ผู้เขียน หัวข้อ: ราคารถมือหนึ่งลดกระหน่ำกันมาก ส่วนราคารถมือสองก็ไปกันใหญ่ทุบกระจาย  (อ่าน 11840 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
ลองเข้าเวปตลาดรถดูรถ   เจอรถขนาดีเซคเมนต์  และ SUV   ยี่ห้อดังๆ รุ่นดังๆ   อันนี้  เป็น ราคามือสอง ขายสด รถบ้าน เลย นะครับ ไม่ใช่ราคาหน้าเต๊นส์  แต่ถึงเป็นราคาหน้าเต๊นส์  ก็หักกำไรที่เขาบวกเพิ่มไป 5 หมื่น - 1 แสนบาทครับ เฉลี่ยดังนี้

1. toyota camry hybrid  ตัวก่อน ปี 2009-2012  ราคามือหนึ่ง ราวๆ 1.6-1.8  ล้านบาท
2009  -2010 =     ตอนนี้มือสอง เหลือ  6 แสนปลายๆ ถึง  7 แสนกว่าๆ
2010-2012  = 7 แสนต้นๆ   แต่ไม่เกิน   1.1 ล้าน

2. MITSUBISHI, PAJERO Sport โฉมปัจจุบัน   ราคามือหนึ่ง 1 -1.37 ล้านบาท
ปี 08 = รุ่น 3.2 GT Top   เหลือ 5 แสนปลาย  ถึง 6 แสนปลาย
ปี 09 - 10  -  เฉพาะรุ่น GT TOP   เหลือ 6 แสนปลาย  7  แสนปลาย
ปี 11-12  -  เฉพาะรุ่น GT TOP   เหลือ 7 แสนต้น  9  แสนปลาย

3. toyota Fortuner    
โฉม  2005-2008   ราคามือหนึ่ง  3.0 V AT 4WD  1.219 ล้าน (ถ้าจำไม่ผิด)
2005-2006 =  6 แสนต้น  ถึง เจ็ดแสนกลาง  
2007-2008 = เจ็ดแสนต้นถึง  แปดแสนกลาง

โฉมปี  2008  - 2011  ราคา  3.0 V AT 4WD  ราคา  1.3  -1.4 ล้านกลางๆ  รวมรุ่น Top และ TRD (อันนี้ไม่แน่ใจ)  
2009 =  8  แสนกลางๆ ถึง  8 แสนกลางๆ
2010 =  8 แสนต้นถึง  9 แสนกลาง
2011 = 8 แสนกลาง  ถึง  9 แสนปลาย

โฉมปี  2012   ราคา  3.0 V AT 4WD  ราคา 3.0 V 4WD AT TOP  1.454  ล้าน    ,  TRD 4  1.5 ล้านโดยประมาณ  
2012 =  TRD 4  1.2-1.35 ล้าน  โดยประมาณ     ,   3.0 V 4WD AT TOP  ราคา 1.15 ล้าน - 1.3 ล้าน

--------------------------------

ยังมีอีกหลายรุ่นครับ ที่ราคาตกเยอะ  ที่ไม่ใช่ยี่ห้อตลาด  เช่น
นิสสัน เทียน่า  ปี 2010 -2012  ตัวก่อนไมเนอร์ โฉมก่อน    รุ่น 2.0    ราคาเหลือ หกแสนปลาย ถึง  เจ็ดแสนปลาย
มิสซู มิสชิ แลนเซอร์ EX ตัว Top ปี 11  มือหนึ่ง ประมาณ 1 ล้าน   ราคามือสอง ขายเอง เหลือ  5 แสนสอง

มาช่วยแชร์ๆครับ  ตลาดรถปั่นป่วนจริงๆ

เมื่อไหร่หนอ  ราคารถมือสอง จะหยุดตกฮวบแบบนี้หนอ ....  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2013, 13:33:00 โดย reyeshenry »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
โห ดีจัง อยากได้ๆๆ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ mozart

นาทีทองของคนคิดจะสอยมือสองไว้ใช้งานครับ ราคาลดเยอะมากกว่าทุกๆปีเลยผมว่า

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ลดลงมากว่าปกติมากๆ จนผมไม่กล้าขายคันเก่าเพื่อออกคันใหม่เลย  :'(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

" รถ=ลด "

มีคำผิด ตรงไหนเหรอครับ ผมจะแก้ไขครับ

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
" รถ=ลด "

มีคำผิด ตรงไหนเหรอครับ ผมจะแก้ไขครับ

ผมว่าเขาหมายถึงซื้อรถ มีแต่มูลค่าจะลดลงครับ

ออฟไลน์ MUK

" รถ=ลด "

