ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาครับ อยากได้รถแต่งซิ่ง วัยรุ่นขับอายุ 18  (อ่าน 18394 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
Re: ปรึกษาครับ อยากได้รถแต่งซิ่ง วัยรุ่นขับอายุ 18
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 08:56:04 »
ถ้าไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์ ไม่อยากแนะนำรถที่วางเครื่องข้ามสายพันธุ์ซักเท่าไหร่ครับ เพราะปัญหาจุกจิก + โดนช่างฟันกระจายแน่นอน

อยากแนะนำไปทาง Civic Coupe ตัวปี 99-2000 มากกว่า เพราะจุกจิกน้อย อู่เฉพาะทางเยอะ ของแต่งเยอะมากกกกกกก

ถ้าอยากเปลี่ยนเครื่องใหม่ก็มีเครื่องดีๆรองรับเยอะ

เครื่องเดิมถือว่าอัตราเร่งค่อนข้างดี ถ้าเล่นลากรอบ ถ้าลากจนVTECทำงาน แรงดึงจะเยอะมาก แถมเสียงแซ๊ดของเครื่องเป็นเอกลักษณ์มาก ยิ่งทำท่อมายิ่งเพราะมาก

ถ้าคิดจะใช้เป็นรถคันที่สองคู่กับ Sylphy แนะนำเป็นCoupeนี่แหละครับ ไหนๆก็มีรถ4ประตูอยู่แล้ว ลองเปลี่ยนแนวบ้าง
ะตามนี้ครับเคยซืัอมาใช้อยู่ปีนึงราคาตกน้อยมาก. ดูแลง่ายมากครับ

ออฟไลน์ kursk141

• Newbie
  • *
Re: ปรึกษาครับ อยากได้รถแต่งซิ่ง วัยรุ่นขับอายุ 18
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 09:26:18 »
กำลังจะซื้อรถเหมือนกันครับ....เคยเล็งรถมือ2ไว้แต่ว่ารถใหม่ดีกว่าใช้ง่ายซ่อมง่าย...รถโมมากๆมันก็จุกจิกบ้างละเวลาซ่อมมันก็ต้องรอ ช้านานที่อาการ...ถ้าแต่งสวยเพียวก็โอเคครับจัดเลย...คิดถึงตอนไม่มีรถเราใช้แบบซ่อมอยู่นะครับต้องใช้รถพ่อแม่มันคงไม่ได้ฟิวซะเลย จะเซ็งเอานะครับ เป็นผมเอาslyphy เทินจะได้เพิ่มงบ3-4ให้เป็นสัก 7-8 งบเยอะเลือกง่ายขึ้นดีกว่า ถ้า3-4 ผมเอา civic coupe

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 10:58:06 »
Su GC ครับ จัดไปเลย
คอขาวก็ 210 ม้าแล้ว ไปหาต่อกันเอาเอง
เสียงโดนข้างบ้านมองค้อน ตลอดเวลา
ขับสี่ตลอด แต่กินน้ำมัน  ;)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 11:02:16 »
จากโจทย์ที่บอกมา สมมติว่าคุณเป็นลูกผมละกัน (คือถ้าผมชิงมีลูกเร็วเราก็อายุเกือบเป็นพ่อลูกกันได้อ่ะนะ)

ผมจะไม่เลือกรถขับหลังที่โมดิฟายทำแรงม้าระดับ 600 ได้ง่ายๆให้คุณ
ดังนั้นอะไรก็ตามที่มี 1JZ,2JZมา ก็ลืมมันไปได้เลย เพราะเครื่องพวกนี้
แรงได้ง่ายในงบที่น้อย คนทำเครื่องเป็นเยอะ แต่บอดี้ที่รับพลังเหล่านี้ได้
มันก็ต้องมีช่วงล่างที่ทำมาดี แต่ท้ายสุด ถนนประเทศไทย มันก็ไม่ได้ดีขนาดนั้น
ยามที่ 600 ม้ามันกระจัดกระจายไร้ทิศทาง บางทีมันไปจบกับเสาไฟ ไม่สวย..

ส่วนเรื่องที่คุณบอกว่าดูแลรถไม่เป็นยิ่งทำให้ผมคิด ถ้าเช่นนั้นน่าจะแปลว่าคุณควร
จะได้รถที่เก่าและจุกจิกสักหน่อย หัดรถตายกลางทางเสียบ้าง เวลาเจออะไรเสีย
ก็จะได้จำว่าไอ้นี่มีหน้าที่อะไร เสียแล้วรถจะเป็นอย่างไร

แต่ถ้ารู้สึกว่ารักเพราะความสนุกกับความโก้ แต่ไม่ได้อยากเรียนรู้อะไรมาก
และชีวิตไม่มีเวลาว่างขนาดนั้น ..ก็อีกเรื่อง

