ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาครับ อยากได้รถแต่งซิ่ง วัยรุ่นขับอายุ 18  (อ่าน 18402 ครั้ง)

ออฟไลน์ pitydog

• Jr. Member
  • **
ผมอายุ 18 ไม่มีความรู้เรื่องรถเท่าไร พวกการดูแลเครื่องยนต์ ชิ้นส่วนต่างๆ ภายในฝากระโปรง

ตอนนี้ซื้อ nissan sylphy ป้ายแดงมา ไม่ถูกใจครับ มันไม่วัยรุ่นสะเลย อยากแต่งซิ่งก็คงไม่ใช่แนว
แถมเกียร์ CVT อีก ขับน่าเบื่อครับ

เลยจะซื้อรถมือสองคันใหม่
แบบแต่งซิ่งไปเลย โดยตั้งงบ ไว้แค่ 3-4แสนครับ
สเป๊คที่ต้องการ
-เกียร์ธรรมดา
-อัตราเร่งดี ขับสนุกมันส์ๆ
-ภายในแต่งเบาะซิ่ง พวงมาลัยซิ่ง
-ภายนอกแต่งซิ่งแล้วเข้ากับรถ ใส่Spoilerทรงสูงแล้วดูสวย (โดยรวมคือคนชอบรถแต่งซิ่ง เห็นแล้วดูเท่)
-ทำสีแสบๆ เช่นสีเหลือง แดง น้ำเงิน
-ท่อเสียงเพราะๆ ดังๆแน่นๆ
-ความเร็วปลายไม่สนใจ เพราะผมขับไม่เกิน 120-130 ครับ ขอแค่อัตราเร่งต้นๆแรงๆหน่อยครับ
-ไม่กินน้ำมันมากจนเกินไป และไม่อยากติดแก๊ส
-มีอู่เซอร์วิสที่ไว้ใจได้ ใช้งานไม่จุกจิก ปัญหาน้อย
-ราคาตกไม่เยอะ

ที่มองไว้ตอนนี้มี +กับคำถามนิดหน่อยนะครับ
Civic Coupe
Bmw E30 Coupe >> ส่วนใหญ่เห็นวางเครื่อง 1J ไม่รู้ว่ามันจะยังซ่อมแพงอยู่ไหม จุกจิกไหม
Bmw E36 Coupe >> คิดว่าเกินงบและกลัวจะซ่อมแพงไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ (ไม่เอาตัว compact)
cefiro a31 เห็นชอบแต่งซิ่งกันเลยมองอีกตัวเลือก แต่คันใหญ่ ไปหน่อยครับ เอาไว้ท้ายๆ
lancer cedia แต่งภายนอก EVO7-9 >>> ภายนอกชอบมากครับ แต่ภายในมันดูไม่เท่ครับ ไม่เหมือนEVOจริงๆ

หรือตัวเลือกอื่นๆยังนึกไม่ออกครับ ขอคำปรึกษาแนะนำหน่อยครับ EVO8 จริงๆก็แพง ตั้ง 800k ไม่ค่อยไหว
กะจะซื้อ ซัก 300-400k เดิมๆก็ได้แล้วมาแต่งต่อ พวก cedia แปลง evo นี่ชอบสุดแล้ว
ที่สำคัญคือผมไม่มีความรู้เรื่องรถเท่าไรด้วยครับ ซื้อไปซ่อมไปไม่เป็นแน่ๆ ขอคำแนะนำครับ

ขอบคุณมากครับ 

• **
Re: ปรึกษาครับ อยากได้รถแต่งซิ่ง วัยรุ่นขับอายุ 18
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 21:31:31 »
อีกตัวที่มองก็ lancer ex ครับ น่าจะสดใหม่กว่า แต่ไม่มีเกียร์ธรรมดา แถมเกียร์ CVT อีก
แต่ภายนอกชอบแบบ EVO7-9 มากกว่า

