ผู้เขียน หัวข้อ: 2294 สู่ดินแดนสามหมอกแห่งความฝันของใครคนหนึ่งกับการเดินทางอันแสนทรหดของน้องมะลิ  (อ่าน 22163 ครั้ง)

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
น้องมะลิคือใคร และ 2,294 คือเลขอะไร หาคำตอบได้จากรีวิวนี้เลยครับ

สมัยผมยังเด็ก ตอนอายุราวๆ 10 ขวบ ผมมีโอกาสได้เดินทางมายังเมืองสามหมอกครั้งแรก โดยมากับขบวนรถบัสที่มาส่งข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง จำได้ว่าพอเริ่มขึ้นเขา ก็ได้ยินเสียงพูดกันว่า ใครเมารถก็กินยาแก้เมานะ

ครอบครัวผมน่ะเหรอ 3 คนพ่อแม่ลูกต่างส่ายหน้าพร้อมกัน พวกเราไม่เมารถนี่ ไม่ต้องกินหรอก ที่ไหนได้ ผ่านไปสักพัก เริ่มได้ยินเสียงคนอ้วก คุณแม่ผมมาก่อนเลยหยิบถุงอ้วกคนแรก ตามมาติดๆด้วยผม ส่วนคุณพ่อผมไม่อ้วก จำได้ว่าท่านชิลด์ๆมากๆ นั่งดูผมกับคุณแม่อ้วก พร้อมกับบอกว่า "ผมบอกแล้ว ว่าให้คุณกับลูกกินยาแก้เมารถ ก็ไม่เชื่อ" ส่วนเรื่องที่ท่องเที่ยวต่างๆ จำไม่ได้แล้ว จำได้แต่ว่าอากาศมันหนาวมากๆ

ผ่านมาอีกร่วม 20 ปี ผมถึงได้มีโอกาสไปเมืองสามหมอกอีกครั้ง โดยครั้งนั้นผมขับรถไปเอง(Jazz GD) ท่ามกลางความเป็นห่วงของคุณแม่รวมถึงคนรอบข้าง ว่าจะไปไหวเหรอ ตัวผมเองก็คิดว่า เฮ้ย ผมขับรถมา 10 ปีแล้วนะ กะแค่แม่ฮ่องสอนไม่เห็นจะมีอะไรน่ากลัวเลย ดอยอินทนนท์ยังขึ้นมาแล้ว ไม่มีอะไรหรอก

ที่ไหนได้ พอได้ขับไปจริงๆ เส้น 1095 ก็ทำผมเหงื่อชุ่มมือแล้ว ด้วยความที่ไม่เคยเจอโค้งเยอะแถมบางโค้งยังชันอีก ต้องเร่งสลับกับเบรคเป็นระยะ อ่านคำแนะนำก็บอกให้ขับในเลนของตัวเอง ไม่ให้ตัดโค้ง ก็หมุนพวงมาลัยวกไปวนมา จำได้ว่าถึงปายนี่ผมบอกแฟนเลยว่า ต้องขอนอนพักก่อนนะ เพราะไม่ไหวแล้วเหนื่อยมาก

วันรุ่งขึ้นมุ่งหน้าไปปางอุ๋ง คราวนี้ยิ่งกว่า 1095 อีก เพราะทางแคบ แถมยังชันอีกต่างหาก จำได้ว่าพอเห็นทางขึ้นพระตำหนักปางตองนี่ ผมถึงกับอุทานออกมาว่า ทำไมมันชันจัง(วะ) รถตรูจะขึ้นไหวเหรอเนี่ย สุดท้ายก็เหมือนปาย กางเต๊นท์เสร็จทุ่มกว่าๆก็หลับเป็นตาย

