ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นcx5 กับ mu xครับ  (อ่าน 9077 ครั้ง)

ออฟไลน์ lovenam

• Newbie
  • *
ขอความคิดเห็นcx5 กับ mu xครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 02:22:16 »
สวัดดีครับ ปัจจุบันผมไช้ ปาเจโร่สปอตอยู่และมีโครงการเปลี่ยนรถใหม่อีกครั้ง ซึ่งรถที่ผมเสนอ ผบ.สส นั้นมีแค่2รุ่นนี้ครับ
mazda cx5 2.0c กับ mu x 2.5dvd เข้าใจว่ารูปแบบรถไม่เหมือนกันแต่มีแค่2รุ่นนี้ครับที่ผมเสนอ ผบ ไปเลยขอสอบถามและความเห็นดังนี้ครับ
1. ศูนย์บริการ เข้าใจว่า isuzu น่าจะมีชื่อเสียงดีกว่าเยอะ แล้วmazda ละครับ พอกับ มิตซูไหม(เรียนตามตรงว่าไม่เอายี่ห้อที่ไช้ปัจจุบันอีกแล้ว)
2. อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันเมื่อเทียบเป็น บาทต่อกิโลเมตร ไม่มีความคิดจะติดแก๊สนะครับสำหรับมาสด้า
3. การขับขี่โดยรวม ส่วนตัวศึกษา มิวเอ็กจากคลับมาบ้างครับเข้าใจว่า เรื่องช่วงล่างและอีกหลายอย่างยังเป็นรอง ปาปอดด้วยซ้ำแต่มาสด้าผมไม่เคยทดลองเลย
4. มีความจำเป็นต้องไช้รถที่เลือกไปอีกอย่างน้อย7ปีเรื่องอะไหล่ค่าดูแลรักษาและความทน มาสด้าเป็นอย่างไรบ้างครับ
รบกวนสอบถามข้อมูลเพื่อประกอบการตัดสินใจด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

• Hero Member
Re: ขอความคิดเห็นcx5 กับ mu xครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 07:19:49 »
สวัดดีครับ ปัจจุบันผมไช้ ปาเจโร่สปอตอยู่และมีโครงการเปลี่ยนรถใหม่อีกครั้ง ซึ่งรถที่ผมเสนอ ผบ.สส นั้นมีแค่2รุ่นนี้ครับ
mazda cx5 2.0c กับ mu x 2.5dvd เข้าใจว่ารูปแบบรถไม่เหมือนกันแต่มีแค่2รุ่นนี้ครับที่ผมเสนอ ผบ ไปเลยขอสอบถามและความเห็นดังนี้ครับ
1. ศูนย์บริการ เข้าใจว่า isuzu น่าจะมีชื่อเสียงดีกว่าเยอะ แล้วmazda ละครับ พอกับ มิตซูไหม(เรียนตามตรงว่าไม่เอายี่ห้อที่ไช้ปัจจุบันอีกแล้ว)
2. อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันเมื่อเทียบเป็น บาทต่อกิโลเมตร ไม่มีความคิดจะติดแก๊สนะครับสำหรับมาสด้า
3. การขับขี่โดยรวม ส่วนตัวศึกษา มิวเอ็กจากคลับมาบ้างครับเข้าใจว่า เรื่องช่วงล่างและอีกหลายอย่างยังเป็นรอง ปาปอดด้วยซ้ำแต่มาสด้าผมไม่เคยทดลองเลย
4. มีความจำเป็นต้องไช้รถที่เลือกไปอีกอย่างน้อย7ปีเรื่องอะไหล่ค่าดูแลรักษาและความทน มาสด้าเป็นอย่างไรบ้างครับ
รบกวนสอบถามข้อมูลเพื่อประกอบการตัดสินใจด้วยครับ ขอบคุณครับ

ไม่ค่อยรู้เรื่องแต่ขอแสดงความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ :)
1.คิดว่าลูกค้าอีซูซุส่วนใหญ่กระจายอยู่ทั่วทุกภูมิภาค ศูนย์บริการเหนือกว่ามาสด้าแน่นอนครับ
2.อัตราสิ้นเปลือง mu x ดีเซลตัวนี้ประหยัดกว่า cx5 2.0 เบนซิลแน่นอนครับ คิดว่าต่างกันประมาณ 0.5-0.8 บาท/กม
3.ไม่เคยลองขับทั้ง 2 รุ่นใหม่นี้ แต่คิดว่าการควบคุม cx5 คงเหนือกว่านะครับ แต่อัตราเร่งหักลบกันแล้วคงไม่ต่างเท่าไหร่
4.มั่นใจ mu x มากกว่าครับ

