ผู้เขียน หัวข้อ: Preview: Yaris J Eco vs Swift GA เมื่อน้องเล็กมาเจอกัน  (อ่าน 59505 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Preview: Yaris J Eco vs Swift GA เมื่อน้องเล็กมาเจอกัน
« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 21:47:34 »
สวัสดีครับ
เล่าที่มาก่อนนะครับ
ตอนนี้ทางบ้านผมมีแพลน(ที่ไม่กำหนดเวลาแน่นอน)ว่าจะหารถ Eco-car 5ประตู ที่ราคาไม่เกิน 5 แสนบาทมาใช้เป็นรถสำรองประจำบ้าน
เนื่องจากเพิ่งจะขาย Daihutsu Applause ที่อยู่ด้วยกันเกือบ 20 ปี ออกไป ในราคารถมอเตอไซค์...  :'(
โดยการเลือกครั้งนี้ เน้นไปที่รุ่นล่างสุด ถูกสุด (ห่วยสุด) ไม่เกี่ยงเรื่องเกียร์ธรรมดาหรือเกียร์ออโต้
(ใจผมเอียงมาทางเกียร์ธรรมดาด้วยซ้ำ เพราะขับเกียร์ M/T เป็นอยู่แล้ว แต่ตอนนี้ไม่มีรถเกียร์ M/T ให้ขับ)
ตอนนี้ก็พยายามตัดตัวเลือกที่ทั้งพ่อ (เจ้าของเงิน) และผมไม่ชอบออกไป จนเหลือแค่ 2 ตัวเลือกเท่านั้น

ถ้าพูดถึงตัวเลือกอื่นๆ ที่ไม่เข้าตากรรมการ
- Honda Brio, Mitsubishi Mirage ดูเล็กและป๋องแป๋งเกินไป
  Brio ตัวรถเล็กจนน่ากลัว(ฉีก) ส่วน Mirage ออพชั่นคุ้มที่สุดก็จริง แต่เก็บงานห้องเครื่องได้เรียบร้อยมากกกกก (ประชด)
   และความหนาแน่นตัวรถแทบไม่ต่างจาก Brio
- Nissan March ค่อนข้างเก่า ออกมานาน  เครื่องแค่ 3สูบ แต่คันนี้เป็นตัวเลือกที่ 3 รองจาก Yaris และ Swift

ช่วงที่ผ่านมานี้ผมเลยหาข้อมูลทั้งการไปดูและลองขับมาทั้ง 2 รุ่นแล้ว รวมทั้งได้สัมผัสรุ่นที่ห่วยที่สุดของทั้งคู่มาด้วย  ;D
เลยขอมาเล่าให้ฟังแบบง่ายๆละกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2013, 22:49:54 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

Re: Preview: Yaris J Eco vs Swift GA เมื่อน้องเล็กมาเจอกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 21:49:14 »
เริ่มจาก Yaris J Eco ก่อนแล้วกัน

ชุดไฟหน้าธรรมดา หนวดดำ แสดงถึงความวัยรุ่น ส่วนรุ่น E,G ดู สว ขึ้นมาอีกนิด เพราะหนวดหงอกแล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

Re: Preview: Yaris J Eco vs Swift GA เมื่อน้องเล็กมาเจอกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 21:50:47 »

ด้านข้าง ล้อรมดำแบบตัวพ่อ ขนาด 14นิ้ว ยาง 175/65R14  สีมือจับประตูและกระจกมองข้างก็รมดำสไตล์  ;D

บั้นท้าย ชุดไฟท้ายเป็นแบบ LED (เจ๋งกว่า Vios) มีไล่ฝ้าและที่ปัดน้ำฝนครบๆ แต่ไม่มีไฟเบรคดวงที่ 3 นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2013, 21:55:17 โดย NONT4477 »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 21:53:58 »

ชัดๆ กับล้อรมดำ ดำสุดๆ ดำถึงใจ

J ECO สีขาว คันนี้ผมได้ถ่ายก่อนเจ้าของมารับรถไปไม่ถึง 20 นาที (ผมเอารถไปเช็คที่ศูนย์นี้พอดี)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2013, 22:48:27 โดย NONT4477 »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 21:57:11 »

ห้องเครื่อง ก็เหมือนรุ่นอื่นๆ 1.2L Dual VVTi 4สูบ 86 แรงม้า
เทียบกับ Swift แล้ว ความเรียบร้อยพี่โตเหนือกว่าจริงๆ

