ผู้เขียน หัวข้อ: มีรถเก๋งหรือกระบะรุ่นไหนที่ Nissan March และ Almera สามารถไล่กวดกันได้อย่างดี  (อ่าน 10172 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.Boogie

• Sr. Member
ผมกลับคิดว่าเป็นข้อดีน่ะครับ เพราะจะฝึกให้เราเป็นคนขับช้าๆไม่รีบร้อน ส่วนตัวผมก็ใช้มาร์ชCVTเหมือนกัน ขับในเมืองผมว่าอัตราเร่งมันเพียงพอแล้วครับ
แต่ถ้าออกต่างจังหวัดคนล่ะเรื่องเลย วิ่งยาวๆบนบูรพาวิถี รถจะปลิวเอาขนาดขับแค่ 110 เสียงลมนี่กระหึ่มเลย 55+ อยู่เลนกลางอย่างเดียวครับ อย่าได้ริแซงคนอื่นเชียว เดียวไม่พ้นแล้วจะอยู่ไม่32ประการครับ  :D

ออฟไลน์ Tonge

Crv  g1  วิ่งมาสามแสน ไม่ได้ติดแก๊ส ของบ้านผมก็ปล่อยให้รถเล็กกว่าแซงตลอดนะ
จะคลิกดาวแต่ละที ต้องห้ามใจ กลัวเปลืองน้ำมัน วิ่งเร็วก็เสียงยาง เสียงลม ระงมไปหมด

กระบะก็น่าจะพวกยุคก่อนคอมมอลเรียว ล่ะมั้งครับ :-\

GreenG

• บุคคลทั่วไป
pajero jr ของผมไง march ชนะแน่ๆ
แต่รถผมนะ 0-80 ขึ้นไวดี แต่หลังจากนั้นขึ้นช้ามากๆ

อยากดูรีวิวคันนี้จังครับ ชอบๆ

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
ความเห็นผมนะ อย่ากังวลไรมากครับว่าคนอื่นเค้าจะกวดเรา หรือจะตามเค้าไม่ทัน

เจ้าของกระทู้คงเหนื่อยขับตามรถญาติใช่มั้ยฮะ เค้าเครื่องใหญ่กว่านี่ฮะ

รู้ลิมิตรถตัวเองเป็นพอครับ จังหวะแซงเนี่ยสำคัญ ยิ่งแซงขวาที่เค้าวิ่งกันมาเร็วๆ เนี่ยสำคัญตูดแหก

เบรกกันตัวโก่ง ในเมื่อเราตัดสินใจใช้มันแล้ว ใช้มันให้มีความสุขครับ

ตัวผมเองวิ่ง 100-120บ่อยในเมือง ผมเหยียบแค่นี้ ผมปลอดภัย ผมพอคุมรถไหวเป็นพอ

จังหวะเสี่ยงๆ ลดลงไปเยอะเลยนะครับ รีบ กลัวเสียเวลา แต่กลัวจะเสียเวลาโดนชนเพราะรีบมากกว่า

ใช่ครับ ขับตามรถญาติไม่ทันเลยครับ
นั่งรถญาติครับ ไม่ต้องขับ สบายๆ อิอิอิ

GreenG

ความเห็นผมนะ อย่ากังวลไรมากครับว่าคนอื่นเค้าจะกวดเรา หรือจะตามเค้าไม่ทัน

เจ้าของกระทู้คงเหนื่อยขับตามรถญาติใช่มั้ยฮะ เค้าเครื่องใหญ่กว่านี่ฮะ

รู้ลิมิตรถตัวเองเป็นพอครับ จังหวะแซงเนี่ยสำคัญ ยิ่งแซงขวาที่เค้าวิ่งกันมาเร็วๆ เนี่ยสำคัญตูดแหก

เบรกกันตัวโก่ง ในเมื่อเราตัดสินใจใช้มันแล้ว ใช้มันให้มีความสุขครับ

ตัวผมเองวิ่ง 100-120บ่อยในเมือง ผมเหยียบแค่นี้ ผมปลอดภัย ผมพอคุมรถไหวเป็นพอ

จังหวะเสี่ยงๆ ลดลงไปเยอะเลยนะครับ รีบ กลัวเสียเวลา แต่กลัวจะเสียเวลาโดนชนเพราะรีบมากกว่า

ใช่ครับ ขับตามรถญาติไม่ทันเลยครับ
นั่งรถญาติครับ ไม่ต้องขับ สบายๆ อิอิอิ
ไปกันหลายคนครับ เลยต้องไปรถผมด้วย แทบแย่เลย ตามไม่ทันครับ FD

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
Mighty X ผมน่าจะโดน หลัง 80 ขึ้นช้าาาาาา

---------------
ส่วนรถที่คันใหญ่หน่อย
Mazda 3 1.6 ตัวคันเร่งสาย กับ Sonic 1.4  โดยเฉพาะทางชันขึ้น

