ผู้เขียน หัวข้อ: อะไรคือเหตุผลดีๆที่เราควรเปลี่ยนจากรถยุโรปหรูๆมาใช้รถหรูๆของฝั่งญี่ปุ่นครับ  (อ่าน 12060 ครั้ง)

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
คือมันเกิดจากที่ว่าพ่อผมเขาสร้างกระแสว่าอยากได้ mb s-class w140 หน่ะครับ
แต่ผมรู้สึกว่า benz ก็คือ benz (ประมาณว่าเหมือนเราเห็น altis  เป็น taxi ) หน่ะครับ
ยิ่งเรามาเป็นคนบ้ารถ ได้ศึกษาได้เจาะลึกเข้าไปดูก็พบว่า
เฮ้ย! รถเทพๆ หรูหราๆไม่ได้หรือไม่จำเป็นต้อง ยุโรป เสมอไป
ที่มันอยู่ได้ก็เพราะค่านิยม หรือ อื่นๆ
มันเลยทำให้ผมอยากหันมาลองรถหรูจากแดนปลาดิบ
เช่นพวก lexus หรือ toyota crown อ่ะครับ
แต่มันก็เกิดคำถามอยู่ในใจว่า
ทำไมหล่ะ คนเราถ้าจะเอาอย่างงี้จริง มันก็ต้องไปรถยุโรปกันหมดนั่นแหละ
(บางทีเราก็ยากจะปฎิเสธความเท่ห่และหรูของรถยุโรปไม่ได้)
ผมจึงอยากจะถามว่าถ้าเป็นพวกคุณว่า
ที่จะเอาไว้อ้างกับตัวเองและคนรอบข้างว่าทำไมจึง
อะไรคือเหตุผลดีๆที่เราเปลี่ยนจากรถยุโรปหรูๆมาใช้รถหรูๆของฝั่งญี่ปุ่นครับ

(ถามเล่นๆแต่อยากให้ตอบจริงครับ)

1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

สำหรับผมผมคิดว่า บำรุงรักษาน่าจะถูกว่า
และ คิดว่าช่วงนี้เขาอยู่ในช่วงสร้างชื่อครับ อะไรๆคงจะต้องดีอยู่แล้ว

สำหรับผมนี่ขอ lexus gs 300 (toyota aristo ) ไม่ก็ toyota crown ก็พอ ครับ

อยากรู้ว่า jz แรงงง แค่ไหน...อิอิ
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
...........................................................................

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
มันคงดูเตะตากว่ามั๊งครับ

เหมือน คราว เทียบกับ Eคลาส

"อุ๊ย รถอะไรอะ สวยจัง"  >>  นี่คือมองผ่านๆครั้งแรก
"อ้าว โตโยต้านี่หว่า" >>>      นี่คือหลังจากพิจารณาแล้ว    : คนส่วนมากมักจบตรงนี้ และคิดว่าเป็นแค่โตโยต้าธรรมดา
"โห รุ่นนี้นำเข้าแน่นอน แพงแน่ๆ นั่งแล้วจะเป็นไงนะ อยากลองขับจัง แรงรึเปล่า ราคาเท่าไหร่นะ"
>>> นี่คือสเตปต่อไปครับ

ถ้าเป็น Eคลาสมา ก็คงจบที่คำว่าเป็น MB เลย แต่คงไม่เตะตาเท่าคราว

ปล. ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ pond

• Jr. Member
  • **
สำหรับผม   
         ผมคิดว่า คนไทยส่วนใหญ่ มองที่รถ เป็นหน้าตาและบ่งบอกถึงรสนิยมของตัวเองในสังคม  บางครั้งคนเรา(คนที่มีเงิน) ก็พร้อมจะยอมจ่ายไปกับมัน   ไม่ว่ากันคับ ถ้ามีเงิน  ถือว่าช่วยจ่ายภาษีให้รัฐอีกทางหนึ่ง  ญี่ปุ่นหรือยุโรป  สำหรับผม  ผมมองที่คุ้มค่าคับ  เช่น ใช้รถกี่ปีเปลี่ยน . ขับเร็วหรือเปล่า หรือ ขับเรื่อยๆ (ไว้โชว์ แต่ไม่ชาตร์นะคับ)  ในเมื่อต้องวิ่ง 4ล้อ และเติมน้ำมันเหมือนกัน  . ขึ้นทางด่วนก็ต้องเสียเงิน ผมคงเลือกที่จะประหยัด  เพราะคงต้องเปลี่ยนอีกคับ(รถยนตร์)

