ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องประกันหน่อยครับ  (อ่าน 2711 ครั้ง)

ออฟไลน์ asrimung

• Jr. Member
  • **
ขอสอบถามเรื่องประกันหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 20:52:35 »
ถ้าเราออกรถมาราคา 1ล้านบาท ทำประกันทุน800000 บาท พอออกศูนย์ได้สักพัก สิบล้อผ่าไฟแดงมาชนหนักจนซ่อมไม่ได้ ประกันบอกคืนทุนประกัน 800000 บาท ตามทุนประกัน แล้วผมจะทำไง ขาดทุนไป 200000 บาท จะถามว่า ประกันของสิบล้อเค้าจะจ่ายส่วนต่างให้หรือไม่ครับ เคยได้ยินมาว่าต้องฟ้องร้องเอาเอง ผมงงว่าทำไมต้องไปฟ้องร้อง ในเมื่อมันเป็นสิ่งที่ประกันของสิบล้อต้องรับผิดชอบอยู่แล้วไม่ไช่เหลอครับ ในใบกรมธรรม์ ก็เขีนยอยู่ว่ารับผิดชอบต่อทรัพย์บุคลภายนอก ไม่ 5-10ล้านอยู่ ตามหลักแล้วผมคิดว่าน่าจะรับผิดชอบทั้งหมดนะครับ ถ้าเราขับรถไปชนเสาไฟฟ้าของหลวง ถ้าเสาไฟฟ้าราคา10000 บาท ชนพังไปประกันจ่าย8000บาทให้หลวงรึป่าว บอกว่าหักค่าเสื่อมราคาเสาไฟฟ้าอะไรแบบนี้นะครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
Re: ขอสอบถามเรื่องประกันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 21:22:49 »
ได้800,000ก็ดีแล้วครับ 1ล้าน พอขับออกจากศูนย์ราคามันหายไป30-40%แล้วครับ
ที่จริงขอเครมเป็นรถที่ไมลเท่ากันคงง่ายกว่าครับ
ขอโทษที่คําตอบผมอาจไม่เข้าหู

ออฟไลน์ rut191

Re: ขอสอบถามเรื่องประกันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 22:24:33 »
เรื่องทุนประกันยังไม่น่าเครียดเท่าเรื่องโดนชนแล้วรถเราไม่มีประกันครับ เคยเจอน้องคนหนึ่งเล่าให้ฟังว่า
รถน้องเป็นแจ็สโดนชนแล้วน้องเขาไม่มีประกัน ประกันจะให้ใช้อะไหล่เทียมอย่างเดียว ถ้าอยากใส่ของแท้ต้องออกส่วนต่างเอง
เป็นคนโดนชนจะรู้สึกอย่างไรล่ะครับ รถอยู่ดีๆก็โดนเปลื่ยนเป็นของก็อปซะงั้น

อีกเคสรถพ่อผมเองไม่มีประกันเหมือนกันจอดติดไฟแดงอยู่ cr-vมาชนท้ายแบบไม่ได้เบรก เพราะพ่อผมไม่ได้ยินเสียงเลย ทำให้รถพ่อผมไปชนคันหน้าต่ออีก4คัน คนที่ชนกลับบอกมาหน้าตาเฉยว่าคันหน้าชนกันก่อนอยู่แล้ว ประกันเลยยึกยักไม่ยอมจ่ายเพราะเห็นว่าเป็นพ่อค้าบ้านๆ ประกันบอกอยากได้ไปฟ้องเอาเอง พ่อผมเลยจัดให้ แต่ประกันก็ยอมจ่ายตอนไกล่เกลี่ยนะครับแถมยังบังคับพ่อผมทำประกันชั้น3ของมันอีกแน่ะ ตอนนี้รู้สึกว่าประกันยี่ห้อนี้จะเจ๋งไปแล้วนะครับ
ตอนหลังเลยต้องทำประกันไว้ดีกว่าเบื่อประกันรถคนอื่นหัวหมอ

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 00:32:12 »
ผมงงว่าทำไมต้องไปฟ้องร้อง ในเมื่อมันเป็นสิ่งที่ประกันของสิบล้อต้องรับผิดชอบอยู่แล้วไม่ไช่เหลอครับ

