ผู้เขียน หัวข้อ: จะบอกว่าบอร์ดเราคนพูดถึงเจ้านี่ กันน้อยมาก เพราะอะไรคนถึงไม่สนใจมันครับ 370z  (อ่าน 13914 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
ในนี้ไม่ BMW Benz Porsche หรือรุ่นต่างๆ แต่คนสนใจรุ่นนี้น้อยมาก
ผมว่ามันเด่นกว่า SLK อีกนะ เพียงแต่ตราไม่ใช่ดาว แค่นั่นเอง
Nissan ทำรถสุดโต่งออกมาดีหลายรุ่นละ แต่รถบ้านทั่วๆไปหน้าตา ธรรมดามากๆ
อยากให้เอาทีมรถsport ไปออกแบบภายนอกให้ทีมรถบ้านคงจะดี

370z ผมว่ามันมีดีที่ซ่อนอยู่  เพราะอัไรคนถึงไม่สนใจคันนี้กันอะครับ
ไม่สวย?
ไม่ใช่ตรา หรู?
ราคาแพงไป?
สมรรถนะรถ?

ผมกลับมองว่ามันสวย และสมรรถนะดีกว่า slk z4 ที่ราคาเท่ากันด้วยซ้ำนะ

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
ขอถามด้วยนะครับ พวกผมมีความคิดกันว่าถ้าเรียนจบ แล้วตั้งหน้าตั้งตาเก็บเงินที่จะมีรถสปอร์ตอย่าง 350Z ซักคัน

ตอนนี้ผมอยู่ ม.6 อีกซักประมาณ 10 ปีราคามันจะลงมากกว่านี้มั้ยครับ แล้วเรื่องการซ่อมบำรุงมันมีอะไรยุ่งยากและมีค่าใช่จ่ายสูงมั้ยครับ

ออฟไลน์ Oatsenal

ขอถามด้วยนะครับ พวกผมมีความคิดกันว่าถ้าเรียนจบ แล้วตั้งหน้าตั้งตาเก็บเงินที่จะมีรถสปอร์ตอย่าง 350Z ซักคัน

ตอนนี้ผมอยู่ ม.6 อีกซักประมาณ 10 ปีราคามันจะลงมากกว่านี้มั้ยครับ แล้วเรื่องการซ่อมบำรุงมันมีอะไรยุ่งยากและมีค่าใช่จ่ายสูงมั้ยครับ

ลงอยู่แล้วครับอีก10ปีแน่ะ แต่ถึวเวลานั้นอาจจะอยากได้ตัวอื่นกันรึเปล่านี่สิ อิอิ

ออฟไลน์ dazetos

ผมชอบ 350z มากกว่าจริงๆนะ ผมว่าสวยกว่า 370z  ;D

ส่วนหนึ่งที่ในบอร์ดนี้ไม่ค่อยได้พูดถึง พวกตระกูล Z หรือ GT-R คงเพราะพวกเค้ามี web กลุ่มเฉพาะอยู่แล้วนะครับ :D

ออฟไลน์ rocky55555

ในฐานะคนที่เคยเลือก 370 ,tts,cayman รถเกรย์นะครับ
1.ราคาครับเมืองนอกถูกกว่าคู่แข่งแต่เมืองไทยแพงกว่าเพราะccเครื่องยนต์ทำให้ภาษีแพง
2.เมื่อเทียบกับttsแล้วแรงม้าเยอะกว่าแต่0-60mph 5.6   tts 0-60mph 4.9 ต่างกันเยอะมาก เทียบatนะครับเปคukเพราะตอนนั้นสั่งที่uk
3.แบรน์ครับ เค้าตั้งมาต่างกัน ภายในต่างกันชัดเจนครับ 370ภายในก็แบบnissanบ้านเราครับttภายในก็แบบaudi
4.ของแต่งคนไทยจะมองว่า370เยอะกว่าแต่ถ้าเข้ามาในวงการรถสปอร์ยุโรปก็จะรู้ครับว่าเยอะมากๆแต่คนส่วนใหญ่ไม่รู้จักกัน

ของผมตอนที่ซื้อcaymanไม่ผ่านเพราะเครื่องว่างกลางซ่อมบำรุงถ้าไม่เก่งจริงมีปัญหาแน่ ทำอะไรหน่อยต้องดรอปเครื่องลงมา(เพื่อนใช้ อยู่กำลังขายเพราะซ่อมไม่ได้)

