ผู้เขียน หัวข้อ: การลงตลาดของ Juke และ Eco sport คิดว่ารุ่นไหนจะได้รับผลกระทบที่สุดครับ  (อ่าน 7836 ครั้ง)

ออฟไลน์ grev

• Full Member
ส่วนตัวผมคิดว่า CX-5 ตามมาด้วย CR-V และ เก๋ง C-Seg ทั้งหลาย ::)

ออฟไลน์ propo

อ่านหัวข้อ กะจะมาตอบว่า ecosport เพราะ jukeเน้นลูกคนรวย

แต่มาอ่านเนื้อหาแล้วงง มันคืออะไร

ออฟไลน์ grev

อ่านหัวข้อ กะจะมาตอบว่า ecosport เพราะ jukeเน้นลูกคนรวย

แต่มาอ่านเนื้อหาแล้วงง มันคืออะไร
55+ขออภัยที่ทำให้งง คือผมหมายถึง มันเป็น SUV เหมือนพวก cx-5 crv และราคามันก็พอๆกับพวก C Seg

ออฟไลน์ Gottinho

ส่วนตัวคิดว่ากระทบกับ Nissan Pulsar กับ ford fiesta ครับ

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
มันน่าจะไปกระทบกับ บรรดารถ 7 ที่นั่งไม่ถึง ล้านด้วยน่าาา  ;D ;D ;D เห็นมัยกระทู้ล่าง เอาไปเทียบกันสองจิตสองใจแล้ว

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
b-seg ตัวท็อป c-seg ล่าง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Fly to dream

Ford น่าจะกระทบ Fiesta 1.0 และ 1.5 ใหม่โดยตรง

นิสสัน พัลซ่าตัวล่าง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ holahola66

ผมว่า C-seg hatchback กระทบเต็มๆ

แปดแสนกว่าได้รถแนวๆแบบนี้ ผมว่ามันต้องขายดี
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
คนที่จะซื้อ B หรือ C segment อาจนำำทั้ง Juke และ Eco sport เพิ่มเข้าไปในตัวเลือก (B > เอาวะ กัดฟันเพิ่มอีกหน่อย , C > หวั่นไหวจากความแปลกแหวกแนว)  อาจได้ลูกค้ากลุ่มที่อยากได้ SUV, PPV แต่งบน้อย และอาจจะถูกนำมาเปรียบเทียบกับรถที่ราคาไล่ๆกัน  (คหสต.)

ออฟไลน์ beeday

++

ผมมอง CX-5, CR-V,  X1 และ XV ให้พี่สาวไว้ยังเคลิ้มเลย

ราคาต่างกันมากอยู่ บางรุ่นเกือบครึ่ง วัดใจอีกทีพรุ่งนี้ที่ IMPACT ครับ

++

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ผมจะซื้อ crv ยังหวั่นไหวเลยครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ nithiyod

ผมมองว่าพวกรถ C segment กระทบตรง ส่วน SUV โดนกระทบนิดหน่อย

ออฟไลน์ 29784

• Jr. Member
  • **
Suzuki SX4 มั้ง

ออฟไลน์ archian

C-seg hatchback  อีกเสียง

ออฟไลน์ diow_1991

อาจกระทบกลุ่ม B มากกว่านะ

แต่จะว่าไปราคามันเท่ากับกลุ่ม C แต่การใช้งานต่างกันมาก สำหรับคนที่อาจจะอยากได้รถยกสูงแนวๆหน่อย

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ในภาวะเศรษฐกิจแย่ คนจะซื้อรถทีนี่ผมคิดว่าดูกันหลายตลบ BUV ส่วนใหญ่คือรถแบบล้ำสมัย เทห์ สวย แต่มันอาจจะไม่ได้มีอัฐประโยชน์มากนักเมื่อเทียบกับเงินที่จ่าย กลุ่มที่ซื้อส่วนใหญ่ไม่ได้นำมาเป็นรถคันเดียว

