ผู้เขียน หัวข้อ: // อัตราเร่ง กลุ่ม C-seg - Ecocar ใครไวใครช้า มาดูกัน ผลทดสอบ by Headlightmag //  (อ่าน 12407 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
สืบเนื่องจากกระทู้ข้างล่างนี้
เห็นสนใจในเรื่องอัตราเร่ง ของรถสองคัน ซึ่งอยู่คนละกลุ่มกัน

เลยถือโอกาสรวบรวมเอาตัวเลขผลทดสอบ อัตราเร่งทั้ง 0-100 และ 80-120
มาให้ชมกัน (ส่วน Segment อื่นๆ รวมถึง Ranking ของรถทุกคันที่ Headlightmag เคยทดสอบมา
รอหน่อยนะครับ พี่แพน CommanderCHENG จะมารายงานอีกครั้ง ในรูปแบบของบทความ)

รถในทั้ง 2 กลุ่ม ตัวเลขที่ผมรวบรวมมา จะยังไม่ครบทุกคันนะครับ
เพราะบางคันรีวิวยังไม่ออกมา เลยยังไม่มีตัวเลข เช่น Focus 1.6, Mazda3 1.6
Attrage 1.2, Yaris 1.2 เป็นต้น ก็ดูกันเป็นน้ำจิ้มกันไปก่อนนะครับ

ปล.ดูตัวเลขแล้ว อย่าลืมดูรายละเอียดในแต่ละรุ่นย่อยด้วยนะครับ
เช่น เกียร์ธรรมดา หรือเกียร์ CVT เป็นต้น เพราะเครื่องเดียวกันแต่ต่างเกียร์
บางทีต่างถึง 3 วิกว่าๆเลยทีเดียว

กลุ่ม C-segment

อัตราเร่ง 0-100 km/h

อัตราเร่ง 80-120 km/h

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

กลุ่ม Ecocar

อัตราเร่ง 0-100 km/h

อัตราเร่ง 80-120 km/h

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2013, 20:03:45 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
ดูไปดูมาสายตามาสดุดตรง eco car nissan ทั้ง 2 คัน ทำไมรุ่น VL มันอืดขนาดนั้นอะครับ เครื่องก็รุ่นเดียวกันกับรุ่นย่อนอื่นๆไม่ใช่หรอครับ  :-\

ออฟไลน์ artzzz001

ดูไปดูมาสายตามาสดุดตรง eco car nissan ทั้ง 2 คัน ทำไมรุ่น VL มันอืดขนาดนั้นอะครับ เครื่องก็รุ่นเดียวกันกับรุ่นย่อนอื่นๆไม่ใช่หรอครับ  :-\

ออ เพิ่งสังเกตุ เกียร์ M/T - CVT นี่เอง

ออฟไลน์ Nikle_pk

รถผมรั้งท้ายเลย march  :'(
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ thaidreamhost

• Jr. Member
  • **
น่ามี  1.5 ด้วยนะครับ

แต่ mirage สุดยอดจริงๆ เทียบชั้นรุ่นใหญ่ได้สบายเลย แรงประหยัด
lancer กลับแย่ กินอืด

ออฟไลน์ NoName__???

ประหลาดใจ รถเทอโบร์ กับดีเซล ตีนต้น แพ้ เบนซิลN/Aอีกเหรอเนี่ย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
Sylphy 1.6 V เห็นติ๋มๆ นิ :o

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
20+ like  ;D
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

