ผู้เขียน หัวข้อ: suv คันไหนดีครับ ราคา ประหยัดน้ำมัน ความคุ้มค่าCx-5diesel/tuscon diesel/xv/capti  (อ่าน 24319 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zx-III

• Sr. Member
พอดีพ่อจะซื้อsuvครับ เล็งหลัก4ตัวนี้นะครับ Cx-5diesel/tuscon diesel/xv/captiva diesel อยากทราบอัตราการกินน้ำมันแต่ละยี่ห้อ/ อัตราเร่ง 0-100 / สมรรถนะ จากการขับ / พ่อผมออกต่างจังหวัด เฉลี่ยเดือนละ2-3ครั้งนะครับ วิ่งยาวๆนะครับ คันไหนคุ้มค่าสุดครับ ส่วนตัวผมเชียร์ tuscon / cx-5

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

cx-5 diesel     

ถ้าให้ดีไปลองทุกตัว

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
เน้นประหยัด วิ่งยาวๆผมเชียร์CX5 ครับ

ออฟไลน์ apiwattu67

เชียร์ CX-5 สุดใจคับ ไปลองขับมาแล้ว แรง แน่น หนึบ ช่วงล่างดีโคดๆ

ออฟไลน์ praphan

• Jr. Member
  • **
โปร่งโล่งไป cx5เลย แต่อยากให้ไปลองขับxv ดู รถขับ4ครับ แล้วค่อย ตัดสินใจ แต่xv ภายในแคบกว่า ความเห็นส่วนตัวนะครับxvขับมันแต่เป็นเบนซิลราคาน้ำมันแพงกว่า

ออฟไลน์ beerrl

จาก spec แล้ว
Cx5 ดีเซล อัตราเร่งดีที่สุด ประหยัดน้ำมันที่สุด
รองลงมาก็จะเป็น Tucson ดีเซล
ตามมาด้วย Captiva ดีเซล กับXV พอๆกัน
แต่ถ้าขับจริง
ผมก็ว่า cx5 ดีเซล ยังมาที่หนึ่งครับ ลองมาก็เป็น Tucson ดีเซล และ captivaดีเซล ท้ายสุดXV (แต่ XV อัตราการกินน้ำมันดีกว่า captiva ดีเซลครับ)

ถ้าใช้นอกเมืองด้วย เครื่องดีเซลน่าสนใจกว่าครับ
การขับขี่ แต่ละคันไม่ได้ต่่งกันมากมายหรอกครับ แล้วแต่ชอบ ไปลองเองดีที่สุด
Cx5 ดีที่สุดใน class จริง แต่ก็มีปัญหาเรื่องที่นั่งเบาะหลัง นั่งไม่สบาย
Tucson ดีเซล แรงพอกับ cx5 ดีเซล แต่การขับขี่ ช่วงล่าง ยังเป็นรอง cx5 แต่ภายในนั่งสบายกว่า
Captiva ดีเซล ดีที่นั่งได้ 7 คน ส่วนเรื่องเครื่องยนต์ และ อัตราสิ้นเปลืองยังเป็นรอง ทั้ง 2 คันบนเยอะครับ
XV ดีที่ระบบขับเคลื่อน การขับขี่ในถนนลื่น เครื่องยนต์ ก็สู้ดีเซลไม่ได้อยู่แล้ว

ลองไป test ดูครับชอบคันไหนเลือกได้ทุกคันครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
cx5 เลยครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Zx-III

Cx5 ดีเซล อัตราเร่งดีที่สุด ประหยัดน้ำมันที่สุด
ตามมาด้วย Captiva ดีเซล กับXV พอๆกัน
ผมก็ว่า cx5 ดีเซล ยังมาที่หนึ่งครับ ลองมาก็เป็น Tucson ดีเซล และ captivaดีเซล ท้ายสุดXV (แต่ XV อัตราการกินน้ำมันดีกว่า captiva ดีเซลครับ)

ถ้าใช้นอกเมืองด้วย เครื่องดีเซลน่าสนใจกว่าครับ
การขับขี่ แต่ละคันไม่ได้ต่่งกันมากมายหรอกครับ แล้วแต่ชอบ ไปลองเองดีที่สุด
Cx5 ดีที่สุดใน class จริง แต่ก็มีปัญหาเรื่องที่นั่งเบาะหลัง นั่งไม่สบาย
Tucson ดีเซล แรงพอกับ cx5 ดีเซล แต่การขับขี่ ช่วงล่าง ยังเป็นรอง cx5 แต่ภายในนั่งสบายกว่า
Captiva ดีเซล ดีที่นั่งได้ 7 คน ส่วนเรื่องเครื่องยนต์ และ อัตราสิ้นเปลืองยังเป็นรอง ทั้ง 2 คันบนเยอะครับ
XV ดีที่ระบบขับเคลื่อน การขับขี่ในถนนลื่น เครื่องยนต์ ก็สู้ดีเซลไม่ได้อยู่แล้ว

ลองไป test ดูครับชอบคันไหนเลือกได้ทุกคันครับ

คิดเหมือนผมกับพ่อเลยครับ

cx5 ยังไม่ได้ลองครับ ตัวดีเซล เพราะโปรโมชั่น แถมแค่ประกันชั้น1 ของแถมน้อย รอรถกว่าจะได้feb - mar ปีหน้า พ่อผมเลยบอก รอต้นปีหน้าหรือมเตอโชว์หน้าของแถมน่าจะเยอะขึ้น อย่างว่ารถใหม่ ของแถมแถบไม่มีเป็นธรรมดา เบาะนั่งหลังขอติเหอะ ผมสูง 175หนัก60 ขาผมมันชันนะครับ คือเบาะหลังมันสั้นสำหรับผมนะ นั่งนานๆแอบเมื่อยๆด้วย แต่เบาะหน้า ดันนั่งดีกว่า

tuscon ของแถมเยอะ ลด100k แถมประกันชั้น1เหมือนcx-5 อย่างว่ารถออกมาหลายปี  พ่อผมไปลอง อัตราเร่งรอบต้นดี ผมดูspec cx-5 dieselน่าจะดีกว่าด้วย ที่ชอบคือ เบาะหลังนั่งสบายกว่า cx-5เยอะ headroomกว้างกว่า ไม่แคบเท่าcx-5 แต่เบาคนขับ cx-5ดีกว่า กระชับกว่า ลืมผ่อน0%ด้วย แต่พ่อผมซื้อสดหมดเลยไม่จำเป็นเรื่องดอกเบี้ยนะครับ

xv แถมประกันชั้น1 บัตรเติมน้ำมัน30k PTT ผมชอบ optionนะ เบาะหลังนั่งok ติดทีรถมันเหมือนเก๋งยกสูง สูงไม่เท่าchoice อื่น เเล้วเวลาผมขับไปต่างจังหวัด ทางมันชันบางทีต้องไต่เขาเลยนะครับ แถมเป็นเบนซิน ขาดว่าคงไม่ประหยัดน้ำมัน เท่า2ตัวบนที่เป็นdiesel แต่ชอบตรงที่มีจอหลังพร้อมหูฟังให้ด้วย

captiva ปลายเจนละ ผมบอกพ่อตัดทิ้งก่อนเลย แถมศูนย์ ยังไม่ค่อยokด้วยอ่านในinternet

คำถาม ปีหน้าจะมีรถ suv/ppv ราคาไม่ถึง2ล้าน มาใหม่ครับ escape ใหม่มาเมื่อไรครับ ใครรู้บ้าง

ออฟไลน์ Glare

• Newbie
  • *

เบาะหลัง CX5 จะว่าไม่สบายก็ ไมเชิงนะครับ  ผมรับรถมาซักพัก นึงเเล้ว สังเกตว่าด้านหลังมันdesign ให้ ยืดขา/เท้า เข้าไป ใต้เบาะหน้า  ทำให้ ไม่เมื่อยตอนเดิน ทางครับ   ซึ่งถ้าเบาะนั่งมัน ยาวกว่านี้ เหมือน รถ D-segment บางรุ่น การนั่งพิงเบาะ เเละยืดขา สอดเข้าใต้เบาะ ก็ จะทำไม่ได้ ถนัดเหมือน กัน

ออฟไลน์ Pasakorndvm

CX-5 คิดว่าจบครับ
แต่สำหรับครอบครัวผม เบาะหลังชันไม่เป็นปัญหา แต่ที่ไม่ค่อยดีคือ เบาะหน้ามันใหญ่บังทัศนวิสัย ทำให้คนนั่งหลังอึดอัด
พื้นที่เก็บของราบก็จริงแต่มันสูงจากพื้นมาก ๆ ทำให้ยกขึ้นยาก และใส่ของสูง ๆไม่ได้ (ที่บ้านบ้าหอบฟางครับ)

นอกนั้นมันดีกว่าตัวอื่นหมดเลย ในเครื่องดีเซลด้วยกัน
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ vantipz

เมื่อวานไปลอง cx-5 ดีเซล กับ crv ตัวท็อปมาครับวิ่งยาวๆทั้งคู่ที่ขอนแก่น
CX-5 ฟินสุดๆ ทั้งอัตราเร่งแล้วก็การทรงตัว มีกระเทือนบ้างแต่เป็นแบบหนึบๆแน่นๆ การจัดวางท่าคนขับสบายมาก แถมเซลล์ก็บริการดีจัดให้ลองหมดทั้ง 2.2D และ 2.0 แต่กับ CRV กว่าจะได้ลอง เดินไปถามเซลล์สามคน บอกปัดให้คนนั้นคนนี้พาไป แถมหน้าบูดใส่อีก อะไรวะครับ???

แต่ CRV ก็โอเคนะ อัตราเร่งไม่ด้อยกว่ากันมาก รถดีแต่ติดที่เซลล์ศูนย์นี้จริงๆ

ปล. ถ้าใครจะซื้อ CX-5 มีงบพอแค่ 2.0 อย่าริไปลอง 2.2D เชียวจะกลุ้มใจ :)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ส่วนตัวผมเลือก Subaru XV ครับ
เบาะหลังนั่งสบายสุดใน SUV กลุ่มนี้ (สำหรับผม)
Option ก็สมราคาดี ไม่ได้น่าเกลียดอะไร

CX-5 เกือบจะเป็น The Best ใน Segment นี้
ขาดอยู่ 2 เรื่องคือ พื้นที่ห้องโดยสารตอนหลัง และเบาะหลัง
น่าจะทำได้ดีกว่านี้อีกนิด สำหรับการเป็น SUV Size นี้
แต่ถ้าใครไม่ได้แคร์จุดนี้มากก็โอเคครับ

ออฟไลน์ Majic3

• Jr. Member
  • **
เลือก CX5 ครับ ประหยัดน้ำมันสุดๆ

GreenG

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
cx5 ที่ภูเก็ตเริ่มเห็นวิ่งเรื่อยๆละครับ สวยดี เด่นมาก  :D

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
เอาการขับขี่ความสนุกล้วนๆ  XV ครับโยนโค้งเต็มๆใด้เหมือนรถเตี้ยๆ  เอาประหยัดด้วยคง  CX-5 ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อยากเชียร์น้องแคปหมู แต่คงเข็นครกขึ้นภูเขา

CX-5 ละกันครับ ใหม่สด ขับดี ประหยัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2013, 17:42:10 โดย iVeyroN »

ออฟไลน์ focus man

ซื้อ SUV ถ้าจะบอกว่าไม่แคร์กับเบาะหลัง อาจจะจริงในช่วงฮันนี่มูนครับ เพราะกำลังตื่นเต้นกับการขับ  แต่หลังจากใช้มันไปไม่นาน คุณจะเริ่มรู้สึกว่า ทำไมเบาะหลังมันเป็นแบบนี้...ถึงตอนนั้น ทำไรก็ไม่ได้แล้วครับ

