ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นโฆษณาที่บรรยายข้อดีของรถขับหน้า ได้เคลียร์ที่สุดอันนึงเลยครับ  (อ่าน 6356 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
 :)

อิสระ 4 ล้อด้วย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
กฏหมายจำกัดความเร็ว 90กม./ชม.  ถูกตั้งขึ้นในช่วงที่รถคันนี้ออกขาย...
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
แต่ก่อนผมก็สงสัยครับ คุณ NONT4477 ว่าทำไมเค้าถึงจำกัดความเร็ว 90 กม./ชม. บ้าง 120 กม./ชม. บ้าง ทั้งๆทีรถเราเหยียบเกินกว่านั้นได้สบายมากๆ ตอนแรกผมคิดว่ากฏหมายไม่ทันสมัย ตั้งมาตั้งแต่สมัยก่อนที่รถทำความเร็วได้ไม่เยอะ ช่วงล่างไม่ดี ไม่มีความปลอดภัย   แต่พึ่งมารู้ว่าการทำกฏหมายกำหนดความเร็วเท่านั้นมีเหตุผลที่น่ายอมรับอย่างยิ่ง เพราะ ความเร็วที่เค้ากำหนดมานั้นเป็นความเร็วที่ทางวิศวกรเค้าคำนวณแล้วว่า แผงกั้น หรือราวกั้นถนน นั้นๆ แข็งแรงเพียงพอ ในระดับนึง(แต่ไม่ใช่ว่ากันได้ 100%นะครับเพราะเห็นข่าวที่รถตกลงมาจากทางด่วนเยอะแยะ) ในการป้องกันไม่ให้รถยนต์ออกนอกถนนหรือข้ามเลน  แชร์ข้อมูลกันครับ อยากให้คนขับรถทุกท่านเข้าใจตรงกันครับว่าเหตุผลที่เค้ากำหนดมานั้นมีเหตุผลครับ  ซึ่งผมเองก็ไม่ได้ปฏิบัติตามกฏนั้นเท่าไรหรอกครับ อิ อิ  ;D

ส่วนเรื่องคลิป น่าสนใจดีครับ พึ่งจะเคยเห็นว่าโฆษณารถสมัยก่อนเป็นอย่างไร

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ LaTeX

แต่ก่อนผมก็สงสัยครับ คุณ NONT4477 ว่าทำไมเค้าถึงจำกัดความเร็ว 90 กม./ชม. บ้าง 120 กม./ชม. บ้าง ทั้งๆทีรถเราเหยียบเกินกว่านั้นได้สบายมากๆ ตอนแรกผมคิดว่ากฏหมายไม่ทันสมัย ตั้งมาตั้งแต่สมัยก่อนที่รถทำความเร็วได้ไม่เยอะ ช่วงล่างไม่ดี ไม่มีความปลอดภัย   แต่พึ่งมารู้ว่าการทำกฏหมายกำหนดความเร็วเท่านั้นมีเหตุผลที่น่ายอมรับอย่างยิ่ง เพราะ ความเร็วที่เค้ากำหนดมานั้นเป็นความเร็วที่ทางวิศวกรเค้าคำนวณแล้วว่า แผงกั้น หรือราวกั้นถนน นั้นๆ แข็งแรงเพียงพอ ในระดับนึง(แต่ไม่ใช่ว่ากันได้ 100%นะครับเพราะเห็นข่าวที่รถตกลงมาจากทางด่วนเยอะแยะ) ในการป้องกันไม่ให้รถยนต์ออกนอกถนนหรือข้ามเลน  แชร์ข้อมูลกันครับ อยากให้คนขับรถทุกท่านเข้าใจตรงกันครับว่าเหตุผลที่เค้ากำหนดมานั้นมีเหตุผลครับ  ซึ่งผมเองก็ไม่ได้ปฏิบัติตามกฏนั้นเท่าไรหรอกครับ อิ อิ  ;D