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
370z 0-60mph ไม่ถึง 5วิครับ  AT เอาตามที่ test เมืองนอกนะครับ เมืองไทยเกินแน่นอน

tts กับ 370z เสียภาษีเรทเดียวกันครับ เกิน 220 ม้า กี่ cc ก็เท่ากัน บางที่ดูเหมือนจะจายถูกเพราะเอา tts มาจดเสียภาษีเป็น TT
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2013, 09:01:10 โดย Blackforlife »
N/A  

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
370z 0-60mph ไม่ถึง 5วิครับ  AT เอาตามที่ test เมืองนอกนะครับ เมืองไทยเกินแน่นอน

tts กับ 370z เสียภาษีเรทเดียวกันครับ เกิน 220 ม้า กี่ cc ก็เท่ากัน บางที่ดูเหมือนจะจายถูกเพราะเอา tts มาจดเสียภาษีเป็น TT

TT RS เอามาจดเป็น tt ก็มีนะ 555

ถ้าพูดถึง สมถรรณะ ก็ถือว่าดีนะครับ แต่เนื่องด้วยตัวเค้า cc เยอะ อาจกินน้ำมันจุพอสมควร ส่วนเรื่องดีไซน์ก็ นานาจิตตังครับ ส่วนตัว ผมไม่ค่อยชอบแฮะ 370 ผมชอบ 350 มากกว่า แต่ถ้าเอาไปเทียบกะรถพิกัดเดียวกัน โดน สวนทั้ง TT RS  im sti evo เนื่องจาก ไม่ได้ใช้ระบบอัดอากาศ  มันเลยทำให้ลูกค้าลังเล อีกอย่างราคาในไทยมีส่วนเยอะครับ เพราะ สมมุตินะครับ 3.7-3.8 ล้าน เท่ากัน แต่ถ้าใครเห็น TTS เมื่อจอดเทียบกะ 370z ส่วนใหญ่จะเลือก TTS ทั้งนั้น ด้วยแบรนด์และวัสดุและการตกแต่งภายใน ถ้าเป็นผมผมก็ TTS แต่งไปไกลกว่าโดยใช้เงินน้อยกว่า ได้ง่ายๆ 370z เคยเห็นติดตั้งชุดซุปเปอร์ชาจ นะครับ แรงมากเหมือนกันแต่น้ำมันนี่ ใช้ยังกะซุปเปอร์คาร์ เนี่ยแหละครับสาเหตุหลักที่ทำให้ 370z ไม่ค่อยฮิตเท่าที่ควร ทุกอย่างดู ตลก เพราะภาษีครับ ทั้งๆที่รถควรจะถูกกว่า เอาง่าย ในต่างประเทศ x6m50D ราคาแพงกว่า คาเยน S diesel นะครับ แต่มาในไทยผมไม่แน่ใจว่าราคาเท่ากันเลยหรือแพงกว่า สำหรับคาเยน เพราะฉะนั้นพูดลำบาก ต้งใช้ใจเลือกล้วนๆครับ สำหรับพวกรถประเภทนี้

ปล.อีกอย่างครับ อย่าเอา 370z ไปเทียบกะ slk z4 เลยครับ รถคนละสไตล์กันเลย z4 slk เค้าเน้นขับหล่อ ส่วน 370z เค้าเน้น หวดๆๆๆๆๆ 

ออฟไลน์ holahola66

ลงอยู่แล้วครับอีก10ปีแน่ะ แต่ถึวเวลานั้นอาจจะอยากได้ตัวอื่นกันรึเปล่านี่สิ อิอิ

ลงไม่เยอะหรอกครับ รถสปอร์ต ดู 200sx ครับ ราคามือสองเท่านี้มาหลายปีละ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ AkE

ส่วนตัวผมว่าเป็นรถที่ดูดีนะคับ ติดแค่ว่า CC เยอะ+ภายในไม่สวยคับ

ออฟไลน์ dorAdeMOn

• Jr. Member
  • **

ที่คนไม่นิยมน่่าจะเพราะว่า
1.  ชื่อ Brand Nissan ไม่ใช่ตรารถหรูในสายตาคนไทยส่วนใหญ่
2.  ในไทยราคาค่าตัวป้ายแดงที่ราคา 5.2 ล้าน (ศูนย์) และราคาเกรย์ที่ 4.x
ทำให้มีรถยุโรปให้เลือกเยอะไม่ว่าจะเป็น Mercedes, BMW, และ Audi
3. Fairlady ไม่ใช่รถที่ออกแบบภายในมาหรู เมื่อเปรียบเทียบกับแบรนด์ข้างต้นดังกล่าว
ทำให้เห็นความแตกต่างได้อย่างชัดเจน