ถ้าไม่มีประกัน ใครรับผิดชอบ --> ฝ่ายผิด
ประกันไม่ใช่คนผิด ดังนั้น เค้าก็คุ้มครอง เท่าที่ทำสัญญาไว้กับคุณ
เค้าจึงรับผิดชอบให้คุณที่ 800000 ไงครับ(ได้ทันที ไม่ต้องไปเรียกร้องจากฝ่ายผิด)
คุณอยากทำประกันมากกว่านี้ก็ขอเบี้ยที่มากขึ้นได้ครับ เค้าไม่ได้บังคับคุณ(แต่ไม่เกินมูลค่ารถจริง)

ในใบกรมธรรม์ ก็เขีนยอยู่ว่ารับผิดชอบต่อทรัพย์บุคลภายนอก ไม่ 5-10ล้าน

ถูกแต่เงื่อนไขนี้สำหรับบุคคลอื่นที่ไม่ใช่คุณ และผมไม่แน่ใจว่าบุคคลภายนอกในที่นี้รวมถึงคู่กรณีหรือไม่ หรือเฉพาะบุคคลที่ 3 (ถนนพัง ป้ายหัก)
ถ้ารวมคู่กรณี จึงสงสัยในส่วนนี้ ถ้า สิบล้อมีประกันและ "ในใบกรมธรรม์ ก็เขีนยอยู่ว่ารับผิดชอบต่อทรัพย์บุคลภายนอก ไม่ 5-10ล้าน"
คุณควรจะเรียกส่วนที่หายไป 200000 บาทได้จากประกันของสิบล้อ ซึ่ง 800000 ที่ประกันจ่ายคุณ มันก็น่าจะไปเอาส่วนนี้กับสิบล้อที่ผิด
ถ้าไม่รวมคู่กรณีก็ตัดออกไปได้เลย

สงสัยได้ดีครับ แนะนำให้อ่านกรรธรรมอย่างละเอียด
และที่สบายที่สุดคือ ชั้น 1 ชนกับชั้น 1 ครับ
หรืออย่างน้อย ถ้าเราชั้น 1 ที่ดีๆ ก็ไม่ต้องมานั่งปวดหัวกับเรื่องค่าซ่อมต่างๆ
เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

ประกัน กับ ยางรถ ที่คนไม่ค่อยอยากจ่ายเยอะ แต่ควรจะจ่ายเยอะ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 05:43:46 »
เรื่องประกันของรถเรา จ่ายตามทุนประกัน 800000 บาท อันนี้ผมเข้าใจครับ

สรุปคำถามอีกที่นะครับ ส่วนต่าง200000บาท เราไปเรียกร้องกับประกันคู่กรณีได้หรือไม่ ต้องไปฟ้องร้องเองหรือประกันคู่กรณีจะรับผิดชอบอยุ่แล้วครับ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 08:22:32 »
ใน CASE นี้บริษัทประกันฯจ่ายเงินคืนทุนให้ลูกค้าเป็นเงิน  800,000.-บาท แล้วบริษัทประกันจะเป็นผู้ไปเรียกร้องค่าเสียหายที่ประกันได้จ่ายไปให้คุณคืนมาจากฝ่ายผิด ถ้าฝ่ายผิดมีประกันภัยเช่นกัน บริษัทประกันฯ ของฝ่ายผิดจะต้องจ่ายค่าเสียหายที่ประกันฯฝ่ายถูกชดเชยให้ลูกค้า คืนให้กับบริษัทประกันฯ ฝ่ายถูก หากฝ่ายผิดบิดพริ้วบริษัทประกันก็จะขออำนาจทางศาลให้ฝ่ายผิดชดใช้ (โดยที่คุณไม่ต้องไปศาลหรือเข้าไปเกี่ยวข้องเลยคุณรับเงินคืนทุน โอนลอยรถคุณให้บริษัทประกันฯ ก็จบในส่วนของคุณ)  ดังนั้นถ้าฝ่ายถูก(คุณเอง) ต้องการให้ฝ่ายผิดชดใช้เพิ่มเติมจากที่บริษัทประกันภัยจ่ายคืนทุนให้คุณแล้ว คูณต้องไปฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายเพิ่มเติมเอาเองครับ