ดังนั้นแล้วจากการที่จะโดนน่าหางเลขบ้างน่าจะเป็นกลุ่ม C-Seg แต่ไม่มากนักหรอก เพราะ C-Seg ก็ยังกว้างกว่า พ่อแม่ลูก นั้งกันสบายกว่า ส่วนอัตราสิ้นเปลืองผมยังไม่ทราบแต่คิดว่าน่าจะพอๆกัน
ที่จะโดนน่าจะเป็นกลุ่ม B-Seg ตัว Top (โดยเฉพาะกลุ่ท More top เช่น Jazz IMA , Fiesta Eco 1.0 )  ส่วน B-Seg ตัวล่าง/ล่าง AT ผมกลับไม่มองว่ากระทบครับเพราะราคาต่างกันเกินไป

ส่วน CRV , CX5 , XV ผมว่ากลุ่มถึงจะเป็นรถยกสูงเหมือนกันแต่ก็ไม่กระทบมากนัก

ถึงค่ายรถจะพากันจับตลาดกลุ่มนี้มาก กระแสดี แต่ในระยะ 3 ปีนี้ผมกลับคิดว่ามันไม่ได้ขายดีมากนักหรอก อาจจะพอขายเห็นได้บ้าง แต่ไม่ล้นจองไม่ทัน
Juke กับ Ecosport จะหมดฤทธิ์เมื่อ Vezel (CRU) เข้ามา

ออฟไลน์ 0%

เพื่อนผม เงินเดือน 5 หมื่น เพิ่งทำงาน

สนใจซื้อรถเป็นคันแรกคือ juke เพราะมีความโดดเด่นในดีไซน์ และ ตอบโจทย์ lifestyle ได้

ดีไซน์เพิ่มมูลค่ารถไปไกลมาก

ออฟไลน์ OHMMY

ลองเข้าไปนั่งดูข้างในจริงๆ ของทั้ง 2 คันดูก่อน แล้วคุณ จะรู้ว่า มันไมได้กระทบกับ CRV CX-5 หรือ รถระดับนี้เลย
วัสดุเอย ขนาดเอย เทียบกันไม่ได้ ถ้ามองแค่รูปลักษณ์ภายนอก อาจจะว่าสวยและไม่แพง แต่มันก็ตามราคาในแบบของมัน

ส่วนถามว่าจะกระทบใคร มองว่ากระทบ B seg มากกว่า รุ่นท็อปๆนี่ มีเขวแน่นอน แต่กับ C คิดว่าไม่น่ากระทบเท่าไหร่

ออฟไลน์ Jonbaba

• **
อแวนซ่า

ออฟไลน์ ichok

ฟรีดเต็มๆ กระทู้ข้างล่าง ;D

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
รักพี่ เสียดายน้องครับ ยังเลือกไม่ถูก ไว้ไปเห็นคันจริง ได้ทดลองขับจริงก่อนดีกว่าครับ
ผมไม่ได้ซื้อรถตามใคร แต่ซื้อคันที่โดนใจและใช่ สำหรับตัวผมเองครับ  ;)

ออฟไลน์ xxxxxx

• **
ผมว่าไม่รู้สินะ ยอดจู๊กคงไม่ได้สูงมากเท่าไหร่หรอกครับ เพราะคนในเนทกับชีวิตจริงบางทีซื้อไม่เหมือนกัน ราคาแปดแสนผมว่าหลายคน-หมายถึงคนที่ไม่สนใจรถยนต์มากมายคิดว่า ซื้อฮอนด้าซีวิคหรืออะไรก็ได้ ดูปกติ ไม่โดดเด่น หรือจะซ่อมยากในอนาคตดี แถมข้างหลังจ๊กใช่จะกว้างกว่าพวก C Segment บางคนซื้อรถขับสองคนนี่แหละครับ แต่ชอบเผื่อ และเพื่อนๆ ผมเป็นหลายคนนะ ไม่สน ดูราคางบเท่านี้ก็เน้นคันใหญ่ไว้ก่อน นั่งสบาย