ออฟไลน์ Buffy

เบื่อซ่อมจุกจิกมั๊งครับ

ออฟไลน์ gateaux

- ความพอใจ
- ค่าใช้จ่าย
- ราคาต่อคุณภาพ

ออฟไลน์ sakano

ไม่มีเงินจ่ายค่าบำรุงรักษา

:-[

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
ถ้าสังเหตุคนมีตังเขาจะมีรถมากกว่า สองคันนะ

ทีนี้เขาจะมีทั้งสองค่าย ทั้งฝังญี่ปุ่นและยุโรป

การใช้งานง่ายๆ ไปเที้ยวไหนลุยไหน ไปสยาม ยันตลาด ส่วนใหญ่จะเลือกรถญี่ปุ่น อาจจะเพราะใช้งานบ่อยเน้นดูแลง่าย มีปัญหาอะไร เข้าอู่ไหนก็ง่าย ไม่แพงมาก(แต่เดียวนี้ก็แพงเนอะ)  และเดียวนี้ คุณสมบัติมันก็ไม่ยิ่งย่อนกว่ารถยุโรปด้วย  ตอบสนองความต้องการพอเพียง

แต่ถ้าออกงาน เข้าสังคมหรู  หรือพบปะงานการ  หรือใช้งานอย่างเป็นทางการ  บ้านเราจะเลือกรถยุโรป นะครับ  คนที่มีธุรกิจส่วนตัว เวลาจะติดต่อกับลูกค้าหรือเรื่องงานการ เขาต้องใช้รถยุโรป ให้ดูเป็นหน้าตา สมศักดิ์ศรีหน่อย  เพื่อความมันใจในเรื่องการงาน กับการพบปะผู้คน  มันสร้างความมั่นใจในภาพลักษณ์ ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

รถญี่ปุ่นมันดูง่ายๆดีอ่ะครับ คือมันก็ขับไปไหนมาไหนได้ทั้งนั้นแหละ ตั้งแต่ตลาดหน้าปากซอยยันห้างหรูๆ แล้วไม่ตกเป็นเป้าสายตาด้วย ตลาดแถวบ้านผมมีแต่รถญี่ปุ่นธรรมดานี่แหละ ไม่เกินระดับแคมรี่แอคคอร์ด มีอยู่วันนึงมีป้าขับ CLS มาจ่ายตลาด โหยยยยย ตลาดวุ่นวายมาก มีแต่คนจ้องมอง รถญี่ปุ่นก็ดูแลรักษาง่ายกว่ารถยุโรปด้วย ค่าอะไหล่ก็ถือว่าถูกถ้าเทียบกับค่าดูแลรถยุโรป

ส่วนถ้าออกงานหรือไปเจรจาธุรกิจ ยังไงก็ต้องรถยุโรปอยู่แล้วอ่ะครับ เพราะมันสร้างความมั่นใจและความเชื่อมั่นที่ดีให้กับคู่เจรจา ลองคิดดูว่าไปเจรจาธุรกิจ 100 ล้าน บางทีตัวเราเองต้องไปรับคู่เจรจาจากบ้านไปโรงแรม หรือจากโรงแรมไปส่งเขาที่บริษัทหรือบ้านเขาด้วยนะครับ เทียบกันระหว่างขับญี่ปุ่นธรรมดาๆไปกับขับเบนซ์บีเอ็มประมาณ S-Class, E-Class, 7 Series, 5 Series พวกนี้ออกไปรับ อย่างไหนมันน่าเชื่อถือกว่ากัน??

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เอาเหตุผลง่ายๆข้อเดียวเลยนะ
เพื่อนผมคนนึงเป็นเจ้าของ Lexus LS400 โฉมปี 95
ส่วนพ่อมัน ขับ S500 W140 ปี 95 เช่นกัน

นับตั้งแต่ซื้อมา Lexus มีอย่างเดียวที่พังโดยไม่บอกไม่กล่าว คือมอเตอร์กระจกไฟฟ้าด้านคนขับ
นอกนั้นไม่เคยมีอะไรเสียเลยแม้แต่อย่างเดียว ปัจจุบันวิ่งมาจะสองแสนโลแล้ว ผมกำลังตอดๆมัน
ว่าจะขายไหม จะซื้อมาทำ VIP Car สักคัน

ส่วนเบนซ์นั้น เบาะไฟฟ้าคู่หน้าโดนเปลี่ยนมาแล้วทั้งสวิทช์และมอเตอร์ ตู้แอร์รั่วไปแล้วสามรอบ กล่อง ECU เสียไปแล้ว 1
รอบ ประตูดูดเสียไปแล้ว ไฮโดรลิคบาลานซ์เสียแล้ว สวิทช์กระจกไฟฟ้าคู่หลัง เสียแล้วเช่นกัน ยังไม่นับรายการอื่นๆจิปาถะ

