ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน ขอคำแนะนำ MB C200 CGI 1800CC 184PS ใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้ออะไร/เบอร์อะไรดี  (อ่าน 3620 ครั้ง)

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
C200 STD ออกศูนย์ MBTH 2012  เครื่อง 1800CC 184PS  ใช้น้ำมันเครื่องอะไรดีครับ

ตอนนี้รถวิ่ง 20000 โลแล้วครับ

รบกวนขอเบอร์ยี่ห้อน้ำมันเครื่องด้วยครับ ว่า c200 ใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้ออะไร ? และเบอร์น้ำมันเครื่องอะไรดี ?

แล้วพวกกรองน้ำมันเครื่อง   กรองอากาศ ต้องเปลี่ยนด้วยไหม   เวลาถ่ายน้ำมันเครื่อง   ไม่ทราบว่าหาซื้อได้ที่ไหน

เข้าศูนย์ แพง ถ่ายข้างนอกประหยัดกว่า   ผมอยู่ ตจว. ศูนย์บริการไม่ค่อยดี   ไม่ประทับใจเลย สำหรับ รถออกศูนย์ MBTH

เลยว่าจะหาซื้อน้ำมันเครื่องเอง ไปถ่ายข้างนอกเอาประหยัดกว่าเยอะ   

ขอบคุณครับ   

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
Re: รบกวน ขอคำแนะนำ MB C200 CGI 1800CC
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 15:11:59 »
รถแค่ปีกว่า เข้าศูนย์เถิดครับ ไม่ต้องติดมาก มี warranty อยู่  ถ้าไม่เข้ารับ maintenance ตามระยะ จะขาด warranty ไม่คุ้มกับการประหยัดเล็กๆน้อยๆ ซื้อ MB 2 ล้านกว่าได้ เช็คระยะแค่ 5-6 พันไม่น่ามีปัญหา

ออฟไลน์ mckyparty

มันไม่ได้เข้าฟรีแสนโลเหรอครับ

ออฟไลน์ joe560-4

รถยังอยู่ในระยะเวลารับประกัน เข้าศูนย์ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ mckyparty

E ของพี่ผมเข้าฟรีไม่เสียเงินครับ หรือแล้วแต่ดีลเลอร์ผมไม่ทราบ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
1. ถ้าตราบใดที่รถยังไม่หมดระยะรับประกันคุณภาพ
กรุณาเข้าศูนย์บริการ เพื่อที่ว่า หากเกิดการเคลมอะไหล่อะไรในภายหน้า
บริษัทแม่ จะอ้างไม่ได้ ว่า คุณไมได้นำรถเข้าตรวจเช็คตามระยะที่กำหนดไว้
และอาจปฏิเสธการเคลมเปลี่ยนอะไหล่

2. ข้อมูลต่างๆที่คุณถามมา มีระบุอยู่แล้ว ในคู่มือผู้ใช้รถ ราวๆ ครึ่งหลังของเล่มหนา
ลองเปิดอ่านดูก่อนเถิดครับ

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
E ของพี่ผมเข้าฟรีไม่เสียเงินครับ หรือแล้วแต่ดีลเลอร์ผมไม่ทราบ

รถออกศูนย์มันจะมีประกัน 3 ปีไม่จำกัดระยะทางนะครับ
แต่เข้าเช็คระยะแต่ละครั้งก็ต้องจ่ายเองตามปกติ

เพียงแต่ว่าถ้าผ่อนด้วยโปรแกรมพิเศษซึ่งเบี้ยจะสูงกว่าปกติ และมี 2 แบบให้เลือก
ถ้าจำไม่ผิดนะครับ
- แบบ Plus จะฟรีค่าบำรุงรักษา 3 ปี คล้ายๆกับ BSI เข้าเช็คระยะไม่มีค่าใช้จ่าย
- แบบ Extra ยืดระยะเวลารับประกันอีก 2 ปี กลายเป็น 5 ปี แต่เข้าเช็คระยะก็ยังต้องจ่ายเองตามปกติ

เดาว่าของพี่คุณ mckyparty น่าจะเลือกผ่อนแบบ plus นะครับ เลยไม่ต้องเสียเงินเวลาเอารถเข้าเช็ค

ส่วนของท่านเจ้าของกระทู้
รถยังอยู่ในประกัน เ้ข้าศูนย์ที่ใดที่หนึ่งดีกว่าไหมครับ จะได้ไม่มีปัญหาจุกจิกเรื่องการรับประกัน
จริงๆถ้าตรงรอบจังหวะที่มีโปรส่วนลดอยู่ เข้า service B ที่ 20000 โล นี่ยังไม่แพงนะครับ
เดือนที่แล้วเอาเข้าไป service B  มีเปลี่ยนกรองแอร์ด้วย ตกอยู่ราวๆ 7 พันกว่าบาท

ซื้อความสบายใจดีกว่านะครับ
เอาไว้รอบหลังๆที่มันหลายๆหมื่น ซึ่งจะมีเปลี่ยนโน่นนั่นนี่หลายๆอัน
ที่ทำข้างนอกน่าจะถูกกว่ากันเป็นหมื่น ค่อยหาอู่นอกดีกว่าไหมครับ  ;D

a = F/m

ออฟไลน์ Tung

• Jr. Member
  • **
เครื่อง Benz จะชอบน้ำมันเครื่องสาย 40 ACEA A3/B3  A3/B4
พวกยี่ห้อชั้นนำ อย่าง Mobil 0w40 / Castrol Edge Titanium 0w40 / Shell Helix 5w40
ใ้ช้ได้หมดล่ะครับ  ถ้าได้มาตรฐาน MB 229.5 ยิ่งดีครับ

ของศูนย์ที่เปลี่ยนให้  ผมได้ Shell 5w40 นะครับ
แึค่นี้ผมว่า ดีเหลือเฟือแล้ว