ออฟไลน์ aobpanda

• Newbie
  • *
ในฐานะคนที่เคยเลือก 370 ,tts,cayman รถเกรย์นะครับ
1.ราคาครับเมืองนอกถูกกว่าคู่แข่งแต่เมืองไทยแพงกว่าเพราะccเครื่องยนต์ทำให้ภาษีแพง
2.เมื่อเทียบกับttsแล้วแรงม้าเยอะกว่าแต่0-60mph 5.6   tts 0-60mph 4.9 ต่างกันเยอะมาก เทียบatนะครับเปคukเพราะตอนนั้นสั่งที่uk
3.แบรน์ครับ เค้าตั้งมาต่างกัน ภายในต่างกันชัดเจนครับ 370ภายในก็แบบnissanบ้านเราครับttภายในก็แบบaudi
4.ของแต่งคนไทยจะมองว่า370เยอะกว่าแต่ถ้าเข้ามาในวงการรถสปอร์ยุโรปก็จะรู้ครับว่าเยอะมากๆแต่คนส่วนใหญ่ไม่รู้จักกัน

ของผมตอนที่ซื้อcaymanไม่ผ่านเพราะเครื่องว่างกลางซ่อมบำรุงถ้าไม่เก่งจริงมีปัญหาแน่ ทำอะไรหน่อยต้องดรอปเครื่องลงมา(เพื่อนใช้ อยู่กำลังขายเพราะซ่อมไม่ได้)

เรื่องแบรนด์ ถือว่า370 tts cayman อยู่ระดับเดียวกันนะ  แค่มาจากคนละประเทศ จะเห็นว่าสื่อเมืองนอกจับ370กะ caymanมาฟัดกันบ่อยๆ
ส่วนภายในผมว่า370ซะอีกที่ทำภายในได้ดูสปอร์ตกว่าtt ผมว่าสูสีกับgtr  วัสดุที่ใช้พรีเมี่ยมหมด คนละเรื่องกับนิสสันบ้านเราคับ 55 แต่ของงี้ก็นานาจิตตัง

ส่วนอัตราเร่งก้อสูสี ต้น370อาจจะแพ้นิดนึง และความคล่องตัว แต่วิ่งซัดยาวๆมอเตอร์เวย์ ไม่เห็น tt จะขึ้น37ได้ซักคัน (รถเดิมๆนะ)  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2013, 12:05:27 โดย aobpanda »

ออฟไลน์ HYDE--

กลุ่มตลาดไม่เหมือนกันครับ

Benz BMW Porsche เป็นรถในฝันของคนส่วนใหญ่ ใครๆก็อยากได้
แต่ 370z , GTR เป็นรถสำหรับคนเฉพาะกลุ่มเท่านั้น เพราะตัวรถมีความดิบสูง
เหมาะกับเอาไปแข่ง Midnight มากกว่าที่จะมาขับชิลๆโชว์สาวแถวทองหล่อ เอกมัย
และที่สำคัญที่สุด คนที่ซื้อ ส่วนใหญ่จะซื้อมือสอง เปลี่ยนมือกันไปๆมาๆ
แต่รถป้ายแดงขายได้ไม่เยอะ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
มันขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่างครับ..ผมไม่ได้เกลียด 370Z แต่ผมก็ไม่ได้ดีไซน์ภายนอกของมันเท่าไหร่
Z ที่สวยที่สุด ผมว่ามันคือ 350Z นะ แต่บางคนก็ไม่ได้ชอบแบบผม 370Z พยายามทำ proportionของรถ
ให้เหมือน 240Z แต่ออกมาแล้วตุ่นๆป้อมๆสั้นๆ..แต่นี่มันต้องแล้วแต่ตาคนมองนะ ผมมองแบบนี้คนอื่นมองแบบอื่นได้

เรื่องกลจักรต่างๆ เครื่องยนต์ของ Z คนอาจจะมองว่าไม่มีอะไรเด่น แต่ต้องลองขับเอง มันมี urgency
ในการตอบสนองต่อคันเร่งดีกว่าพวกเครื่องเทอร์โบนะ กดแล้วก็มาเลย เพียงแต่พอมองข้ามเรื่องแรงม้า
แล้วไปมองด้านอื่น ความเรียบในการทำงาน สุ้มเสียงเวลาอัดหลัง 5,000 รอบ..เสียงเครื่อง VQมันไม่มีอะไรให้น่าจดจำ
แต่ Cayman เพราะ..และ TTRS ก็ห้าวมาก..แต่ถ้าเทียบกับเสียงของ 4 สูบเทอร์โบ..ผมว่า VQก็เร้ากว่านะ