ต้นเดือนพ.ย. ที่ผ่านมา หลังจากคุยกับแฟนแล้ว ได้รับคำสั่งเอ๊ย คำเปรยว่า ดอกบัวตองจะบานแล้วนะ อยากไปลอยโคมยี่เป็งที่เชียงใหม่ ช่วงวันลอยกระทงด้วยจัง ด้วยความที่ผมเป็นพ่อบ้านที่ดี เลยเกิดทริปนี้ขึ้นมา คราวนี้หมายมั่นปั้นมือว่า ถนนเส้นเดิมที่ครั้งที่แล้ว ที่เล่นเอาตรูเสียความมั่นใจ คราวนี้จะขอแก้มืออีกสักรอบละกัน ประสบการณ์ที่ขับรถเพิ่มมาอีก 4 ปี ผ่านทริปขึ้นเขา ลงใต้ไปอีกร่วม 20 ทริป จะทำให้ Skill ในการขับรถของผมเพิ่มมากขึ้นไหม  แต่คราวนี้สิ่งหนึ่งที่จะแตกต่างไปจากเดิมคือ พาหนะที่ใช้เดินทางไป ครั้งก่อนไปด้วย Honda Jazz GD แต่รอบนี้จะไปด้วย Honda City with LPG และนี่แหละคือ"น้องมะลิ"
ทำไมถึงชื่อมะลิ ก็เพราะว่าเจ้านี่มีสีขาว แถมวันออกรถเซลส์ยังเอาพวงมาลัยดอกมะลิมาให้ไหว้แม่ย่านางรถอีก แฟนผมเลยตั้งชื่อว่า "น้องมะลิ" ส่วนเจ้า Jazz น่ะเหรอ ไม่ได้หายไปไหนหรอกครับ ยังประจำการอยู่เหมือนเดิม เพียงแต่ด้วยระยะทาง 277,xxx ก.ม. แล้ว ผมก็เลยเอาไว้ใช้เฉพาะวิ่งไปทำงานเท่านั้น(วันละ 100 ก.ม.)

สเปคคร่าวๆของน้องมะลิ เป็น Honda City 2012(MC) รุ่น S ก่อนเดินทางไปแม่ฮ่องสอน เลขไมล์อยู่ที่ 33,420 ก.ม. ผ่านการศัลยกรรมโดยแพทย์เฉพาะทาง(แก๊ส) ไปเมื่อเดือน ต.ค. ปี 2012 ตอนที่วิ่งไปได้ระยะ 8,7xx ก.ม. เรียกง่ายๆว่า วิ่งด้วย LPG มาแล้วเกือบ 25,000 ก.ม. ตัวรถนั้นเดิมๆเลยครับ เช่นเดียวกับยางติดรถ มีแต่ใช้น้ำมันเครื่องเป็น Eneos 0W40 เท่านั้น นอกนั้นเหมือนเดิมเป๊ะ

ผมออกเดินทางกลางคืนวันพฤหัส ที่ 14 พ.ย. เวลาทุ่มกว่าๆ จากศรีราชา โดยเส้นทางที่ใช้คือสายเอเชีย อยุธยา นครสวรรค์ ตาก กำแพงเพชร นั่นเอง ตามคำแนะนำของพี่ๆน้องๆชาว HLM สภาพเส้นทางช่วงแรกระหว่างศรีราชาไปถึงนครสวรรค์ ถือว่าใช้ได้ ทำความเร็วได้สบายๆ ผมขับ 110 -120 ก.ม./ช.ม. พอผ่านตัวเมืองนครสวรรค์ไป ถนนเริ่มเสียเป็นบางช่วง ความเร็วเริ่มลดลงเหลือ 80 - 100 ก.ม./ช.ม. พอเข้าเขตกำแพงเพชร ผมก็เริ่มง่วงนอนเลยหาปั๊มจอดนอนราวๆเที่ยงคืนครึ่ง กะว่าจะตื่น