ซึ่งจากความรู้สึกที่จับได้มันน่าจะเร็วพอๆ Swift 1.2 เลยคิดว่าน่าจะพอๆกวดได้แต่ไม่ทัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2013, 16:04:17 โดย Nlight »

ออฟไลน์ PorPor

• Jr. Member
  • **
งงครับ ตามไม่ทัน เลยจะให้ญาติเปลี่ยนเป็นรถที่เครื่องช้ากว่า เราจะได้ตามทันเหรอครับ ทำไมเราไม่เปลี่ยนเองหล่ะครับ
คนบางคนแก่แต่อายุจริงๆ

ออฟไลน์ mckyparty

ชิวๆไป อย่าใช้รถผิดประเภท

GreenG

ชิวๆไป อย่าใช้รถผิดประเภท

ปกติขับเร็วครับ แฟนเก่าบอกเป็นผู้ชายที่ขับรถใจเย็นที่สุดเท่าที่เคยเจอมา ;)

ออฟไลน์ mckyparty

สมัยวัยรุ่นเกือบทุกคนต้องชอบความเร็ว ไม่ใช่เรื่องผิด แต่ต้องพิจารณาดังนี้
-- ลองเบรคแรงๆสักครั้ง ไม่ต้องขนาด abs ทำงาน ทำเมื่อรถโล่งๆ ดูอาการแฉลบของรถ (เปลี่ยนเบรค เปลี่ยนโช้คใหม่เหวอมาเยอะแล้ว)
-- ลองมโนดูบ้างถ้าว่างๆ คิดว่าถ้ายางระเบิดรถสะบัดพลิกคว่ำ จะเอาตัวรอดยังไง (รถกระบะจะเสียศูนย์แบบบ้าไปเลย)
-- ลมยางเช็คทุก 3 วัน
-- รถเหาะข้ามเลนมาชน (เริ่มมีมากขึ้นทุกวันๆ ก็มาจากขับเร็ว+ยางแตกเพราะประมาทไม่เคยเช็คลม)
บ้านเราตายติดอันดับต้นๆของโลกจากรถชน เพราะพวกเราเป็นส่วนหนึ่งรึเปล่าคิดดู

ออฟไลน์ peterpat

ปกติทุกคนขับรถไม่ค่อยมีใครกดเต็มอยู่แล้วครับ ถ้า March ใจถึงจริงๆไม่ใช่แค่ไล่กวดหรอกครับ แซงยังไหวเลย
ผมเคยเจอ March ขับจี้หลังมาตลอดทาง ที่ความเร็ว 140 นิดๆ ตรงเส้นก่อนเข้าชะอำครับ
ถ้ากดสุดยังไง March ก็ตามไม่ทันอยู่แล้วครับ แต่ใจผมไม่สุดนะสิครับ แล้วดันมี H1 บ้าพลังประกบตามมาติดๆ
ผลเลยขอบาย ตบเข้าซ้ายปล่อยให้ 2 คันเค้าไปจี้กันให้สนุก 2 คันดีกว่าครับ  ;D

ออฟไลน์ Thor.1

ขับAlmera VL cvt ตอนลอยตัวตั้งแต่60ไปจน140แล้วนี่
ผมไม่เคยกังวลที่จะเล่นกับพวก1.5ลิตรเกียร์ออโต้ด้วยกันเลยแฮะ

แต่ตอนออกตัวไฟแดงพร้อมกันนี่ ......โดนทิ้งเป็นทุ่งเลย

ออฟไลน์ hutzero

น่าจะพอแซง Mira ได้นะ

แต่รถแบบนี้ช้าๆไว้ดีแล้ว  ผมเคยพยายามซิ่ง Jazz แต่ขับไปได้ไม่เท่าไหร่เกร็งไปทั้งตัวเลย 

เป็นอาการที่รถมันไม่นิ่งพอให้ขับเร็วๆ  ต้องเกร็งมือ-เท้าไว้ตลอด  ต่้างกับตอนขับรถรุ่นใหญ่ที่ชิลมากที่ความเร็วสูงๆ   

ออฟไลน์ Ruksadindan

เราไม่ได้ไปเร่งแข่งกับใคร

ประโยคที่ว่าไม่ได้ไปแข่งกับใคร ก็คงใช้ไม่ได้เหมือนกันครับ เพราะการมีอัตราเร่งที่ดี รวดเร็ว ก็อาจช่วยให้หลุดพ้นจากสถานการณ์คับขันได้ (ในเชิงป้องกัน)

ออฟไลน์ kriicher130

• Newbie
  • *
ผมว่ามันขึ้นอยู่กับเท้าของคนขับด้วยมั้ง  :D

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
ถ้าเอาแบบขับตามแบบไม่เหนื่อย ก็คง พวกเพื่อนพ้อง Eco car ด้วยกัน, รุ่นพี่ B Segment , ส่วน C Segment อาจต้องเพิ่มสมาธิไปอีกหน่อย ประมาณนี้มั๊งคับ

