ผู้เขียน หัวข้อ: มีรถเก๋งหรือกระบะรุ่นไหนที่ Nissan March และ Almera สามารถไล่กวดกันได้อย่างดี  (อ่าน 10159 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
จากตารางอัตราเร่งแล้ว เศร้าเลยรถเรา ช้าจริงๆ

ผมเข้าใจแล้ว ทำไมผมขับรถตาม Mazda 2 กับ Civic FD ของญาติแบบกดเต็มตลอด 555
คันเร่งจมดินเลย ไม่งั้นตาม FD ไม่ทัน 2 ยังพอถูไถ

ยังมีรถใหม่ๆ คันไหนบ้างที่สองคันนี้ ชนะครับ

หรือถ้ารถเก่าๆ ก็บอกมาได้นะครับ

อยากทราบครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
อย่าจิงจังไปเลยครับ

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
ถ้า March กับ Almera เกียร์ธรรมดา อันตราเร่งก็ไม่น่าเกลียดนะครับ

แต่ถ้าเกียร์ CVT สิ่งที่ผมนึกได้ว่าสามารถไล่กวดได้ดังนี้ครับ

Daihatsu Mira
Daihatsu Hijet

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
กดไล่ แบบว่า อีกฝั่ง กดหนีเต็มๆ น่าจะเครียดนะครับ

ยกเว้นว่า ชิงจังหวะ ในการจราจร ...
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ผมเคยขับเทียน่าj32 ความเร็ว 130km/h โดนน้องมีนาเเซงเฉยเลยนะ

ออฟไลน์ kenno

อยู่ที่ใจมากกว่าผมก็ขับมาร์ชเหมือนกันเวลาไปกันหลายๆคัน คันอื่นขับเร็วแต่ไม่ได้ตั้งใจกดหนีผมก็ตามทันนะแต่ต้องกดมากกว่าคันอื่นหน่อย แต่ถึงกดมากกว่าลึกกว่าอย่างไงก็ยังประหยัดน้ำมันกว่ารถCCมากกว่าอยู่ดี ออกตจว.ทางไกลผมกด120+ตลอดยังได้16-17โลลิตร

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
ผมขับMazda3 2.0 ยังโดน Honda Wave แซงเลยครับ อย่าคิดมาก ;D

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
อย่าจิงจังไปเลยครับ
ตามนี้เลยครับ รถมันออกแบบมาทำหน้าที่ของมัน ไม่ได้ทำเผื่อแรง

ออนไลน์ Xenix

• **
ลองไปแถวบูรพาวิถี มอเตอร์เวย์ เช้าวันจันดูคับ
น้องมาร์ชซิ่งกันเพียบ ขับเร้วๆกันทั้งนั้น
 ผมโดนพี่ที่ทำงานแขวะประจำอะ" พวกมาร์ชมันจะซิ่งไปไหน"

ออฟไลน์ ThinkOutBox

• **
  • Learn Trading from Real Trader
หากอยากได้ความสบายใจ 520i ก็เคยถูก 2 คันนี้แซงครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมเคยขับเทียน่าj32 ความเร็ว 130km/h โดนน้องมีนาเเซงเฉยเลยนะ
กว่าเขาจะเร่งไปขนาดนั้นได้คงใช้เวลาพอสมควร แล้วก็แช่มาแต่ไกลเลยแซงครับ
เรื่องแค่นี้อย่างที่คนอื่นบอก อย่าไปคิดมาก เพียงแค่อย่าแซงจังหวะอันตรายเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ BMTA

ถ้าเกียร์ mt ก็พอใล่ 1500 ได้อยู่นะ
2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ 6162002

ลองไปแถวบูรพาวิถี มอเตอร์เวย์ เช้าวันจันดูคับ
น้องมาร์ชซิ่งกันเพียบ ขับเร้วๆกันทั้งนั้น
 ผมโดนพี่ที่ทำงานแขวะประจำอะ" พวกมาร์ชมันจะซิ่งไปไหน"
นั่นสิครับ  เจอมาร์ชซิ่งบ่อย