มาขับตอนราวๆตี 5 ที่ไหนได้นอนได้ถึงตีสองกว่าๆ ดันเจอรถบัสนำเที่ยวมาจอดให้คนเข้าห้องน้ำ ความสงบในปั๊มนี้เลยหมดไปทันที พวกเล่นทั้งตะโกนโหวกเหวก และเดินมาสูบบุหรี่ใกล้ๆรถผม ไม่ได้เกรงใจคนที่จอดรถนอนกันอยู่เลย (3 คัน จอดใกล้ๆกัน) ผมเลยตัดสินใจตื่นมาขับรถต่อตอน 2.30 น.
ก็เจอถนนเสียเป็นช่วงๆเหมือนเดิม แต่สามารถทำความเร็วได้ดีขึ้น พอเข้าเขตจังหวัดตาก แฟนผมก็คันไม้คันมือ ขอขับบ้าง บอกให้ผมพักหน่อย ก็เลยให้แฟนเปลี่ยนมาขับ อย่างน้อยจะได้เก็บประสบการณ์ขับทางไกล ผมก็หลับๆตื่นๆ คอยช่วยดูรถ

แนะนำเทคนิคให้บ้าง พอเข้าเขตจังหวัดลำปาง เจอหมอกเพียบเลย ผมรู้สึกได้ว่าแฟนผมเกร็งๆ เลยตัดสินใจเปลี่ยนมืออีกรอบ ให้แฟนผมพักบ้าง ก็ขับยาวจนเชียงใหม่เลยครับ ถึงเชียงใหม่ตอน 7.30 น. แน่นอนครับ กองทัพต้องเดินด้วยท้อง ดังนั้นเป้าหมายแรกของผมคือ อาหารโปรดที่ผมต้องมาทานเกือบทุกครั้งที่มาเชียงใหม่ นั่นก็คือ"ข้าวซอยครับ" ก็แแวะไปที่นี่เลย ข้าวซอยเสมอใจ ข้างวัดฟ้าฮ่าม หลังจากจัดการข้าวซอยไป 2 ชาม + หมูสะเต๊ะอีกชุด อิ่มอร่อยสมใจอยาก ก็ออกเดินทางต่อไปจุดหมายต่อไป ที่อ.ปาย

ผมเลือกไปเส้นแม่ริม ตัดเข้า 1095 เหมือนเดิม คราวนี้แหละ ได้วัดกันอีกรอบ คราวนี้พบว่า ถนนเสียเยอะกว่าครั้งที่แล้ว แต่อาการตื่นโค้งไม่มีแล้ว ขับสบายๆ เลี้ยงรอบแถวๆ 3000 รอบเอา แต่ผมดันกินยาแก้เมารถเข้าไป พอขับไปสักพักเริ่มง่วงนอนมากขึ้นเรื่อยๆ แวะพักจุดแรกที่หน่วยควบคุมไฟป่าห้วยน้ำดัง เข้าห้องน้ำล้างหน้าล้างตานิดหน่อย สดชื่นขึ้นมานิดนึง

แล้วก็เดินทางต่อ ไปถึงอำเภอปายตอน 11 โมงนิดๆ แวะถ่ายรูปกับสะพานประวัติศาสตร์นิดหน่อย จะอยู่นานก็ไม่ไหว ร้อนเหลือเกิน เลยตัดสินใจวิ่งเข้าอำเภอไป หาอะไรทานดีกว่า คราวนี้เลือกร้านส้มตำหน้าอำเภอที่เค้าว่ากันว่าอร่อย ส่วนตัวแล้วรสชาดก็งั้นๆ แถวบ้านผม(ศรีราชากับแปดริ้ว) แซ่บกว่าเยอะ

