ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์เสียงนี้หน่อยคับ  (อ่าน 3463 ครั้ง)

ออฟไลน์ zalatun

• Newbie
  • *
ช่วยวิเคราะห์เสียงนี้หน่อยคับ
« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 19:47:30 »
สวัสดีทุกคนคับ
ผมใช้ trailblazer อยู่คับ เป็นตัวขับ 2 เกียร์ออโต้คับ
ตอนนี้เลขไมล์ 8,000 kmคับ มีปัญหาคือ

มีเสียงหอนนี้ที่ความเร็ว 100ขึ้นไปดังมาจากด้านหลัง
โดยอาการจะดังเวลาเหยีบคันเร่งจะดังวู๊ ระคันเร่งจะหาย
เสียงในคลิปจะมีช่วงละคันเร่ง ผสมกับเหยีบ จะพบว่าเสียง วู๊ๆ จะขาดๆหายๆครับ
ตามจังหวะเหยียบปล่อยๆ

ผมเข้าศูนย์ครั้งแรกช่างบอกปกติ ช่างเอารถไปลองคนเดียว

ผมไปอีกครั้งเป็นครั้งที่ สอง บวกกับว่าครั้งแลกเครมสปอยเร่อหลังไว้ด้วยของมาแล้วศูนย์เรียกให้ไปใส่พอดีก็เลยให้เค้าลองอีก
เพราะผมคิดว่ามันไม่ปกติครั้งนี้ผมไปด้วย ช่างบอกมีเสียงจริงเดี๋ยวลองอัดเสียงให้ฝ่าย เทคนิค จีเอ็มฟังแต่ก็ไม่ได้อัดแต่สลับล้อให้ผมก็ยังไม่หาย

ผมเข้าไปอีกครั้งที่สามแจ้งปัญหาเพิ่มเติมตามภาพที่แนบไปอีกหนึ่งปัญหาครับผมผึ้งสังเกตเห็น คราวนี้ช่างนั่งไปด้วยสองคนบอกว่าเสียงเครื่อง ผมก็งงมันมาจากด้านหลังนะพี่ครั้งนี้ก็ไม่สรุปอะไรเสียงก็ไม่อัดไม่ได้แก้ไขอะไรไห้บอกแค่ว่าเดี๋ยวหารถมาเทียบให้ว่าคันอืื่นเป็นหรือเปล่า ผมก็รอไปส่วนเรื่องประตูหลังปิดแล้วมีช่องว่าง
ก็ไม่มีคำตอบว่ายังไงบอกแค่ว่าเดียวแจ้งผู้จัดการก่อน
ครั้งล่าสุดนี้ไม่มีใครโทรมาบอกความคืบหน้าแต่อย่างใดเหนื่อยใจคับไม่รู้จะพูดยังไงเหมือนกันผมโทรไปก็แค่บอกว่ารถเท้สยังไม่มา
ช่วงเวลาตั้งแต่เข้าศูนย์ครั้งแรกจนวันนี้ก็ไม่ได้แก้ไขอะไรเข้าศูนย์ครั้งแรกประมาณปลายเดือนตุลาคมคับ

เสียงนี้ผมอัดเองคับอยากให้พี่ๆช่วยฟังวิเคราะห์ดูคับว่าเกิดจากอะไรศูนย์แบบนี้ผมก็เหนื่่อยใจคับ

เสียงที่ผมอัดนี้ส่งให้ศูนย์แล้วคับแต่ก็ไม่ทราบว่าเค้าจะดำเนินการอย่างไรต่อ
ก็ยังยืนยันว่าเดี๋ยวรอรถมาเทียบผมก็บอกแล้วว่าคันอื่นไม่เป็นหลอกคับเพราะซื้อมาแรกๆมันก็ไม่ดัง
ผมก็ไม่รู้จะทำยังไงคับพี่ๆลองช่วยผมวิเคราะห์ดูคับ

ออฟไลน์ joe560-4

• Sr. Member
Re: ช่วยวิเคราะห์เสียงนี้หน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 21:55:07 »
คิดว่าเสียงมาจากเฟืองท้ายหอน โดยสาเหตุน่าจะมาจากมีระยะห่างมากเกินไป(ระหว่างเฟืองทั้งสอง) ลองไปปรับตั้งดูครับ

ออฟไลน์ NoomTG

• Jr. Member
  • **
Re: ช่วยวิเคราะห์เสียงนี้หน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 00:12:32 »
คิดว่าเสียงมาจากเฟืองท้ายหอน โดยสาเหตุน่าจะมาจากมีระยะห่างมากเกินไป(ระหว่างเฟืองทั้งสอง) ลองไปปรับตั้งดูครับ
ผมก็คิดเหมือนกันครับ เหมือนเฟืองท้าย

ออฟไลน์ zalatun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 00:30:51 »
ผมก็คิดเหมือนกันครับ เหมือนเฟืองท้าย

เฟืองท้ายนี่มันจะเกี่ยวกับจังหวะการเหยียบคันเร่งไหมคับ

ผมลืมเล่าไปคับว่าตอนแรกผมก็สงสัยเฟืองท้ายช่างบอกไม่ใช่หลอกเฟืองท้ายมันจะดังตลอดไม่ว่าเราจะเหยียบหรือยกคันเร่ง

ช่างเค้าว่างั้นคับ

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 08:36:03 »
เกี่ยวสิ เหมือนน้องปาเจโร่เมื่อก่อน ก็ดัง

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 11:09:19 »
ยืนยันกับช่างให้ตรวจเฟืองท้ายครับ ช่างพูดยังไงก็ตามให้ตรวจเฟืองท้าย ไม่ทำก็ย้ายศูนย์ครับ

ออฟไลน์ tennessee

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 17:32:32 »
ถ้าเฟืองท้ายมีระยะ clearance ที่ห่างเกินไปก็จะเกิดเสียงแบบนี้ได้ครับ แต่จริงๆไม่น่าจะเกิดกับรถใหม่ๆตรวจสอบเบื้องต้นโดยสตาร์ทเครื่องเหยียบเบรคเข้าเกียร์ RมาNและมาDถ้าพบอาการกระตุกหรือมีเสียงผิดปกติด้านหลังก็น่าจะเป็นที่เคสแรก ถ้าไม่มีอะไรผิดปกติคิดว่าระยะclearanceของเฟืองคงชิดเกินไปครับ