ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถป้ายแดงมาราคา 2.64ล้าน แต่ถ้าใครถามว่าซื้อมาเท่าไหร่ บอก 3 ล้าน  (อ่าน 10196 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jaewrimdor

• Jr. Member
  • **
น่าเกลียดไหมครับ   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Zalamanders

• **
Re: ซื้อรถป้ายแดงมาราคา 2.64ล้าน แต่ถ้าใครถาม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 21:29:30 »
จะว่าน่าเกลียดก็น่าเกลียดถ้าคนที่ฟังรู้อ่ะครับ
แต่ก็เป็นธรรมชาติของมนุษย์ครับ ที่จะต้องโชว์ให้ตัวเองดูดีที่สุดเท่าที่จะทำได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2013, 21:31:46 โดย Zalamanders »

ออฟไลน์ capton

• Sr. Member
ไม่หรอกครับ ถ้าซื้อผ่อน เพราะรวมดอกแล้วน่าจะเกิน 555

ออฟไลน์ peterpat

ปกติครับ ทุกคนต้องพูดเข้าข้างตัวเองอยู่แล้วครับสัจธรรมของมนุษย์ครับ
ไม่มีใครบอกหรอกครับว่า 2 ล้านนิด 2 ล้านกลางๆ หรือแม่กระทั่ง 2ล้าน6 ยังไม่บอกเลยครับ
ถ้าบอกใกล้ๆหน่อยก็ 2ล้าน7ครับ แล้วก็ทุกคนที่ซื้อรถได้ส่วนลดไม่ว่าจะมากหรือน้อยเวลาบอกราคาคนอื่นก็มักจะบอกราคาเต็มอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
ถ้าท่านซื้อรถมาสเปกและราคา จริงๆ 2.64 ล้าน  แล้วบอก ว่าซื้อ มา 3 ล้าน ท่านจะดูว่าถูกหลอกซื้อรถแพงนะสิ รถรุ่นนี้สเปกนี้ราคา 2 ล้านกว่าเอง ไปซื้อมาจากไหน 3ล้าน

ราคารถหลายๆรุ่น มันหาง่ายนะครับ ไม่อยากให้ดูเป็นตัวตลก ว่าซื้อรถมาแพงเกินโดนฟันไปหลายแสน ทั้งๆที่ความจริงซื้อมาราคา 2.64 ล้าน

ทางที่ดีบอกตรงๆไปเถอะครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ MystogaN

แล้วแต่คนมั้งคับยกตัวอย่างให้ดูละกัน

1.รำคาญคนถามเลยบอกแบบผ่านๆ ขี้เกียจลงรายละเอียด

2.พูดเพราะอยากอวดว่ารถชั้นราคา 3 ล้านนะ

3.เงิน 3 แสน 6 หมื่นบาทของผู้พูดนั้นไม่มีค่าเลยตีเป็นเลขกลมๆ ไปว่า 3 ล้าน

คิดออกประมาณนี้คับ  ;)

ปล.ถ้าเปนผมจะพูดไปว่า สองล้านกว่าๆ :P

ออฟไลน์ kimmeng21

2.7 ล้านดูดีกว่าคับ

งั้นถ้าผมซื้อ jazz ตัวท๊อป 715,000 บาท ใครถามผมก็ตอบมาว่าซื้อมา 1 ล้านแล้วสิคับ

เหตุผลผมว่าพอๆกัน  ;D ;D ;D ;D
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ beeday

++

ซื้อมา 2.89 ใครถาม ผมบอก 2.9

ง่ายดี ^^

++

ออฟไลน์ joe560-4

ผมกลับตรงกันข้าม
เมื่อ 2 ปีที่แล้วผมซื้อ slk ป้ายแดงมา 3.42 (ราคาศูนย์ตอนนั้นเกือบ 4.5 )  แล้วขับไปอวดพรรคพวก พร้อมบอกราคาจริงที่ซื้อมา
มีแต่คนหาว่าโม้ ราคานี้ไม่มีหรอก แต่ตอนนี้ขายไปแล้ว โดยขายขาดทุนเพียง 70,000 บาท(สะใจมาก) ได้ขับประมาณ 10 เดือน

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ผมจะตอบว่า 2 ล้าน 555 รถดีๆซื้อมาแค่ 2 ล้านคุ้มสุดๆ เผื่อคนถามเป็นเจ้าของd-seg ล้านปลายๆ จะได้เงิบแทน+เสียดายแทน

ออฟไลน์ Blur

เจอคนรู้เรื่องสวนกลับ อาจจะอายได้นะครับเ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เจอคนรู้เรื่องสวนกลับ อาจจะอายได้นะครับเ
เราสวนกลับไปสิครับว่าถ้ารวมดอกก็ 3 ล้านแล้วไง 555+  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ prysakol

• **
เจอคนนึงมาบอกว่า ซื้อ C class Coupe. มา7ล้าน

อึ้งไปเลย คิดในใจ

ไม่มึงบ้า ก็ต้องโง่แล้วละ

ออฟไลน์ tosa

เป็นผมจะตอบว่า ไม่ถึง 3 ล้าน  

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
วันก่อนเมียให้ไปติดเครื่องเสียงรถเอาแบบที่มีจอสองจอผมก็จัดไปครบชุดพร้อมลำโพงหมดไป 4หมื่นกว่าๆ  บอกเมีย 7 หมื่นที่เหลือไปอาบน้ำกับน้องๆครับ  ชื่นจ๊ายย