อวดเจ้า มะลิ อินเลิฟซะหน่อย อิอิ

ออกเดินทางต่อไปจุดหมายถัดไป คือที่ๆผมกำหนดให้แฟนว่า ผมต้องการกลับมาค้างที่นี่อีกครั้ง ปางอุ๋ง นั่นเองครับ ก็ขับมาเรื่อยๆ เส้นทางก็โค้งไปโค้งมา พอถึงจุดชมวิวกิ่วลม ผมก็บอกแฟนขอนอนละ ขับต่อไม่ไหวแล้ว ง่วงมากจะหลับในเอา ก็นอนไปราวๆ 40 นาทีครับ คราวนี้ตื่นมาสดชื่นละ ขับต่อได้สบายมาก ก็ไปตามเส้นทางเรื่อยๆ พอถึงจุดต้องเลี้ยวขวา เพื่อที่จะเริ่มเข้าปางอุ๋ง ก็จะเจอทางที่ชันมากขึ้น แคบมากขึ้น บางโค้งต้องบีบแตรให้สัญญาณรถสวนมาเป็นระยะ แต่ครั้งนี้ขึ้นได้สบายๆ อาจจะโชคดีด้วยล่ะ ที่เดินทางวันศุกร์ รถสวนก็ไม่มาก ถึงปางอุ๋งตอน 5 โมงเย็น ผมเลือกกางเต๊นท์นอนที่จุดกางเต๊นท์ของกรมป่าไม้ แต่กว่าจะกางเสร็จก็ปาเข้าไปเกือบ 6 โมง เพราะซื้อเต๊นท์ใหม่มา ไม่เคยลองกางเต๊นท์เลย กางเสร็จก็รีบไปอาบน้ำ อากาศกำลังดีเย็นสบาย จากนั้นก็เตรียมตั้งเตาทำกับข้าว ถึงคราวซวยมาเยือน เตาแก๊สปิคนิคดันจุดไม่ติด สุดท้ายเลยต้องไปพึ่งมาม่าคัพกับหมูปิ้งที่ชาวบ้านเอามาขายแทน หลังจากท้องอิ่มก็ได้เวลาเข้าเต๊นท์ คราวนี้โทรศัพท์มีสัญญาณ 3G สบายแฮล่ะ อัพรูปบน FB กันสบายอุรา แต่ความคลาสสิคของสมัยก่อนก็เลยหายไป ตอนผมมาครั้งแรก โทรศัพท์ไม่มีคลื่นเลย ถ้าจะโทรฯต้องเดินเข้าไปในหมู่บ้าน หาจุดที่มีสัญญาณ

รูปถนนขึ้นปางอุ๋งครับ

แถม ถนนทางขึ้นปางอุ๋งอีกรูป

ตื่นเช้ามา บรรยากาศปางอุ๋งก็เย็นกำลังดีครับ อากาศไม่หนาวเท่าไหร่ ผมใส่กางเกงขาสั้นเดินสบาย เห็นบางคนบ่นๆอยู่ว่าอยากเจออากาศหนาวแต่ไม่หนาวเลย แต่เพื่อการถ่ายรูป เจ๊ก็จัดเต็มใส่เสื้อหนาวเต็มยศ ผมได้แต่ภาวนาว่า ให้รูปที่ถ่ายกันนั้น ไม่ติดรูปผมเดินใส่เสื้อแขนสั้น กางเกงขาสั้นติดอยู่ในเฟรมเลย ไม่อย่างนั้น เอาไปอวดใครเขา จะโดนล้อเอาได้ 555

โชว์รูป ผบทบ ด้านหลังละกัน ขณะกำลังล่องแพอยู่ที่กลางอ่างเก็บน้ำ ปางอุ๋งครับ
ขออภัย รูปที่ไม่ติดหน้า ของผมกับ ผบทบ มีน้อยเหลือเกิน จะเอาหนังหน้าตัวเองมาโชว์ ก็กระไร 555

หลังจากเก็บรูปเสร็จ ก็เดินทางต่อไปที่หมู่บ้านรักไทย แวะไปทานอาหารเช้าที่ร้าน ลีไวน์ รักไทย เมนูอาหาร แน่นอนครับ ขาหมูหมั่นโถว กับ ยอดถั่วลันเตาผัด อาหารรสชาดพอใช้ได้ แต่โดยส่วนตัว ชอบขาหมูน้ำแดง ที่หมู่บ้านสันติชลมากกว่าครับ