ผมดูว่าคุณชอบ Civic Coupe คำถามก็คือแล้วทำไมไม่จบกับตัวนี้ไปซะเลยล่ะ
เพราะนิสัย Honda ไม่ค่อยมีอะไรจุกจิกหรอก มีแต่เกียร์ชอบพัง แต่ช่างมัน
หาเปลี่ยนได้ คุณเอามา ช่วงล่างแต่งเบรกแต่งล้อแต่งมีให้เลือกเหลือเฟือ
ทำสีเหลืองก็ได้นะ สวย แล้วก็หาเครื่องอะไรมาวางก็ได้ งบน้อยก็ B16A,B18C
ฝาดำ งบเยอะก็ K20A แต่ลงแล้วไม่ต้องไปปลดล็อค 180 มันนะ เซฟตัวเราเอง

ส่วนอีกคันที่น่าเล่นคือ Impreza GC แต่จุดดูแลมันเยอะกว่า Honda Coupe พอสมควร
รถปีเก่ากว่านิดหน่อย แต่ได้ระบบขับสี่ซึ่งถ้ามองในแง่ดี มันเหมาะกับถนนเมืองไทย
ที่พื้นผิวไม่แน่นอน ลื่นบ้างไม่ลื่นบ้าง และการที่ขับสี่ทำให้คุณสามารถใช้ยางสปอร์ต
ทั่วไป ซึ่งจะวิ่งได้ดีทั้งหน้าร้อนกับหน้าฝน ในขณะที่รถขับหน้าที่พละกำลังเยอะๆ
คุณต้องเอายางเซมิเรซซิ่งใส่เพื่อให้เกาะดีบนถนนแห้ง แต่ถ้าหน้าฝน มีน้ำขัง เป๋
ขับบนถนนที่ไม่เรียบก็ต้องประคองพวงมาลัยไว้ตลอดเวลา

ผมมองไว้แค่นี้ก่อน ตัวเลือกที่ผมจะให้คุณเลือกคงมีแค่สองตัวนี้ แต่ละอย่างมีดีมีเสีย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 11:03:20 »
เงินทองหายากนะครับ เศรษฐกิจแย่อยู่
ถ้าไม่ได้เหลือใช้ อย่าคิดจะซื้อรถเก่ามาแต่งเลยครับ
มันไม่จบอย่างที่คิดหรอกครับ เดี๋ยวต้องมีซ่อมจุกจิกอยู่เรื่อยๆ
ส่วนตัวคิดว่า sylphy มันก็เท่แล้วนะครับ
แต่งดีๆ มันก็วัยรุ่นได้ครับ

ถ้าไม่เห็นโลโก้ คันนี้ผมนึกว่า Lexus is250 จริงๆครับ สวยมากเลย
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 11:29:22 »
ซื้อรถซิ่งแล้วอย่าลืมตัวขับคะนองนะครับ เป็นห่วง จขกท.มากๆเลย

แล้วขับรถพวกนี้ศึกษาการดูแลบำรุงรักษา+อู่ซ่อมที่ไว้ใจด้วยนะครับ

ออฟไลน์ AXEGIE

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 12:10:31 »
Civic 3 door. วางเครื่อง k20 a+Turbo

ออฟไลน์ คนกรุง

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 12:39:06 »
Bmw E30 Coupe  ก็ดีนะครับ แต่ถ้าให้ดีขยับจาก1jz ไปที่2jz vvtiดีกว่า  มันยังรับบู๊ทดีกว่า แถมติดแก๊สแล้วไม่แดรกแก๊สเกินไป (สัมผัสมาตรงๆ)

แต่ขอย้ำจากใจว่า อย่าเท้าหนักนะครับ เพื่อนของหลานผมมันเพิ่งตายไป3-4วันที่ผ่านมา เพราะคะนองไปแข่งบนเส้นกาญจนาฯ ชนท้าย18ล้อ สภาพศพเละจนจำไม่ได้เห็นแล้วเสียดายรถแทน(C class coupe AMGตัวนำเข้า) หวังดีครับ :-[

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 13:00:32 »
เราลืม Vios เกียร์ธรรมดา แล้วไปเซ็ต Turbo เอง กันหรือเปล่า?

พื้นฐานของ Vios  2002 - 2006 มันเป็นรถที่ Toyota แอบใส่ของดีๆ มาให้เราเพียบ
เช่นเครื่อง 1NZ-FE ที่พร้อมลง Turbo + Intercooler ได้ทันทีที่ต้องการ
ช่วงล่าง ใส่ของ Yaris หรือ Vitz ตัวแรงในเมืองนอกก็ได้ เบรก ก็เช่นเดียวกัน
และพวงมาลัยที่ตอบสนองได้ดีมาก ชนิดที่ ไม่มี Vios , Corolla Altis รุ่นใดหลังจากนั้นทำได้อีกเลย!