ออฟไลน์ MystogaN

เจอคนนึงมาบอกว่า ซื้อ C class Coupe. มา7ล้าน

อึ้งไปเลย คิดในใจ

ไม่มึงบ้า ก็ต้องโง่แล้วละ
C63 AMG เปล่าครับ ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ 6162002

ไม่หรอกครับ ถ้าซื้อผ่อน เพราะรวมดอกแล้วน่าจะเกิน 555

จริงด้วยแฮะ *-*

ออฟไลน์ rut191

เคยเจอเหมือนกันเพื่อนพ่อผมเอง 318i e90 บอกออกมา3ล้านผมยังแอบขำอยู่เลย555

ออฟไลน์ Gateau_BKK

• Newbie
  • *
ผมกลับเป็นแบบตรงข้าม บอกต่ำกว่าราคาจริง รู้สึกอายเกินที่จะบอกว่าซื้อรถมาแพงๆ  :-\
ซื้อ MB E300 Hybrid AMG มา 4.09 แต่เวลาคนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องรถถามราคา ผมตอบ 3 ล้านกว่าๆครับ

ออฟไลน์ Ongszaa

ถ้าเป็นผมจะตอบว่า
2 ปลายๆ ขี้เกียจบอกยิบย่อย 555

บางครั้งความจริงรถราคา 4.29 ล้าน ลด 5 แสน จะบอก 3.79 มั้ยครับ
ก็บอกว่า สี่ล้านกว่าๆ จบกว่า หุหุ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

syamana

• บุคคลทั่วไป
ซื้อมา3ล้านถอน4แสน

ออฟไลน์ AMG GT

บอก 2.7 ล้านดีกว่านะ  บอก 3 ล้านถ้าคนที่เค้ารู้ราคาจริง เค้าจะว่าคุณว่าอวดได้นะฮะ  อิอิ :)

ออฟไลน์ Chris Evn

บอกว่า เกือบๆ 3ล้าน

ออฟไลน์ ceberos

หลอกใครหลอกได้ หลอกตัวเองไม่ได้นะครับท่าน ควรจะภูมิใจซะมากกว่าที่ซื้อมาได้ด้วยน้ำพักน้ำแรง

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
วันก่อนเมียให้ไปติดเครื่องเสียงรถเอาแบบที่มีจอสองจอผมก็จัดไปครบชุดพร้อมลำโพงหมดไป 4หมื่นกว่าๆ  บอกเมีย 7 หมื่นที่เหลือไปอาบน้ำกับน้องๆครับ  ชื่นจ๊ายย

อิจฉาจัง ผมจะไปเปลี่ยนลำโพง 6 ตัว บอกงบราวๆ 15,000 ของ Alpine โดนตบแทบคว่ำ บอกเอาแค่ bostwick เปลี่ยนแค่คู่หน้าพอ...
เงินก็ออกเอง ไม่ได้ขอสักบาท ซิกๆ
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ =Dentalist=

• Newbie
  • *
ผมดันตรงข้ามแฮะ

ตอบราคาแบบปัดลง ดูเหมือนแบบซื้อมาได้ถูกนะเว้ยเฮ้ยยย ไรเงี้ย
320D F30
530e G30
745le G12
x5 45e G05
981 boxster
Mazda CX8

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ราคานี้ขอเดาว่า CLA ใช่ไหมครับ  ;D

ออฟไลน์ Mr.P

• **
สองล้านหก
ก็จบแล้วครับ

ออฟไลน์ Nra

• Newbie
  • *
เป็นจิตวิยา ที่สินค้าต้องตั้งราคาสูง แล้วขายจริงค่อยลดราคาที่ต้องการขาย (เมื่อมีการลดราคาจะทำให้คนอยากซื้อ)
เพราะเขารู้ว่าคนซื้อจะปลื้มกับราคาเต็มของตัวสินค้า หรือพูดตรง ๆ คือเอาไว้เล่าให้คนอื่นฟัง
นักการเมืองจึงนำเอาหลักการดังกล่าวไปใช้ในการกระตุ้นอุปสงค์
ส่วนการไปบอกคนว่า ซื้อมาสามล้าน อาจมีผลกับคนรับฟัง
  1. คนที่ไม่รู้ราคา
      1.1 ปลื้มกับมูลค่ารถ ความรวยหรือความใจถึงของคุณ
       1.2 แปลกใจว่ารถแค่เนี๊ย ไหงมันแพงจัง
  2. คนที่รู้ราคา
      2.1 สงสารหรืออาจจะสมเพจคุณ ที่ไม่ศึกษาราคา ได้ราคามาแพงเกิน
      2.2 ตราหน้าคุณว่าขี้โม้ คุณจะหมดความน่าเชื่อถือ พูดอะไรต่อไปเขาจะไม่ให้ความสำคัญ
ประเด็นคือการที่คุณโกหก คุณจะระเวงอยู่เสมอว่าเขาจะรู้ความจริง
 และที่สำคัญมันอาจบ่งบอกถึงจิตใต้สำนึกคนพูดว่าเป็นคนอย่างไร

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
บอกไปตามราคาจริงนั่นแหละครับ

แต่อำไปว่า ซื้อเงินสด

แค่นี้ก็หล่อแล้วครับ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710