ผู้เขียน หัวข้อ: ผมตัดสินใจไปผิดไปไหมครับ จองรถกระบะเกือบล้านเอาเครื่อง 2.5 CC มีสามทางเลือก  (อ่าน 9245 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
 เผอิญ เคยตั้งกระทู้ถามเรื่อง เจ้ากระบะดีแม๊ก ไว้ทีนึงแล้ว    เป็นเจ้าตัว Isuzu CAB4 HR 2.5 Z VGS Z-Prestige NAVI X-series AT ขาวมุก  เครื่อง 2,500 CC 136 แรงม้า  ราคา 977,000 บาท     อ๊อฟชั่นที่ได้ เครื่อง 2,499 cc., 136 แรงม้า(PS)  Euro 4 ,เกียร์ออโต้ 5AT (พร้อม REV TRONIC),เบ๊าะหนังสีดำ,  (Kenwood), MP3, WMA, DVD, CD, จอภาพ Touch Screen (7.0"), USB, ช่องต่อ ipod, Bluetooth, ลำโพงคู่หน้าขนาด 6x9 นิ้ว พร้อมลำโพง Exciter ติดตั้งบนเพดาน) พร้อมระบบนำทาง Navi , ระบบความปลอดภัย ABS  EBD  BA  Air Bagsคู่  ,ไฟหน้าแบบโปรเจคเตอร์,ล้อแม็ก (17"),กระจกพับปรับไฟฟ้า ,ระบบควบคุมการทรงตัวอัตโนมัติ (ESC),กุญแจรีโมท (พร้อมระบบ Integrated Key),ระบบป้องกันล้อหมุนฟรี (TCS),แอร์ปรับอากาศอัตโนมัติ,ไฟหน้า DRl, ไฟท้าย LED , กล้องมองหลัง ,พวงมาลัยมัลติฟังก์ชั่น   ,ล้ออลูมิเนียมอัลลอยด์ 17 นิ้ว สี Dark GreyระบบกุญแจอัจฉริยะImmobilizer Push Start Button   พร้อมปุ่ม Start/Stop Engine   (เขาบอกว่าคล้ายสวิทซ์เปิดปิดเตาแก๊ส)โรลบาร์  กระบะหลัง ,กระบะไลนเนอร์จากโรงงาน  จริงๆ แล้ว เจ้า X-series มันเป็นรุ่นตกแต่ง จากรุ่น 2.5 ตัว Top  จากราคา 910,000 บาทโดยประมาณ  พอจับมาใส่ไลนเนอร์ โรลบาร์  แมีกทำสีใหม่ ภายในสีดำเบาะหนัง (ตัว 2.5 เป็นเบาะผ้า)   พอจับอ๊อฟชั่นพวกนี้ใส่ ราคาเลยเพิ่มมาเป็น 977,000 บาท อะครับ  โดยส่วนตัวชอบรุ่นนี้อยู่ด้วยแล้วอะครับ เลยจองไป 

ทีนี้  ไม่เคยสนใจรุ่น 3.0 V-Cross เลย   ไปหาข้อมูล   เจอดังนี้ 
เป็นตัว Top ของกระบะยี่ห้อนี้   เครื่อง 3,000 CC 177 แรงม้า  AT  ขับเคลื่อนสี่ล้อแบบ Part time   ส่วนอ๊อฟชั่นอื่นๆ เหมือนตัว 2.5 X-series  ทั้งหมดครับ
แต่ราคานี่ สิ อยู่ 1,004,000 บาท         

ตอนนี้มีสามทางเลือก

1. เอา  เปลี่ยนไปเล่นตัว  V-Cross    กับเครื่องยนต์ที่ใหญ่ขึ้น แรงม้าเพิ่มขึ้น  บวกกับเงินอีก  27,000 บาท  ตัววีคอส จะไม่ได้โรลบาร์  กระบะไลน์ เนอร์ เหมือน   X-series AT Top อะครับ  ในราคา 1,04,000 บาท

2. เอาตัว X-series AT Top  เหมือนเดิม  ในราคา 977,000 บาท

3. เอาตัว 2.5 AT Top   ในราคา 906,000 บาท  รุ่นนี้เป็นรุ่นที่เอาไปแต่งเป็น X-series AT Top   ครับ

