ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยตัดสินใจเลือกรถ SUV ด้วยครับ  (อ่าน 5326 ครั้ง)

ออฟไลน์ Momone

• Newbie
  • *
รบกวนช่วยตัดสินใจเลือกรถ SUV ด้วยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 02:48:40 »
แอบอ่านมานานแล้วครับ แต่พึ่งจะสมัครเป็นสมาชิก เนื่องด้วยแอคคอร์ดที่ใช้อยู่อายุกำลังย่าง8ปีแล้วครับ ทำให้ตอนนี้ผมกำลังมองหารถคันใหม่อยู่ครับ ที่เล็งๆไว้มี CX5 ,  Captiva , Crv ครับ ไปลองมาหมดแล้วยกเว้นตัว Crv ครับ ตอนนี้ยังตัดสินใจไม่ได้ แต่เริ่มเอียงมาทางCx5ครับ  ไม่ทราบว่าชั่วโมงนี้คันไหนน่าซื้อที่สุดครับ   ปล.ไม่เน้นราคาขายต่อนะครับ ส่วนตัวมีงบประมาณ 1.5 m  ครับ

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
Re: รบกวนช่วยตัดสินใจเลือกรถ SUV ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 03:05:27 »
ถ้าใช้เป็นรถครอบครัว ลองไปนั่งเบาะหลังแต่ละคันเปรียบเทียบกันก่อนนะครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ veronic

Re: รบกวนช่วยตัดสินใจเลือกรถ SUV ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 03:25:41 »
ระหว่าง 3 ตัวนี้ ส่วนตัวผมเลือก cx5 ครับ

ออฟไลน์ Tui_PSG

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 05:00:51 »
ถ้าต้องการแถว3....แน่นอน ต้อง Captiva

แต่ถ้าต้องการเป็นรถครอบครัวโดยไม่จำเป็นต้องมีแถว3 ก็ CRV

แต่ถ้าเน้นขับ ไม่เน้นนั่งแถว2 ก็ CX-5 ครับ

ออฟไลน์ MUK

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 06:36:41 »
ถ้า 3 คันนี้ ไม่คิดมากว่ารุ่นมันจะเก่าจะใหม่ ผมเอา Cap ครับ นั่งได้ 7 คน มันครบกว่า
เพราะผมไปดู CX5 (แต่ไม่ได้ลองขับ) ผมว่ามันไม่สวยและไม่ได้เลิศ อย่างที่รอคอยครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 06:57:19 »
ต้องใช้รถแบบ suv เท่านั้นรึเปล่าครับ ถ้าไม่ขนาดนั้นและถ้าต้องใช้เบาะหลัง ลองเพิ่มงบแล้วเมียงมอง step wagon ของ Hondaอีกคันครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 09:10:09 »
ถ้าชอบรถขับดีและไฮเทค CX-5 ครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 09:22:47 »
ถ้าเน้นนั่งแค่แถวหน้า แถวสองนานๆนั่งทีชั่วโมงนี้ cx5ครับ
อารมย์ขับผมว่าใกล้เคียงบีเอ็มนะ จริงๆไปลองดูได้ ติดแค่เบาะแถว2 เวลานั่งจริงมันขัดๆไงไม่รู้
ชอบขับและนั่งแถวหน้ามากกว่า ไป มาสด้าโล้ดครับ

ถ้าชอบนั่งกำลังดี ทั้งหน้าและหลัง ไป crv เครื่องฮอนด้า suv ผมว่ายังไม่โดดเด่นอะไรมากมายแต่ก็ไม่ได้น่าเกลียด มีดีที่บอดี้