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 08:38:56 »
ทำไมต้องฟ้อง
อืมจะบอกว่าน้อยคนนักที่จะมีจิตสำนึกว่าตัวเองผิด ต้องรับผิดชอบทั้งหมด
ถ้าไม่เช่นนั้นคงไม่ต้องมีตำรวจ ไม่ต้องมีศาลกันหรอก

มีเคสของลูกน้องคนหนึ่ง ขับรถไปทั้งครอบครัว มีพ่อแม่ สามีและลูกไปซื้อทุเรียนที่เพชรบุรี
พอดีขอกลับยางแตกเลยจอดเปลี่ยนยางอยู่ ปรากฏว่ามีสิบล้อพ่วงแซงซ้ายมาเลยไม่เห็นว่ามีรถจอดอยู่
ชนเข้าเต็มๆ พ่อเสียชีวิต แม่บาดเจ็บสาหัส ตัวเองกับสามีก็บาดเจ็บ โชคดีมากที่ลูกไม่เป็นไร
แต่โชคร้ายที่รถประกันหมดอายุมา3เดือน สุดท้ายประกันฝ่ายนู้นไม่ยอมครับบอกถ้าจ่ายเลยเอาไป 1แสนไม่งั้นไปฟ้องเอาเอง
แถมตำรวจหัวขวด กลับเขียนสำนวนว่าจอดรถโดยประมาทไม่เอากรวยมาวางกั้น คนเจ็บโดนสอบสวนทั้งวัน (สงสัยพ่อแม่ตำรวจมันคงพกกรวยไปกับรถตลอด)
แต่คนผิด ไม่โดนสอบเลยประกันมันจัดการให้หมด

แต่ลูกน้องผมมันก็เป็นคนไม่ยอมใคร ผมเลยแนะนำให้ฟ้อง นี้ผ่านมาก็4เดือนละศาลบังคับให้ประกันจ่าย
งวดแรกมา2แสนก่อน แต่คดียังไม่จบครับ

นี้ถ้าเป็นตาสีตาสา คงมดอาลัยรับเงินแค่1แสนแล้วจบไปแล้ว เพราะกลัวโดนฟ้อง

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 11:02:15 »
ถามต่อครับ ถ้าเปลี่ยนจากรถผมเป็นเสาไฟฟ้ากรมทางหลวง  รถสิบล้อผ่าไฟแดงมาชนเสาไฟฟ้าหัก ประกันจะทำอย่างไรกับเสาไฟฟ้าครับ ทำแบบรถผมรึป่าว ถ้าเสาไฟฟ้าราคา 10000 บาท ประกันจ่าย 8000 บาทหักค่าเสื่อมราคาเพราะเสาไฟฟ้าใช้ไปแล้ว อะไรแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 12:29:08 »
ถามต่อครับ ถ้าเปลี่ยนจากรถผมเป็นเสาไฟฟ้ากรมทางหลวง  รถสิบล้อผ่าไฟแดงมาชนเสาไฟฟ้าหัก ประกันจะทำอย่างไรกับเสาไฟฟ้าครับ ทำแบบรถผมรึป่าว ถ้าเสาไฟฟ้าราคา 10000 บาท ประกันจ่าย 8000 บาทหักค่าเสื่อมราคาเพราะเสาไฟฟ้าใช้ไปแล้ว อะไรแบบนี้ครับ
พี่ผมทำอยู่ กฟภ เขาบอกว่าไม่ใช่แค่ค่าเสาด้วยครับ ต้องโดนทั้งค่าเสาและค่าติดตั้งเสาอื่นๆอีกเต็มจำนวนเลยครับ

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 13:57:50 »
ผมสงสัยแบบคุณasrimung  มาแล้วเช่้นกันครับ
ผมก็เคยคิดถ้ารถผมออกมาใหม่ๆ โดนชนแล้วจะมาจ่ายผม 80% ได้ยังไงในเมื่อผมฝ่ายถูก ทำไมต้องร่วมรับผิดชอบความซวยด้วย ทำยังไงก็ได้ให้ผมมีรถขับแบบเดิมสภาพเท่าเดิม ยังพอทน ไม่ใช่ คิดซะว่า ขายแล้วก็ได้ราคามือสองอยู่ดี(ตอนยังไม่ชน) ก็ผมไม่ได้ิคิดจะขายรถนี่หว่า เคยเถียงกังเพื่อนไม่จบครับ ;D