แต่สำหรับผม ชอบมากกกก จัดมาแต่งเดอะเบสท์เลยคันนี้! แต่ก็อยากได้เกียร์ธรรมดามากกว่า แต่ยอมรับนิสสันใจกล้ามากๆ เอารถแต่ละรุ่นเข้ามาเปิดเซกเม้นท์ใหม่ๆ ตลอดเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2013, 10:39:52 โดย xxxxxx »

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมว่า Ecosport มันออกมาฆ่าเพื่อนร่วมยี่ห้ออย่างเฟียสต้าอ่ะครับ..

เปิดราคาขั้นต่ำมาหกแสนหก ราคามันทับกับเฟียสต้าตั้งแต่รุ่นเทรนด์เลย..

ราคาไหลไปถึงเจ็ดแสน ก็ทับเฟียสต้าท็อป ไหลขึ้นๆอีกรุ่นเทรนด์ ทับกับเฟียสต้า อีโค่บูสต์

เปิดมาแบบนี้ ถ้าเป็นผม ผมขอเลือก Ecosport ดีกว่า..

ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ beebird

ทั้ง Juke และ Eco Sport ท่านเคยไปนั่งข้างในทั้งสองคันแล้วหรือยังครับ ยิ่งถ้าได้ลองขับแล้ว จะได้คำตอบครับ ว่ามันไม่ได้กระทบ ทั้ง CX-5 / CR-V เลยครับ เนื้อที่การใช้สอย สมรรถนะ ... มันมีเป้าหมายเฉพาะกลุ่มของมันอยู่แล้วน่ะครับ

ปล. ส่วนตัวมีแอบเขวไปบ้างเหมือนก่อนหน้านี้ มีลังเลไป TEANA อยู่เหมือนกันสุดท้ายผมกลับมาเลือก CX-5 ดีเซล เหมือนเดิมครับ ตอบโจทย์ได้มากกว่า

ออฟไลน์ focus man

ยังไงก็กระทบกับ SUV เดิมแน่ๆครับ
ถ้าครอบครัว 3-4คน ต้องการ SUV ซักคัน แต่เดิมต้องล้านอัพ ต้องกัดฟันผ่อนรากเลือด
ตอนนี้มีทางเลือกไม่ถึงล้าน

ออฟไลน์ ratikorn

กระทบที่สุดก็ต้อง sx-4 ครับ  ;D

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ยังไงก็กระทบกับ SUV เดิมแน่ๆครับ
ถ้าครอบครัว 3-4คน ต้องการ SUV ซักคัน แต่เดิมต้องล้านอัพ ต้องกัดฟันผ่อนรากเลือด
ตอนนี้มีทางเลือกไม่ถึงล้าน
ผมก็เป็นคนกลุ่มนี้ครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ BrownCony

ถ้าคุณมีครอบครัวผมไม่คิดว่าการนั่ง juke ecosport
จะสบายและสุนทรีย์  ลองไปนั่งก่อนครับแล้วจะรู้ว่าอึกอัดมาก
สำหรับเบาะหลัง juke เข้าออกลำบาก
ecosport เบาะหลังนั่งสบายกว่า แต่การประกอบแย่
พลาสติกคมเยอะ โดยเฉพาะกรอบหน้าปัด
การเก็บสีเข้าขั้นแย่ บริเวณประตูที่ห้าคันสีน้ำตาล
นั่นแหล่ะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
กระทบ SUV แน่นอนครับ

เข้าใจว่าคนละกลุ่ม แต่ราคาห่างกันมากเลย ใครหลายคนอยากจะมองจุดนี้มากกว่า

ออฟไลน์ PengZZ

กระทบ SUV สำหรับคนที่ปกติใช้รถนั่งกันสองคนครับ