ขอคำแนะนำพี่ๆทุกท่านครับ

• **
Re: ปรึกษาครับ อยากได้รถแต่งซิ่ง วัยรุ่นขับอายุ 18
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 21:34:49 »

lancer cedia แปลง evo ภายนอกสวยจริงๆ

แต่เห็นภายในแล้วไม่ถูกใจครับ มันคล้ายๆ sylphy ที่ใช้อยู่ครับ ดูแก่ๆ

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 21:35:57 »
งบ3-4แสน
-เกียร์ธรรมดา
-อัตราเร่งดี ขับสนุกมันส์ๆ
-ภายในแต่งเบาะซิ่ง พวงมาลัยซิ่ง
-ภายนอกแต่งซิ่งแล้วเข้ากับรถ ใส่Spoilerทรงสูงแล้วดูสวย (โดยรวมคือคนชอบรถแต่งซิ่ง เห็นแล้วดูเท่)
-ทำสีแสบๆ เช่นสีเหลือง แดง น้ำเงิน
-ท่อเสียงเพราะๆ ดังๆแน่นๆ
-ความเร็วปลายไม่สนใจ เพราะผมขับไม่เกิน 120-130 ครับ ขอแค่อัตราเร่งต้นๆแรงๆหน่อยครับ
-ไม่กินน้ำมันมากจนเกินไป และไม่อยากติดแก๊ส
-มีอู่เซอร์วิสที่ไว้ใจได้ ใช้งานไม่จุกจิก ปัญหาน้อย
-ราคาตกไม่เยอะ

ผมว่าที่ใช่ทีุ่สุดก็คงเป็น Toyota Celica แต่ง GT-4 ตรงตามสเปคนี้ทุกอย่าง  

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 21:37:41 »
ตอนนี้นึกเสียใจ ถ้าซื้อ Civic FB แทน คงแต่งซิ่งสะใจไปแล้ว

sylphy มันดูแนว VIP แล้วไม่ถูกใจ

ตอนซื้อไม่ค่อยคิดครับ

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 21:52:48 »
เก็บเงินอีกหน่อย  ครับจะมีตัวเลือกเยอะขึ้น
ส่วนEvo ถ้า สี่แสน หาอยากหน่อย แต่ถ้าEvo 3-4 ยังหาได้ครับ
ดูจากงบแล้ว civic coupe หรือ a31 น่าเล่นครับ :)
ขอให้ได้รถไวๆ
ภาพรถมาฝากครับ
..

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 21:58:30 »
ถ้า evo อยากได้ 7-9 น่ะครับ แบบนี้ถ้างบซัก 500k จะมีตัวเลือกไหนบ้างในสเป๊คได้บ้างครับ

*toyata celiga ก็น่าสนใจครับ แต่ง GT4 นี่มันแต่งอะไรบ้างหรอครับ

ผมว่าจะซื้อมาใช้สัก 1-2ปีแล้วขาย
 แล้วขยับงบไปซื้อพวกราคา 9แสน-1ล้านครับ (มือสอง)
 (ตอนนี้งบไม่ถึงครับ แต่อยากได้รถซิ่งสวยๆมาขับก่อน  sylphy มันไม่วัยรุ่นเลยคร้าบ)

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 22:06:08 »
ตกลง จขกท อายุ 18 หรือ 20 ครับ งง

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,33552.msg547696.html

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,33458.30.html
จากกระทู้นี้ที่ผมลังเล ระหว่าง vios2013 vs civic

สุดท้ายตัดสินใจ เอา civic แล้ว

ทีนี้พอได้ข่าว minor change จะมาในอีกไม่กี่เดือน เปลี่ยนใจเลย อยากได้แต่ก็ขี้เกียจรอ ซื้อตอนนี้ก็ไม่อยากตกรุ่น