แต่ประเด็นสำคัญจริงๆ อยู่ที่รูปแบบการใช้งานนะครับ ถ้ามีคนเดินทางเยอะและบรรทุกของเยอะ ผมคิดว่า mu x ตอบโจทย์ได้ดีกว่าครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ toonze

Re: ขอความคิดเห็นcx5 กับ mu xครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 08:27:39 »
2  mu x ประหยัดกว่าเพราะเป็นดีเซล
3  รถโครงสร้างไม่เหมือนกัน ถ้าเทียบ คงพอๆๆปาเจโร่ แต่ออกนุ่มมั้งครับ เพราะช่วงล่างตัวเดียวกะเทรน

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 08:35:02 »
ขอตอบเรื่อง0ละกัน
ผมใช้ มาสด้า อีสุ และมิตซู
ถ้าเรื่อง0เนี่ย มิตซูด้อยกว่าเพื่อนทุกกรณีครับ
ณ.ปัจจุบันถ้าในตลาดรถยนต์ ผมไม่รู้จะเอามิตซูไปเทียบกับใครได้
ขายรถได้เยอะอันดับต้นๆในตลาดไทย แต่เรื่อง0เนี่ยผมให้ท้ายๆตารางครับ
มาสด้าผมให้เป็นรองแค่นิสสัน ครับ พอฝากผีฝากไข้ได้
แต่คงไม่สามารถเทียบได้กับอีสุ นั่นเค้าเป็นเทพไปแล้ว

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 09:33:55 »
เท่าที่ผมดูมา ไม่ได้ลองขับ ผมเชื่อว่า

cx5 - เล็กกว่า ขับดีกว่า กินน้ำมันกว่า ดูดีกว่า เหมาะกับครอบครัวขนาดเล็ก เพราะมันแคบนะ

mu x - ใหญ่กว่า (เยอะ)  ขับสู้ไม่ได้ ดีเซลประหยัดกว่าแน่ๆ ขนของสบาย เหมาะหากใช้รถเยอะ

ผมว่ามันคนละ segment นะ แต่ถ้าเลือกจริง วิ่งไม่เยอะมาก ผมเชียร์ cx5 ครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 09:35:41 »
สำหรับผม  หลักการและเหตุผลคงหนีไม่พ้นอีซูซุครับ ถ้าอารมณ์ความรู้สึกจิตใจ มาสด้าเอาไปเลย

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 09:43:15 »
เรื่องศูนย์บริการ อีซูซุ เขาเทพสุดในตลาดรถยนตร์บ้านเราอยู่แล้วครับ

มาสด้าอยู่ระดับกลางๆ

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 09:48:48 »
ใช้ยาวๆทนๆไป Mu-x น่าจะดีกว่าครับ แต่โดยรวมก็ไม่น่าจะแตกต่างจาก Pajero-Sport ที่ท่านใช้อยู่เท่าไหร่นัก รอ New-Fortuner ดีกว่าไหมครับ ได้เวลาเก็บเงินอีกหน่อย

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 09:54:36 »
>> MAZDA ส่วนตัวที่ผมใช้มา ดีกว่า MITSU / FORD / CHEV ครับ
>> SkyActiv ส่วนตัวมันคงไม่หวังว่ามันจะประหยัดมาก สำหรับ เครื่อง 2.0 / 2.5 เบนซิน คิดว่าเกณฑ์อัตราสิ้นเปลืองน่าจะพอๆกับ CR-V 2.0/2.4 ครับ
>> Mazda CX-5 เป็น SUV โดยกำเนิด การขับขี่ การทรงตัว ระบบเบรค ระบบความปลอดภัย ดีกว่า MU-X ทุกอย่าง... ช่วงล่างนุ่มกว่า PJS ครับ และยังคงความเฟริ์มได้ดี เป็นช่วงล่างแบบ Sport ที่คนขับรถส่วนใหญ่จะชอบ แต่ก็ยังคงไว้ซึ่งความนุ่ม ซับแรงสะเทือนได้ดีกว่า PPV อย่าง MU-X / PJS / Fortuner ครับ
>> ผมใช้ Mazda3 มา 7 ปีแล้ว ก็เข้าศูนย์ตลอด ไม่มีปัญหาเรื่องอะไหล่อะครับ

