ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ hyundai tuscon ดีไหมหนอ  (อ่าน 5086 ครั้ง)

yuyu

• บุคคลทั่วไป
ซื้อ hyundai tuscon ดีไหมหนอ
« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 23:14:44 »
พอดี ไปงาน motor show แล้วสะดุดกะความงาม และ ความกว้างขวางภายในของ tuscon เมื่อเทียบกะ xv cx5 เลยสับสนมาก จริงๆ สนใจแค่ตัว 2.0 2W
แนะนำหรือขอข้อคิดจากเพื่อนๆหน่อยครับ รวมทั้งแง่มุมที่มองไม่เห็นเมื่อความสวยบังตา กะติด lpg ครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: ซื้อ hyundai tuscon ดีไหมหนอ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 01:34:17 »
รถมันสวยมากครับในสายตาผม
เห็นตั้งแต่ครั้งเปิดตัวแล้วยังชอบเลย
ติดที่ออก captiva มาก่อนแล้ว ไม่งั้นคงเอาแน่
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

Re: ซื้อ hyundai tuscon ดีไหมหนอ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 01:48:20 »
เคยลองขับตัว Diesel 2.0 4WD(อารมณ์อาจจะต่างกันบ้าง)

การขับขี่ถือว่าคล่องแคล่วดีครับ ความแม่นยำของพวงมาลัยถือว่าดีกว่ารถในระดับเดียวกัน ดีกว่า Captiva เล็กน้อยครับ (CRV ตัวใหม่ยังไม่เคยลอง)

อัตราเร่งอาจจะแตกต่างกัน

อารมณ์ของแป้นเบรคค่อนข้างนิ่งและน้ำหนักกำลังดีครับ เอาอยู่

การประกอบภายใน ในส่วนที่เราไม่ได้สัมผัสถือว่าเก็บรายละเอียดได้ดีครับ วัสดุที่เราจับต้องได้ ก็จะนิ่มนวล พลาสติกแข็งมีน้อย  รูปร่างภายนอกถือว่าผ่านเลยครับ ดูล้ำดีครับ

เครื่องเสียงติดรถถือว่า ok ครับใช้ได้เลย  และโทนสีภายในที่ทำให้รถดู Modern ขึ้นก็เป็นลักษณะที่สวยดีครับ(สีฟ้า)

ที่นั่งแถว 2 ถือว่าดีใช้ได้ครับ ดีกว่า CX5 และ CRV พอสมควรเลยครับ   

เสียตรงที่ options บางอย่างน้อยไปนิดครับ  แล้วก็พนักพิงตามที่พี่จิมมี่เคยแจ้งเลยครับ มันดันหัวจริงๆครับ คือตอนขับแทบจะติดกับหัวเราเลย

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 06:50:30 »
ถ้ารับกับoptionอันน้อยนิดได้ รถดี ขับดี ช่วงล่างดี แต่ ตัวเบนซิน ขับในเมืองดี แต่เวลาใช้ความเร็วเร่งแซงผมว่าเป็นรอง cx5 2.0 ครับ
และข้อเสียหรือข้อดีอันนี้แล้วแต่คนครับ สำหรับตัวเบนซินคือ คันเร่งไวมาก กดปุป click down เร็วมากๆครับ
ยิ่งตอนนี้ได้ชุดแต่งรอบคัน รุ่น limited ด้วย การประกอบดีเพราะทำที่เกาหลี

สรุป ถ้าชอบซื้อได้ครับ แต่ถ้ามองที่ความคุ้มราคา cx5 ดีกว่าครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ wsu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 08:43:29 »
ดู sorento หรือยังครับ เกาหลีเหมือนกัน แต่ภายในนั่งสบาย กว้างกว่ากันเยอะ

ออฟไลน์ champyadme

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 11:31:30 »
ที่บ้านใช้อยู่ครับ 2.0 4wd ออกรถปลาย 2011 วิ่งมา 86xxx ปัญหามีแค่กระจกมองข้างบางครั้งไม่หุบ-กลางเวลากดปุ่ม (ซึ่งตอนนี้พังไปแล้ว)
ส่วนตัว รุ่นนี้ใช้ดีครับ ดีที่สุดคือเบรค (ของ-คนเต็มรถ วิ่งทางไกล120-130ขึ้นลงเขา ไม่เคยมีปัญหา ) รองมาเรื่องการควบคุม-ช่วงล่าง แต่ที่รับไม่ได้คือใช้ในเมือง7โลลิตร แถมเต็มถังวิ่งได้แค่ 330โล(จากจอ)