ตอนนี้เลยหันมามอง nissan syply 1.6 E CVT ราคา 799,000

**สงสัยถ้าเล่นคันนี้คงต้องเปลี่ยนแนว จากที่ชอบแนว ซิ่งๆ กลายเป็นแนวหรูแทน
**นอกจากนี้มีตัวไหนน่าสนใจอีกบ้างครับ

สเป็คในใจ  *ประหยัด  *ไม่โหล *ใช้งานในเมืองวันละ 25กม *ดูดีมีฐานะที่สุดในงบเท่านี้  *นั่งสบายๆ กว้างๆ *แต่งแล้วขึ้น
*ซื้อป้ายแดง คงไม่คิดจะขายต่อถ้ารถมันไม่มีปัญหาหนักจริงๆ

ตอนนี้ตัดสินใจว่า จะไปลอง slyphy กับ civic FB และก็ vios ด้วยเลย (ตอนที่จองไม่ได้ลองขับ)

แต่จากสเป็คแล้วผมว่า slyphy น่าจะโดนสุด สงสัยคงต้องไปลองแล้วตัดสินใจอีกที

แล้วตอนนี้ slyphy มือสองแทบไม่มีขายเลยครับ ดูจากเว็ป taladrod ก็งงนิดๆ เห็นอยู่คันเดียว
อีกตัวก็มี mazda3 แต่รุ่นใหม่ใกล้ออกแล้วเลยไม่อยากซื้อครับ อยากใช้สัก 3-4ปีแล้วค่อยตกรุ่น

เลยอยากให้พี่ๆช่วยตัดสินใจหน่อยครับ
จขกท อายุ 20เองครับ สูง 188 น้ำหนัก 72 ครับ  เลยมาคิดทีหลังว่าสงสัย vios ไม่เหมาะกับเรา
ขอบคุณมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2013, 22:08:02 โดย nuttapatJazz »
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 22:24:42 »
จริงๆ 18คร้าบ ขอโทษทีโกหกอายุกระทู้ก่อน กลัวจะดูเด็กไปแล้วมานแปลกๆ T^T

ขอคำแนะนำเรื่องที่ถามไว้เพิ่มเติมหน่อยนะครับ เพื่อนำมาตัดสินใจ

ออฟไลน์ shando

ออฟไลน์ vasin

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 22:40:07 »
ผมขอเดาล่วงหน้าว่าประสบการณ์น้องบนท้องถนนคงยังไม่มาก

ยังไงซะถ้าได้รถแรงๆ มาขับ แน่นอนมันก็ต้องซิ่งบ้างอยู่แล้ว

ฉะนั้นผมอยากแนะนำให้ไปเข้า course อบรมการขับขี่ เช่นพวก driving skill บ้างก็ดี เวลาเจอเหตุการณ์ไม่คาดฝัน จะได้แก้อาการรถเป็น

และที่สำคัญอยากเตือนไว้เลย เวลาอยู่บนถนน ถนนเป็นที่สาธารณะ ถ้าจะซิ่งก็ขอให้ตะหนักเสมอ อย่าให้ชาวบ้านเขาเดือดร้อนครับ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 22:47:50 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่หวังดีนะคร้าบบ  แล้ว driving skill นี่ผมหาเรียนได้จากไหนครับ
เคยไปเรียนแค่สอนขับรถเกียร์ธรรมดา ปกตินะครับ เขาสอนแค่เลี้ยงคลัช เข้าซอง จอดเทียบฟุตบาต

ผมไม่ซิ่งมากเท่าไรครับ แต่อยากได้รถตามสเป๊คเลย บางทีอาจจะมีซิ่งบ้างก็ไม่มากครับ แต่ภายนอกอยากได้แบบแต่งซิ่งโดนๆเลยคร้าบ

ตอนนี้ขออ่านบทความของพี่ shando นะคร้าบ อ่านมาสักพักรู้สึกจะเป็นประโยชน์มากๆเลยครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 22:48:28 »
ถ้าไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์ ไม่อยากแนะนำรถที่วางเครื่องข้ามสายพันธุ์ซักเท่าไหร่ครับ เพราะปัญหาจุกจิก + โดนช่างฟันกระจายแน่นอน

