอื่นแทนซึ่งเดี๋ยวจะกล่าวต่อไป

- มีความผิดทางอาญา  ตาม พระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒
มาตรา ๑๑๔  ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน ๕๐๐ บาท  และเจ้าพนักงานมีอำนาจสั่งให้ผู้ฝ่าฝืนรื้อถอนได้ หากไม่ดำเนินการให้เจ้าพนักงานมีอำนาจรื้อถอนได้
และผิดมาตรา ๑๑๕ ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน ๒๐๐ บาท
- และมีความผิดทางอาญา ตาม พระราชบัญญัติ รักษาความสะอาดและความเป็นระเบียบเรียบร้อยของบ้านเมือง พ.ศ. ๒๕๓๕
มาตรา ๑๙  ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน ๑๐,๐๐๐ บาท

คุณจะทำอย่างไรดีกับปัญญานี้
เนื่องจากผู้เสียหายในกรณีดังกล่าว ตามพระราชบัญญัติทั้งสองนี้ คือรัฐเท่านั้นไม่ใช่ประชาชน  คุณจึงดำเนินคดีเองไม่ได้ จึงต้องทำดังนี้
- ต้องไปคุยกับคู่กรณีก่อน  ถ้าคุยกันแล้วแต่ไม่สามารถตกลงกันได้ ให้ทำต่อไปดังนี้
- ไปกล่าวโทษกับตำรวจ  ยัง ส.น. พื้นที่เกิดเหตุ  ตามกฎหมาย พระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒  ถ้าตำรวจไม่ปฏิบัติหน้าที่  ให้คุณร้องเรียนผู้กำกับ ส.น. ดังกล่าวต่อไป  แต่ถ้าเรื่องเงียบอีกให้ร้องเรียนจเรตำรวจ ต่อไป
- และ ไปเขียนคำร้องที่สำนักงานเขต หรือ เทศบาล แล้วแต่กรณี ยัง สำนักงานเขต หรือ เทศบาล ที่อยู่ในอำนาจรับผิดชอบ ตามกฎหมาย พระราชบัญญัติ รักษาความสะอาดและความเป็นระเบียบเรียบร้อยของบ้านเมือง พ.ศ. ๒๕๓๕ เพื่อให้พนักงานเจ้าหน้าที่มาดำเนินการกับถนน และลงโทษผู้ที่ฝ่าฝืนต่อไป
- ทั้งหมดนี่้หากตำรวจหรือเจ้าพนักงานฯ ไม่ดำเนินการ ก็จะมีความผิดตามประมวลกฎหมายอาญา ฐานละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ครับ

คู่กรณีคุณจะทำอย่างไรดีกับปัญญานี้
- หากคู่กรณีอยากให้เด็กเล็กปลอดภัย(แต่ผู้ปกครองมีหน้าที่ตามกฎหมายต้องดูแลเด็กน่ะ) หรือ ไม่ต้องการให้มีรถวิ่งเร็วๆ (ตามกฎหมายให้รถต้องระวังคน ไม่ใช่คนต้องไประวังรถ) ในถนนหน้าบ้านตัวเอง
โดยต้องการใช้เชื่อกไปวางไว้บนถนน จะต้องไปขออนุญาตเป็นหนังสือจากเจ้าพนักงานจราจร ตาม มาตรา ๑๑๔ แห่ง พระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒ ก่อน แต่จะได้เป็นการชั่วคราวเท่านั้น
แต่ถ้าอยากให้ได้แบบเป็นการถาวร ให้ไปยื่นคำร้องขอกับ สำนักงานเขต หรือ เทศบาล แล้วแต่กรณี ยังสำนักงานเขต หรือ เทศบาล ที่อยู่ในอำนาจรับผิดชอบ เพื่อให้มาทำตัวหนอน (หรือใครจะเรียกว่าลูกระนาด ก็ได้) ในแบบที่มี (slope)  ความเอียง และ ความสูง   ตามหลักวิศวกรรมถนนต่อไป

ได้ความรู้เรื่องกฎหมายด้วย  :)

ออฟไลน์ SAMPHOP

• **
  • หอยทากเป็นตะคริวยังแซง
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 21:18:43 »

นี่ก็อาจจะช่วยได้นะครับ เนินระนาดสำเร็จรูปเห็นในห้างบางห้างเขาใช้กัน หากเข้าไปคุยกับคนในหมู่บ้านรวมเงินกันซื้อและติดตั้งน่าจะดูเป็นเรื่องเป็นราวกว่าเชือก เพราะผมบ้านอยู่สมุทรปราการ เด็กแว้นเยอะ กระบะท่อดังควันดำก็เเยะ เขาเลยทำเนินระนาดไว้ดักคนที่ชอบขับรถเร็วในเขตชุมชนหรือในหมู่บ้าน ทั้งลูกเด็กเล็กแดงหมาแมวกาไก่จะได้ไม่อันตราย แต่บางทีทำเนินกันเองทั้งยางมะตอยเอาปูนมาโบก บางจุดก็ไม่รู้จะชันไปไหน ลองดูหลายๆทางเลือกนะครับเอาใจช่วยอีกแรง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2013, 21:28:26 โดย SAMPHOP »
คนเรามีความพยายามเท่ากัน...แต่ใช้ไม่เท่ากัน... (โน๊ตอุดม)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 21:55:51 »

นี่ก็อาจจะช่วยได้นะครับ เนินระนาดสำเร็จรูปเห็นในห้างบางห้างเขาใช้กัน หากเข้าไปคุยกับคนในหมู่บ้านรวมเงินกันซื้อและติดตั้งน่าจะดูเป็นเรื่องเป็นราวกว่าเชือก เพราะผมบ้านอยู่สมุทรปราการ เด็กแว้นเยอะ กระบะท่อดังควันดำก็เเยะ เขาเลยทำเนินระนาดไว้ดักคนที่ชอบขับรถเร็วในเขตชุมชนหรือในหมู่บ้าน ทั้งลูกเด็กเล็กแดงหมาแมวกาไก่จะได้ไม่อันตราย แต่บางทีทำเนินกันเองทั้งยางมะตอยเอาปูนมาโบก บางจุดก็ไม่รู้จะชันไปไหน ลองดูหลายๆทางเลือกนะครับเอาใจช่วยอีกแรง

เห็นด้วยครับ ใช้อันนี้แหละ มองเห็นได้ชัดเจน รถยังวิ่งได้ไม่ลำบากนักไม่ต้องกระดึ๊บๆข้ามไป

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 22:23:21 »
ผมอาจดูเห็นแก่ตัวที่คิดจะเอาออก แต่ถ้ามันมีความจำเป็นต้องมีลูกระนาด ทาง อบต.คงจะทำตั้งแต่แรกเกือบสิบแล้ว

ผมสงสัยนิดครับว่าทำไมเกี่ยวกับ อบต ครับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 00:40:31 »
ผมว่าทำลูกระนาด ที่เอายางมะตอยเป็นถุงๆมาเทดีกว่านะ(แต่ไม่ต้องสูงเอาพอๆ)ก็พอครับ