น่าจะหมายถึง รถ มีแต่ ราคาลด ลงครับผม

---------------------------------------------
ราคาน่าซื้อมากๆ้ครับ ราคาแบบนี้มันเคยเป็นช่วงภาวะเมื่อประมาณ 4-5 ปีที่แล้ว ที่เราเจอค่าน้ำมันปรับตัวกันแบบวันต่อวันไปแต่ที่ 40 บาท และเกิน 40 บาท รถดีๆ มือสองราคาลงมากครับ ตอนนั้นเครื่องดีเซล ขายไม่ออก เพราะว่าคนเอารถเบนซินมาติดพลังงานทางเลือกัน แต่สักพักราคาน้ำมัน ไม่ใช่ลดลงหรอกครับ แต่คนไทยลืมกันแล้ว
ลืมว่าราคาน้ำมันเราไม่ถึงยี่สิบบาท ลืมว่า เคยเติมดีเซล ร้อยเดียวได้ 7 ลิตร  แต่ปัจจัยปัจจุบันน่าจะอยู่ที่ว่ามีรถใหม่ออกมาเยอะ และลดราคากันอย่างต่อเนื่อง คนใช้รถกันสักสองสามปีหรือห้าปี ก็เลยขายคันเก่า  แต่ก็เป็นเรื่องดีที่ คนจะได้ใช้รถดีราคาถูกลงครับ ถึงจะเป็นมือสอง ถ้าเลือกดีๆ ก็ขี่ได้ยาวเหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

BMW Series5 E60
ปี 04-05 หาได้ง่ายๆในราคาเริ่มต้น 799,000 บาท
ปี 08-09 หาได้ในราคา 1,000,000-1,100,000 บาท

ออฟไลน์ sixmund35

• Full Member
ญาติผมเพิ่งได้มาสด้า 2 hatchback ตัว Spirit ปี2013 มาครับ อายุรถ 10 เดือน  ราคามือหนึ่งประมาณ 650000
แกได้ไป 400000 ราคาลงมา 250000 ภายในปีเดียว

ตอนนี้ผมก็พยายามหาอยู่เหมือนกันครับ แต่ดูบางคนก็ตั้งราคาแบบ... นี่กะขายกันจริงเหรอ เพิ่มอีกหน่อยก็ได้ป้ายแดงละ จะไปต่อเยอะก็เกรงใจ

GreenG

แล้วรถเก่าเกิน 10 ปีนี่ทำไงนะครับ

หรือเขาขายอะไหล่ถอดจากตัวรถเอาครับ

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
แล้วรถเก่าเกิน 10 ปีนี่ทำไงนะครับ

หรือเขาขายอะไหล่ถอดจากตัวรถเอาครับ

รถเก่า 10 กว่าปีถึงปลายๆ นี่ประมาณว่าซื้อ iphone ipad ยังแพงกว่ารถ

ออฟไลน์ Tonge

เห็นราคาแล้วขายรถคันเก่าไม่ลง สงสัยต้องใช้ให้พังจนซ่อมไม่ไหวแล้วทิ้งซาก :-\ นี่ผมคิดจริงๆนะเนี่ย
ไม่กล้าซื้อรถใหม่เลย ขาดทุนยับ สอยมือ2ดีกว่า จะขายอีกทีก็ขาดทุนไม่มาก พอรับได้

ออฟไลน์ swan

ผมก็ได้อานิสงค์รถมือสองที่ตกมากๆ ได้อีโค่คาร์มาไว้ขับใน กทม อีกคัน เบื่อรถคันใหญ่ที่หาที่จอดลำบาก

ส่วนอีกคันจะขายเห็นราคาตกมากๆเลยเก็บไว้ใช้ดีกว่าทำใจไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ mckyparty

ครึ่งปีหลังมานี่ร่วงจริงๆครับ แทบทุกรุ่นรถราคาประมาณล้านนึงจะตกมาราวๆ 2 แสนขึ้นจริงๆ
ใครที่ผ่อนอยู่อยากยักย้ายถ่ายเท มีเข้าเนื้อครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าเราคิดตามดู ผมว่ามันคงไม่มีทางกลับมาเหมือนแบบเดิมแล้ว

เพราะตอนนี้ คนทำธุรกิจเต๊นท์ก็ต้องดิ้นเอาตัวรอดกันทุกคน ใครหน้าไหนกัน จะกล้ามาตีราคารถแบบเมื่อ 3 ปีก่อน มันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้วครับ เพราะคนจะขายมันมากกว่าคนจะซื้อมาก