หลังจากกินอิ่ม เดินซื้อของฝากนิดหน่อย ก็ออกเดินทางต่อ เป้าหมายต่อไปคือตัวเมืองแม่ฮ่องสอนครับ นี่จะเป็นอีกครั้งที่ผมจะได้มาเยือนตัวจังหวัดนี้ หลังจากมาครั้งแรกเมื่อ 24 ปีที่แล้ว สภาพถนนก็ดีครับ ทำความเร็วได้พอประมาณ ผมถึงโรงแรมที่พักประมาณเที่ยงครึ่ง หลังจากเช็คอินเสร็จ ก็ให้แฟนนอนพัก(เมารถ) ตัวผมเข้าเมืองไปหาซื้อข้าวมาทานกัน ตอนเย็นก็ขับรถไปไหว้วัดพระธาตุดอยกองมูกัน ดูวิวเล็กน้อย กับแวะไปร้านกาแฟ Beforesunset เก็บรูปนิดหน่อย แล้วก็ลงไปวัดจองคำ จองกลางกัน ทำบุญเล็กน้อย เดินซื้อของกิน ของฝากที่ตลาดคนเดินนิดหน่อย แล้วก็เก็บรูปวัดจองคำยามค่ำคืน จากนั้นก็กลับโรงแรมครับ

รูปวัดจองคำ ตอนกลางคืนครับ

วันอาทิตย์ นี่แหละไฮไลท์ที่ทำให้ผมต้องเดินทางมาแม่ฮ่องสอนในคราวนี้ เราจะเดินทางไปดอยแม่อูคอ ดูดอกบัวตองกันล่ะ เส้นทางจากแม่ฮ่องสอน ก็มีโค้งตามสไตล์ แต่ไม่ต้องขึ้นเขาลงเขามากมายนัก ทำความเร็วได้ระดับหนึ่ง 40 -110 ในบางช่วง

ก่อนถึงดอยแม่อูคอ สิ่งที่จะพบ คือ เริ่มเห็นดอกบัวตองตามรายทางเรื่อยๆ

มองไประยะไกลก็จะเห็นเลยว่า ภูเขาทั้งลูกเป็นสีเหลืองจริงๆ

ภูเขาปกคลุมด้วย สีเหลืองจริงๆ

จุดหมายต่อไปคือ ตัวเมืองเชียงใหม่ครับ โดยผมเลือกขับรถมาทางแม่แจ่มครับ สภาพถนน เสียเป็นช่วงๆ สลับกับวิ่งบนสันเขาบ้าง วิ่งเลาะริมเขาบ้าง วิวสวยดี เสียดายมาตอนหน้าแล้ง สีเขียวของต้นไม้เลยหายไปเยอะ เส้นนี้ผมว่าเสียวกว่าปางอุ๋งอีก ทำความเร็วไม่ได้เลย
แต่ที่ผมระทึกที่สุดคือตอนลงจากดอยอินทนนท์ครับ เพราะว่าผมเบรคแล้วพวงมาลัยเริ่มสั่นละ เดาว่าผ้าเบรคน่าจะใกล้หมดเต็มที่(รถไม่เคยเปลี่ยนผ้าเบรคเลยครับ) เลยลงเขามาด้วยความเร็วค่อนข้างสูง ต้องหาจังหวะแซงรถที่กดเบรคบ่อยๆ เป็นระยะ แต่ก็ลงมาได้ปลอดภัย เพียงแต่แฟนผมบ่นว่าขับเร็วจริง โดยผมมาบอกเธอทีหลังว่า ที่ขับเร็วเพราะว่ารถเราเบรคเริ่มจะหมดแล้ว(บอกเอาตอนกลับมาถึงศรีราชาแล้ว)กว่าจะถึงเชียงใหม่ก็ปาเข้าไปเกือบ 5 โมงเย็น  เอาของเก็บที่พักเสร็จ ล้างหน้าล้างตา แล้วก็ออกไปแรดต่อ คราวนี้
จุดหมายคือไปลอยโคมยี่เป็งครับ