ถ้าชอบ7ที่นั่ง แคปติว่าครับ ถ้ารอได้ก็เอ็กเทรลใหม่มาปีหน้า เค้าว่างั้น

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 09:37:12 »
นั่งกี่คนครับ

ถ้า 2 ส่วนใหญ่ ก็ไป cx5 อารมณ์ mazda ยังไงก็ขับมันส์อยู่แล้ว

ถ้า 3-5 ไป CRV ยังไงกว้างกว่า ขับสบาย ชิลๆ

captiva ส่วนตัวเคยลองแล้วไม่ชอบเท่าไหร่ มันแข็งๆ แปลกๆ ส่วนตัวผมนั่งแล้วดูอึดอัด

ชั่วโมงนี้ยอมรับ หากเอารถครอบครัวแบบ SUV ยังมองไม่เห็นใครโค่น CRV ได้เลย  ที่เห็นคนไป cx5 คือส่วนใหญ่นั่งสองคน แล้วอยากได้รถที่ไม่ใช่เก๋ง มีที่เก็บของไรงี้ หากจะเป็นรถครอบครัวจริงๆ ผมมองว่า cx5 มันเล็กพอสมควรในราคานี้ อาจจะไม่คุ้ม และเริ่มเห็นเมนท์หลายท่านว่ามันไม่ได้ดีอย่างที่คาดหวังมากนัก จากการโปรโมทของเมืองนอก หุหุ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ TheGTO

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 10:08:00 »
ถ้าต้องการขบสนุก ไป CX-5
ถ้าต้องการเพื่อครอบครัว ไป CRV
ถ้าต้องการ 7 ที่นั่ง ไป Captiva

ปล.คหสต ครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 10:36:39 »
ถ้าไปลองขับ รับรองติดใจ CX-5 ที่สุดแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Pon76

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 11:41:52 »
ได้ไปลอง cx5 มาเหมือน แฟนชอบมาก จากที่เคยชอบ crv มาก่อน
ภายในเรียบหรู ดูดี ทำให้คิดถึง audi a4 ที่ขายไปเพราะค่าบำรุง ค่าน้ำมันแพงเกิน
เบาะหลังที่มักจะบ่นรถทุกคันยกเว้ณ ฟอร์จูนเนอร์ ก็บอกว่ารับได้ซะงั้น
cx5 วัยรุ่นกว่า แมนกว่า ที่เหลือครับ ลองคำนวนค่าน้ำมัน ค่าดอกเบี้ย ดูก็คงตัดสินใจได้

ออฟไลน์ maxx

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 11:50:57 »
ไปลองขับให้ครบก่อน ในรุ่นที่สนใจจะซื้อ
แล้วค่อยตัดสินใจอีกที

captiva ไม่ค่อยน่าสนเท่าไรแล้ว ปลายอายุตลาดเต็มที
CX5 หรือ CRV น่าจะ OK กว่า
การบำรุงรักษา+ค่าน้ำมัน : CRV มีภาษีกว่านิดหน่อย
การขับขี่+Option+Technology : CX5 นำ

ออฟไลน์ NaNaNa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 14:07:23 »
CX5 ผมว่า สวยนะครับ ผมก็อยากได้อยู่เหมือนกัน

แต่ตอนเห็น Juke ผมอาจเปลี่ยนใจ คิคิคิ

อยากได้ตั้งแต่ตอนที่มันยังนำเข้า

ออฟไลน์ dunghill

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 15:31:53 »
ถ้าต้องการขบสนุก ไป CX-5
ถ้าต้องการเพื่อครอบครัว ไป CRV
ถ้าต้องการ 7 ที่นั่ง ไป Captiva

ปล.คหสต ครับ

ถ้าไม่รีบ รอดู X-Trail ก่อนครับ เผลอๆ ได้ทั้งสามข้อ ไม่ก็ 2-3
ปล.คหสต ด้วย อิอิ
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ sexysecret

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 17:06:58 »
ผมว่า CX5 แคบและอึดอัดครับ
CRV โล่งโปร่งสบายกว่าเยอะ
Captiva ไม่เอาครับ คนรู้จักที่ใช้อยู่บนมากเรื่องศูนย์บริการ ยกเว้นมีรถอื่นสำรอง
ผมเลือก CRV ครับ

