ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครได้ลอง Test Drive Ecoport บ้างแล้วครับ  (อ่าน 6738 ครั้ง)

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
มีใครได้ลอง Test Drive Ecoport บ้างแล้วครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 09:57:09 »
    พอดีผมสนใจเจ้า ecosport อยู่ครับ ไม่ทราบมีเพื่อนสมาชิกท่านไหนได้ลองขับบ้างแล้ว
ช่วยแชร์ข้อมูลเพื่อเปน็นการตัดสินใจด้วยครับ เห็นในงานมีให้ทดสอบด้วย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mortred

Re: มีใครได้ลอง Test Drive Ecoport บ้างแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 10:57:43 »
ใครรู้บ้างว่าโดยประมาณถังแก๊สหนักเท่าไหร่ ว่าจะติดแก๊ส ecosport

กลัวติดแล้วน้ำหนักมากขึ้นจะยิ่งอืดเข้าไปใหญ่

ผมว่านะจะติดข้างล่างใต้ท้องรถได้นะ

ออฟไลน์ Biteonehand

• Jr. Member
  • **
Re: มีใครได้ลอง Test Drive Ecoport บ้างแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 11:09:11 »
ผมไปลองมาแล้วครับ ตอนนี้กำลังคิดอยู่ระหว่างJUKE กับ ecosport
ในงาน สนามลองขับเล็กมาก ยังจับฟิลลิ่งไม่ได้เลยครับ
เท่าที่รู้สึกคือ พวงมาลัยเบาดี เครื่อง1500ก็โอเค ไม่ได้รู้สึกอืด ตอนเลี้ยวรถโยน(คงเพราะรถสูง) รู้สึกโปร่งสบายกว่าJUKE
ที่ชอบคือซันรูฟครับ  :D :D :D
(แนะนำให้ไปเทสนอกงานMotor expoครับ)

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 11:21:03 »
ผมไปลองมาแล้วครับ ตอนนี้กำลังคิดอยู่ระหว่างJUKE กับ ecosport
ในงาน สนามลองขับเล็กมาก ยังจับฟิลลิ่งไม่ได้เลยครับ
เท่าที่รู้สึกคือ พวงมาลัยเบาดี เครื่อง1500ก็โอเค ไม่ได้รู้สึกอืด ตอนเลี้ยวรถโยน(คงเพราะรถสูง) รู้สึกโปร่งสบายกว่าJUKE
(แนะนำให้ไปเทสนอกงานMotor expoครับ)

ขอบคุณครับ

โดยรวมถือว่าโอเคไหมครับ อัดตราเร่ง ช่วงล่าง ความเงียบเก็บเสียง

ออฟไลน์ nudragon

• Hero Member
  • MT Mania!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 11:26:35 »
Ecosport ติดถังแก๊สตรงตำแหน่งยางอะไหล่น่าจะเข้าท่าดีนะครับ ฮาๆ

ส่วนตัวผมว่าราคาเปิดมาน่าสนใจมาก แถมยังมีเกียร์ MT ให้เลือกซะด้วย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 12:04:55 »
ถามหน่อยพวกรถสูงๆ ที่มี esp นอกจาก ecosport มียี่ห้ออะไร รุ่นไหนบ้าง แล้วมันทำให้รถสูงๆ วิ่งดีไหม

ออฟไลน์ Hell GF

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 12:24:16 »
ใครรู้บ้างว่าโดยประมาณถังแก๊สหนักเท่าไหร่ ว่าจะติดแก๊ส ecosport

กลัวติดแล้วน้ำหนักมากขึ้นจะยิ่งอืดเข้าไปใหญ่

ผมว่านะจะติดข้างล่างใต้ท้องรถได้นะ

ถังแก๊สเปล่าก็เริ่มต้นที่20kg++

อีโคสปอร์ตนี่ใช้ไดเรคอินเจคชั่น ต้องมีฉีดเบนซิน5% พร้อมไปกับ lpg(กันหัวฉีดน้ำมันไหม้)

ส่วนระบบแก๊ส ขอให้เลือก ac รุ่นที่ใช้กับไดเรคอินเจคชั่น มีติดตั้งใน golf gti แล้วจบครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 13:07:57 »
ถามหน่อยพวกรถสูงๆ ที่มี esp นอกจาก ecosport มียี่ห้ออะไร รุ่นไหนบ้าง แล้วมันทำให้รถสูงๆ วิ่งดีไหม

ต้องระดับ ล้านสองขึ้นไป
พวก cx 5
crv รุ่นกลางขึ้นไป
Fortuner 3.0 ขึ้นไป
Mu x  3.0 ขึ้นไป
นอกนั้นก็มีแต่เก๋งล่ะครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 13:19:08 »

