ผู้เขียน หัวข้อ: การเปลี่ยนเรือนไมล์ BT-50Pro  (อ่าน 4223 ครั้ง)

mr.blatand

• บุคคลทั่วไป
การเปลี่ยนเรือนไมล์ BT-50Pro
« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 17:39:28 »
สวัสดีครับทุกท่าน

ผมรบกวนสอบถามเรื่องการเปลี่ยนเรือนไมล์ของ BT-50Pro ผมใช้รุ่น Hi 6MT 4dr ออกมารุ่นแรก ๆ  746,000 มีปัญหาหลายอย่าง แต่อย่างนึงที่ยังไม่ได้รับการแก้ไขหลังจากแจ้งไปแล้ว 1 ปี คือ ไมล์สวิงหรือเข็มไมล์สั่นช่วงเีกียร์ 6 ที่ความเร็วระหว่าง 80-90 บังเอิญว่าได้รู้จักพี่คนนึงในมาสด้าเขาก็ช่วยตามเรื่องให้จนศูนย์แ้จ้งมาว่าให้นำรถเข้ามาเปลี่ยนเรือนไมล์ ผมก็สอบถามผู้จัดการศูนย์ไปว่าการเปลี่ยนจะมีผลกระทบอะไรหรือไม่ แล้วที่รู้มาเลขไมล์จะกลับไปเป็น 0 จะทำอย่างไร (ปัจจุบันอยู่ที่ 25,xxx ) ต้องกอไมล์หรือไม่ ผมกังวลเรื่องปัญหาเช่นกลัวว่าไฟรูปเครื่องจะโชว์หรือไม่ ผลกระทบที่อาจจะเกิดขึ้นมีอะไรบ้าง ทางผู้จัดการศูนย์ก็ไม่ทราบให้คำตอบไม่ได้ บอกแค่ว่าให้นำรถมาก่อนแล้วจะถามทางมาสด้าให้ เคยมีบางคันเปลี่ยนไปแล้วอาการก็ัยังเหมือนเิดิม แต่ที่จะเปลี่ยนให้ผมเป็นพาร์ทใหม่กว่า

เลยอยากสอบถามผู้รู้ว่าการเปลี่ยนเรือนไมล์อาจจะเกิดปัญหาอะไรได้บ้างหรือไม่ ขอบคุณครับ

( ผมไปมาหลายศูนย์แล้วหลายปัญหาไปแก้ปัญหานึงก็ได้อีกปัญหานึงกลับมาต้องกลับไปแก้อีก, ไปแก้ปัญหานึงก็บอกว่าไม่เป็นอะไรทั้ง ๆ ที่ไปอีกศูนย์ก็แก้ปัญหาได้, ฯ )

ออฟไลน์ ๋Job Pongpun

• Jr. Member
  • **
Re: การเปลี่ยนเรือนไมล์ BT-50Pro
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 19:21:25 »
ผมไม่มีประสบการณ์ ลองเข้า bt50pro club น่าจะมีเคสเดียวกับที่คุณเป็นอยู่

จะช่วยให้คำตอบที่กระจ่างมากขึ้นคับ ลองดู

ออฟไลน์ kanekung

• Newbie
  • *
Re: การเปลี่ยนเรือนไมล์ BT-50Pro
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 22:34:45 »

สวัสดีครับทุกท่าน

ผมรบกวนสอบถามเรื่องการเปลี่ยนเรือนไมล์ของ BT-50Pro ผมใช้รุ่น Hi 6MT 4dr ออกมารุ่นแรก ๆ  746,000 มีปัญหาหลายอย่าง แต่อย่างนึงที่ยังไม่ได้รับการแก้ไขหลังจากแจ้งไปแล้ว 1 ปี คือ ไมล์สวิงหรือเข็มไมล์สั่นช่วงเีกียร์ 6 ที่ความเร็วระหว่าง 80-90 บังเอิญว่าได้รู้จักพี่คนนึงในมาสด้าเขาก็ช่วยตามเรื่องให้จนศูนย์แ้จ้งมาว่าให้นำรถเข้ามาเปลี่ยนเรือนไมล์ ผมก็สอบถามผู้จัดการศูนย์ไปว่าการเปลี่ยนจะมีผลกระทบอะไรหรือไม่ แล้วที่รู้มาเลขไมล์จะกลับไปเป็น 0 จะทำอย่างไร (ปัจจุบันอยู่ที่ 25,xxx ) ต้องกอไมล์หรือไม่ ผมกังวลเรื่องปัญหาเช่นกลัวว่าไฟรูปเครื่องจะโชว์หรือไม่ ผลกระทบที่อาจจะเกิดขึ้นมีอะไรบ้าง ทางผู้จัดการศูนย์ก็ไม่ทราบให้คำตอบไม่ได้ บอกแค่ว่าให้นำรถมาก่อนแล้วจะถามทางมาสด้าให้ เคยมีบางคันเปลี่ยนไปแล้วอาการก็ัยังเหมือนเิดิม แต่ที่จะเปลี่ยนให้ผมเป็นพาร์ทใหม่กว่า

เลยอยากสอบถามผู้รู้ว่าการเปลี่ยนเรือนไมล์อาจจะเกิดปัญหาอะไรได้บ้างหรือไม่ ขอบคุณครับ

( ผมไปมาหลายศูนย์แล้วหลายปัญหาไปแก้ปัญหานึงก็ได้อีกปัญหานึงกลับมาต้องกลับไปแก้อีก, ไปแก้ปัญหานึงก็บอกว่าไม่เป็นอะไรทั้ง ๆ ที่ไปอีกศูนย์ก็แก้ปัญหาได้, ฯ )

รถผมก็เป็นครับ แต่ได้รับการแก้ไขมาเยอะพอสมควร ...

การเปลี่ยนเรือนไมล์ เลขไมล์จะถูกเซทให้อยู่เท่าเดิม และต้องเซทโปรแกรมกล่องใหม่

ซึ่งไม่กระทบต่อผลการใช้งานใดๆ ทั้งสิ้นครับ การเปลี่ยนเรือนไมล์ที่มีพาทนัมเบอร์ใหม่

ซึ่งมีการปรับปรุงใส่ตัวกรองสัญญาณมา เพื่อลดอาการสวิงของเข็มลดลง

เพราะฉะนั่น ถ้าเขาสั่งของมาให้เปลี่ยนก็เปลี่ยนเถอะครับ ไม่มีผลต่อการใช้งานแน่นอนครับ

mr.blatand

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 09:30:12 »
ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ  ;D

mr.blatand

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 17:55:37 »
ไปเปลี่ยนมาแล้ว ช่างเอารถไปทดสอบไม่ได้มาบอกและบอกว่าไม่สวิงแล้ว ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจ พอออกจากศูนย์เอามาขับเองก็ยังสวิงเหมือนเดิม เฮ้อ! แก้ไม่หาย ทำไงดีครับ