ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปลี่ยนยางของ toyota forturner ใช้ยางอะไรดีครับ  (อ่าน 9932 ครั้ง)

ออฟไลน์ albifrons

• Newbie
  • *
อยากได้ยางที่
1.เกาะถนนดีๆ
2.ใช้วิ่งระยะไกลๆแล้วโอเค
3.ไม่ค่อยกระแทก

ถ้าได้ข้อ1กับ2 แล้วไม่ได้ข้อ3 ผมก็ยอมรับได้นะครับ เพราะต้องวิ่งขึ้นเหนือบ่อยๆอะครับ ส่วนใหญ่มักเอาไปบุกขึ้น อช. อ่าครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
Re: จะเปลี่ยนยางของ toyota forturner ใช้ยางอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 22:09:32 »
toyo open country
จะเป็น H/T หรือ A/T เลือกเอาเลยครับ
ราคากับคุณภาพสมเหตุผลดีครับ

ออฟไลน์ peterpat

• Sr. Member
Re: จะเปลี่ยนยางของ toyota forturner ใช้ยางอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 23:37:07 »
ไม่รู้แนะนำอะไรดีนะครับ เพิ่งเคยเปลี่ยนมาชุดเดียว fortuner เหมือนกัน แต่เป็น TRD ยาง 265/60 R18
ที่เปลี่ยนมาเป็น goodyear efficientgrip suv ซึ่งผมว่าสู้ของเดิมไม่ได้นะครับ แต่ถูกกว่าเส้นละเกือบ 2 พัน ของเดิมคือ bridgestone dueler hp sport
เรื่องเกาะถนนอันนี้ยังไม่เห็นข้อแตกต่างมากครับ เพราะปกติขับเร็วทางตรงอย่างเดียว ประกอบกับหน้ายางกว้างอยู่แล้วเลยไม่ค่อยเจอข้อแตกต่าง
แต่เรื่องเก็บเสียงเวลาวิ่งผ่านรอบต่อถนนนี้ต่างกันเลยครับ bridgestone dueler hp sport ดีกว่าครับ
ส่วนการรีดน้ำตอนฝนตกผมก็ยังชอบ bridgestone dueler hp sport มากกว่านิดๆเช่นกันครับ
ส่วนรุ่นอื่นไม่มีความรู้ครับ ไม่เคยลองเลย

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 00:03:50 »
สเปคยางเท่าไหร่ครับ
ถ้าเป็น 265/65R17 แนะนำ Bridgestone Dueler HT684ii หรือ Michelin Cross Terrian ครับ คุณภาพใกล้เคียงกัน
ไม่แนะนำ Dunlop Grandtrek ครับ แข็งและเสียงดังพอสมควร

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 00:43:10 »
ลิงค์จากคลัป ฟอร์จูนครับ

http://www.fortuner-club.com/index.php?topic=44970.0

http://www.fortuner-club.com/index.php?topic=16841.0

ออฟไลน์ secret2427

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 00:56:24 »
ผมใช้ toyo open country h/t ใช้มาประมาณ 1 เดือนแล้ว เทียบกับ bf goodrich longtrail tour ชุดก่อน แล้วเงียบกว่า และเกาะถนนกว่าทั้งทางแห้ง และทางเปียก รถผม fortuner trd 2 ครับ อีกทางเลือกผมแนะนำ yokohama g051 อันนี้พี่ชายผมใช้กับ pajero sport ถูกใจมากกว่ายางติดรถ และ goodyear wrangler hp

ออฟไลน์ Mr.Siri

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 08:11:13 »
ตอนนี้ใช้ toyot opencountry เหมือนกันครับ ดีกว่า Maxxis พอควร
แต่กะว่าถ้าเปลี่ยนใหม่ จะลอง Bridgestone ecopia 850 ดูครับ

ออฟไลน์ K_wat

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 10:20:33 »
cooper เลือกเอาครับ แบบ AT หรือ MT สวย เบา ดังน้อย ทน คุ้มราคา

ออฟไลน์ albifrons

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 18:38:38 »
ขอบคุณมากครับบบ เลือกเกือบไม่ถูกเลยยย
ของผมมันเป็น fortuner รุ่นแรกเลยอ่าครับ

ออฟไลน์ K_wat

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 20:43:36 »
2657016 ? โยโก ATS นิ่มเกาะไม่แพงลุยได้นิดหน่อย วิ่ง 100-120 เงียบอีกตะหาก รถนานแล้วนี่ครับเปลี่ยนโช้คหน่อยน่าจะดี หน้าบิลเหลืองหลัง mx6 ปรับสักเบอร์สี่กะลังดีทีนี้รูดมันส์ๆ