ภายใน..370Z นั้นพัฒนาไปมากแล้วเมื่อเทียบกับ 350Z ผมนั่งสองคันติดกันแล้วเทียบกัน 370Z มีวัสดุที่ดีกว่า
และเริ่มเข้าไปใกล้เคียงฝั่งยุโรปมากขึ้น คำถามเลยเกิด ว่าคนที่ซื้อรถสปอร์ต ในโลกความจริงมีกี่คนที่ซื้อเพราะ
แรงม้าล้วนๆ? ผมว่าไม่ ส่วนนึงคือรูปทรง อีกส่วนคือแบรนด์ และยิ่งถ้าราคาใกล้ๆกัน ยิ่งมีความน่าสนใจ
ในการเล่นแบรนด์จากยุโรปมากขึ้น

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Nioka

ต้องลองมาดูบอร์ดช่วงแรกๆครับ นู้นนี่นั้น มีแต่คนอยากได้ 370z

แต่มันได้แค่ความยากครับ เพราะคนมีตังค์ในนี้จริงๆส่วนมากถามแต่ benz bm

ส่วนคนช่างฝันๆอย่างผมเนี้ยก็ได้แต่อยากมีมันไว้ในครอบครองและคิดว่าต้องทำได้

ตอนนี้รอฝันเป็นจริงๆครับ เก็บตังค์แล้ว อีกไม่กี่ปีเจอกัน 5555 อันนี้เป็นความคิดผมเมื่อปีที่แล้ว

ปีนี้ฝันผมมันจบลงแล้วครับ เพราะมีลูกชายมาแทน จะใช้เงินอะไรนี่คิดหนักเลย

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
ขอสอบถามครับ

ค่าบำรุงรักษา รถสปอร์ตยุโรป เทียบกับ

ค่าน้ำมันของเจ้า 370z

ฝ่ายไหน ประหยัดกว่ากันหรอครับ ประหยัดกว่าแค่ไหน หรืออาจพอๆกันเลย

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ถ้าเป็นผมมีถึงระดับนั้นคงเลือกไปซบฝรั่งดีกว่าครับ ขับแล้วดูหล่อกว่าจริงๆ

จอดข้างๆกัน บางคนนึกว่ารถญี่ปุ่นบ้านๆแต่งด้วยซ้ำไป Image มันต่างกัน

ออฟไลน์ jojow

ผมว่าแบรนด์เป็นรองฝั่งยุโรปอ่ะคับ
ถ้าเพิ่มเงินอีก 1-2 ล้าน แล้วได้ขับ Porsche
คนส่วนใหญ่ก็ไป Porsche
หรือเงินเท่ากัน ก็คงไป Benz หรือ Bmw หมดแล้วครับ
นอกจากที่ชอบจิงๆ แบบผม ทุกวันนี้ก็ยังขับอยู่คับ

;D ;D ;D
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เงินระดับนี้ ขับ Benz BMW ดีกว่าจริงๆ ครับ เท่ห์แน่ๆ สาวมอง

ออฟไลน์ whoami

จ่ายหลายล้าน ขับออก ตจว คนไม่รู้ว่ารถอะไร ถ้าบอกว่านิสสันคนก็ อ๋อ รถญี่ปุ่น

ขับ MB หรือ BM ไม่ต้องอธิบาย ชาวบ้านส่วนใหญ่รู้จัก ขับแล้วดูรวยกว่าครับ

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ผมชอบรถที่แบรนด์มีประวัติความเป็นมายาวนาน
และลงแข่งขันในระดับโลกตลอดเวลา (อย่างน้อยควรลง F1)
หรือหลายๆรายการได้ยิ่งดี ซึ่งตามข้อพวกนี้ทำให้ MB ชนะ Nissan
ในราคาเท่ากัน ผมเลยเลือก MB แบบไม่ลังเล

และโดยส่วนตัวเวลาขับรถไปดูงานเจอลูกค้า ขับรถแบบนี้มันดูแวนซ์มากไปครับ
ในมุมมองผมเวลาติดต่อธุรกิจ รถที่ขับมันก็เหมือนเสื้อผ้าอย่างนึง

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าเต็มที่ 86 กับ MX-5 พอครับ

เจ้านี้อาจจะดีจริง

แต่ราคาแรงไปครับ

ออฟไลน์ localgame

ผมอ่านรีวิวเมืองนอก กับ ในยูทูป ไม่มีอันไหนให้370z คะแนนเต็ม5ดาวเลย ส่วนTTS นี่5ดาวมาตรึม