ปัญหาคือ ถ้าจะเปลี่ยน เซลล์เขาจะให้เปลี่ยนไหมครับ เพราะรายละเอียดใบจอง  ระบุลงไว้หมดแล้วอะครับ
โดยส่วนตัวผม ไม่ได้ใช้ลุยอะไรอยู่แล้ว  คิดว่าควรเอาตัวไหนดีอะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2013, 18:33:08 โดย reyeshenry »

ออฟไลน์ Lertvarit

ความเห็นผมเอา v-cross ครับ

ของกุ๊กกิ๊กไปติดเอาทีหลังได้ แต่เครื่องเปลี่ยนทีหลังยากครับ ได้ขับสี่ด้วย คุ้มกับ 27000 มากๆครับ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
ถ้าออฟชั่นและของแถมที่ได้ ต่างกันแค่ที่บอกมา  ผมก็เลือก V cross ครับ  ได้ระบบขับสี่ ได้เครื่อง 3.0 ที่ประหยัดไม่แพ้ 2.5 แถมแรงกว่า

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
ไม่ได้มีความจำเป็นต้องใช้งานระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ เอารุ่น 3.0 Hi-Lander Z-Prestige AT ไม่ดีกว่าหรือ

ราคาถูกว่า X-Series 2.5 ที่จองไปด้วย อุปกรณ์มาตรฐานแทบไม่ต่างกัน
สิ่งที่หายไปจากรุ่น X-Series ก็มีแค่ โรลบาร์ สเกิร์ตรอบคัน Keyless กระจังหน้ารมดำ เบาะหนังสีดำคาดแดง ซึ่งสามารถเพิ่มทีหลังได้นะครับ

ราคาโรลบาร์ (ไม่รวมไลเนอร์) และสเกิร์ต อยู่ที่ประมาณ 7,500 และ 6,000 บาทตามลำดับครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2013, 15:42:03 โดย ___LOFT »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ถ้าถามผม
จบที่วีคอสครับ ;D

ออฟไลน์ Activehybrid

ขอเปลี่ยนกับเซลได้ ถ้าไม่ได้ คุยตรงกับผู้จัดการศูนย์เลย เซลชอบอุบเงินจองลูกค้า ผิดกฎหมาย กฎบริษัท

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ไม่ผิดหรอกครับ..

แต่เป็นผมคงชี้ไปที่ V-Cross ดีกว่า..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ valent

ถ้าจะเปลี่ยนก็คงไม่มีปัญหาไรครับ
ณ ปัจจุบันผู้ซื้อเป็นใหญ่  เพราะรถเต็มสต็อก
เผลอๆ ถ้าขอโน่นขอนี่เพิ่ม  อาจได้ติดไม้ติดมือมาบ้าง
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ toonnazaone

ไม่ได้มีความจำเป็นต้องใช้งานระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ เอารุ่น 3.0 Hi-Lander Z-Prestige AT ไม่ดีกว่าหรือ

ราคาถูกว่า X-Series 2.5 ที่จองไปด้วย อุปกรณ์มาตรฐานแทบไม่ต่างกัน
สิ่งที่หายไปจากรุ่น X-Series ก็มีแค่ โรลบาร์ สเกิร์ตรอบคัน Keyless กระจังหน้ารมดำ เบาะหนังสีดำคาดแดง ซึ่งสามารถเพิ่มทีหลังได้นะครับ

ราคาโรลบาร์ (ไม่รวมไลเนอร์) และสเกิร์ต อยู่ที่ประมาณ 7,500 และ 6,000 บาทตามลำดับครับ
อันนี้ผมเห็นด้วยเลยนะครับ คหสต.x-series ผมว่ามันแพงไปและเครื่อง2500+at มันไม่ทันใจผมครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
V Cross ดีกว่าครับ ผมว่ามันสวยกว่า X Series เยอะ

X series ดูเยอะไป(ภายนอก)

ถ้าขับ 4 ไม่จำเป็น เอาขับ 2 แล้วไปติดราวหลังคา สวยๆเลย

ออฟไลน์ Frontiere

• Jr. Member
  • **
เชียร์ V-CROSS ครับ ไหนๆซื้อรถทั้งทีก็ซื้อแบบขับสี่มาเลยดีกว่า ได้ทั้งเรียบ ได้ทั้งลุย
I always catch you when you fall.