ภาพถนนเส้นไปแม่แจ่มครับ ตอนวิ่งบนสันเขาไม่ได้เก็บรูปมาเลย เพราะคนถ่ายนอนหลับ 555

เช้าวันจันทร์ ผมก็แวะไปซื้อของฝากที่ตลาดวโรรส แล้วก็แวะไปกินไอศครีมที่ร้านไอเบอรี่ แฟนบอกว่าต้องลอง รสชาดเหรอ ไอติมก็พอกินได้ครับ ผมชอบขนมปังที่เค้าไปอบแล้วก็ราดน้ำผึ้ง ราคาก็เหมือนอยู่กรุงเทพ เลยทีเดียว ไอศครีม 2 ลูก เสิร์ฟพร้อมขนมปังอบ บวกกับ พันนาคอตต้า มิกซ์เบอรี่ 216 บาท เด็กบ้านนอกอย่างผม เลยบอกแฟนว่า แพงไปนิด 555 จากนั้นก็เดินทางกลับครับ ถึงที่พักที่ศรีราชาก็ปาเข้าไปเกือบ 4 ทุ่ม เป็นอันจบทริปครับ

โชว์รูปตัวเองบ้าง

บทสรุป ทริปนี้
เริ่มต้นด้วยอัตราสิ้นเปลืองละกัน ผมเติมแก๊สตามรายทางดังนี้
ที่ชลบุรี 300 บาท (13.23 บาทต่อลิตร)
ที่อยุธยา 330 บาท(12.99 บาทต่อลิตร)
ที่ตาก 300 บาท(14.76 บาทต่อลิตร)
ที่เชียงใหม่ 453 บาท(14.76 บาทต่อลิตร)
ที่แม่ฮ่องสอน 300 บาท(17.26 บาทต่อลิตร)
ที่ลำปาง 400 บาท(14.76 บาทต่อลิตร)
ที่อยุธยา 465 บาท(12.99 บาทต่อลิตร)
รวม 2,548 บาท
ระยะทางที่วิ่งไปทั้งหมด 2,294 ก.ม. และนี่คือ 2294 ตามหัวข้อกระทู้นั่นเอง ตกเฉลี่ย ก.ม.ละ 1.11 บาท
ระดับน้ำมันลดลงไปนิดหน่อย ตีซะว่าน้ำมันน่าจะถูกใช้ไปราวๆ 5  ลิตร ได้ครับ ทริปนี้ใช้แก๊สเฉพาะตอนสตาร์ทเครื่องเท่านั้นครับ ขึ้นเขาใช้แก๊สล้วนๆครับ

สรุปส่งท้ายทริป
ถึงตอนนี้ ทุกท่านคงได้รู้แล้วว่า น้องมะลิ คือรถของแฟนผม 2294 คือระยะทางทั้งหมดที่ขับในทริปนี้

หลังจาก 4 ปีก่อน เคยโดนทำลายความมั่นใจในการขับรถของตัวเอง ปีนี้ผมแก้มือสำเร็จแล้ว ขับรถไปแบบ ไม่เกร็ง สบายๆ เหนื่อยก็พัก ง่วงก็นอน นับว่า ได้ความมั่นใจกลับมาพอสมควร แน่นอนสิ ขับรถมาร่วม 3 แสนก.ม. แล้วนี่

