ผู้เขียน หัวข้อ: ถนนต่างจังหวัดสายไหนมีกล้องตรวจจับความเร็วบ้างครับ  (อ่าน 5192 ครั้ง)

ออฟไลน์ Duke of Austria

• Jr. Member
  • **
ได้ยินมาพอสมควรเหมือนกันว่าถนนแถวต่างจังหวัดหลายสายมักจะมีกล้องตรวจจับความเร็ว อยากทราบดังนี้ครับ

1. มีถนนสายไหนที่มีกล้องตรวจจับความเร็วบ้างครับ
2. ปกติในทางปฏิบัติเค้าจะตรวจจับความเร็ว ณ ระดับความเร็วเท่าไหร่ครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ถ้าสายไหนไม่มีผมไปตระเวนถ่ายให้ครับ จับกันมันส์แน่

ออฟไลน์ k.seng

• Sr. Member
  • C230 AV V6 2.5
สายเอเซีย ช่วงบางปะอิน-เข้าอยุธยา (ก่อนถึงปั้ม jet)
จุดสังเกตุ .. เมื่อท่านเห็นป้าย Tesco-Lotus สาขา บางปะอิน (ซ้ายมือ) ..

1.ให้ท่านลดความเร็วเหลือ 90 กม./ชม.
2.เข้าเลนส์ซ้าย หรือ กลาง (มี 4 ช่องจราจร)
3.คุณ ตร.ทางหลวง จะตั้งกล้อง ใต้สะพานกลับรถ (ตั้งแอบๆ อยู่ข้างเสาตอม่อ กลางถนน)

เวลาในการตั้งด่าน โดยประมาณ มี 2 ช่วงเวลา
11.00-12.30 น. .. อีกเวลา ไม่แน่นอน ...

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
อื่ม อันนี้มิทราบได้ชัดเจนนะครับ แต่เล่าจากประสบการณ์ที่เคยขับมาละกัน

บ้านผมอยู่ กระบี่ + ภูเก็ต - 2 จว.นี้ไม่มีกล้องครับ แต่ พึงระวังฉลามบก ซึ่งที่
กระบี่ - จับไม่เป็นหลักแหล่งแน่นอน ส่วนมากประจำการตรงทางออกจากตัวเมืองกระบี่ ไปทาง จว.ภูเก็ต
ภูเก็ต - (จริงๆมันพังงาก่อนเข้าภูเก็ต) ตรงบายพาสโคกกรอย ก่อนข้ามสพาน สารสิน ( ปัจจุบันทำสะพานใหม่อยู่ ท่านสมาชิกไปเที่ยว แล้วขากลับก่อนขึ้นสพาน ขับระวังๆหน่อยก็ดีครับ ผมเองเกือบหลุดไปอยู่ใต้สพานมาแล้ว - -' )
ต่อๆ
ทั้ง 2 จว. ขับ 100-110 อาจจะไม่โดนจับ อาจจะนะครับ เพราะเคยคุยกับท่าน ตร. ท่านว่า หย๋วนๆให้ 120 แล้วกันแต่ก็อย่าประมาทดีกว่าครับ 90-100 นี่ดีกว่าครับและที่สำคัญสายพังงาภูเก็ตนี่อัตรายมากครับทางยังกับงูเลื้อย ซิ่งได้แต่ต้องระวังให้มากๆครับยิ่งฝนตกๆนี่ ผมผ่านไปมาประจำเห็นรถเกิตอุบัติเหตเป็นว่าเล่นเลยครับ

ส่วนที่อื่นนี่
ชุมพร - มี 1 กล้องครับ แอบๆไว้ ผมขับผ่านหลายครั้งแล้วไม่เห็นซักกะที แต่มีชัวร์ครับ
ที่อื่นไม่ทราบครับ :D

ออฟไลน์ jud357

• Newbie
  • *
สายใต้ตั้งแต่ ราชบุรี-หาดใหญ่ ไม่มีกล้องยกให้คุณฉลามเขาใหญ่ขับประมาณ130 แต่ระวังช่วงประจอบ-ชุมพร-สุราช ขับสัก120พอ นานๆจะเล่นรถส่วนตัวสักครั้ง ส่วนใหญ่แล้วพ่อตัวดีชอบ10ล้อมากกว่า

ออฟไลน์ Okino

• Full Member
สายอีสาน  แถวขอนแก่น เมืองพลครับ ไม่มีกล้อง แต่วิทยุกันเอาครับ  มีจุดสังเกตคือ ถ้ารถเลนฝั่งตรงข้าม หรือไม่ก็พวกรถสิบล้อ  ยิงไฟถี่ๆ สัก3-5ครั้ง ให้ชิดซ้ายไว้เลยครับ   บางคนไม่รู้ แช่ขวาตลอด  ได้ ส.ค.ส. ประจำ - -"
????? MD02 ??????????!!

ออฟไลน์ poramet

• Newbie
  • *
ทางหลวงหมายเลข 2 ตั่งแต่โคราช - หนองคาย มีด่านทุกจังหวัดครับ ประมาณ 3-4 ด่าน ทั้งทางหลวงและ สน.ท้องที่
ถ้าคิดว่ามีด่านให้ลดความเร็วลงเหลือ 90 โดยทั่วไปจากที่คุยกับเจ้าหน้าที่เค้าบอกว่ากฏหมายให้ 90 แต่เจ้าหน้าที่จะอนุโลมให้ถึง 120
และไม่ต้องโต้แย้งครับเพราะเค้ามีกล้องจับความเร็ว พิมพ์เป็นสลิปออกมาให้ดูได้เลย

แต่ผมใช้วิธีระมัดระวังด่านดังนี้ครับ

1.ไม่วิ่งแช่ขวาครับ แซงพ้นแล้วเข้าซ้ายเลย
2. สังเกตุเลนส์ตรงข้ามครับถ้าพี่สิบล้อใจดีกระพิบไฟบอก ให้เดาไว้ก่อนว่าข้างหน้าอาจจะมีด่าน
3. ถ้าถนนช่วงไหนรถวิ่งกันเลนส์ซ้ายอย่างเป็นระเบียบให้ก็ให้เข้าแถวไปกับเค้าด้วยครับ เพราะข้างหน้าอาจมีด่าน
4. ให้เดาไว้ก่อนเสมอว่าบริเวณจุดกลับรถ อาจมีพี่ตั๊มดักอยู่
5. ช่วงทางที่เป็นเนินหรือโค้ง มองไม่เห็นทางข้างหน้าให้เข้าซ้ายก่อนครับ รอให้ระยะการมองเห็นได้ไกลๆ ก่อนแล้วค่อยแซงขวาออกมา
6. ถ้ามี GPS ก็ไปโหลดจุดตรวจวัดความเร็วมาใช้ก็ดีครับช่วยได้มาก

สุดท้ายถ้าไม่รอดจริงๆ ก็เตรียมค่าทางด่วนไว้ได้เลยครับ จ่ายที่ด่านจะถูกกว่ารับอินวอยซ์ไปจ่ายเอง และคุยกับเจ้าหน้าที่ด้วยความสุภาพไม่งั้นอาจจ่ายแพงกว่าปกติ
วิธีที่บอกมาผมใช้เป็นปกติครับแต่บางทีก็ไม่รอด แต่ยังไงก็อย่าขับเร็วเกินกฏหมายกำหนดเป็นวิธีที่ดีที่สุด ปลอดภัยและประหยัดน้ำมันด้วยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
อนุโลมให้ถึง 120 แล้วก็ให้มันรู้เรื่องนะครับ ไม่ใช่ได้คืบจะเอาศอก