ไร้ซึ่งฉนวน ตามสไตล์รถ ECOnomy ไม่ใช่ ECOlogy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 22:02:59 »
ภายใน ก่อนจะดูภายในขอบอกว่า
Yaris J Eco ไม่มีกุญแจรีโมท (รวมทั้งรุ่น J ก็ด้วย)
Yaris J Eco ไม่มีเซ็นทรัลล็อค...  >:(

ไม่มีเครื่องเสียง แต่ให้หน้ากากมาแบบนี้สามารถเอาไปใส่จอ DVD ได้ง่ายๆ เลย
สำหรับ Yaris มีลำโพงคู่หน้ามารออยู่แล้ว แต่ Swift GA จะไม่มีทั้งเครื่องเสียงและลำโพง

คันเกียร์อัตโนมัติ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 22:04:44 »

มาตรวัดมาแบบครับๆ แต่ไม่มีจอ MID แบบในตัว G

กระจกมองข้าง ปรับด้วยมือ พับด้วยมือ

กระจกหน้าต่างทั้ง 4 บาน ก็ใช้แรงข้าวต้มล้วนๆ....

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 22:06:01 »
ห้องเก็บสัมภาระท้าย

ฝาท้ายบานใหญ่และลึกกว่า Swift มากมาย

ขนาดใหญ่โตใช้ได้ครับ กว้างและลึกกว่า Swift เช่นกัน
เบาะหลัง พับได้แบบ 100 หมายถึงพับแบบชิ้นเดียวไม่มีแยก   :-X

จบแค่นี้ครับสำหรับ Yaris J Eco  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2013, 22:47:13 โดย NONT4477 »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 22:11:45 »
มาต่อกันที่ Swift GA
                              ราคา เกียร์ M/T 429,000บาท
                                              CVT 469,000บาท -----> เท่ากับ Yaris J ECO เด๊ะๆๆ

ภายนอกนั้นกระจกมองข้างและมือเปิดประตูเป็นสีดำเหมือน Yaris J ECO แต่จะได้ล้อกระทะ 15 นิ้วพร้อมฝาครอบล้อและยาง 175/65 R15

ได้ฝาครอบล้อแบบนี้ ดูดีกว่า J ECO เยอะอยู่นา

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 22:17:10 »
มาดูห้องเครื่องกันดีกว่า

ใต้ฝากระโปรงโล้น เหมือนกันเลยยยย

ห้องเครื่อง ยังไงการเก็บงานก็ยังสู้พี่โตไม่ได้

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 22:20:29 »
คันสีขาวเป็นรุ่นเกียร์ธรรมดา ไม่มี ABS......        
Swift รุ่นเกียร์ธรรมดาทุกรุ่น ทั้ง GA และ GL ไม่มี ABS นะครับ อย่าให้เซลล์มาต้มคุณได้
อิงข้อมูลตามโบรชัวร์เลยนะครับ อย่าเอาตามเซลล์อ้าง
มีภาพยืนยัน

ภาพแรก GA CVT วงกลมแดงนั่นคือชุดควบคุม ABS

คันนี้ GA M/T ไม่มีนะครับ   :(

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 22:24:46 »
ภายใน

ก่อนจะเข้าไป ก็ต้องใช้เจ้าสิ่งนี้ใช่ไหม มีกุญแจรีโมทพร้อมเซ็นทรัลล็อกให้ด้วย  :D

ภายในตกแต่งแบบจืดๆ เน้นใช้สีวัสดุ เหมือน Yaris แต่ดีกว่าตรงที่มีแถบสีเงินเมทัลลิกมาให้

เครื่องเสียงไม่มีเหมือนกัน ลำโพง ก็ไม่มีให้ ต้องติดเพิ่มทั้ง 2 อย่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2013, 22:54:44 โดย NONT4477 »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 22:26:40 »

คันเกียร์ธรรมดา ลองโยกอยู่กับที่ แน่นมาก กระชับดี

หน้าปัด ทำได้เกือบดี เพราะไม่มีวัดรอบ กรณีเลือกรุ่น CVT ก็แล้วไป คงไม่ค่อยได้ใช้

แม้จะเป็นรุ่นถูกสุด ก็ยังมีกระจกไฟฟ้าทั้ง 4 บาน และกระจกมองข้างปรับไฟฟ้า (พับมือ) มาให้

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 22:31:27 »

ฝากระโปรงท้าย ช่องเปิดจะเล็กและแคบกว่า Yaris อย่างเห็นได้ชัด แต่ยังดีกว่า Brio.....