อยากแนะนำไปทาง Civic Coupe ตัวปี 99-2000 มากกว่า เพราะจุกจิกน้อย อู่เฉพาะทางเยอะ ของแต่งเยอะมากกกกกกก

ถ้าอยากเปลี่ยนเครื่องใหม่ก็มีเครื่องดีๆรองรับเยอะ

เครื่องเดิมถือว่าอัตราเร่งค่อนข้างดี ถ้าเล่นลากรอบ ถ้าลากจนVTECทำงาน แรงดึงจะเยอะมาก แถมเสียงแซ๊ดของเครื่องเป็นเอกลักษณ์มาก ยิ่งทำท่อมายิ่งเพราะมาก

ถ้าคิดจะใช้เป็นรถคันที่สองคู่กับ Sylphy แนะนำเป็นCoupeนี่แหละครับ ไหนๆก็มีรถ4ประตูอยู่แล้ว ลองเปลี่ยนแนวบ้าง
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 23:00:12 »
เงินทองหายากนะครับ เศรษฐกิจแย่อยู่
ถ้าไม่ได้เหลือใช้ อย่าคิดจะซื้อรถเก่ามาแต่งเลยครับ
มันไม่จบอย่างที่คิดหรอกครับ เดี๋ยวต้องมีซ่อมจุกจิกอยู่เรื่อยๆ
ส่วนตัวคิดว่า sylphy มันก็เท่แล้วนะครับ
แต่งดีๆ มันก็วัยรุ่นได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2013, 23:09:27 โดย Deaw »

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 23:04:19 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่หวังดีนะคร้าบบ  แล้ว driving skill นี่ผมหาเรียนได้จากไหนครับ
เคยไปเรียนแค่สอนขับรถเกียร์ธรรมดา ปกตินะครับ เขาสอนแค่เลี้ยงคลัช เข้าซอง จอดเทียบฟุตบาต

ผมไม่ซิ่งมากเท่าไรครับ แต่อยากได้รถตามสเป๊คเลย บางทีอาจจะมีซิ่งบ้างก็ไม่มากครับ แต่ภายนอกอยากได้แบบแต่งซิ่งโดนๆเลยคร้าบ

ตอนนี้ขออ่านบทความของพี่ shando นะคร้าบ อ่านมาสักพักรู้สึกจะเป็นประโยชน์มากๆเลยครับ

บทความนี้พี่แพน CommanderChengเป็นคนเขียนครับ อ่านสนุกมาก อ่านแล้วอยากทำรถแต่งขึ้นมาเลย
ก่อนหน้านี้ตอนอายุพอพอกันผมก็เคยมีความคิดแบบเดียวกับคุณครับ แต่ต้องพับโครงการไปเพราะ
1ประสบการณ์การขับรถยังน้อย ขับรถเก่าๆ แรงๆ ไม่มีระบบช่วย ระบบความปลอดภัยไม่ดี การควบคุมอาจทำได้ไม่ดีพอ เกิดอุบัติเหตุง่าย
2ใช้รถในเมืองเป็นส่วนใหญ่ ขับเกียร์ธรรมดาคลัทช์แข็งๆ เจอรถติดนี่ไม่สนุกแน่ นานๆขับทีอาจไม่เท่าไหร่ แต่ขับบ่อยๆจะกลายเป็นไม่อยากขับแทน
3อายุน้อยความรู้ด้านการดูแล การซ่อมรถยังไม่มี ใช้รถเก่าแถมโมมา ยังไงก็หลีกเลี่ยงที่จะเสียหรือเกิดปัญหาไม่ได้ ถ้่าซ่อมเองดูแลเองไม่เป็นก็จบ
4ไม่รู้จะเอาไปซิ่งที่ไหน เดี๋ยวนี้กทมรถติดทุกวันตั้งแต่จันทร์ยันอาทิตย์ ต่างกันแค่ติดมากติดน้อยแค่นั้น
5ไม่มีที่จอด