นี่ล่ะเหตุผลว่าทำไมผมซื้อ altis 1.8 cvt  แทนที่จะเป็น Lancer EX 1.8 cvt
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

sylphy 1.6   :o :o :o

แรงพอๆกับตัว1.8เลย 

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

Ford Focus ;D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ Minere

เจ๋งครับ ขอบคุณมาก
อยากให้เปรียบเทียบ กับรถยุโรปด้วยจัง และก็ D segment

GreenG

• บุคคลทั่วไป
รถผมรั้งท้ายเลย march  :'(
เด็กท้ายห้องครับ เห้อ ;D

ออฟไลน์ hutzero

นี่ล่ะเหตุผลว่าทำไมผมซื้อ altis 1.8 cvt  แทนที่จะเป็น Lancer EX 1.8 cvt

เห็นด้วยครับ EX ถ้าไม่ไปจูน ECU ไม่ได้เห็น 0-100  8 วิ แน่ๆ  แต่พอจูนแล้วเหมือนซื้อรถใหม่เลย  แรงและประหยัดอย่างกับคนละคัน
เสียเงินไปตั้ง 4 พันค่าจูนเพื่อให้แรงกว่าโฟกัส      สรุปผมว่าไปออก Altis ดีกว่า ไม่ต้องจูนก็แรง   วิศวกรมิตซูตั้ง ECU ให้เซฟตี้เกียร์มากไป

GreenG

• บุคคลทั่วไป

เห็นด้วยครับ EX ถ้าไม่ไปจูน ECU ไม่ได้เห็น 0-100  8 วิ แน่ๆ  แต่พอจูนแล้วเหมือนซื้อรถใหม่เลย  แรงและประหยัดอย่างกับคนละคัน
เสียเงินไปตั้ง 4 พันค่าจูนเพื่อให้แรงกว่าโฟกัส      สรุปผมว่าไปออก Altis ดีกว่า ไม่ต้องจูนก็แรง   วิศวกรมิตซูตั้ง ECU ให้เซฟตี้เกียร์มากไป

Save ทำไม นะครับ ในเมืองมันอันเดียวกับ Teana เลย CVT

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!

แม่เจ้าเดิมๆ8วิไม่พ่วงเทอโบอย่าลืมรีวิวนะครับ ผมคิดว่ามีแต่กระบะที่ใช้งบต่ำแล้วแรง

ออฟไลน์ Activehybrid

ความแรงเป็นอีกหนึ่งเหตุผลหลักๆที่ผมเลือก Focus 2012 ชนะหมดจดทั้ง 0-100 และ 80-120 (Topspeed ก็เกิน 225)

เพราะแรงม้า170ตัวแบบนี้แหละครับ ผมถึงได้เลือก2.0GDI  แม้แบรนด์จะไม่ได้โดเด่นแต่ก็พอถูไถ กับราคาที่ใครๆก็ซื้อได้

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ขอบคุณครับ
ข้อมูลแน่นจริงๆ ใครถามมาโชว์กระทู้เดียวจบเลย อิอิ
มาชเป็นเด็กท้ายห้องรึเนี่ย เกียร์ลูกเดียวกันกับยี่ห้ออื่นนี่นา รึว่าเพราะน้ำหนักรถ

ออฟไลน์ hutzero

นี่ล่ะเหตุผลว่าทำไมผมซื้อ altis 1.8 cvt  แทนที่จะเป็น Lancer EX 1.8 cvt

เห็นด้วยครับ EX ถ้าไม่ไปจูน ECU ไม่ได้เห็น 0-100  8 วิ แน่ๆ  แต่พอจูนแล้วเหมือนซื้อรถใหม่เลย  แรงและประหยัดอย่างกับคนละคัน
เสียเงินไปตั้ง 4 พันค่าจูนเพื่อให้แรงกว่าโฟกัส      สรุปผมว่าไปออก Altis ดีกว่า ไม่ต้องจูนก็แรง   วิศวกรมิตซูตั้ง ECU ให้เซฟตี้เกียร์มากไป
แม่เจ้าเดิมๆ8วิไม่พ่วงเทอโบอย่าลืมรีวิวนะครับ ผมคิดว่ามีแต่กระบะที่ใช้งบต่ำแล้วแรง

จูน ECU อย่างเดียวเค้าจูนกันเยอะแล้วครับ  หาอ่านได้เลยในคลับ EX  
ถ้าจะรีวิว ขอเป็นตอนวางเกียร์ MT ก่อนดีกว่า   ได้ประโยชน์กับผู้อ่านมากกว่า