ช่องสัมภาระท้ายพอดีตัว ขนาดตัวรถสั้นกว่า Yaris เค้าตั้งเยอะ ได้แค่นี้ก็โอเค
ส่วนเบาะหลังพับได้ 60/40 ทุกรุ่น

ยางอะไหล่แบบ Space Saver
สำหรับ 3 รุ่นล่าง GA M/T, GL M/T, GA CVT
ส่วนรุ่น Top และรอง Top อย่าง GLX และ GL CVT จะได้ชุดปะยาง  >:(

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2013, 22:58:24 โดย NONT4477 »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 22:46:10 »
สำหรับภายถ่ายคงจะหมดแค่นี้ละครับ
แต่ขอเปรียบเทียบหลังจากที่ลองขับซักกะนิด ไม่เอาชื่อชั้นของยี่ห้อเข้ามาเกี่ยว เพราะมันต่างกันมาก
รุ่นที่ลองขับคือ Yaris G กับ Swift GL CVT
-การขับขี่บังคับควบคุม
 Swift ทำได้ดีกว่าสมชื่อ ช่วงล่างและพวงมาลัยทำได้ดีรวมแล้วขับสนุกกว่า แต่ Yaris ไม่ได้ขี้เหร่อะไร
-เครื่องยนต์
  ตอนลองขับนั่ง 4 คนเหมือนกัน Swift แรงกว่าแบบไม่ต้องจับเวลา เมื่อขับ Yaris รู้สึกได้เลยว่าอืดกว่า แต่ก็ลื่นไหลพอตัว
-ห้องโดยสาร
 เบาะหน้า Yaris ดีกว่านิดหน่อย แต่เบาะหลังคนละโลก Yaris สบายกว่ามาก!
 การเก็บเสียง Yaris ทำได้ดีกว่า เพราะ Swift จะมีเสียงเข้าทางประตูหลังมากกว่าอย่างชัดเจน
 เสียงเครื่องยนต์ Yaris เงียบกว่านิดเดียว
-ออพชั่น
 ออพชั่นอำนวยความสะดวกเมื่อเทียบกับราคาแล้ว Swift ชนะเลิศ แต่ Yaris เหนือกว่าตรงระบบความปลอดภัย ให้ Airbag 2ลูก และ ABS EBD มาตั้งแต่รุ่น J ECO
 ขณะที่ฝั่ง Swift ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดาไม่มี ABS และ ในเกรด GA และ GL มีถุงลมฝั่งคนขับลูกเดียว

สรุป เล่าให้ฟังเท่านี้แหละ เพราะตอนนี้ยังเลือกไม่ถูกเลยครับ
       ขอจบแค่นี้ละกัน อ่าห์...    ;D

ขอบคุณสถานที่ถ่ายทำแบบไม่ทางการ  
-Toyota น่าน
-Suzuki น่าน
-Toyota นครพิงค์เชียงใหม่
-Suzuki เชียงใหม่ออโต้ซาลอน
อุปกรณ์ในการถ่ายภาพ: ไอโฟนห่า  ;D

ชอบ Yaris ครับ ถ้ามีเซ็นทรัลล๊อคให้นี่คือ OK เลยครับ ไม่ต้องไปทำไรเลย
ติดเพิ่มได้นะครับ ถ้าเอาไปใส่รีโมทเพิ่มก็ได้แล้ว
แต่ผมติดไอ้กระจกมือหมุนเนี่ยสิ อยากให้มีคู่หน้ามาให้ก็ยังดี :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2013, 22:57:30 โดย NONT4477 »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 22:48:20 »

ชอบ Yaris ครับ ถ้ามีเซ็นทรัลล๊อคให้นี่คือ OK เลยครับ ไม่ต้องไปทำไรเลย
ติดเพิ่มได้นะครับ ถ้าเอาไปใส่รีโมทเพิ่มก็ได้แล้ว
แต่ผมติดไอ้กระจกมือหมุนเนี่ยสิ อยากให้มีคู่หน้ามาให้ก็ยังดี :)