แน่นอนถ้าให้ขับ ผมก็เลือกเบนซ์ก่อน ผมรู้สึกว่าช่วงล่าง LS400 ยังไม่ให้ความรู้สึกหนักแน่นเท่า เครื่องยนต์ก็เสียเปรียบอยู่ลิตรนึง
ช่วงปลายๆน่ะสู้กันไม่ได้ แต่ 0-100 LS กัดไม่ปล่อยนะเพราะตัวเบากว่าเยอะ

แต่มันมีความรู้สึกว่า LS400 มันคือสามห่วงในโลกของรถหรู มันใช้ทนทานนานปีจริงๆ ทุกวันนี้หนังยังไม่บวม สีคอนโซลโอเคมีซีดนิดหน่อย

ลองถามตัวเองดูเล่นๆก็ได้ ถ้า Lexus จุกจิกเท่ารถยุโรปที่ว่าจุกจิกทั้งหลาย เราจะยังซื้อมันอยู่ไหมถ้าไม่นับเรื่องเท่ห์ไม่เหมือนใคร
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
รถยุโรปมันเป็น Life style อ่ะครับ

รถญี่ปุ่นใช้งานง่าย

โตโยต้าก็เป็นโตโยต้าวันยังค่ำ เบนซ์ก็เป็นเบนซ์วันยังค่ำ เก่ากว่าก็ยังมีค่ากว่า

ผมใช้ C class W202 ไปจอดที่ไหน รปภ.ก็หาที่จอดให้ ทิปไปยี่สิบบาทคุ้มจะตาย 

เคยขับตามหลัง MX5 ใหม่กิ๊กเลยเข้าไปในลานจอดโรงแรมหรูๆ  รปภ.ไล่ MX5 ไปจอดที่อื่น แต่ให้รถผมเข้าที่จอด เอาดิ

ไปดีลงานกับใครเค้า มันดูดีกว่ากันเยอะครับ

สำหรับผมมีรถญี่ปุ่นไว้ใช้งานคันนึง รถยุโรปคันนึงครับ

ติดดินบ้าง ไฮโซบ้าง ตามสถานการณ์ครับ

ก็ชีวิตมีสองด้านอ่ะ

ปล.โปรดใช้วิตารณญาณในการอ่าน

รถญี่ปุ่นที่เคยใช้ : นิสสัน โตโยต้า ฮอนด้า มาสด้า ซูซูกิ

รถยุโรป : เบนซ์ บีเอ็ม มินิ
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ barnaminov

• Newbie
  • *
ผมว่ารถยุโรปได้เปรียบเวลาต้องเผชิญหน้ากับ

1. ผู้หญิง
2. ตำรวจ

^^

แต่ขอบ่นเรื่องนึง ... เดี๋ยวนี้รถยุโรปทำไมดีไซน์มันแย่ลงเรื่อยๆเนี่ย!  >:(

ออฟไลน์ #PETH#

จริงครับ ซื้อเบนซ์แล้วแถมที่จอดรถอ่าา แต่น่าแปลกที่รถยุโรปอื่นๆที่ไม่ใช่ บีเอ็ม
พี่ยามเค้าก็ไม่ค่อยสนใจเท่าไรเลย แต่ถ้าเห็นสามแฉกมาแต่ไกลนี่รีบบริการอย่างดีและก็เฝ้ารอเลยละ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เราต้องตั้งมั่น และไม่ใส่ใจความเชื่อผิดๆครับ

ออฟไลน์ aouaou

• Newbie
  • *
ตอนเศรษฐกิจไม่ดี รายได้ค้าขายลดลง  พอดีรถยุโรปชนพังขายซากทิ้ง ผมเลือกรถญี่ปุ่นNEW TEANA 2009  เพราะจะsaveเงินเหลือไว้เผื่อจ่ายค่าน้ำมัน ค่าประกันรถ ค่าซ่อมบำรุงรถ   ไว้เศรษฐกิจดีขึ้นเมื่อไหร่ (รายได้ค้าขายดีขึ้น) ใช้รถไปนานๆจนพัง ค่อยซื้อรถยุโรปแต่ไม่ล่ะ ผมเพิ่งไปเที่ยวญี่ปุ่น เห็นค่านิยมใช้รถญี่ปุ่น(คันใหญ่)มากกว่ารถยุโรป คนญี่ปุ่นsaveเงินไว้เผื่อครับ

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
เหตุผลคือ ชีวิตคนเราไม่ยืนยาว หากไม่ฝึกปล่อยวางตั้งแต่วันนี้ ถึงวินาทีที่ต้องจากโลกไปคงทำใจลำบาก ยังไม่ต้องพูดถึงว่าชาติหน้า กับ วันพรุ่งนี้ ใครจะมาถึงก่อนกัน การใช้รถญี่ปุ่นธรรมดาคือการปลดเปลื้องมายาด้านภาพลักษณ์อันจอมปลอม เป็นการไม่ยึดมั่นถือมั่นอย่างหนึ่ง