แต่อัลเมร่า ส่วนมากเจอแช่ขวา -.-

ป.ล. มาร์ชไต่ไป 140 ถ้ากดเต็มมันไม่นานเท่าไหร่หรอกครับ จะกล้ากดหรือเปล่าแค่นั้นแหละ เสียดายน้ำมัน  
ตอนผมขับ บริโอ้ของบริษัทแฟน ขับเกียร์ S ตลอดทาง  ในกทม. สนุกมากมาย เร่งดีกว่า มาสด้า2อีก ถ้าลอยลำแล้ว (เพราะมาสด้า 2 ผมไม่อยากลากรอบ เหอๆ)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าเทียบกระบะคงเป็นยุค Tiger D4D ลงไปอะครับ
พวกนั้นส่วนใหญ่ 0-100 เกิน 16วิน่ะครับ
แต่อย่าเศร้าไปเลยครับ ผมก็เคยโดนน้องมีนาแซงที่ 120
บางคันเห็นทำช่วงล่างมา เข้าโค้งได้เนียนและเร็วเวอร์
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nithiyod

อย่าคิดมากเลยครับ ขับเร็วตามกฎหมายกำหนด เราไม่ได้ไปเร่งแข่งกับใคร

ออฟไลน์ mckyparty

แก้ที่ใจดีกว่า ไม่งั้นขายรถทิ้งไปหารถมือสองที่เครื่อง 200 แรงม้าขึ้นเยอะแยะถูกๆ แล้วก็มาติดแหงกเหมือนเดิม เพียงแต่ได้สนองตัณหายามรถโล่งเท่านั้น

วิ่งเนียนๆเนิบๆนิ่มๆสบายๆ ไม่เห็นต้องเดือดร้อนอะไรนี่จ้ะ

ออฟไลน์ WawaAOY

( คุณ 6162002 : นั่นสิครับ  เจอมาร์ชซิ่งบ่อย

แต่อัลเมร่า ส่วนมากเจอแช่ขวา -.-)
...
 ผมเห็นด้วยกับข้อความ คุณ 6162002 ไม่ทราบว่า 2 รุ่นนี้ทำไมทำให้มองแบบนั้นไปแล้วล่ะ แบบ vios 2012 ก็เปิดตัดหมอกหลังแบบคนเกลียดกันมาก
พอมา 2 รุ่นนี้ march กับ almera
ผมเจอลักษณะการขับขี่ของ 2 รุ่นนี้ประจำ
แบบ March ก็ขับแบบมุดๆ นึกว่า ตัวเองเป็นวินมอเตอไซต์
กับ Almera ก็ฉันสวย ฉันใหญ่ ฉันคุ้ม
...
นึกว่าไม่มีคนคิดเหมือนผมซะอีก
 ไม่ได้เกลียดรถ 2 รุ่นนี้เป็นการส่วนตัวมาก่อนเลยสาบานได้ ยังเคยคิดจะซื้อให้แฟนเลยเห็นว่ากินน้ำมันน้อยครับ

ออฟไลน์ keamglad

มองโลกในแง่ดีก็
มันแซงมันกวดได้ทุกรุ่นเลยครับ ตั้งแต่ B - D segment  ยันไปจน SUV, Premieum car อย่าง benz, bmw, Ferrari
เพียงแต่รถคันนั้นเค้าไม่ได้เล่นไม่ได้แข่งกับคุณเท่านั้นเอง อิอิ

มองโลกในแง่ร้ายก็ ถ้าอีกคันเค้าจงใจเค้นเพื่อแข่งกับคุณ เราก็ผ่อนคันเร่ง ปรับวิทยุขึ้น ฟังเพลงชิวๆแล้วปล่อยเค้าไป แหะๆ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
มีรุ่นนึง Mitsubishi Strada G-Wagon 2.8 ไม่มีเทอร์โบครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
มาวิ่งด้วยกันก็ได้ครับ เดี๋ยวผมปล่อยให้แซง เผื่อจะสบายใจขึ้นบ้าง  :)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ bump_F10_525d

แทีกเตอร์ คูโบต้า รุ่น L ครับ 555 ล้อเล่นนะ

ออฟไลน์ THEKHAM

ความเห็นผมนะ อย่ากังวลไรมากครับว่าคนอื่นเค้าจะกวดเรา หรือจะตามเค้าไม่ทัน

เจ้าของกระทู้คงเหนื่อยขับตามรถญาติใช่มั้ยฮะ เค้าเครื่องใหญ่กว่านี่ฮะ

รู้ลิมิตรถตัวเองเป็นพอครับ จังหวะแซงเนี่ยสำคัญ ยิ่งแซงขวาที่เค้าวิ่งกันมาเร็วๆ เนี่ยสำคัญตูดแหก

เบรกกันตัวโก่ง ในเมื่อเราตัดสินใจใช้มันแล้ว ใช้มันให้มีความสุขครับ

ตัวผมเองวิ่ง 100-120บ่อยในเมือง ผมเหยียบแค่นี้ ผมปลอดภัย ผมพอคุมรถไหวเป็นพอ

จังหวะเสี่ยงๆ ลดลงไปเยอะเลยนะครับ รีบ กลัวเสียเวลา แต่กลัวจะเสียเวลาโดนชนเพราะรีบมากกว่า