ส่วนเบาะ บ้านผมไม่มีใครมีปัญหาเรื่องดันหัวครับ (สรีระทั้งบ้านผมคงผิดปกติมั้ง 55) แต่ที่ตัดสินใจซื้อกันเพราะหลังคา panoramic คือเหตุผลหลักครับ
ส่วนเรื่องศูนย์บริการ ก้ไม่มีเรื่องต้องทะเลาะมากครับ เกรดเดียวกับรถตลาดทั่วไป

ปล เมื่อวานมีปัญหาหมาดๆ กดปุ่มสตารทแล้วไม่ติด (ต้องเอาตัวกุญแจไปกดปุ่มเพื่อสตารทฉุกเฉินโดยที่ไม่ต้องเหยียบเบรค)
อีกนิด cruise control เวลาใช้ต้องผลักไป +- ไม่งั้นคันเร่งไวเกิน คิกดาวเองตลอด

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 14:02:48 »
ดู sorento หรือยังครับ เกาหลีเหมือนกัน แต่ภายในนั่งสบาย กว้างกว่ากันเยอะ

ถ้าเทียบกับ Tucson ต้องเอา Sportage มาเทียบครับ

Sorento มันไปชนกับ Santafe พอดีครับ

jomyoot

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 14:39:46 »
ชอบก็จัดไปดีกว่าครับ ซื้อรถตามที่เราชอบตามที่เราถูกใจ ความคิดของแต่ท่านท่านไม่เหมือนกันหรอกครับ
นานาจิกตังนะครับ ของแบบนี้ เงินในกระเป๋าท่าน ตามใจที่เราอยากได้เลยครับ จะได้ไม่ต้องมาเสียดายในภายหลัง
ส่วนปัญหาอะไรต่างๆ มันก็เป็นเรื่องของอนาคตครับ มันก็ย่อมมีหนทางแก้ไขได้สิน่า

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 16:24:32 »
เคยลองตัวดีเซล จุดเด่นคือ กดเป็นมาครับ คันเร่งไวมาก เบรค/ช่วงล่าง ออกแนวรถญี่ปุ่นครับ ค่อนข้างโยนเวลาเบรคแรงๆ การเก็บเสียงผมว่าน่าจะทำได้ดีกว่านี้ครับ (ตอนเทสต์เกือบสอยคันหน้าครับ รถคันหน้าไม่มีไฟเบรค  เบรคแรงๆแล้วหน้าทิ่ม ... กลัวเลยครับ)

ช่วงนี้รู้สึกว่าจะผ่อน 0% แถมด้วยชุดแต่งอีก เบ็ดเสร็จตัวรถอยู่แถวๆ 1.5ลบ. ถ้ามีใจให้แต่แรกก็อาจมีเขวนะครับ

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 17:27:11 »
ปัจจุบันขับตัว 2wd เบนซิน(ตัวล่าง) อยู่