ข้อมูลข่าวสารก็ถึงกันหมด จะมาหลอกขายกันก็ยาก หลอกซื้อก็ยิ่งยากเข้าไปอีก

ลองมองอีกมุมนะครับ สิ่งที่จะตามมาคือ เราผู้บริโภคจะต้องแบกรับภาระค่าเสื่อมของรถที่มากขึ้นในอีก 3-5 ปีข้างหน้า
อะไรจะเกิดขึ้น? ............... เราก็ต้องหาเงินมาโปะ เพื่อเปลี่ยนรถคันใหม่กันนั่นเอง
จากเคยขับ C ก็ต้องหดลงมาเหลือ B หรือ Sub B  เพราะรถขายเหลือเงินไม่พอดาวน์รถที่สเป๊คใกล้เคียงเดิม หรือไม่ก็ยอดผ่อนสูง แบกไม่ไหว

ในความคิดผมประเด็นมันอยู่ตรงที่ รถใหม่มันแพงเกินไปแล้วครับตอนนี้ ถ้ามันลดขนาด ก็ต้องลดสเป๊ค

เราก็จะได้ใช้รถที่ราคาเท่าเดิม แต่ห่วยลง หรือไม่ก็ทนใช้คันเก่า ซ่อมใช้กันไป

เมื่อก่อนเทียบบ้านเรากับเมืองนอก ค่าเสื่อมบ้านเราหายน้อย เพราะตลาดมือสองบ้านเรารถแพงมากครับ

ตลาดโดยรวมเปลี่ยนไปอย่างสิ้นเชิงแล้ว คงไม่มีทางเป็นเเบบเดิมได้อีกต่อไปครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ใช้รถกันนานขึ้น คนขายรถกันน้อยลง รถใหม่ทั้งป้ายแดงและมือสองขายยากขึ้น

ออฟไลน์ panerai

น่าแปลกคือ jeep cherokee ,grand cherokee ราคาไม่ค่อยถูกอย่างที่คิด

ออฟไลน์ baddream11

ดูเวบไหนมั่งครับ pm แนะนำให้หน่อย :o

ดูเวบไหนมั่งครับ pm แนะนำให้หน่อย :o

หลักๆ ก็ตลาดรถ ครับ  ไม่งั้นก็วันทูคาร์ แต่เวปนี้เป็นราคาเต๊นส์  เรากก็หักลบ  ที่เขาตั้งราคาขายออกสัก 5 หมืน ถึง 1 แสน อะครับ
ตรงไหน  เขาต้องไว้เป็นกำไร  ค่าดูแล รักษา  อะครับ

ออฟไลน์ aunn2515

• **
มีผลกับพวกพรีเมี่ยมไหมครับเนี่ย กำลังดูมือสอง BMW 320d F30 กับ Benz c180 1.6 coupe
ราคาปี 2011-2012 มือสอง 2.1-2.5 ล้านบาท

ออฟไลน์ Nyquist

S60 ตัวปัจจุบันราคาก็ยังแรงใช้ได้อยู่นะครับ
ซุ่มดูอยู่ห่างๆ  ;D

ออฟไลน์ T3

• Newbie
  • *
แอบภาวนาให้E89ลงมาเยอะๆ ;D
"If I have seen farther it is by standing on the shoulders of giants"

ออฟไลน์ gayji

• Full Member
รถหรูก็โดนครับ ปีที่แล้วราคาว่าลงแล้ว ปีนี้ลงหนักกว่าครับ หลายคนตัดใจไม่ขายใช้ต่อ แต่ถ้าซื้อรถใหม่แล้วก็ไม่รู้จะเก็บไว้ซ่อมทำไม
อิจฉาคนซื้อรถมือสองครับ ของดีราคาถูกท่วมตลาด

ออฟไลน์ tierak

ถ้าเราคิดตามดู ผมว่ามันคงไม่มีทางกลับมาเหมือนแบบเดิมแล้ว

เพราะตอนนี้ คนทำธุรกิจเต๊นท์ก็ต้องดิ้นเอาตัวรอดกันทุกคน ใครหน้าไหนกัน จะกล้ามาตีราคารถแบบเมื่อ 3 ปีก่อน มันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้วครับ เพราะคนจะขายมันมากกว่าคนจะซื้อมาก

ข้อมูลข่าวสารก็ถึงกันหมด จะมาหลอกขายกันก็ยาก หลอกซื้อก็ยิ่งยากเข้าไปอีก

ลองมองอีกมุมนะครับ สิ่งที่จะตามมาคือ เราผู้บริโภคจะต้องแบกรับภาระค่าเสื่อมของรถที่มากขึ้นในอีก 3-5 ปีข้างหน้า
อะไรจะเกิดขึ้น? ............... เราก็ต้องหาเงินมาโปะ เพื่อเปลี่ยนรถคันใหม่กันนั่นเอง
จากเคยขับ C ก็ต้องหดลงมาเหลือ B หรือ Sub B  เพราะรถขายเหลือเงินไม่พอดาวน์รถที่สเป๊คใกล้เคียงเดิม หรือไม่ก็ยอดผ่อนสูง แบกไม่ไหว