ออฟไลน์ archian

เชียร์บอย 4 ยกครับ

เอ้ย!!!

V cross ครับ

ออฟไลน์ pierre

• Jr. Member
  • **
ถ้าไม่ได้จำเป็นต้องใช้งาน อย่าเอาขับ 4 ล้อมาเลยครับ

ถามตัวเองว่ามีความจำเป็นใช้งานกระบะแค่ไหน
กระบะ 4 ประตูพอติดฝาครอบกระบะหลัง ก็เก็บของได้มากกว่ารถเก๋งนิดเดียว
แถามช่วงล่างเดิมรุ่นนี้ เด้งดีดแรงมากด้วย

ออฟไลน์ Highway Star

vcrossไปเลยคุ้มกว่า เพราะแรงกว่าลุยได้มากกว่าในราคใกล้เคียงกันแต่ถ้าคุณอยู่แต่ในเมืองHilander 3000ก็น่าสนใจนะรู้สึกจะถูกกว่าเอกซ์ซีรีส์ด้วย
หรือไม่งั้นกลัวภาษีแพงก็เอาhilander 2500ตัวทอบที่ไม่ใช่เอกซ์ซีรีส์ก็คุ้มกว่านะแต่อัตราสิ้นเปลืองดีกว่าสามพันไม่มาก โลโก้แดง ลายคาด ชุดพาร์ต เบาะแดงดำเปลี่ยนทีหลังได้ ผมว่าทำเองถูกกว่านี้อีก

ออฟไลน์ pony

เอาอย่างนี้ครับก่อนอื่น คงต้องถามจขก.ก่อนว่าที่เลือกจองตัว 2.5 Hi-lander X-series นี้เพราะชอบในส่วนไหนของมัน

เช่น .

เครื่องยนต์ และระบบขับเคลื่อน ว่าจำเป็นและเพียงพอต่อความต้องการหรือไม่ ถ้าเครื่องแรงไม่พออยากใช้เครื่อง 3.0 ก็เลือก 3.0 hi-lander ถ้าไม่ได้ใช้ระบบขับสี่ หรือเอา 3.0 V-cross เลย(มี 4X4 เผื่อไว้ใช้)แล้วมาแต่งรูปลักษณ์เพิ่มให้คล้ายก็ได้ อย่างเพื่อนผมออกตัว 3.0 V-cross รุ่นสูงสุดมาแล้วมาเพิ่มชุดแต่งโรลล์บาร์ของแท้เอาทีหลัง บอกได้เลยว่าลำบากพอสมควรกว่าจะได้สมใจ ต้องดิ้นรนหาข้อมูลวิ่งเข้าออกศูนย์หาสั่งของอีก ปัญหาล้านแปด ^^

แต่ถ้าคุณชอบในเรื่องของอุปกรณ์ติดรถของรุ่น X-series ของบางอย่างมันทำทีหลังได้แต่บางอย่างทำไม่ได้ต้องชั่งใจให้ดีครับ เช่น

- ชุดกุญแจ Key-less แบบนี้ถ้าจะเอาให้เหมือนของติดรถหมดสิทธ์ครับทำเพิ่มเองไม่ได้แน่ๆ

- เบาะหนัง/ล้อและชุดแถบสติกเกอร์ตกแต่งและโลโก้ X-series ต่างๆรอบคันส่วนนี้ถ้าขยันหาข้อมูลหน่อยก็ทำเองทีหลังได้ไม่ยาก

- ประเด็นมันอยู่ที่ชุดโรล์บาร์ครอบกระบะและเสกิร์ตหน้า/หลัง ที่เพิ่มมาให้ของรุ่นนี้ต่างหากครับเพราะมันเป็นพระเอกของเรื่องเลย (เรื่องโรลล์บาร์นี้บอกได้เลยครับว่าถ้าจะติดแบบดัดแปลงก็ได้เห็นมีหลายเจ้ารับทำเป็นของเทียบและมันต้องมีการลงไม้ลงมือกับรถ แน่นอนราคาไม่แรงเท่าศูนย์ แต่ต้องดัดแปลงขายึดน๊อตและเจาะตัวไลเนอร์เดิมของรถเพื่อแปลง ซึ่งส่วนนี้คงต้องดูเรื่อง รายละเอียดชิ้นงานและการเก็บงานกันให้ดีๆ) หรือ

