ผู้เขียน หัวข้อ: เราสามารถเรียกดอกเบี้ยจากเงินจองได้หรือไม่คับ  (อ่าน 1923 ครั้ง)

Jonbaba

• บุคคลทั่วไป
มีคำถามคับ

ถ้าหากว่าเราจองรถตามปกติและรอรถนานมาก แต่ปรากฏว่าเมื่อถึงเวลารับรถเซลเลื่อนรับรถเราไปอีกหลายเดือน เซลเค้าจะอ้างเหตุต่างๆเช่น โรงงานผลิตรถผิดสเป็คหรือสีที่จองไม่มี นู่นนี่นั่น ซึ่งไม่สนนะคับว่าสาเหตุจริงๆแล้วไปทำไรมา เค้าอาจจะตัดรถเราไปให้คนอื่นก่อนหรือยังไงก็แล้วแต่

เราจะถอนเงินจองและเราจะเรียกดอกเบี้ยจากเงินที่จองได้หรือไม่คับ ยิ่งไปกว่านั้นเราสามารถเรียกค่าเสียโอกาศได้หรือไม่ ประมาณว่าเมื่อถึงเวลาเราไม่มีรถขับนะ ทำให้เรารอเก้อ

ถ้าตามหลักฎหมาย ผมมองว่านี่คือการผิดสัญญา และคู่สัญญามีสิทธิเรียกร้องได้ตามสมควร

มีใครเคยมีประสบการณ์ หรือความคิดเห็นยังไงบ้างคับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

เรียกเงินจองคืนได้อย่างเดียว

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
ถามหน่อยเวลาจองรถ ถ้าเราระบุกำหนดวันไปเลย เช่น รับรถ 15 ธันวาคม 2556 เกิดเซลบอกว่าไม่มีรถผลิตไม่ทันได้รถวันที่  20  ธันวาคม 2556

เพราะส่วนใหญ่ในใบจองเซลมักไม่ระบุวันให้ จะเขียนว่า รับรถประมาณสิ้นเดือนซึ่งก็ไม่ได้ระบุอีกว่าเดือนอะไร ทำให้ไปโต้แย้งลำบาก เซลมันก็จะบอกว่าก็ในใบจองบอกสิ้นเดือนนี่แต่ไม่ระบุวันไว้

แบบนี้ผมจะยกเลิกเงินจองและขอคืนได้เลยไหม ถือเป็นการผิดสัญญาได้ไหมครับ

macsweet7

• บุคคลทั่วไป
กรณีระบุว่า "รับรถสิ้นเดือน" โดยไม่ระบุวัน  ถือว่ามีกำหนดรับรถแน่นอน  ในวันสิ้นเดือนของเดือนที่ทำสัญญาจองครับ  มันตีความเป็นอย่างอื่นไม่ได้

ออฟไลน์ simcity

• Hero Member
ตามหลักการ ควรจะได้ครับ (ความเห็นส่วนตัว) ถ้าเลยเวลาที่กำหนดรับรถ

แต่มันไม่เยอะ ส่วนมากเลยไม่ค่อยมีใครเรียกร้อง

รถญี่ปุ่นส่วนมากวางเงินจองกันแค่ 3,000-5,000  บาท

รถยุโรป บางรุ่นจอง 50,000 เต็มที่ก็ 100,000 บาท