บ้านเราแบรนด์ Audi ดีกว่า Nissanอยู่แล้ว

แล้วใครที่ไหนจะสนใจ 370Z หละครับ ถ้าจะเล่น 370Zเพิ่มเงินเอา GTRคุ้มกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ Highway Star

มันสวยนะแต่ไม่ค่อยมีเสน่ห์350zตัวเก่ามันสวยกว่า คล้ายกับrx7กับrx8
ถามว่าสมรรถนะมันดีมั้ยมันดีนะ แต่ราคาประมาณห้าลานไปหาttดีกว่า หรือเพิ่มอีกหน่อยไปหาเคแมนก็ได้ ซึ่งพวกนี้มันขับดีกว่า หรือไปหาslkที่ถูกกว่าก็ได้ถึงจะวิ่งสู้ไม่ได้แต่ภาพลักษณ์ดีกว่าเยอะ
ซึ่งคนที่จะเล่นจริงๆต้องเป็นแฟนนิสสันบ้ารถแลักระเป๋าหนักซึ่งถ้าเค้ามีกำลังซื้อแฟเลดี้ เพิ่มอีกไปซื้อจีทีอาร์ดีกว่า

ออฟไลน์ H.

ขาดสเน่ห์ครับ รถไม่ได้แย่นะ สวย ชอบ แต่มันดูธรรมดาเกินไป
H.

ออฟไลน์ Dr.Shank

ราคาค่อนข้างสูงคนเลยหันไป กบ หมดครับ หรือเพิ่มไปGTR หมด

..

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
เปนผมคงออก 370Z ถ้ามีตังค์ เพราะผมชอบดีไซด์ ถ้าไม่คิดเรื่องราคา

แต้ถ้าต้องให้เลือกตอนนี้ คงเอา 86 ครับ

ออฟไลน์ Diavolo

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวว่า 370Z ไม่สวยเลย ดู... ทั้งภายนอกภายใน ถึงภายในจะใช้วัสดุดีกว่า 350Z ก็เถอะ
ตอนมันออกใหม่ๆนี่เห็นคันจริงแล้วถึงกับอุทานทีเดียว  :-X

ออฟไลน์ templeboy

หลักๆเลย คือ แพง ป้ายแดงมี 5 ล้านกว่า...แต่รถที่สมรรถนะใกล้เคียงกัน สามารถหยิบจับได้ที่ราคาถูกกว่าเป็นล้าน เช่น TTS

หรือแม้แต่ที่ราคานั้น ก็มีตัวเลือกอื่นที่แรงกว่า เช่น TTRS เป็นต้น หรือเพิ่มอีกนิดเดียวไป M3, หรือ C63 ได้เลยเช่นกัน (ราคาสมัยแรกๆนะ)
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เห็นด้วยครับว่าราคาแรงไป เพิ่มงบไปอะไรที่โหดกว่านี้ดีกว่า

ส่วนตัวผมก็ชอบครับเจ้า Z แต่ถ้าเงินถึงซื้อรถระดับนี้ได้ ผมก็เอื่้อมไปเอาที่มันสุดกว่าเจ้าตัวนี้

ออฟไลน์ 370Z

• Full Member
ผมว่าคนที่ขับ 370 เพราะใจชอบเป็นหลักครับ
บางคนชอบบอกว่า เพิ่มอีกหน่อยก็ได้นู่นได้นี่
มันไม่จบหรอกครับ  เพิ่มอีกหนอยก็ได้ GTRแล้ว
แล้วได้GTR เพื่มอีกหน่อยก็ได้ 911 แล้ว  ;D

ผมเช่นกันตอนได้370 มา เพื่อนๆ ก็ถาม ทำไมไม่เอา แซค4  ไม่เอาอีคูป
ความชอบคนเราไม่หมือนกัน บางคน ติดแบนด์  วิ่งได้ไม่ต้องเร็วมากก็โอเค
แต่ผมต้องการรถที่ขับสนุก ผมว่า370 มันก็ตอบโจทย์  ตูดมันดิ้นดี ;D

บางคนก็บอก เฮ้ย อย่างนั้นไปเล่นเคแมน ดีกว่า กลับกัน ผมก็คิดว่าเพิ่มอีกหน่อย
ก็ได้ GTRแล้ว มันไม่จบจริงๆ หรอกครับ

ผมชอบแฟร์ตั้งแต่เห็น Z32 มันจอดอยู่ข้างห้องพัก สมัยเรียนหนังสือ
ก็ชอบมันมาตลอด ตอนZ33ออกมาใหม่ก็อยากได้ พอเห็นภายในที่เป็นพลากสติกแข็งซะเยอะ
ก็เลยรอ จนมาได้เจ้า 370 เนี่ยล่ะครับ