** CX-5 จะแพ้ MU-X ก็ตรง ไม่มีเบาะแถว 3 อะครับ นอกนั้นน่าใช้กว่า **
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2013, 09:56:47 โดย hong_G »

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 09:54:52 »
รถคนละแนวกันเลยอีซูสุลุยทางขรุขระได้ทนทานกว่าแต่ไม่เกาะถนนนิ่งในทางเรียบเท่าcx5 ส่วนcx5ก็ตรงกันข้ามเพราะระบบช่วงล่างอิสระสี่ล้อ ระยะการใช้งาน7กีผมว่าสบายมากเพราะcx5ประกอบในไทยไม่ใช่นำเข้าจากอินโดนีเซียอย่างสมัยก่อนแล้ว มาสด้ารุ่นนี้วางขายทั่วโลกยิ่งนานปีอะไหล่ยิ่งเยอะนะครับ นอกศูนย์มีคนจัดหาอะไหล่มาให้ไดัเยอะแยะ ยกตัวอย่างมาสด้าแอสติน่ากับมาสด้า626ยังมีแล่นจนทุกวันนี้เลย ขนาดเป็นมาสด้าในยุคที่ขายได้น้อยมากนะนั่น  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ TORA

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 11:01:12 »
รถคนละแนวกันเลยอีซูสุลุยทางขรุขระได้ทนทานกว่าแต่ไม่เกาะถนนนิ่งในทางเรียบเท่าcx5 ส่วนcx5ก็ตรงกันข้ามเพราะระบบช่วงล่างอิสระสี่ล้อ ระยะการใช้งาน7กีผมว่าสบายมากเพราะcx5ประกอบในไทยไม่ใช่นำเข้าจากอินโดนีเซียอย่างสมัยก่อนแล้ว มาสด้ารุ่นนี้วางขายทั่วโลกยิ่งนานปีอะไหล่ยิ่งเยอะนะครับ นอกศูนย์มีคนจัดหาอะไหล่มาให้ไดัเยอะแยะ ยกตัวอย่างมาสด้าแอสติน่ากับมาสด้า626ยังมีแล่นจนทุกวันนี้เลย ขนาดเป็นมาสด้าในยุคที่ขายได้น้อยมากนะนั่น  :)

CX-5 รุ่นนี้ประกอบมาเลเซียครับ แล้ว MAzda แต่ก่อนก็นำเข้ามาจากฟิลิปปินส์ไม่ใช่หรือครับ

ตอบเจ้าของกระทู้บ้าง

ISUZU เขาชื่อเสียงดีอยู่แล้วครับ เคยใช้ MAZDA3 เข้าศูนย์ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร แต่บริการช้า และต้องจอดคิวล่วงหน้านานอยู่ครับ
เบนซินยังไงก็คงประหยัดสู้ดีเซลไม่ได้ล่ะครับ แถมของ MAZDA ใช้ได้ถึงแค่ E20 และ Octane ห้ามต่ำกว่า 95 เติม 91 ไม่ได้
เรื่องการขับขี่ยังไงๆ บนทาง Onroad พวก PPV ก็สู้ SUV แท้ๆไม่ได้หรอกครับ รวมถึงระบบความปลอดภัยด้วย ที่ CX-5 มีให้แบบจัดเต็มตั้งแต่รุ่นล่างสุด
แต่ที่ไปลองนั่งCX-5ดู เบาะหน้า OK มาก กระชับ ลองรับแผ่นหลังได้ดี ถ้าขับทางไกลยังไงดีกว่าพวก PPV แน่ๆ แต่เบาะนั่งหลังสั้นเกินไป แล้วก็ที่พิงหลังตั้งชันไปหน่อย
นั่งทางไกลอาจจะไม่ค่อยสบายนัก แต่ MU-X มี 7ที่นั่ง แต่ที่นั่งแถว3 ถ้าจะนั่งจริงๆก็มีแต่เด็กๆล่ะนั่งได้ ถ้าผู้ใหญ่หน่อยนั่งไกลๆตายแน่ๆ
ยังไงค่าใช้จ่าย MU-X ที่เป็นกระบะดัดแปลง น่าจะค่าใช่จ่ายถูกกว่า อย่างเรื่องช่วงล่างที่ CX-5 เป็นอิสระมัลติลิงค์ มีค่าดูแลรักษามากกว่าอยู่แล้วครับ พวกบูชยางจุดยึดมันมากกว่า
อะไหล่ตัวถังบางชิ้นต้องนำเข้ามา ก็น่าจะต้องมีรอของบ้าง เหมือน MAZDA3 ตัวเก่า