จะสั่งจากของแท้ศูนย์ซึ่งบอกได้คำเดียวว่าแพงนะครับ เฉพาะโรลบาร์ครอบกระบะอย่างเดียวชุดนึงก็ 6 หมื่นกว่าแล้ว และ จำเป็นต้องเปลี่ยนตัวไลเนอร์ให้เป็นทรงเฉพาะรุ่นสำรับติดตั้งชุดโรล์บาร์อีก ราวๆห้าพัน นี่ยังไม่รวมค่าทำสีสำหรับรถที่ไม่ใช่สีขาวมุกหรือสีดำนะ และแน่นอนว่าขายึดและน๊อตต่างๆของชุดโรล์บาร์จะมาในชุดแต่งที่สั่งนี้ทั้งหมด *(ศูนย์ไม่รับสั่งแยกเฉพาะชิ้นหรือเฉพาะน๊อต/ขายึด ด้วย)  เบ็ดเสร็จคร่าวๆก็เกือบ 7 หมื่นเข้าไปแล้ว นี่ยังไม่รวมเสกิร์ตหน้าหลังและภายในอีก ถ้าจะเอาให้เป๊ะนะ

** ถ้าแน่ใจว่าชอบ x-series ซื้อมาแล้วไม่อยากจะไปวิ่งหาข้อมูลพวกอุปกรณ์ต่างๆชุดแต่งนู่นนั่นนี่มาแปลงให้เหมือน ก็ออกตัว X-series ไปเถอะครับมันง่ายกว่ามากไม่ต้องยุ่งวุ่นวายกับปัญหาที่จะตามมามากมายในการดัดแปลงหรือติดตั้งทีหลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2013, 15:56:36 โดย pony »

ออฟไลน์ mckyparty

บางท่านพูดเหมือนรถขับสี่นี่ยังกะรถผิดกฎหมายห้ามแตะ ห้ามยุ่ง
บางทีต้องไปทำบุญต่างจังหวัด ขึ้นเขา ก็ไปได้
ผมเชียร์ขับสี่ เครื่องสามพัน และช่วงล่างอีซูสุ ถือว่านิ่มสุดแล้วในกระบะ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
เงินในมือท่าน อำนาจการตัดสินใจ น่าจะเป็นของท่าน โปรดได้ซื้อรถตามกำลังทรัพย์
และตามความชอบ อย่าไปสนใจเสียงนกเสียงกาอะไรให้มากมายดีกว่าครับ
ไม่ได้ช่วยซื้อสักบาท ไม่ได้ช่วยผ่อนสักบาท แต่เชียร์กันจริงๆ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
V-cross แบบไม่ลังเลเลยครับ

ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องการจ่าย ผมไม่เห็นเหตุผลจะเอาเครื่อง 2.5เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2013, 09:55:54 โดย secrecyguy »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
เงินในมือท่าน อำนาจการตัดสินใจ น่าจะเป็นของท่าน โปรดได้ซื้อรถตามกำลังทรัพย์
และตามความชอบ อย่าไปสนใจเสียงนกเสียงกาอะไรให้มากมายดีกว่าครับ
ไม่ได้ช่วยซื้อสักบาท ไม่ได้ช่วยผ่อนสักบาท แต่เชียร์กันจริงๆ  ;D ;D ;D

ผมว่าตอบแบบนี้ก็อย่าตอบเลยครับ ไม่ได้ช่วยอะไรเลย
ประเด็นคือ จขกท เค้าเข้ามาถาม คนอื่นตอบมันผิดรึไง
ถ้าเค้าถามว่าผมจะซื้อ นาวาร่า ชอบมาก อยากได้มาก แล้ว คนอื่นยุไปเอาคันอื่น อันนี้ผมว่าคุณค่อยเข้ามาตอบคำนี้นะ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
เอาวีครอสครับ ออกมาแล้วเปลี่ยนล้อแมกซ์ใส่ยาง mud สน๊อคเกิ้ล

หล่อกว่าเยอะ ;D