-คันเร่งไวมาก เลยรู้สึกกดเป็นมา feel ต้นตอนออกตัวรู้สึกเร็วกว่า cr-v 2.4 อีก แต่ราวๆ 140 จะเหี่ยวแล้ว
-วัสดุ สีสวยลายสวย แต่คอนโซลหน้าเป็นพลาสติกแข็งนะครับ พนักพิงหัวนอกจากดันแล้ว วัสดุหุ้ม ยังคล้ายเอามาสวม (เห็นรอยซิปกับตะเข็บด้านหลัง)
-พื้นที่กว้างขวางใช้ได้ เบาะหลังสั้นไปหน่อย แต่ส่วนก้นเงยรับขามากกว่า cr-v g4
-ที่เก็บของด้านหลังแพ้ cr-v g4 แต่มันก็เกินพอแล้วนะ
-ช่วงล่างหนึบดี เกาะถนนดีกว่าถ้าเทียบกับ cr-v ตอนแรกรู้สึกแข็งไปเล็กน้อย แต่ขับไปเรื่อยๆก็ชิน
-ไม่ชอบพวงมาลัย มันคมดีมากนะ แต่ว่าไวไปหน่อย
-ในเมืองกินดุเดือด ของผมเติมเต็มถัง 55 ลิตรมั้ง จอขึ้นวิ่งได้ 390 โลทุกครั้ง ในเมืองบางทีหมดเร็วกว่าอีก แต่นอกเมืองประหยัดใช้ได้ ผมทำได้ 12-13 โลลิตร ดีกว่าคุณจิมมี่ อาศัยเปลี่ยนเกียร์เอง เกียร์มันชอบลากรอบนิดนึง ทั้งๆแรงบิดความเร็วต่ำก็มีดีใช้ได้
-พูดถึงเกียร์ 6 สปีดทดชิด นิ่มเร็วใช้ได้ตอนเปลี่ยน แต่จังหวะเบรคชอบเปลี่ยนเกียร์ต่ำเอง ใกล้ๆรถจะหยุด ชอบพรวดจาก 3 เป็น 1 เอนจิ้นเบรคหน้าทิ่ม (ก็ไม่ขนาดนั้นหรอก)
-เลือกดื่มเลือกกิน น้ำมัน e10 Gasohol only แต่ถ้าติด lpg คงไม่เป็นไร (ในด้านค่าน้ำมัน ส่วนเครื่องไม่รู้)
-เครื่องเสียง ผมตัวไม่มีซับก็ยังดีใช้ได้ ดีกว่า jbl ของ prius แม่ละกัน
-ศูนย์ 2 ที่ที่ผมใช้บริการยิ้มแย้มต้อนรับลูกค้าดี เสียแต่ไม่มีเซอวิสตัวถัง

ปล ผ้าเบรคแบบรถวอลโว่เลย เบรกทีเป็นคราบดำจับแม็กซ์ เอาไปหอ 2 เดือนไม่ล้าง จนถึงตอนนี้จนปัญญาจะกำจัดออกหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2013, 17:33:09 โดย imvile »
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

yuyu

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 18:45:48 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
ลองหาอ่านดู มีคนติดแก๊สน้อยมาก
เลยไม่รู้จะยังไงดีเพราะผมคงติดแน่ๆ
แฟนไม่ค่อยเห็นด้วยเพราะจะเิอาเวลาที่ไหนไปตามหาศูนย์ซ่อมและรออะไหล่
เรื่องเจ็บตัวก็เข็ดนิดๆ เช่นใช้ space wagon  tiida latio sunny neo  ล้วนแต่ร่วงงงงงง
แต่ว่าก็ว่าเถอะครับ สวยจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2013, 18:49:57 โดย yuyu »

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 20:52:24 »
ผมใช้ตัว2wd รองท็อป ติดแก๊สตั้งแต่ 4,500กม ตอนนี้ครบ3ปี วิ่งๆไป80,000กม ยังแรงดีไม่มีปัญหาอะไรครับ.   ที่ไม่ชอบคือทัศนวิศัยด้านข้างบางมุมยังมีจุดบอด เวลาขับออกจากซอยหรือจะเลี้ยวเข้าซอยกะระยะลำบากกลัวจะปีนขอบฟุตบาต กับเวลาจะเปลี่ยนเลนมุมมองมันทำให้ไม่ค่อยมั่นใจ.   นอกนั้นโดยรวมดีหมดทั้งเนื้อที่ภายในทั้งช่วงล่างมันก็ดีหมด   เคยคิดจะเอาไปเทรินCX 5.  เพราะชอบรูปทรงcx5 มากกว่าทั้งที่จริงๆมันคล้ายกันมาก.  แต่คิดไปคิดมาเหมือนจะไม่คุ้มเพราะข้อดีที่จะได้จากcx5 มันก็มีข้อเสียแถมมาให้.  เลยเอาไว้ใช้ต่อดีกว่า.      ฉะนั้นถ้าชอบและได้โปรดีๆซื้อได้เลยครับ ถึงวันนนี้ถ้ามองกันเฉพาะตัวรถรถญี่ปุ่นก็ยังไม่ได้ดูเหนือกว่าTucson มากนัก 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 15:30:29 »
ผมมองว่ามันสวยพอๆกันนะ คล้ายๆกันดี CX-5 กับ Tuscon

เป็นผมคงเลือกมาสด้า สดใหม่กว่าด้วย