ส่วนเรื่องคลิป น่าสนใจดีครับ พึ่งจะเคยเห็นว่าโฆษณารถสมัยก่อนเป็นอย่างไร

ขอบคุณครับ
ผมว่า90 ราวกั้นไม่น่าเอาอยู่นะ แต่ถ้าไม่เหม่อลอยจริงๆยังไงก็คงมีการเบรคก่อนครับ พวกทดสอบชนเลยชนที่ความเร็วราว40-60km/h

ออฟไลน์ Ruksadindan

ออฟไลน์ XL_SiZe

ไม่แรงเท่าไหร่นะครับ เพราะยังเห็นฝุ่นอยู่  ;D

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
สดุด นิดนึง ....คือว่า รถ เมื่อก่อน เค้าไม่มี กระจก มองข้างให้ เหรอครับ

ออฟไลน์ Larry

ขอบคุณครับ
ผมว่า90 ราวกั้นไม่น่าเอาอยู่นะ แต่ถ้าไม่เหม่อลอยจริงๆยังไงก็คงมีการเบรคก่อนครับ พวกทดสอบชนเลยชนที่ความเร็วราว40-60km/h
ถ้าแค่เอาข้างๆ เข้าน่าจะเอาอยู่ครับ แต่ถ้าวิ่งเข้าหาราวกั้นตรงๆ คงไม่อยู่แน่

ออฟไลน์ rute

• Full Member
รำลึกถึงคุณสรรพสิริครับ...

เป็นบุคคลที่น่านับถือที่สุดท่านหนึ่งในวงการโทรทัศน์และผู้รักรถไฟไทย...  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

สดุด นิดนึง ....คือว่า รถ เมื่อก่อน เค้าไม่มี กระจก มองข้างให้ เหรอครับ
ตอนมีกระทู้พูดถึงนิสสันที่เก่าน้อยกว่านี้ ก็ไม่มีกระจกข้างครับ ดังนั้นสมัยก่อน ไม่ต้องตกใจ

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
กระจกมองข้างสองด้านมาตรฐานเพิ่งจะมีมาให้แม้กระทั่งรถรุ่นล่างๆ เมื่อประมาณ 25 ปีขึ้นมานี้เองครับ

ในสมัยก่อนๆ นั้น รถยนต์โดยทั่วไป ที่ไม่ใช่รถหรู ราคาแพง หรือรุ่น top จะให้กระจกมองข้างมาเฉพาะฝั่งคนขับ

ตัวอย่างที่เห็นภาพได้ชัดๆ ที่จะเล่าสู่กันฟังก็เช่น ford cortina, bmw e21, merc w123 รุ่น pre-facelift (ในเมืองไทยจะใส่มาทั้งสองข้าง เพราะถือว่าเป็นรถมีราคา)

ตัวอย่างในรูปคือ fiat argenta

แล้วถ้าไม่มีกระจกมองข้างแล้วจะทำอย่างไร ? เด็กๆ สมัยนี้คงสงสัย

... คงต้องอธิบายว่า คำตอบก็คือ การออกแบบของรถสมัยก่อน จะเน้นทรงกล่องสามเหลี่ยมเป็นหลัก ส่งผลให้หลังคาและกระจกด้านข้างและด้านหลัง มีความสูง มากกว่ารถในยุคปัจจุบัน และเบาะรถสมัยก่อนก็มักจะออกแบบมาในลักษณะที่ไม่บดบังสายตา ร่วมกับหมอนพนักพิงศีรษะด้านหลัง ก็มักจะไม่มีในรุ่นล่างๆ

ทำให้เราสามารถมองทัศนวิสัยมุมซ้ายมือได้จากกระจกมองหลังในรถได้อย่างไม่ยากเย็นครับ หรือถ้าจะหันศีรษะกลับไปมองด้านหลัง ก็ยังจะมองได้ง่ายกว่ารถสมัยนีี้ ที่เน้น aerodynamics อย่างแน่นอนครับ  ;)
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ MYM

• Newbie
  • *
 :D :D :D :Dเกิดรึยังน้อเรา ;D ;D ;D ;D