ยังไงฝากคิดเรื่องพวกนี้ด้วยนะครับเพราะผมว่าโจทย์ผมกับคุณนี่คล้ายกันมาก เข้าใจว่าตอนนี้กิเลสมันกำลังเกิดเพราะผมก็เคยเป็น แต่พยายามใช้เหตุผลเอาชนะเอาครับ

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 23:25:44 »
ขอบคุณมากคร้าบ จริงๆก็อยากได้ชุดแต่งแบบที่ท่าน deaw โพส
แต่หาซื้อไม่ได้เลยน่ะครับ :'( มันดูวัยรุ่นดีครับ

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 23:27:36 »
เห็นแล้วเสียใจที่ซื้อสีดำมา 555+ ในชุดแต่งเห็นเทา-ขาวกันหมดเลย

สงสัยถ้าชุดแต่งมาต้องไป wrap ซะแล้ว ท่านไหนพอมีความรู้บ้างครับ ดูจากชุดแต่งเปลี่ยนกันชนหน้า กับกระจังหน้าก็น่าจะ ok ครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 23:27:51 »
ตามตัวเลือกรถป้ายขาว ผมแนะนำซีวิคคูเป้

แต่ถ้าขยับงบขึ้นมาได้ถึง 5.5แสน + หาเงินแต่งนิดๆ 1แสน มา Mazda2 MT

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 23:28:50 »
รถแรงๆคันแรกสำหรับมือใหม่ๆ อยากให้ลองกับรถขับหน้าเป็นจุดเริ่มต้นก่อนก็น่าจะดีนะครับ มันสามารถแก้ไข้อาการได้ง่ายดี เลยขอเชียร์เป็น ซีหวิกคูเป้ครับ ได้เครื่อง B16A  B18C  ของแต่งแรงแต่งสวยๆเต็มเมืองเลยครับ ลองขับซิ่ง ซัก 1-2 ปีค่อยขยับไปสเต็ป ไปรถขับหลัง ขับ 4 ดูก็ยังไม่สายครับ อายุยังแค่นี้ มีเวลาให้ลองรถอีกเยอะครับ

แต่อย่าลืมขับขี่ปลอดภายด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 23:33:06 »
civic coupeเข้าท่าสุดแล้วครับ ดูแลไม่ยากของแต่งก็เยอะ แล้วค่อยๆขยับไปหาที่ดีกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 23:36:57 »
ส่วนตัวผมว่า ซีวิคสามประตู ดูซิ่งกว่า coupe อีกครับ งบสามสี่แสน นี่น่าจะได้เครื่อง 1600 แบบของแต่งเต็มคัน ดีไม่ดีเงินเหลือ (ช่วยได้ไหมเนี่ย 5555)

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 23:39:42 »
ขอบคุณครับ ความเดิมก่อนตั้งกระทู้ก็มอง civic coupe อยู่แล้ว

แบบนี้ยิ่งน่าสนใจเลย

ซื้อแบบเดิมๆ

หรือว่าวางเครื่อง B16A B16B B18C B20 มาแล้วดีครับ
แต่ D Series นี่ไม่น่าเล่นใช่ป่าวครับ เห็นอ่านในบทความเมื่อกี้บอก ต้องโมกล่องอีก ถึงแรง เท่า B Series เดิมๆ

*แต่ตัว 3ประตูผมไม่ค่อยชอบรูปทรงน่ะครับ ชอบทรง coupe มันติด Spoiler แล้วดูเท่เลย

ตอนนี้ผมทำงานแล้วครับ รายได้เดือน 3-4หมื่น +กับขอเงินพ่อแม่ ตอนซื้อรถครับ

เรียนไปทำงานไปครับ เก็บเงินซื้อรถยากมากๆ แต่แต่งเองซ่อมเอง น่าจะพอ ดูแลไหว ครับ

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 23:42:57 »
อยากได้ความรู้พวก เครื่องแต่ละรุ่น (เครื่องเดิมและ B series H series) เกียร์ MT
 อัตราเร่ง 0-100 ว่ามันได้ประมาณเท่าไหนบ้างครับ