ออฟไลน์ maxone111able

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 20:01:20 »
เชียร์ CR-V ครับ ภายในกว้างขวาง วิสัยทัศน์ดี บำรุงรักษาง่าย ช่างทั่วไปคุ้นเคยดี อะไหล่ก็หาง่าย ใช้แล้วสบายใจครับ (ผมใช้ CR-V รุ่นปัจจุบันอยู่ครับ)

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 20:18:18 »
Captiva ปีหน้ามี MC เล็กๆครับ ให้ไว้เป็นข้อมูล  ;D

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 20:39:59 »
Captiva ถ้าไม่รักจริงห่างไว้ดีกว่า ตายกลางทางขึ้นมาแล้วเป็นเรื่องเลยครับ CRV / CX-5 น่าจะโอ  ;D

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 23:37:27 »
Captiva ถ้าไม่รักจริงห่างไว้ดีกว่า ตายกลางทางขึ้นมาแล้วเป็นเรื่องเลยครับ CRV / CX-5 น่าจะโอ  ;D

รถท่านเคยตายกลางทางเหรอครับ แย่จุง >.<

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 01:16:03 »

รถท่านเคยตายกลางทางเหรอครับ แย่จุง >.<
รถเพื่อนภรรยาครับ รถดีเซลต้นปี 2012 ตัวท้อปใช้ได้ไม่ถึงปีต้องตัดใจขายทิ้ง ขาดทุนบักโกรก เจอมาเกือบทุกอาการ อยู่ๆเหยียบไม่ขึ้น , ดับกลางอาอาศ, น้ำมันเครื่องรั่ว ปัญหาหนักกว่านั้นคือซ่อมไม่ขาด จอดซ่อมนาน แล้วผู้หญิงใช้ด้วยเป็นส่วนใหญ่เลยตัดใจขายทิ้ง ผมว่าอาจจะเป็นอาการเฉพาะคันนะ แต่ทำเอาภรรยาผมจิตตกไม่ยอมไปออกรถด้วยเลย (จองแคปดีเซลทอปไว้ด้วย) แต่ผมยอมรับว่าขับดีกว่าซีอาวีนะ.....  ;D

ออฟไลน์ Akara

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 07:45:23 »
คหสต

CX5 อยากได้มาก รอมานาน ไปดูมาหลายครั้ง ตอนนี้ก็ยังอยากได้อยู่ แต่ลองถาม ผบ. ทีไร ว่าโอป่ะ  เธอบอกทันที่ "ไม่โอ" เพราะเบาะหลังอย่าเดียวเลย

Captiva ถ้าแค่ที่เค้าว่ากันยังไม่เชื่อเท่าไหร่ แต่นี่คนใกล้ตัวเจอมา โนคอมเม้นครับ แล้วแต่นะครับ

CRV กลางๆ ได้เปรียบเรื่อง 0 คนไทยส่วนใหญ่ขับอย่างเดียวเลยให้ความสำคัญลำดับต้นๆ

รอดู nissan ก่อน รวมทั้งอาจเปลี่ยนใจไป เก๋งแทน

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 09:03:11 »
ส่วนตัวผมแล้ว cx-5 จากบอดี้ของมัน และมิติภายใน ผมว่าไม่น่าเรียก SUV
น่าจะเรียกว่า คอมแพค SUV ดีกว่าครับ มันแคบกว่าที่คิดมากๆ (จากที่ผมเคยใช้แคปตี้มาก่อน)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 18:28:31 »
ถ้าเป็นผมนะ คงเอียงไปทางแคปหมูครับ

เพราะด้วยตัวรถแล้ว ยังดูไม่เก่าเลย สวยมาก

แต่ถ้าชอบขับขี่จริงๆ CX-5 คำตอบสุดท้ายครับ

CR-V ก็ได้แบรนด์ กับ ความสวยโดยรวมถือว่าดีครับ ติดที่ท้ายไม่งามเท่าไหร่