ขอบคุณครับ

โดยรวมถือว่าโอเคไหมครับ อัดตราเร่ง ช่วงล่าง ความเงียบเก็บเสียง

ภาพรวมผมพอใจนะครับ แต่เดี๋ยวผมจะไปลองที่ศูนย์อีกที เพราะเรื่องอัดตราเร่ง ช่วงล่าง ความเงียบเก็บเสียง ผมยังไม่แน่ใจเท่าไหร่ครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 13:24:46 »

ต้องระดับ ล้านสองขึ้นไป
พวก cx 5
crv รุ่นกลางขึ้นไป
Fortuner 3.0 ขึ้นไป
Mu x  3.0 ขึ้นไป
นอกนั้นก็มีแต่เก๋งล่ะครับ

แต่นี่มาในระดับ 7 แสน โอ้

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 13:37:02 »
ต้องดูดีๆก่อนซื้อนะครับ ถ้าคิดจะติดแก๊ส
ติดไม่ได้ขึ้นมาจะเครียดเปล่าๆ
(ติดแก๊สกับเครื่องนี้ไม่มีปัญหา แต่ไม่มีที่วางถัง)

Ecosport ระยะจากพื้นถึงชายล่าง มันเตี้ยกว่า Innova, Fortuner
ช่องหลุมยางอะไหล่ไม่มี จะติดด้านล่างก็ไม่ได้ครับ
ระยะ Clearance จากพื้นถึงตัวถังด้านล่างมีไม่เยอะ
ถังแก๊ส capsule ก็เกือบถึงพื้นล่ะครับ

จะติดได้คือที่เก็บของด้านหลังเท่านั้น
แต่นั่นก็จะไม่มีที่วางของเลย ต้องแลกเอาครับ

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 14:30:15 »
ฉีดตรงจิงปะครับ

ถ้าจริง ผมว่าคิดจะเอามาจบที่แก๊สนี่คิดดีๆนะครับ เพราะติดนะมันติดได้จริง แต่จะจบและอยู่กับคุณยืดมั๊ยนั่นอีกเรื่อง  เพราะฉีดตรงมันต้องจ่ายน้ำมันเลี้ยงตลอด ไม่ได้ประหยัดเหมือนติดแก๊สปกตินะครับ แถมตัวเลข 5% นั่นคือตัวเลยทางทฤษฐี  เอาเข้าจริงฉีดเลี้ยงกันเยอะกว่านั้น 
อนาคตระยะยาวเครื่องเอย หัวฉีดเอย ผมว่าค่าซ่อมจะไม่คุ้มกับค่าที่ประหนัดน้ำมันเอานะครับ

รักจะติดแก๊สจริงไปเครื่องปกติ เอาที่ทนแก๊สหน่อยผมว่าขับแล้วสบายใจ สุขภาพจิตไม่เสีย ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 14:56:46 »

ถ้าจริง ผมว่าคิดจะเอามาจบที่แก๊สนี่คิดดีๆนะครับ เพราะติดนะมันติดได้จริง แต่จะจบและอยู่กับคุณยืดมั๊ยนั่นอีกเรื่อง  เพราะฉีดตรงมันต้องจ่ายน้ำมันเลี้ยงตลอด ไม่ได้ประหยัดเหมือนติดแก๊สปกตินะครับ แถมตัวเลข 5% นั่นคือตัวเลยทางทฤษฐี  เอาเข้าจริงฉีดเลี้ยงกันเยอะกว่านั้น 
อนาคตระยะยาวเครื่องเอย หัวฉีดเอย ผมว่าค่าซ่อมจะไม่คุ้มกับค่าที่ประหนัดน้ำมันเอานะครับ

รักจะติดแก๊สจริงไปเครื่องปกติ เอาที่ทนแก๊สหน่อยผมว่าขับแล้วสบายใจ สุขภาพจิตไม่เสีย ดีกว่าครับ

Ecosport มันไมได้ฉีดตรงครับ ดูFiesta1.5ก็ได้

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 15:02:37 »

Ecosport ใช้เครื่องเดียวกับ เฟียสต้า 1.5
ติดแก๊สก็ตามปกติ ไม่ได้ใช้เครื่องแบบฉีดตรง(gdi)
แล้ว Gdi ตอนนี้ก็ติดได้ใช้แก๊สได้ 100% ด้วย ไม่ต้องใช้น้ำมันร่วม
แต่ ค่าติดตั้งแพง 2 เท่าของราคาติดแก๊สปกติ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 16:23:34 »
ตอนนี้ลังเลมากระหว่าง ecosport กับ city 2014

จะจอง ecosport ตอนนี้ ก็กลัวถ้าเดือนมกราคม 57 ออฟชั่น city 2014 มาเต็ม ก็เสียดายแย่

แต่ถ้าไม่จอง ecosport ตอนนี้ก็จะไม่ได้ลด 30,000 บาท

ถ้ารอเดือนมกราคม 57 แล้ว city 2014 เปิดตัวมาออฟชั่นไม่ดียังไง ไปขอซื้อใบจอง ecosport พวกที่ได้ส่วนลด 30,000 บาทดีไหมครับ และถ้าซื้อต่อใบจองมันจะได้ส่วนลดไหมนะ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 21:15:42 »