ทริปนี้ให้ข้อคิดอะไรผมหลายอย่าง เช่น
- สภาพรถ ต่อให้เพิ่งจะเช็คระยะไปไม่นาน แต่ถ้าต้องเอารถไปขึ้นเขาอย่างนี้ ควรจะเน้นเรื่องเบรคมาเป็นลำดับแรกๆ ผมประมาทไปที่คิดว่า รถวิ่งไปแค่สามหมื่นกว่ากิโลเมตร ผ้าเบรคน่าจะใช้ได้อีกสบายๆ คราวนี้ผมโชคดีที่ เบรคใกล้จะหมดตอนขากลับแล้ว เลยประคองรถกลับมาได้อย่างปลอดภัย
- ถ้าเริ่มง่วงนอน ให้จอดนอนเลยครับ เอาแค่ 30 - 40 นาที หลังคุณตื่นนอนมา คุณจะสดชื่นขับรถได้สบายๆ อย่าฝืนขับเลย อันตรายมาก ผมพยายามฝืน แต่สุดท้ายด้วยความเพลีย จากที่แทบจะไม่ได้นอนเลย  แทบจะหลับใน ตามองถนนเริ่มเบลอๆ แต่พอได้หลับงีบเล็กๆ ก็กลับมาขับรถได้สบายๆ
- เติมแก๊สหรือน้ำมันให้เต็มถังเสมอครับ ผมประมาท เติมแก๊สที่แม่ฮ่องสอนเพียง 300 บาท เห็นว่าราคา 17.26 บาท มันแพง กะว่าลงมาแล้วค่อยเติมแก๊สแถวเชียงใหม่ก็ได้ รถผมไฟแดงเตือนแก๊สหมดขึ้นตั้งแต่ยังไม่เข้าเขตแม่แจ่มเลย ดีที่ลงดอยอินทนนท์มา เจอปั๊มแก๊สไม่ไกล เลยรอดจากโดนแฟนบ่นหวุดหวิด (แฟนผมบอกให้เติมแก๊สที่แม่ฮ่องสอน 400 แต่ผมบอกว่า 300 ก็พอละ)
- เทคนิคการขับรถบนเขา สังเกตได้จากรถท้องถิ่นทั้งหลาย หรือพี่ๆรถตู้ ถ้าอยากทำเวลา ลองตามพวกนี้เลยครับ เค้าจะรู้ว่าจังหวะไหนควรเร่ง จังหวะไหนควรเบรค แต่ถ้าเค้าเร็วมากๆ ก็อย่าไปตามครับ อันตรายสำหรับคนไม่ชินทาง ผมอาศัยตามบ้างเป็นระยะๆ ก็ทำเวลาได้พอสมควร
- แม่ฮ่องสอน เส้นทางไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด ผมว่าคนชอบขับรถน่าจะมีความสุข โดยส่วนตัวแล้ว ยังคิดจะกลับไปอีกรอบครับ แต่คราวนี้ คงต้องหาช่วงเวลาปลายปีหรือต้นปีจริงๆ เพราะผมอยากสัมผัสอากาศหนาวแบบสุดขั้วอีกครั้ง(4 ปีก่อนที่ผมไป ตอนเช้าที่ปางอุ๋ง 8 องศา หนาวสะใจผมมาก) วางขาหมูไว้นอกเต๊นท์ เช้ามากายเป็นไอติมขาหมูเลย แข็งเป็นน้ำแข็งซะงั้น 555
- ยางติดรถ Honda City เจ้ายางประหยัดน้ำมันนี่ ห่วยขั้นเทพจริงๆ สาดโค้งหน่อยก็ร้องเอี๊ยดๆแล้ว ทำให้ไม่มีความมั่นใจในการเข้าโค้งเลย ปลายปีนี้จับเปลี่ยนแน่นอนครับ

สุดท้าย ขอบคุณพี่ๆน้องๆทุกคน ที่ติดตามอ่านกระทู้รีวิว ทริปแม่ฮ่องสอนเมืองสามหมอก ดินแดนทางภาคเหนือที่ผมประทับใจมากที่สุดครับ

