ผู้เขียน หัวข้อ: ราคารถมือหนึ่งลดกระหน่ำกันมาก ส่วนราคารถมือสองก็ไปกันใหญ่ทุบกระจาย  (อ่าน 11839 ครั้ง)

ออฟไลน์ superden

• Hero Member
ถ้าเราคิดตามดู ผมว่ามันคงไม่มีทางกลับมาเหมือนแบบเดิมแล้ว

เพราะตอนนี้ คนทำธุรกิจเต๊นท์ก็ต้องดิ้นเอาตัวรอดกันทุกคน ใครหน้าไหนกัน จะกล้ามาตีราคารถแบบเมื่อ 3 ปีก่อน มันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้วครับ เพราะคนจะขายมันมากกว่าคนจะซื้อมาก

ข้อมูลข่าวสารก็ถึงกันหมด จะมาหลอกขายกันก็ยาก หลอกซื้อก็ยิ่งยากเข้าไปอีก

ลองมองอีกมุมนะครับ สิ่งที่จะตามมาคือ เราผู้บริโภคจะต้องแบกรับภาระค่าเสื่อมของรถที่มากขึ้นในอีก 3-5 ปีข้างหน้า
อะไรจะเกิดขึ้น? ............... เราก็ต้องหาเงินมาโปะ เพื่อเปลี่ยนรถคันใหม่กันนั่นเอง
จากเคยขับ C ก็ต้องหดลงมาเหลือ B หรือ Sub B  เพราะรถขายเหลือเงินไม่พอดาวน์รถที่สเป๊คใกล้เคียงเดิม หรือไม่ก็ยอดผ่อนสูง แบกไม่ไหว

ในความคิดผมประเด็นมันอยู่ตรงที่ รถใหม่มันแพงเกินไปแล้วครับตอนนี้ ถ้ามันลดขนาด ก็ต้องลดสเป๊ค

เราก็จะได้ใช้รถที่ราคาเท่าเดิม แต่ห่วยลง หรือไม่ก็ทนใช้คันเก่า ซ่อมใช้กันไป

เมื่อก่อนเทียบบ้านเรากับเมืองนอก ค่าเสื่อมบ้านเราหายน้อย เพราะตลาดมือสองบ้านเรารถแพงมากครับ

ตลาดโดยรวมเปลี่ยนไปอย่างสิ้นเชิงแล้ว คงไม่มีทางเป็นเเบบเดิมได้อีกต่อไปครับ

อื่มหืม พูดซะน่ากลัว แต่ผมก็เชื่อนะ  ตลาดรถได้เปลี่ยนไปแล้ววว และรถรุ่นใหม่จะเข้าไทยเร็วขึ้น เหมือนกับหนังที่เข้าฉายพร้อมกันทั่วโลก  ว่าไหมครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
ราคามันร่วงแบบสุดยอดเลยครับ

แต่ที่โดนใจผมที่สุดเลยนะ E60 LCI 525i  , Camry ACV40 HV

ออฟไลน์ nodano

• Full Member
ช่วงนี้เป็นกำไรของคนที่จะซื้อรถราคาตกมาเยอะ แต่ถ้าขายหล่ะก็ ราคาตกพอสมควร