รถผมเองทำ ชั้น 1 ตลอดครับ (คันเก่า ซ่าผม รถปี 2006 เบี้ย วิริยะปีละ18000 บ.) ถ้ารถที่ใช้น้อยๆในบ้านผมทำชั้น 3  ไว้  กลัวไปชนใครเขา  ทำไมไม่บังคับทำชั้น 3 อย่างต่ำทุกคันนะครับ จะได้ไม่มาร้องโอย ไม่มีตังๆ ควรจะมีส่วนรับผิดชอบต่อสังคม ในสิ่งที่ทำ นะผมว่า ชนเขาก้ต้องจ่ายเขา คิดจะขับรถก้ต้องมีประักัน
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 16:03:12 »
สงสัยด้วยคนครับ ว่าจะไปฟ้องเอาได้ด้วยหรือไม่ในส่วนต่าง 20 เปอร์เซ็น

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 08:12:13 »
ผมสงสัยแบบคุณasrimung  มาแล้วเช่้นกันครับ
ผมก็เคยคิดถ้ารถผมออกมาใหม่ๆ โดนชนแล้วจะมาจ่ายผม 80% ได้ยังไงในเมื่อผมฝ่ายถูก ทำไมต้องร่วมรับผิดชอบความซวยด้วย ทำยังไงก็ได้ให้ผมมีรถขับแบบเดิมสภาพเท่าเดิม ยังพอทน ไม่ใช่ คิดซะว่า ขายแล้วก็ได้ราคามือสองอยู่ดี(ตอนยังไม่ชน) ก็ผมไม่ได้ิคิดจะขายรถนี่หว่า เคยเถียงกังเพื่อนไม่จบครับ ;D

รถผมเองทำ ชั้น 1 ตลอดครับ (คันเก่า ซ่าผม รถปี 2006 เบี้ย วิริยะปีละ18000 บ.) ถ้ารถที่ใช้น้อยๆในบ้านผมทำชั้น 3  ไว้  กลัวไปชนใครเขา  ทำไมไม่บังคับทำชั้น 3 อย่างต่ำทุกคันนะครับ จะได้ไม่มาร้องโอย ไม่มีตังๆ ควรจะมีส่วนรับผิดชอบต่อสังคม ในสิ่งที่ทำ นะผมว่า ชนเขาก้ต้องจ่ายเขา คิดจะขับรถก้ต้องมีประักัน
ผมก็สงสัยมากตอนซื้อก็ซื้อเต็มราคา ประกันของเราทำไว้800000บาทไม่สงสัยแต่ถ้าเราเป็นฝ่ายถูกประกันคู่กรณีก็น่าจะต้องรับผิดชอบส่วนต่างด้วยนะครับ ผมถึงสงสัยว่าทำไม่เขาไม่รับผิดชอบ ต้องรอให้เราไปฟ้องร้อง ถ้าเราเป็นฝ่ายผิดผมจะไม่สงสัยเลย

ออฟไลน์ WhoIsI

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 20:34:40 »
การประกันภัยจะถือตามมูลค่าของรถตั้งแต่วันที่ออกจากศูนย์ไม่ใช่ราคาที่เราซื้อ
ส่วนต่างที่หายไป20% จึงเป็นมูลค่าจริงของรถแล้ว ซึ่งเรียกว่าทุนประกันในตารางกรมธรรม์

ถ้าเกิดความเสียหายเกินกว่า 80% ของทุนประกัน(มูลค่าของรถ)
ประกันภัยจะจ่ายเงินให้แก่ผู้เอาประกันเป็นจำนวนเท่ากับทุนประกัน

หากรถไปทำความเสียหายแก่ผู้อื่น ประกันจะเป็นผู้ชดใช้ให้แก่ผู้เอาประกัน
รถเราไปชนบีเอ็มคันละ 15ล้าน ประกันก็จะชดใช้แทนเราตามความเสียหายที่เกิดขึ้นแต่ไม่เกินจำนวนที่ระบุไว้ในกรมธรรม์
ซึ่งจะเป็นไปตามมูลค่าของความเสียหายนั้นๆ ไม่ใช่ราคาตั้งต้นของรถบีเอ็มคันนั้น