อันนี้คลิป 2.0 เดิมๆ เกียร์ MT ลองนับกันดูเล่นๆว่ากี่วิ ^_^

คันนี้ไม่เดิม

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Altis 1.8-2.0 ถึงหน้าตาจะเหมือน Taxi แต่ดูถูกเรื่องอัตราเร่งไม่ได้เลยนะครับ  ;)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
นี่ล่ะเหตุผลว่าทำไมผมซื้อ altis 1.8 cvt  แทนที่จะเป็น Lancer EX 1.8 cvt

เห็นด้วยครับ EX ถ้าไม่ไปจูน ECU ไม่ได้เห็น 0-100  8 วิ แน่ๆ  แต่พอจูนแล้วเหมือนซื้อรถใหม่เลย  แรงและประหยัดอย่างกับคนละคัน
เสียเงินไปตั้ง 4 พันค่าจูนเพื่อให้แรงกว่าโฟกัส      สรุปผมว่าไปออก Altis ดีกว่า ไม่ต้องจูนก็แรง   วิศวกรมิตซูตั้ง ECU ให้เซฟตี้เกียร์มากไป

จูน ECU อย่างเดียวเค้าจูนกันเยอะแล้วครับ  หาอ่านได้เลยในคลับ EX  
ถ้าจะรีวิว ขอเป็นตอนวางเกียร์ MT ก่อนดีกว่า   ได้ประโยชน์กับผู้อ่านมากกว่า

อันนี้คลิป 2.0 เดิมๆ เกียร์ MT ลองนับกันดูเล่นๆว่ากี่วิ ^_^

ตัวสุดท้ายเซตโบใช่มะครับตัวนี้  ;D เคยอยากทำเหมือนกัน เคยหาข้อมูลซักพัก ก่อนยังไม่ซื้อ GTI แต่ตอนนี้ตังค์หมดละ 

ออฟไลน์ archian

Ford 

ตบ มือ แปะๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Highway Star

altis 1800 เจ๋งแฮะถึงหน้าตาดูเป็นแทกซีแต่กิน ex civic 2000ได้

ออฟไลน์ joe560-4

โอ้ถ้าเอา focus ไปจูนกล่องบ้าง 0-100 น่าจะมี 6 วิเลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ ceberos

จูนกล่องไวลง 2วิ นี้น่าสนมากฮะ ผมเอาaltis 1.8 ไปจูนมั้งยิ่งมีเฮดท่อ น่าจะลุ้นมากกนี้ซักนิด รบกวนบอกพิกัดมือจูนได้มั้ยครับแล้วต้องมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณที่รวบรวมมาครับ โฟกัสถือว่าสมราคาจริงๆ อัตราเร่งแซง แรงสุดๆ เกือบเท่ารถหกสูบเครื่องโตกว่าหน่อยซะอีก

ออฟไลน์ menace

• Newbie
  • *
Cruze 1.8 ตัวเลขขี้เหร่สุดๆ  :-[

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
prius hybrid จัดว่าโอเคเลยนะ แรงเกาะกลุ่ม 1.6 1.8 เลย  แต่ที่อึ้งคือ altis2.0 จี้ โฟกัสเต็มๆ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Lancer

EX โดยเฉพาะตัว 1.8 ขับเดิมๆกากมากๆ กากสุดๆ กากจนอยากจะเปลี่ยนเครื่องเลยครับ โดยเฉพาะช่วงต้นๆ ไม่รู้มันจะอืดไปถึงไหน หน่วงสุดๆ คันเร่งก็มีช่วงฟรีอีกตะหาก น้ำมันก็กินซะโหดแท้(E85) ทั้งที่กดอย่างแผ่วเบา นุ่มนวลสุดๆแล้ว ก็ตามข้อมูลที่ท่าน จขกท รวบรวมมาเลยครับ  แต่มันทำให้ดีขึ้นได้ครับ อิอิ  ;D

ออฟไลน์ TJA

[/quote]

ฟังเสียงเครื่องแล้วทำไมรู้สึกยังกะเสียงฮอนด้าเลยอ่ะ  - -"

.-_-.