กับ 1/4 ไมล์ได้ประมาณไหนครับ เป็นความรู้เฉยๆคร้าบ เผื่อตัดสินใจว่าจะซื้อแบบไหนดีคร้าบ จะได้รู้สึกภูมิใจในรถตัวเอง ตอนซื้อมาแล้วคร้าบบ
แต่คงไม่ได้ใช้จริงเท่าไหร่ครับ ขับแบบคนปกติครับ

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 23:44:40 »
ลอง search ดู เกียร์ MT มีแต่แต่งเครื่องมาแล้วทั้งนั้นเลย ราคา 3แสน+ อย่างต่ำ
แต่เกียร์ออโต้ 2แสนก็มีให้เห็น +เดิมๆครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 00:02:19 »
ถ้า evo อยากได้ 7-9 น่ะครับ แบบนี้ถ้างบซัก 500k จะมีตัวเลือกไหนบ้างในสเป๊คได้บ้างครับ

*toyata celiga ก็น่าสนใจครับ แต่ง GT4 นี่มันแต่งอะไรบ้างหรอครับ

ผมว่าจะซื้อมาใช้สัก 1-2ปีแล้วขาย
 แล้วขยับงบไปซื้อพวกราคา 9แสน-1ล้านครับ (มือสอง)
 (ตอนนี้งบไม่ถึงครับ แต่อยากได้รถซิ่งสวยๆมาขับก่อน  sylphy มันไม่วัยรุ่นเลยคร้าบ)

ถ้าแต่งแบบนี้แท้ๆจากโรงงาน งบนี้คงไม่พอ เพราะมัน200กว่าม้า+ขับ4ล้อ แต่ถ้าเอาCelicaตัวธรรมดา เครื่อง5S 2200cc. เกียร์ธรรมดา แล้วใส่บอดี้พาร์ท GT-4เอาก็จะเป็น

แบบในรูป ก็จะได้ประหยัดน้ำมัน แล้วรถดูซิ่งตามที่อยากได้ แถมอัตราเร่งก็ไม่ได้น่าเกลียดเพราะรถตัวถังเบาอยู่แล้ว อีกอย่างไม่ได้ไปเน้นขับรถเร็วเอาแค่นี้ก็พอ

ราคาขายต่อตกไม่มากอยู่แล้ว เห็นผ่านมากี่ปีก็ราคาประมาณเนี้ย ถ้าเบื่อเกิดวันนึงมีงบไปเปลี่ยนเครื่อง 3S-GE หรือ 3S-GTEก็ได้200กว่าม้าแล้ว

ถ้าไม่ชอบแนวนี้ก็ไป Civic Coupe ก็ได้ ของเล่นของแต่งก็เยอะพอกัน แต่จะหาสภาพแบบเดิมมาแต่งเองไม่ค่อยมี ส่วนใหญ่เปลี่ยนเครื่องทำสี วิ่งกันจนช้ำมาหมดแล้ว

อีกอย่างอายุยังน้อย เชื่อว่าดูรถเองอะไรยังไม่เป็น ถ้าจะซื้อก็หาคนชำนาญไปดูด้วยละกันจะได้ไม่ไปซื้อรถที่ช้ำแล้วมาซ่อม แทนที่จะขับหรูๆแบบป้ายแดง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2013, 00:09:35 โดย localgame »

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 00:07:27 »
ชอบซิ่งจริงๆ กำเงิน 3แสนไปถอยแค่ Z1000 suzuki พอฮะ ถ้าใจรักซิ่งจริง  รถซิ่งแทบทุกคันไม่มีคันไหนทนๆหรอกฮะถ้าซัดตลอดท่านต้องทำใส้อีกบานตะไทรับได้มั้ยกับค่าน้ำมันที่คุมค่าใช้จ่ายไม่ได้ อยากให้ลองคิดดีๆมากกว่าครับ