พอไหมครับแค่นี้
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

Plakapong

• บุคคลทั่วไป
เมื่อรถญี่ปุ่นที่ว่า คือ Lexus ที่ราคาพอๆกับรถยุโรป

ผมก็คงจะเทใจให้ Lexus ด้วยเหตุผลที่ว่า เรามีความมั่นใจในตัวเองสูง ความพิเศษในตัวเรา มีแต่คนพิเศษเท่านั้นล่ะ ที่มองเห็น
ประมาณนี้มั้งครับ

และในสายตาของผม ผมว่า L-finesse design ของเค้าเนี่ย คมสุดยอดเลยครับ

ว่าแต่ Lexus exclusive corner เนี่ยเป็นไงมั่งครับ มีใครเคยไปใช้บริการบ้าง เวิร์คป่าวครับ
ผมว่ามันคงจะทำให้คนต่างจังหวัดหันมาสนใจ Lexus มากขึ้นอ่ะครับ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

มีอยู่2-3 ครั้งครับ ที่งาน Commart ครั้งแรกขับ S-Class W221 S320CDI ตามหลัง LS460(lexusแพงกว่าMBตั้งเยอะ) แต่ยามโบกรถให้ผมจอดที่ VIP ติดทางเข้างานพอดี tip ไปนิดๆ ทั้งๆที่ lexus เป็นเถ้าแก่อายุมากๆขับอยู่ไม่ใช่คนขับรถ sure     แต่ยามไม่สนใจเลย งง1

ครั้งที่2 แค่ E-Class W211 minor E220CDI  ขับตามGT-R R35 โอ้พระเจ้า!!!  ผมคิดในในว่า GT-R คงแย่งไปแน่ๆ   แต่มีพี่ยามอีกคน อายุมากหน่อย โบกให้ผมไปจอดอีกแล้ว แต่ GT-R ก็ขับผ่านไป แล้วคนขับก็เปิดกระจกลง พูดอะไรกับพี่ยามก็ไม่รู้  แต่พี่ยามโบกมือปฏิเสธ แล้ว GT-R ก็แสดงอาการไม่พอใจโดยเร่งเครื่องเต็มที่ เสียงดังมากๆ (ดีนะไม่มีคนเดินอยู่แถวนั้น) ทำไมต้องทำเช่นนี้ด้วยไม่มีมารยาทเลย(แม่ผมพูด) ผมนี่ตกใจ+งง กลัวคนขับ GT-R เป็นลูกเจ้าพ่อ จริงๆ

ปล.เราจะขับรถอะไรก็ตาม เราควรใจเย็นไว้ก่อน เพราะหลังพวงมาลัยนั้น ทุกวินาที คือชีวิตของเราและคนรอบข้าง

ออฟไลน์ Ruksadindan

ยามน่าจะโง่และเห็นแก่เงิน ครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
เหอๆ ไม่เข้าใจเหมือนกัน ทำไมต้องเป็นเบนซ์  เคยเจอเหมือนกัน   S80 ,XF ,XJ ,X5 แต่ละคันใหม่ๆทั้งนั้น ได้ที่จอดไกลลิบ  แต่พอเป็น S-class รุ่นเก่าๆ ยามกลับโบกให้จอดซะติดทางเข้าเลย

แหม่ ทำไปได้  - -'

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอเถียงคอเป็นเอ็น!

ทำไม ฉันขับ SLK 200 Kompressor สีขาว  ไปจอดที่ สยามเซ็นเตอร์ เที่ยงวันพฤหัสที่ผ่านมา
ไม่เห็นมีไอ้บ้าที่ไหนสักตัวมันมาถามหรืออำนวยความสะดวกเรื่องที่จอดรถให้ฉันเลย!!!
ต้องขับวนขึ้นไปจอดตั้งชั้น 4 !!!

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

ยามคงเห็นบ่อย นึกว่ามันถูกมั้งครับ 55+  แถวสยามนี่ SLK เยอะกว่า Altis อีก 55+  คงต้อง SL,CL ไปเลยอะมั้งครับถึงจะให้

ปล.ชั้นล่างของ Paragon เป็น showroom รถหรูได้เลยอิอิ เห็นอย่างถูกก็ C-class w204 c230 ครั้งนึงอะครับที่ดูถูกสุดมั้ง

ได้อ่านแล้วมันน่าเอา toyota crown ไปแปะ ตรา benz  แล้วขับไปหลอกยามดีกว่า
ว่าแต่.........ขอ งบ พี่จิมไปซื้อหน่อย อิอิอิ

ออฟไลน์ sirisak_ac118