ครับ แต่ใจอยากให้มัน แถมมามากกว่า

ไปติดข้างนอก มันทำให้ขาดประกันไปนะครับ

และงบไม่รู้แพงไหมนะครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 22:52:23 »

ครับ แต่ใจอยากให้มัน แถมมามากกว่า

ไปติดข้างนอก มันทำให้ขาดประกันไปนะครับ

นอกจากค่ารีโมท ก็จะมีค่าตัวดึงเพิ่มอีก 4 ตัวใส่บานละตัว (ช่างบอกมาคร่าวๆ)
เบิกศูนย์พร้อมรีโมทแท้ของเหยียบหมื่นละครับ

GreenG

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 22:58:53 »

นอกจากค่ารีโมท ก็จะมีค่าตัวดึงเพิ่มอีก 4 ตัวใส่บานละตัว (ช่างบอกมาคร่าวๆ)
เบิกศูนย์พร้อมรีโมทแท้ของเหยียบหมื่นละครับ
555 กะแล้วครับ

ออฟไลน์ BV Jessada

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 23:19:45 »
ชอบสีขาวรมดำ >//<

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 00:02:36 »
สงสัยเล็กๆ ที่ปัดน้ำฝน Yaris มีตั้งเวลาไหมครับ แล้วก็ Fan Speed ของแอร์มีแค่ 3 เองเหรอครับ หรือว่าเลข 4 โดนบังครับ

Suzuki Swift GA A/T จัดอุปกรณ์มาได้ลงตัวมาก ซื้อมาไม่ต้องทำอะไรเพิ่มเติมก็ไม่มีปัญหาต่อการใช้งานอะไร(สำหรับผม)
(เครื่องเสียง ก็เปิดจากโทรศัพท์เอาละกัน) ระบบแอร์ก็มีที่ปรับทิศทางลมมาครบ ขาดแค่ Passenger Airbag นี่สิครับ
ที่เหลืออย่างไล่ฝ้าหลัง ก็ใช้ที่ปัดน้ำฝนหลังปัดเอาก็ได้
ที่เหลือก็พื้นที่ภายในมันนี่สิครับ ถ้านั่งแค่ 3 คน แล้วมีคนหนึ่งตัวเล็กหน่อย คงไม่มีปัญหามากเวลาเดินทาง
แต่ถ้านั่ง 4 คน แล้วเป็นคนตัวสูงเนี่ย คงเหนื่อยครับ หัวติดเอย ท้ายรถเก็บของไม่พอบ้างล่ะ
ตอนแรกคิดว่าจะซื้อ Swift รุ่น GA นี่ล่ะครับ แต่ไม่รู้เป็นไงมาไง ได้รุ่น GLX เฉยเลย
จากเหตุผลที่อาจฟังไม่ขึ้นคือ 1.แอร์มี Heater ให้  2.พวงมาลัยปรับได้ 4 ทิศทาง 3.ซื้อมาไม่ต้องรีบเปลี่ยนยาง (GA มันได้รุ่น B250)  4.Passenger Airbag
แต่ข้อ 1. จะโดนบ่นเยอะสุด ทุกวันนี้ถ้าจะขาย Jazz ทิ้งก็เพราะเรื่องแอร์นี่แหละครับ ฝนตกฝ้าชอบขึ้นท่วมคัน แถมคุมอากาศในรถไม่ได้อีก
ช่วงอากาศเย็นๆ อยากใส่กางเกงขาสั้น เสื้อบางๆ ขับรถที่อุ่นๆไม่ได้หรือไงกัน

ส่วน Toyota Yaris J Eco นั้น  ลึกๆแอบชอบนะครับ ภายนอกสีดำไม่พ่นสีในส่วนของพลาสติก มี ABS & Dual Airbag เป็น Standard ในทุกรุ่น
แต่ถ้าซื้อมาใช้โดยที่ไม่ทำอะไรเลย ปัญหาจะเกิดกับผมแน่ๆคือ 1.เซ็นทรัลล็อค  2.กระจกไฟฟ้า  แล้วถ้าใช้หลายคนก็จะมี  3.กระจกมองข้างปรับไฟฟ้า
แต่พื้นที่ด้านหลังนี่กว้างเพียงพอต่อการเดินทางเกิน 2 คนเลยครับ  เดินทาง 4 คน คนนั่งหลังก็สบาย ที่เก็บของท้ายรถก็เพียงพอด้วยครับ