ในความคิดผมประเด็นมันอยู่ตรงที่ รถใหม่มันแพงเกินไปแล้วครับตอนนี้ ถ้ามันลดขนาด ก็ต้องลดสเป๊ค

เราก็จะได้ใช้รถที่ราคาเท่าเดิม แต่ห่วยลง หรือไม่ก็ทนใช้คันเก่า ซ่อมใช้กันไป

เมื่อก่อนเทียบบ้านเรากับเมืองนอก ค่าเสื่อมบ้านเราหายน้อย เพราะตลาดมือสองบ้านเรารถแพงมากครับ

ตลาดโดยรวมเปลี่ยนไปอย่างสิ้นเชิงแล้ว คงไม่มีทางเป็นเเบบเดิมได้อีกต่อไปครับ

ตลาดรถไม่เหมือนเดิมแล้ว  และผมกลับมองว่าแต่ก่อนราคารถมือสองมันสูงเกินราคาที่แท้จริงของรถเกินไป

ออฟไลน์ mothsan

ผมอยากราคามือสองถูกไปกว่านี้อีกครับ
ตอนนี้ราคามันเกินความจริงไปหน่อยครับ บางคันต้องตีเป็นซากแล้ว แต่มาขายราคาเป็นแสนอยู่ได้
มันเกินไปครับ อย่างโคโลล่า 3 ห่วง หรือบีเอ็ม เบ็น เก่าๆมากกก น่าจะเหลือคันละไม่กี่หมื่นได้แล้วครับ
ควรจะถูกกว่าเวฟป้ายแดงเยอะด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ mckyparty

ซีคลาสตากลม ปีก่อนล้านกลางๆ ปีนี้เริ่มที่หกแสน หายไปเป็นล้านนนน

ออฟไลน์ 2k

เป็นราคาที่ดีแล้วนี่ครับ สินค้าประเภทรถยนต์ไม่สมควรทึ่จะเอามาเก็งกำไรทำให้กลไกการตลาดปั่นป่วน ความน่าซื้อของรถตัวกำหนดยอดขายควรจะเป็นคุณภาพของรถเองไม่ใช่เพราะยี่ห้อหรือรุ่นเพราะคิดว่าราคาขายต่อดี การแข่งขันมันจะได้เป็นไปในทิศทางที่เหมาะสม รถดีให้อุปกรณ์ความปลอดภัยมาครบขายดี ไม่ใช่ราคาสูงเท่ายี่ห้ออื่นแต่มีแค่แอร์แบกคู่หน้า ในราคานี้ใครมีทุนสูงก็ซื้อรถใหม่ส่วนใครทุนน้อยก็หารถมือสองสภาพดีๆมาใช้ได้ในราคาจับต้องได้ ถ้าจะซื้อมือหนึ่งแล้วหวังให้ราคาลงน้อยๆจะไม่เสียอะไรเลยผมว่าคิดผิดตั้งแต่แรกทึ่จะคิดทำกำไรจากรถยนต์แล้ว รถยนต์ไม่เคยเพิ่มเงินให้มีแต่จ่ายเท่านั้น ค่าน้ำมันที่ต้องเติมให้ใช้งานได้ก็เป็นรายจ่ายแล้ว
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

GreenG

ผมอยากราคามือสองถูกไปกว่านี้อีกครับ
ตอนนี้ราคามันเกินความจริงไปหน่อยครับ บางคันต้องตีเป็นซากแล้ว แต่มาขายราคาเป็นแสนอยู่ได้
มันเกินไปครับ อย่างโคโลล่า 3 ห่วง หรือบีเอ็ม เบ็น เก่าๆมากกก น่าจะเหลือคันละไม่กี่หมื่นได้แล้วครับ
ควรจะถูกกว่าเวฟป้ายแดงเยอะด้วยซ้ำ

ถูกครับ
โชคดีผมขายไปก่อน รอด

ออฟไลน์ xgasit

• **
ของผมมีเพิ่มเติมจากรายการด้านบน

เร่งเครื่องแล้วมีกลิ่นไหม้

บางครั้งจอดติดไฟแดงแล้วแอร์ไม่เย็นต้องเร่งเครื่องถึงจะเย็น

ช๊อคอัพหน้านิ่มและช่วงยุบสั้นมาก

เบาะหลังออกแบบห่วยมาก