ถังแก๊สเปล่าก็เริ่มต้นที่20kg++

อีโคสปอร์ตนี่ใช้ไดเรคอินเจคชั่น ต้องมีฉีดเบนซิน5% พร้อมไปกับ lpg(กันหัวฉีดน้ำมันไหม้)

ส่วนระบบแก๊ส ขอให้เลือก ac รุ่นที่ใช้กับไดเรคอินเจคชั่น มีติดตั้งใน golf gti แล้วจบครับ

ถังแก๊ส,,, ขนาดยอดนิยม แค๊ปซูล 58 ลิตร, ถังปล่าว ผมอุ้มคนเดียวยังไหว ไม่ถึง 20 กิโลแน่นอนคับ
....รวมกับน้ำแก๊ส,,, คิดเลขกลมๆ ประมาณลิตรละ 1/2 กิโล, เติมเต็มที่ ก็ 30 กิโล โดยประมาณ

เครื่องยนต์,,, ช่วงแรก ยก 1.5 Ti-VCT มาจาก Fiesta , ไม่ใช่ GDI หรือ Ecoboost อะไรทั้งนั้น
....น่าจะติดแก๊สได้,,, เหมือน Fiesta ไม่มีปัญหาคับ, ปัญหาอย่างเดียว น่าจะเป็นตำแหน่งวางถัง  :-\

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 21:31:16 »
ตอนนี้ลังเลมากระหว่าง ecosport กับ city 2014

จะจอง ecosport ตอนนี้ ก็กลัวถ้าเดือนมกราคม 57 ออฟชั่น city 2014 มาเต็ม ก็เสียดายแย่

แต่ถ้าไม่จอง ecosport ตอนนี้ก็จะไม่ได้ลด 30,000 บาท

ถ้ารอเดือนมกราคม 57 แล้ว city 2014 เปิดตัวมาออฟชั่นไม่ดียังไง ไปขอซื้อใบจอง ecosport พวกที่ได้ส่วนลด 30,000 บาทดีไหมครับ และถ้าซื้อต่อใบจองมันจะได้ส่วนลดไหมนะ

ถ้ารอไหว รอmotor show เดี๋ยวก็ลดอีกเชื่อเหอะครับ อาจจะโปรแรงกว่าด้วยถ้ายอดจากmotor expoไม่ดี อย่าลืมนะครับว่ามันคือFord ไม่ใช่Isuzu

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 22:40:50 »

ถ้ารอไหว รอmotor show เดี๋ยวก็ลดอีกเชื่อเหอะครับ อาจจะโปรแรงกว่าด้วยถ้ายอดจากmotor expoไม่ดี อย่าลืมนะครับว่ามันคือFord ไม่ใช่Isuzu

งั้นผมรอดูออฟชั่น city ตัวใหม่ดีกว่า ถ้าไม่ชอบไงไปซื้อใบจอง ecosport อีกทีหนึ่ง

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 22:59:39 »
เพื่อนๆสมาชิกถ้าได้ลอง Test แล้ว อย่าลืมมาแชร์ข้อมูลกันบ้างนะครับ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 23:27:04 »
อยากลองเหมือนกันครับ แต่คนเยอะเลยอดเทสเลย  :(
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 23:34:56 »
อย่าไปกลัวเรื่องส่วนลดของฟอร์ดครับ

ไอ่ที่บอก หมดเขตปีนี้น่ะ  ไม่จริงสักครั้ง

ไม่เชื่อลองดูโปรของโฟกัสปีที่แล้ว ทุกวันนี้ยังมีอยู่เลยครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 23:46:06 »
อยากลองเหมือนกันครับ แต่คนเยอะเลยอดเทสเลย  :(

สงสัยต้องไปแต่เช้า

ว่าแต่งานมันเปิดกี่โมงหรอครับ แล้วไปไงถ้ามาจากสายใต้

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 08:31:35 »
 ecosport ใส่แม๊คขอบ 15 จะดีไหมครับ จะได้ประหยัดน้ำมัน ไม่ต้องเสียค่ายางขอบ 16 ซึ่งแพงใช้ได้ และออกตัวไว ไม่อืด

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 09:02:41 »
ecosport ใส่แม๊คขอบ 15 จะดีไหมครับ จะได้ประหยัดน้ำมัน ไม่ต้องเสียค่ายางขอบ 16 ซึ่งแพงใช้ได้ และออกตัวไว ไม่อืด
ผมว่าน่าจะดีนะ เพราะถ้าผมซื้อมาก็คิดจะเปลี่ยนขอบ15เหมือนกัน  :D

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 09:07:46 »
ผมว่าน่าจะดีนะ เพราะถ้าผมซื้อมาก็คิดจะเปลี่ยนขอบ15เหมือนกัน  :D

แล้วไปดูมารึยังครับ มีสีแดงโชว์ไหมครับ