3-4 แสนบาท หาได้แน่ๆ แต่เลือกตัวถังที่สภาพดีๆ ไม่ผ่านการชนหนักไว้หน่อยแล้วกัน

แต่ถ้า ภายนอก เป็นสิ่งที่เจ้าของกระทู้อยากได้
ก็คงให้จบกับ Civic Coupe แต่มีข้อแม้ว่า ต้องทำช่วงล่างใหม่เท่านั้น
เพราะช่วงล่างเดิมๆของมัน ไม่ประทับใจผมเท่าที่ควรจะเป็น

ไม่ต้องไปมอง Lancer ตระกูล Cedia หรือ หลังจากนั้น
เพราะ นิสัยประหลาดของมัน อย่างหนึ่งคือ เข้าโค้งแล้ว หน้าจิก
แต่ถ้าจิกจนถึงจุดที่ข้ามผ่านข้อจำกัดของมันไปแล้ว
ท้ายจะกวาดออกอย่างรวดเร็วทันที โดยไม่มีสัญญาณแจ้งเตือนล่วงหน้าทั้งสิ้น !!
หมายความว่า ถ้าหลุด คือหลุดเลย ถ้าแก้อาการไม่ทัน ได้เอาสีข้างรถ
ลงข้างทาง หรือฟาดเสา ฟาดต้นไม้

ข้อดีอย่างเดียวคือ เหล็กตัวถัง เหนียวและหนากว่าที่คิด
ส่วนใหญ่ ในกองซากรถ Lancer ที่พังยับ คุณจะเห็นคนขับออกมา
ไม่ค่อยเป็นอะไรเท่าไหร่ อย่างมาก ก็บาดเจ็บ และซี่โครงช้ำ เพราะ
เข็มขัดมันตรึงรั้งแน่นเกินไป แค่นั้น

ไม่แนะนำ Cefiro A31 อีกเช่นกัน ในเคสนี้ เพราะคุณยังไม่ควร
ไปเจอรถที่ทำได้แรงหลายร้อยม้า แล้วเจอสภาพที่พี่แพน
Commander CHENG บอกไว้

และไม่แนะนำ BMW รุ่นเก่าๆ ด้วยเหตุผลเดียวคือ ซ่อมจุกจิก
ส่วน E30 สภาพดีๆ เทพๆ นั้น ลืมไปได้เลย คนที่มีอยู่ เขาไม่ค่อยปล่อยกันครับ

ลองเลือกดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2013, 13:07:24 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 13:58:21 »
CIVIC coupe ครับ

แต่ชอบ E36 coupe

ออฟไลน์ EviljameS

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 14:49:51 »
เข้ามาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ ความต้องการคล้ายๆกับจขกท.แต่กว่าจะได้ซื้อคงมี4-5ปีเป็นอย่างต่ำ

ที่ผมมองไว้คงเป็น Vios Turbo ปี04 แรงๆเดิมๆจากโรงงาน   ;D

ออฟไลน์ Lancer

• Sr. Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2013, 10:08:09 »
ถ้างบเท่านั้น เป็นผมจะหา cedia ที่บอดี้สวยๆ มาทำใหม่ซักคันครับ (ทำเป็นตัวแวนซักคันนะแหล่มเลย)
หรือไม่ก็หา evo5 ซักคัน ไม่จำเป็นต้องรถแท้ รถทำแท้ก็ได้ แต่เลือกคันที่ทำมาจากอู่ดีๆ ที่มีอยู่มากมาย  แต่งบแค่นั้น ไม่น่าจะซื้อพอครับ(ถ้าหาได้ ก็ไม่เนียนเท่าที่ควร
เช่น เอา taxi โทรมๆมาทำ หรือของแท้ไม่ครบ ทำไม่สุด)

หรือไม่ก็ vios turbo แท้ๆก็ได้ครับ งบ 400k พออยู่ รถก็พอมีขายอยู่บ้าง(เห็นขายอยู่คันนึงใน แต่ไม่รู้มีคนเอาไปหรือยัง) ซื้อมาก็ขับอย่างเดียวเลยไม่ต้องทำให้วุ่นวาย
civic coupe ก็ดีครับ แต่หาคันที่ทำแล้วนะครับ(ถ้าทำเองอย่าเลย เดี๋ยวจะโดนฟันเละ)

รถแรงๆ เอามาวิ่งบนถนนรถเยอะๆ มันจะไม่สนุกนะครับ มุดบ่อยๆเข้าซักวันมันก็ต้องเบื่อแน่นอน เพราะโดนสาบส่งตลอดทางเลยครับ พ่อกับแม่สะดุ้งทั้งวันชัว

ออฟไลน์ NNTT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 00:45:47 »
ขอแนะนำHonda prelude คับรูปลักษณ์สวยเทคโนโลยีดี ขับสนุก ไม่จุกจิก อะไหล่หาง่าย แต่งสวย ราคาไม่แพงคับ น่าจะตอบโจทย์น้องได้หมดคับลองหาข้อมูลดูคับ มีเยอะแยะ ;)