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 00:42:50 »
อายุ 18 แล้วก็ฟังดูเหมือนกับนิสัยประมาณอายุ 18 ปกติจริงๆ ผมแนะนำนี่เลยครับ รถอะไรก็ได้ ราคาห้ามเกินแสนห้าถึงสองแสน แล้วถ้าเป็นไปได้ ก็ขับไปชนแบบเป็นอุบัติเหตุ ซักครั้งสองครั้งครับ ยิ่งหนักยิ่งดี (แต่อย่าหนักจนตายนะครับ เอาแค่ไม่มีวันลืมวันที่ขับไปชนก็พอ) หลังจากนั้นก็ซื้อตามที่คนอื่นแนะนำไปนั่นแหละครับ อะไรก็ได้ แนะนำกันมาหลากหลายเหลือเกิน ไม่มีผิด ไม่มีถูก หลายๆคนอาจจะตอบมาเป็นผู้ใหญ่เกินไป จขกท.ก็อาจจะยังไม่เข้าใจในตอนนี้

ความเห็นของผมก็สั้นๆแค่นี้แหละครับ อาจจะฟังดูกวนตีน แต่มันจะเป็นความเห็นที่มีเหตุมีผลมากที่สุดที่ จขกท. จะได้รับแล้ว

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 00:55:10 »
ถ้าอยากแรงแบบซิลฟี่เดิมๆ หาเกียร์ของ sylphy 1.6 MT มาเปลี่ยน ติดหอย จูนกล่อง เปลี่ยนท่อ แต่งช่วงล่างโหลดนิดหน่อย น่าจะเกินงบนิดหน่อยแต่ก็โอเคนะครับ อย่าขับรถเก่าๆเลยเชื่อผม มันอาจจะสนุกขับละไม่กลัวพัง แต่ถ้าพังเกิดไรขึ้นมาตอนขับเร็วๆไม่คุ้มนะครับ

ถ้าอยากแต่งเท่ๆไม่เหมือนใคร แนะนำ wrap ทั้งคัน สี metallic dark grey matte ของ 3M 1080p อะครับ จะสวยมากๆ แต่งแบบน้อยๆแต่ดูดีก็สวยนะครับ sylphy warp กระจังหน้าสีดำเงาเว้นโลโก้ ตรงแถบโครเที่ยมต่างๆรวมขอบฝาท้าย wrap ดำเงาหมด หาแม็ก vossen CV3 19 นิ้วของปลอมก็ได้วงละไม่เกิน 6,000 สวยๆครับ ลอง photoshop ดูก่อนก็ได้ครับ

ปล.ใส่ชุดแต่งนี้ก็น่าจะโอเค ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียนะครับ http://www.ativusdesign.com/products-detail.php?id=236
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2013, 01:01:24 โดย PAN_AC127 »

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 01:54:50 »
ตอบตามประเด็นก็ ผมว่า 3 door น่าจะกำลังดีครับ แต่งเบาะ type r ข้างนอกเน้น JDM เดิมๆแต่สวย

ตอบนอกประเด็น วัยกำลังคะนองระวังอุบัติเหตุครับ แล้วก็รถเก่ามาแต่งมันคือของเล่นระวังนอกจากจะทำไม่จบแล้วเดี๋ยวพอเบื่อจะเสียดายเงินนะครับ แล้วก็ถ้ารักจะแรงแล้วอย่าห่วงน้ำมัน ถ้าไม่ไหวแก้สไปเลย

ตอบนอกเรื่อง CBR650 มั้ยครับ 2 แสนกว่า ที่เหลือซื้ออุปกรณ์ป้องกัน แรงสะใจแน่ๆ ถ้าเน้นต้นยังไงมอไซต์ก็กินขาด
H.

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 03:11:22 »
vios turbo 04 ซ่อมง่ายแรง ปีไม่เก่า
subaru gc8 ดีกรีความแรงเต็มเปี่ยม เครือ่ง280hp ขับสี่