ปล.สำหรับคุณ NONT4477 แอบเชียร์ Toyota นะครับ ไหนๆก็ใช้ Toyota อยู่แล้วด้วยครับ

ออฟไลน์ NeoZeLon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 00:31:13 »
ไม่ต้องเลือกแล้วละครับ เท่าที่ผมอ่านดู ใจพี่เทไป yaris แล้วละคับ (ผมดูจากการที่พี่ใช้คำว่า "แต่" มาหักลบกับข้อดีของ Swift นะ)  ;)
Honda Jazz GK 2014
Honda Accord G8 2008

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 17:54:57 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
จริงๆ อยากจะทำใจให้เป็นกลางก่อนซื้อ
แต่รถโตต้านี่มันทนถึกจริงๆ ยอมรับเลย แถมศูนย์ก็ใกล้บ้านมากๆ (เพียง 2โล)
ปัญหาจากการเคลมก็ไม่มี เวลารถมีปัญหาแล้วแจ้งเคลม เค้าสะดวกฉับไวรวดเร็ว ไม่อิดออด
ส่วนฝั่ง Swift บ้านยังไม่เคยใช้ Suzuki เลยครับ แต่เห็นว่าเป็นรถที่มีวิศวกรรมที่ดี และอยากจะเปิดใจรับแบรนด์ใหม่ๆบ้าง
แต่เห็นปัญหาจุกจิกจากกระทู้ในห้องDiscussion แล้วคงต้องคิดใหม่อีกรอบครับ

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 22:07:33 »
ยอมรับว่าตอนแรกมองยาริสไว้ติดลบมากๆ พอได้ไปดูตัวจริงแบบใกล้ชิด ตอนนี้ผมกลับมองมันดีกว่า Swift ที่แต่ก่อนเคยชอบอีกครับ

ส่วนที่ชอบของยาริสคือ ภายในกว้าง โดยเฉพาะเบาะหลัง ที่เก็บของข้างหลังก็กว้างดี ภายในทำมาดูโอเค ภายนอกก็น่ารัก กลมๆดี มาติดก็เรื่องเครื่องนี่แหละครับ เพราะอัตราเร่ง "น่าจะ" อืดดด :-\

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 22:54:20 »

Yaris J ECO ดิบได้ใจ - - ถ้ามาเกียร์ MT+ พวงมาลัยไม่มีเพาเวอร์อีกนี่จะดิบสะใจที่สุดเลยนะ
แอบงงกับ 2 คันนี้ คันนึงมีอย่างหนึ่ง อีกคันไม่มี แต่มีอีกอย่างแทน
- Yaris มีมาตรวัดรอบ Swift ไม่มี
- Swift มีกุญแจรีโมทกับเซ็นทรัลล็อค Yaris ไม่มี
- Yaris ตกแต่งเมทัลลิกที่พวงมาลัย แต่ Swift ไปตกแต่งที่ฐานเกียร์
- Swift มีฝาครอบ แต่ Yaris ไม่มี

Swift ไปดูตัวจริงบ่อยมาก แต่ไม่เคยเจอรุ่น GA เลยนะ เจอแต่รุ่นท็อป ยอมรับว่ารถโอเคมากๆๆๆ แต่แอบแคบ นั่งแล้วอึดอัดมาก
Yaris ไม่เคยเข้าไปลองนั่ง เคยแต่ Vios แต่ก็พื้นที่กว้างขวางใช้ได้เลย แถมตัวจริงดูใหญ่พอสมควร คิดว่านั่งแล้วสบายใจกว่า Swift แน่ๆ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 08:10:17 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ผมจะได้เก็บไปพิจารณาต่อ เพราะกะซื้อกลางปีหน้า ^_^
ตัวเลือก (หลายใจ) ตอนนี้เหลือแค่
New Jazz
New Yaris
New Celerio

ไม่งั้น ผบทบ เธอเอาFreed แน่ๆเลย ยังไม่อยากเป็นหนี้ยาวๆอ่ะ

แต่ใจผมเห็นรูปข้างล่างนี้ แล้วโดนมากๆ แต่ไม่มาไทย เศร้า... :'( (ใส่ลิงค์เดียวนะ แต่รูปมาหลากหลายมากมาย ^_^)