เทียบเกียร์แบบเดียวกันนะคับ จะ MTก็ MT  จะ AT ก็ AT คับ

ออฟไลน์ ceberos

ใจเท่านั้นฮะ ผมบอกตรงๆ มาร์ชได้เปรียบเวลามุดมาก เพชรฆาตช่องน้อง เหมือนยาริสเลยช่องไหนเราไปได้ C-segจะไม่กล้าตามเราไปแน่นอนฮะ อยากแซงญาติก็ให้วางไปมิดไป 1ทีแล้วเขาจะขับช้าเอง  :D

อย่าไปคิดมากฮะอยากแจกเก๊๊ยวหมูแดง ข้าวต้มก็แข่งบนถนนนั้นละฮะ อยากได้รับคำชื่นชมก็ไปแข่งบนสนามครับ

ออฟไลน์ tap-mzr

ถ้าขับตามเพื่อนๆ หรือ ญาติ ยังไงเขาก็รอครับ ที่ปั้ม รับรองว่า ห่างกันไม่เกิน เข้าห้องน้ำเสร็จ แน่นอนครับ

ขับเร็วไป รถไม่เอื้อ เครียดทั้งรถนะครับ ทั้งคนนั่ง คนขับ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

jomyoot

ถ้าทัน FD มันก็แปลกละครับ = = แค่ตอนออกตัว ก็ทิ้งหายไปละครับ

(กรณีปกติFDเหยียบ150-160สบายชิวๆมือเดียวยังสบาย ถ้าเป็นอีโคคาร์ ซิตี้คาร์ เหงื่อมือ เหงื่อเท้า เริ่มซึมละคับ)
(ถ้าแม้ขับไล่ทันกัน แต่ความสมดุล สุทรีย์ภาพในการขับ มันต่างกันแน่นอนครับ ในระดับความเร็วเท่าๆกัน 120+)

ออฟไลน์ No Trespassing

สำหรับมาร์ช

อัตราเร่งจะขึ้นอยู่กับว่าคุณขับมาแบบไหน เพราะ CVT จะจำการขับของคุณแบบนั้น

ถ้าขับมาเรื่อยๆ แล้วจู่ๆคิดจะแข่งกับชาวบ้าน สมองกลก็จะทำงานช้า อัตราเร่งเลยสู้เค้าไม่ได้

แต่ถ้าคุณขับเร็วมาก่อนหน้านั้นแล้ว และคิดจะไล่่ชาวบ้านเค้า สมองกลก็จะปรับตัวเองให้เข้าสู้โหมดเพิ่มอัตราเร่ง รถก็มีอัตราเร่งที่ดี

------------

ส่วนตัวเคยไล่ Avanza 1.5 ตัวใหม่ ที่ 165 กม/ชม ชนิดหนีกันไม่ออก แถมกดไม่เต็มด้วยซ้ำ

แต่ความเร็วสูงขนาดนี้ก็ไม่ไหวครับ ถึงรถไม่ส่าย ไม่สั่น พวงมาลัยนิ่งสนิทเหมือนโรโบคอบ แต่ช่วงล่างนิ่มเหลือเกิน หวาดเสียวมาก จะเปลื่ยนเลนต้องค่อยๆประคอง

หรือแม้กระทั่ง Vigo 4ประตู รุ่น 2.7 CNG ผมก็ไล่มาเหมือนกัน เค้าก็หนีไม่ออก

ฉะนั้น ถ้ารู้จักนิสัยจริงๆของมาร์ช คุณจะรู้ว่า 3 สูบ  1.2 ลิตร มันก็สร้างปาฏิหารย์ได้เหมือนกันครับ

------

ผมถูกใจ คห.คุณ ceberos มากครับ

ใจเท่านั้นฮะ ผมบอกตรงๆ มาร์ชได้เปรียบเวลามุดมาก เพชรฆาตช่องน้อง เหมือนยาริสเลยช่องไหนเราไปได้ C-segจะไม่กล้าตามเราไปแน่นอนฮะ อยากแซงญาติก็ให้วางไปมิดไป 1ทีแล้วเขาจะขับช้าเอง  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2013, 15:46:24 โดย NoFlyZone »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รุ่นเก่าๆเดิมๆครับ ไหวแน่

ออฟไลน์ AXEGIE

• Newbie
  • *
ผมขับcivic 3 door. เครื่องคาร์บู เส้นร้องกวาง ไป งาว โดน march. ทิ้งเป็นทุ่ง

อีกที ขับเจ้าโก้ 3.0 โดนมาร์ชจี้ตูดที่ 140 แซงหายไปเลย เส้นหน้า ม.พะเยา

GreenG

ฮา จริงๆ ผมแค่รู้สึกว่าขับตามรถเครื่องโตๆ ไม่ไหวนะครับ

คงเป็นเพราะปกติไม่รีบ ขับช้าด้วยครับ

พอไปขับตามรถโตๆ ไม่ทันใจเลย  ;)