ปิดท้ายด้วยรูปหมอกยามเช้าของตัวเมืองแม่ฮ่องสอนครับ

ออฟไลน์ Stereodome

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณข้อคิดตอนท้ายครับ อ่านเพลินดีจริงๆ >_<

ออฟไลน์ suksan4

• **
ขอบคุณที่เล่าให้ฟังอย่างออกรส  :)
ผมขับวนขวา.... แต่ฝนบนดอยแม่อูคอ ขากลับโชคดี เจอหมอกที่ห้วยน้ำดัง

ออฟไลน์ suquees SEDAN'

• Full Member
ขอบคุณมากครับ
วางแผนว่าจะไปอยู่เหมือนกัน :)

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
 ตอนนี้ผมก็คิดอยากไปพิชิตทุ่งดอกบัวตองเหมือนกัน  :)

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
ขอบคุณ สำหรับกระทู้ดีๆนะครับ

ออฟไลน์ MoLee

ของคุณสำหรับกระทู้มากๆครับ ผมอยากมีโอกาสเดินทางแบบจขกท. มากไว้โตกว่านี้เก็บความสามารถแล้วจะไปแบบนี้บ้างครับ ชอบมากขับไปมองทางไป ในที่ๆแปลกๆไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ panithanks

• **
ผมก็เพิ่งไปมาเมื่อเดือน พ.ย. นี้เช่นกันครับ ดอยแม่อูคอสวยมากๆ ถนนไปแม่ฮ่องสอนขับรถสนุกมาก ทำให้เราได้ฝึกวิธีเข้าโค้งเป็นพันๆโค้ง สับเกียร์ขึ้นๆลงๆ กดสนุกมากๆครับ ใครชอบขับรถแนะนำให้หาโอกาสไปเที่ยวกัน แต่ถ้ามีคนนั่งหลังมาด้วยระวังอ้วกนะครับ  ;D

สวัสดีปีใหม่ครับ
กลับมาอัพเดท ข้อมูลนิดนึง หลังจากจับน้องมะลิไปศัลยกรรมมาอีกรอบ
สิ้นปีจับเจ้ามะลิไปเปลี่ยนยาง + แม็กซ์มาแล้วครับ
ผมเลือกยางเป็น BS MY02 ขนาด  195 55 ส่วนแม็กซ์ขอบ 15 เท่าเดิม สิ่งที่พบหลังจากขับมาราวๆ 400 ก.ม. คือ
รถเกาะถนนดีกว่าเดิมเยอะมาก โค้งที่ยางติดรถให้ความมั่นใจได้แถวๆ 50 คราวนี้ สาดไปทีื 80 กม / ชม ก็ยังโอเคอยู่ จะลองเกินกว่านี้ ก็เกรงใจแฟนและแม่ของผม ไว้รอจังหวะเอามาแว๊น คนเดียวก่อน ค่อยทดสอบอีกรอบ
บนมอเตอร์เวย์ลองเหยียบไปถึง 140 ก็ยังนิ่ง ผิดกับเจ้า Energy ขานั้นเกิน 120 ก็เริ่มเกร็งพวงมาลัยละ
แถม เบรค ลองเช็คแล้วยังเหลืออีกต่างหาก แสดงว่า ที่ผมลงจากดอยอินทนนท์แล้วพบว่าเบรคแล้วเหมือนจะไม่อยู่ นั่นก็คือ ยางมันลื่นแล้วนั่นเอง(วิ่งมาสามหมื่นกว่าเองนะนี่)

โดยรวม พอใจกับยางตัวนี้พอสมควร มีติ คือ เสียงยาง เหมือนจะดังกว่า ทั้ง Energy และ AR10 ที่ผมใช้กับ Jazz อีกคันพอสมควร
รอใช้สัก 4 - 5 พัน ก.ม. แล้วจะมารีวิว ยางอีกรอบครับ