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 09:23:41 »

เซนทรัลล็อค   ติดร้านเครื่องเสียง พร้อมกันขโมย + มอเตอร์เซนทรัลล็อค 4 ประตู และระบบล็อคอัตโนมัติเมื่อเหยียบเบรค  ไม่ถึง2พัน  ค่าแรง ประมาณ 800 ครับ  ผมเอา Mighty-X ไปติดมา  (ของเก่าใช้มาสิบกว่าปี มอเตอร์เซนทรัลล๊อคพังหมดละ  เหลือแต่ประตูหลังซ้ายที่ยังใช้ได้อยู่)   ยืนดูช่างทำ  ร้านเครื่องเสียงหลายๆร้าน เวลารื้อ รื้อดีกว่าช่างศูนย์อีกครับ

ส่วนกระจกไฟฟ้า ผมเห็นเขามีขายพร้อมตัวดึง 4500 (ของไมตี้เอ๊กนะครับ เฉพาะสองบานหน้า)  ไม่รู้ว่าของยาริสจะเท่าไร แต่ผมว่ามีหลายร้านที่สั่งของแท้มาให้ได้ ถูกกว่าศูนย์ครับ (และที่สำคัญ หลายๆร้าน เวลารื้อรถ  ถนอมรถเรามากกว่าที่ศูนย์ทำอีก T^T)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2013, 09:25:46 โดย 6162002 »

ออฟไลน์ laempiab

• Sr. Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 22:05:18 »
ชอบๆ ล้อรมดำ
ภายในสีดำ
กาบเสาA, B, C ผ้าบุเพดานสีดำ

GreenG

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 08:25:48 »

เซนทรัลล็อค   ติดร้านเครื่องเสียง พร้อมกันขโมย + มอเตอร์เซนทรัลล็อค 4 ประตู และระบบล็อคอัตโนมัติเมื่อเหยียบเบรค  ไม่ถึง2พัน  ค่าแรง ประมาณ 800 ครับ  ผมเอา Mighty-X ไปติดมา  (ของเก่าใช้มาสิบกว่าปี มอเตอร์เซนทรัลล๊อคพังหมดละ  เหลือแต่ประตูหลังซ้ายที่ยังใช้ได้อยู่)   ยืนดูช่างทำ  ร้านเครื่องเสียงหลายๆร้าน เวลารื้อ รื้อดีกว่าช่างศูนย์อีกครับ

ส่วนกระจกไฟฟ้า ผมเห็นเขามีขายพร้อมตัวดึง 4500 (ของไมตี้เอ๊กนะครับ เฉพาะสองบานหน้า)  ไม่รู้ว่าของยาริสจะเท่าไร แต่ผมว่ามีหลายร้านที่สั่งของแท้มาให้ได้ ถูกกว่าศูนย์ครับ (และที่สำคัญ หลายๆร้าน เวลารื้อรถ  ถนอมรถเรามากกว่าที่ศูนย์ทำอีก T^T)
+1 ครับ แบบนี่ไม่แพงครับ น่าสนใจ

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 17:58:33 »
Yaris กระจกไฟฟ้าผมว่าทำได้นะถ้าทำแค่2บานหน้าก็จะยิ่งถูก ไม่นานในคลับยาริสต้องมีคนรับทำแน่ๆ
ส่วนเซนทรัลลอคเรื่องขี้ปะติ๋ว     ลองดูเวบคลับวีโก้สิครับเขารับทำได้หมดแปลงหน้าเป็นฟอจูนเนอร์ยังทำได้เลย
ดีไม่ดีลองติดต่อช่างในเวบวีโก้ เขาน่าจะช่วยได้

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 18:51:48 »
yaris ดีทุกอย่างยกเว้น ออฟชั่น กับการขับขี่นิดของนิดหน่อย
swift ก็ดี ยกเว้น ABS และก็ มองไปทางไหนก็เจอ แต่ก็เป็นข้อดีเกี่ยวกับอะไหล่ *-*

และก็ขอบคุณสำหรับรีวิวด้วยครับ ที่นำมาให้อ่าน
แล้วก็ 2 รุ่นนี้ กว้างดีนะครับ ใส่ฟอรืจูนเนอร์ได้ด้วย  ;D ;D อันนี้ล้อเล่นนะครับ
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec