ผู้เขียน หัวข้อ: !!! เทียบขนาดรถยนต์นั่งแบบแฮทช์แบ็ก 5 ประตูในประเทศไทย...ยาริสใหญ่สุด  (อ่าน 9264 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member

วันก่อนเห็น ยาริสตัวใหม่ จอดข้างๆ แจ๊ส  มองดูไปดูมา ทำไม มันใหญ่กว่า แจ๊สอยู่นะ   กลับบ้านมาก็เลยมาดูขนาด แล้วเทียบความยาว ความกว้าง ความสูงรถขนาดห้าประตูที่ขายในบ้านเราให้    สรุปได้เช่นรูปครับ

ปล.แก้ไขของเฟียสต้า แล้วครับ อันดับเลยมีการเปลี่ยนแปลง   ยาริสอันดับ 1 แทน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2013, 10:04:51 โดย reyeshenry »

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
แต่ Fiesta ข้างในนี่เข้าข่ายอึดอัดสุดเลยนะครับ Yaris ดูมีพื้นที่เยอะกว่ามาก
อาจเป็นเพราะ wheelbase Yaris มากกว่า fiestaด้วย

สงสัยว่า Focus hatchback มันยาวกว่า Fiesta แค่ 60 mm จริง ๆ หรอครับ
ดูด้านข้าง focus ยาวกว่ามาก

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ใน 5 ประตู Yaris ยาวสุดนะครับ 4,115มม ที่ยกมาว่า Fiesta ใหญ่สุด และยาวสุด คือ ความยาวที่ยกมานั้นเป็นของ 4 ประตูนะครับ ส่วนห้าประตูนั้น ความยาวอยู่ที่ 3.95 เมตรนะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ reyeshenry

ใน 5 ประตู Yaris ยาวสุดนะครับ 4,115มม ที่ยกมาว่า Fiesta ใหญ่สุด และยาวสุด คือ ความยาวที่ยกมานั้นเป็นของ 4 ประตูนะครับ ส่วนห้าประตูนั้น ความยาวอยู่ที่ 3.95 เมตรนะครับ

ขอแก้ไขละกันครับ

ออฟไลน์ Sammy_

ผมขอสอบถามเพิ่มเติมครับ มิติตัวถัง เขาวัดจากอะไรครับ อย่าง Proton Exora / Preve สเปกในการดาษดูใหญ่มาก แต่ทำไมพอจอดเทียบกับคันที่มีขนาด ใกล่เคียงกัน (สเปกในกระดาษ) Proton กลับดูเล็กว่าทุกมิติ ทั้งๆที่ สเปกในกระดาษใหญ่เท่าๆกัน

เช่น Exora จาก มิติตัวถังภายนอก ในกระดาษ เทียบเท่า Innova แต่พอจอดเทียบกันจริงๆ Exora ดูเล็กกว่าเยอะ
Preve ก็เหมือนกัน มิติตัวถังภายนอก ในกระดาษ เทียบเท่า CIVIC Altis  แต่พอจอดเทียบกันจริงๆ Preve ดูเล็กกว่า

ไม่รู้ว่า Proton เอาจุดใหนของตัวรถมาวัดเหรอครับ แล้วเขามีหลักเกณในการวัดมั้ยครับ ว่าตั้งวัดจากตรงใหนถึงตรงใหน ท่านใดพอจะทราบบ้าง
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nebula ๙

• Newbie
  • *
Fiesta ถ้าวัดแค่ตัวถังไม่รวมกระจก จะกว้าง 1,722

ออฟไลน์ Tan Int

Fiesta รวมกระจกมองข้างด้วยนี่นา - - ถ้ากว้างขนาดนั้นก็กว่างกว่า Camry เยอะเลยละครับ
อ้อ Fiesta 1.0EcoBoost ไม่ใช่ ECO-Car ครับ เพราะเป็นโมเดลที่เคยวางขายมาก่อน ไม่เข้าข่ายครับ

เพิ่งรู้ว่า Picanto สั้นกว่า Brio และเพิ่งรู้ว่า Sonic ยาวกว่า Jazz ถึง 10 cm ความรู้ใหม่เลยนะเนี่ย
ขอบคุณที่ทำตารางเทียบมาให้นะครับ แบบนี้ค่อยดูง่ายอีกหน่อย
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต

Fiesta รวมกระจกมองข้างด้วยนี่นา - - ถ้ากว้างขนาดนั้นก็กว่างกว่า Camry เยอะเลยละครับ
อ้อ Fiesta 1.0EcoBoost ไม่ใช่ ECO-Car ครับ เพราะเป็นโมเดลที่เคยวางขายมาก่อน ไม่เข้าข่ายครับ

เพิ่งรู้ว่า Picanto สั้นกว่า Brio และเพิ่งรู้ว่า Sonic ยาวกว่า Jazz ถึง 10 cm ความรู้ใหม่เลยนะเนี่ย
ขอบคุณที่ทำตารางเทียบมาให้นะครับ แบบนี้ค่อยดูง่ายอีกหน่อย
ใช่ครับ มันรวมกระจกมองข้างแล้ว
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ -nu-

• Full Member
ถ้าภายในผมยกให้ Jazz เป็นที่ 1 เลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Fiesta ถ้าวัดแค่ตัวถังไม่รวมกระจก จะกว้าง 1,722

ผมก็ว่า ถ้า 1,9xx แบบไม่รวมกระจกนี่กว้างกว่า D Seg อีกนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ porasit33

ถ้าหน้าแจ๊ซยาวเท่ายาริสมันคง 4 เมตรครึ่งอ่าาครับ ฮ่าาาา  ;D

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
ผิดละมั้งครับ  อะไรจะต่างกันกว่า 200mm

ถ้าผมจำไม่ผิด Fiesta แคบกว่า Sonic ทุกมิติครับ ไม่ว่าจะกว้าง ยาว สูง

ออฟไลน์ Chris Evn

ไม่สนขนาดภายนอก

สนความกว้างภายในดีกว่า

ยังไงๆ Jazz ก็เอาไปกิน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ถ้าแข่งกันเอาเม็ดโฟมเทเข้าห้องโดยสารให้เต็ม

Jazz มีเหนื่อยครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

ยาริส มันก็คือวีออสห้าประตูครับ คู่แข่งที่แท้จริง ต้องเป็น Jazz, Sonic มากกว่า

แต่มาบ้านเราจับมาตีตั๋วเด็กใส่เครื่อง 1.2 แล้วขายแข่งกับอีโค่คาร์ มิติรถจึงดูใหญ่โตกว่าชาวบ้านเค้าเยอะ

Exora จาก มิติตัวถังภายนอก ในกระดาษ เทียบเท่า Innova แต่พอจอดเทียบกันจริงๆ Exora ดูเล็กกว่าเยอะ
Preve ก็เหมือนกัน มิติตัวถังภายนอก ในกระดาษ เทียบเท่า CIVIC Altis  แต่พอจอดเทียบกันจริงๆ Preve ดูเล็กกว่า

ไม่รู้ว่า Proton เอาจุดใหนของตัวรถมาวัดเหรอครับ แล้วเขามีหลักเกณในการวัดมั้ยครับ ว่าตั้งวัดจากตรงใหนถึงตรงใหน ท่านใดพอจะทราบบ้าง
ขอบคุณครับ

หลักเกณฑ์การวัดความกว้างตัวถัง จริงๆแล้วจะไม่เอากระจกมองข้างมารวม

แต่ยุคหลังๆถ้าเราดูจากโบรชัวร์หน้าสุดท้าย จะเห็นว่าผู้ผลิตแอบเอาความกว้างของกระจกมองข้างรวมไปด้วย

อย่างวีออสใหม่ ผู้ผลิตนำความกว้างของกระจกมองข้างรวมเข้าไปในมิติตัวถังด้วย

แต่พอยาริส ผู้ผลิตวัดแค่ความกว้างตัวถังที่แท้จริงเท่านั้น ไม่ได้รวมกระจกมองข้างด้วย

แสดงว่าวีออสใหม่แคบกว่าเดิมหรือครับ  ???

ปล. เครดิตโบร์ชัวร์ toyota.co.th
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2013, 11:21:05 โดย NoFlyZone »

ออฟไลน์ Sammy_

ยาริส มันก็คือวีออสห้าประตูครับ คู่แข่งที่แท้จริง ต้องเป็น Jazz, Sonic มากกว่า

แต่มาบ้านเราจับมาตีตั๋วเด็กใส่เครื่อง 1.2 แล้วขายแข่งกับอีโค่คาร์ มิติรถจึงดูใหญ่โตกว่าชาวบ้านเค้าเยอะ

Exora จาก มิติตัวถังภายนอก ในกระดาษ เทียบเท่า Innova แต่พอจอดเทียบกันจริงๆ Exora ดูเล็กกว่าเยอะ

ขอบคุณครับ

หลักเกณฑ์การวัดความกว้างตัวถัง จริงๆแล้วจะไม่เอากระจกมองข้างมารวม

แต่ยุคหลังๆถ้าเราดูจากโบรชัวร์หน้าสุดท้าย จะเห็นว่าผู้ผลิตแอบเอาความกว้างของกระจกมองข้างรวมไปด้วย

อย่างวีออสใหม่ ผู้ผลิตนำความกว้างของกระจกมองข้างรวมเข้าไปในมิติตัวถังด้วย

แต่พอยาริส ผู้ผลิตวัดแค่ความกว้างตัวถังที่แท้จริงเท่านั้น ไม่ได้รวมกระจกมองข้างด้วย

แสดงว่าวีออสใหม่แคบกว่าเดิมหรือครับ  ???

ปล. เครดิตโบร์ชัวร์ toyota.co.th
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Volta

ถ้าวัดจากความรู้สึกเพียวๆไม่อิงตัวเลข
ผมให้ jazz โปร่ง โล่งสบายที่สุดครับ  จัดสรรพื้นที่ได้ชาญฉลาดมาก
ส่วน yaris ผมว่ามันดูอึดอัด เป็นเพราะการเลือกใช้ภายในสีดำ แถมเพดานก็บุสีดำอีก ดูทึมๆ
Fiesta ตัวสี่ประตูจะโปร่งกว่าตัวห้าประตู เนื่องจากพื้นที่กระจกเยอะกว่า
สวัสดีทุกๆคนครับ