ปล. อัตราสิ้นเปลือง capty ของผมอยู่ที่ราวๆ 8.3 L/100 KM

ออฟไลน์ deardida

เมื่อวานไปลอง cx-5 ดีเซล กับ crv ตัวท็อปมาครับวิ่งยาวๆทั้งคู่ที่ขอนแก่น
CX-5 ฟินสุดๆ ทั้งอัตราเร่งแล้วก็การทรงตัว มีกระเทือนบ้างแต่เป็นแบบหนึบๆแน่นๆ การจัดวางท่าคนขับสบายมาก แถมเซลล์ก็บริการดีจัดให้ลองหมดทั้ง 2.2D และ 2.0 แต่กับ CRV กว่าจะได้ลอง เดินไปถามเซลล์สามคน บอกปัดให้คนนั้นคนนี้พาไป แถมหน้าบูดใส่อีก อะไรวะครับ???

แต่ CRV ก็โอเคนะ อัตราเร่งไม่ด้อยกว่ากันมาก รถดีแต่ติดที่เซลล์ศูนย์นี้จริงๆ

ปล. ถ้าใครจะซื้อ CX-5 มีงบพอแค่ 2.0 อย่าริไปลอง 2.2D เชียวจะกลุ้มใจ :)

เห็นด้วยจริงๆ ครับ ผมลอง 2.2 ก่อน ไปลอง 2.5 แล้ว 2.0 ใจมันอคติกับ 2 คันหลังไปเลย ทั้ง ๆ ที่ อัตราเร่งไม่ได้ขี้เหร่ แต่ 2.2 มันยอดมากจริงๆ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ผมอยากบอกว่า รถSUV ไม่ใช่รถประหยัดน้ำมันครับ ถ้าอยากประหยัดน้ำมัน มองข้ามSUVไปเลยครับ
เอากะบะ หรือเก๋ง ประหยัดน้ำมันกว่า SUV ครับ แล้วถ้ามีเงินซื้อSUVมาขับได้ ไม่ควรจะบ่นเรื่อง
น้ำมันนะครับ เพราะคนมีอันจะกิน ถึงซื้อมาครอบครองได้ อย่างภาระงวดไฟแนนซ์ แต่ละงวดไม่ใช่น้อยๆ
ฐานเงินเดือนก็มากโข หากไม่เรียกว่ามันอันจะกินแล้วจะเรียกอะไรดี นอกจากภาระหนี้อย่างอื่นจะมีพ่วงมาด้วยมากกว่า

ออฟไลน์ terng46

• Newbie
  • *
ผมก็เล็งCrv-cx5 ครับแต่ตอนนี้ถอยcx มาแล้วตอนนี้ผมว่าการบริการMazda ดูดีกว่าHonda อีกนะครับหรือเป็นเฉพาะจังหวัดผมหรือเปล่าก็ไม่รู้ แต่ที่รู้สึกคือHonda ไม่สนใจลูกค้าเลย วันที่ผมไปรับcx 5 มีคนมาคอยอธิบายทั้งเซลทั้งช่าง แถมให้เบอร์ฉุกเฉินของที่ศูนย์อีกบอกโทรได้ตลอด
ส่วนฮอนด้าพี่ผมซื้อcivic ยังกับไปขอฟรี(นอกเรื่องไปเยอะมีคนแทงใจดำ55++)
Cx5ผมใช้มาแค่4วันนะครับยังไม่ไดจับตัวเลขแน่ชัด เพราะถังแรกยังไม่หมด
แต่ช่วงล่างผมว่ากินCRV กับcaptiva พอสมควร
 สรุป.ก็ตอบไม่ตรงตัวเลือกแต่ที่ผมดูมามีแค่2ตัวนี้ครับที่เหลือผมไม่กล้าใช้กลัวเรื่องศูนย์