ออฟไลน์ YAmodels

ถ้า March กับ Almera เกียร์ธรรมดา อันตราเร่งก็ไม่น่าเกลียดนะครับ

แต่ถ้าเกียร์ CVT สิ่งที่ผมนึกได้ว่าสามารถไล่กวดได้ดังนี้ครับ

Daihatsu Mira
Daihatsu Hijet

เพิ่ม มิตซู แชมป์ด้วยครับ ลองมาแล้ว ชนะใสๆ ;D

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• MEW
ผมว่ารถสองคันนี้ก็แซงรถได้หมดทุกคันแหละ ถ้า...

1. ไม่กลัวเปลืองน้ำมัน
2. ไม่กลัวตาย

ออฟไลน์ archian

ผมโดน BMX  ปั่นแซงยังเฉยๆเลย

อย่าไปคิดมากเลยครับ  ...

GreenG

ความเห็นผมนะ อย่ากังวลไรมากครับว่าคนอื่นเค้าจะกวดเรา หรือจะตามเค้าไม่ทัน

เจ้าของกระทู้คงเหนื่อยขับตามรถญาติใช่มั้ยฮะ เค้าเครื่องใหญ่กว่านี่ฮะ

รู้ลิมิตรถตัวเองเป็นพอครับ จังหวะแซงเนี่ยสำคัญ ยิ่งแซงขวาที่เค้าวิ่งกันมาเร็วๆ เนี่ยสำคัญตูดแหก

เบรกกันตัวโก่ง ในเมื่อเราตัดสินใจใช้มันแล้ว ใช้มันให้มีความสุขครับ

ตัวผมเองวิ่ง 100-120บ่อยในเมือง ผมเหยียบแค่นี้ ผมปลอดภัย ผมพอคุมรถไหวเป็นพอ

จังหวะเสี่ยงๆ ลดลงไปเยอะเลยนะครับ รีบ กลัวเสียเวลา แต่กลัวจะเสียเวลาโดนชนเพราะรีบมากกว่า

ใช่ครับ ขับตามรถญาติไม่ทันเลยครับ

ออฟไลน์ Hell GF

• **
ในเมื่ออัตราเร่งสู้ไม่ได้ ทำได้อย่างเดียวคือแช่คันเร่ง ไม่เบรค มุดสถานเดียว

แต่....เสียวจัง

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
รถเดิมๆ กวด อะไรก็เหนื่อยครับ  กวด Ltz 1.8 หืดจับ  แทบถอดใจ  ขับชิลๆ ตามประสารถเล็กดีกว่า มุดรูเล็กๆ มันส์กว่า อย่ากวดเลย เหนื่อย ยกเว้น
กวดกันเ้องเอาขำๆพอไหว
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

GreenG

( คุณ 6162002 : นั่นสิครับ  เจอมาร์ชซิ่งบ่อย

แต่อัลเมร่า ส่วนมากเจอแช่ขวา -.-)
...
 ผมเห็นด้วยกับข้อความ คุณ 6162002 ไม่ทราบว่า 2 รุ่นนี้ทำไมทำให้มองแบบนั้นไปแล้วล่ะ แบบ vios 2012 ก็เปิดตัดหมอกหลังแบบคนเกลียดกันมาก
พอมา 2 รุ่นนี้ march กับ almera
ผมเจอลักษณะการขับขี่ของ 2 รุ่นนี้ประจำ
แบบ March ก็ขับแบบมุดๆ นึกว่า ตัวเองเป็นวินมอเตอไซต์
กับ Almera ก็ฉันสวย ฉันใหญ่ ฉันคุ้ม
...
นึกว่าไม่มีคนคิดเหมือนผมซะอีก
 ไม่ได้เกลียดรถ 2 รุ่นนี้เป็นการส่วนตัวมาก่อนเลยสาบานได้ ยังเคยคิดจะซื้อให้แฟนเลยเห็นว่ากินน้ำมันน้อยครับ

จริงนะ บางทีก็ชอบมุด แบบแซงซ้ายขวา แต่ไม่เร็วนะครับ ไปตามการจราจร

แต่ almera บ้าพลังก็มีนะครับ จี้ตูดผมเลย

ออฟไลน์ joe560-4

pajero jr ของผมไง march ชนะแน่ๆ
แต่รถผมนะ 0-80 ขึ้นไวดี แต่หลังจากนั้นขึ้นช้ามากๆ