สรุปคือต้องนั่งเกิน 5 คนไหมอะครับ ถ้าไม่และชอบการขับขี่บนทางปกติมากกว่าไม่ได้ไปลุยที่ไหน CX-5 ดีกว่า MU-X ทุกอย่างอะยกเว้นศูนย์บริการ
แต่ถ้าเกิน 5 ยังไง ก็ต้องไปพวก PPV อยู่แล้วอะครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 11:41:24 »
เมื่อ 10ปีกว่า ผมใช้mazda lantis ตัวประกอบญี่ปุ่น ไม่เคยมีปัญหาการรออะไหล่เลยนะครับ เรื่องศูนย์ไม่น่ากังวล มีดีมีเลว เลือกเข้าเอา

ส่วนตัวมอง cx5 สวย ลงตัวกว่า mu x  ครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 11:53:11 »
ถ้าเลือกเองขอ CX5 ครับ ผมไม่ค่อยชอบ Mu-X เป็นการส่วนตัวผมว่ามันดูกระบะเกินไป

ออฟไลน์ lif_oil

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 12:23:14 »
ส่วนใหญ่นั่งกันกี่คนครับ ก็เลือกคันนั้น ;D ;D
**ผมชอบเทคโนโลยีใหม่มากกว่า sky active**

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 16:21:42 »
ถ้าจะเล่นMU-X ผมว่า ใช้ปาเจโร่ สปอร์ตต่อไปดีกว่าครับ
ส่วนค่ายมาสด้า ผมไม่ขอออกความคิดเห็น ผมเข็ดกับค่ายนี้ครับ

ปาเจโร่สปอร์ตมันก็สวยดีนะครับ ถ้ารถไม่มีปัญหาอะไร จะขายต่อจริงๆ
ผมขอซื้อต่อครับ เป็นรุ่นไหน ปีไหน ขายราคาเท่าไร หลังไมค์ด้วยครับ
แต่อย่างที่ผมแนะนำ ถ้าจะเปลี่ยนรถใหม่ โดยมีตัวเลือกแค่นี้
ขับปาปอร์ตต่อไปดีสุดครับ ไม่เข้าเนื้อ เหลือตัง ใช้สอย  ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 22:49:08 »
MU-X 3.0 ขับ 2

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 11:00:38 »
ถึงจะคนละแนว แต่ผมว่าสวยมากๆทั้งคู่ 

Mu_xจะเป็นต่อก็เรื่อง แบนรด์ ศูนย์เยอะ ซ่อมและอะไหล่หาง่ายไม่แพง

อยู่ที่ว่าคันไหนเหมาะกับเจ้าของกระทู้ด้วยครับ CX-5 อาจจะเป็นคำตอบก็ได้ ต้องลอง

ออฟไลน์ wiroon_bkk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 20:48:02 »
ถ้าเป็นผมจะเน้นเรื่องความปลอดภัยก่อนครับ cx-5 มีถุงลมนิรภัยรอบคันและระบบควบคุมการทรงตัวตั่งแต่รุ่น 2.0 เลย
ผ่านการทดสอบการชนได้สูงสุด 5 ดาว  http://www.euroncap.com/results/mazda/cx-5/479.aspx
ส่วน mu-x มีแค่ถุงลมคู่หน้าทุกรุ่น ยกเว้นรุ่นล่างสุด2.5cdไม่มีถุงลม และมีระบบควบคุมการทรงตัวในรุ่น 3.0
สมัยนี้รถเยอะขึ้นมาก และขับเร็ว ถึงผมขับดีไม่ประมาทแต่ผมก็กลัวคันอื่นประมาทครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2013, 21:12:13 โดย wiroon_bkk »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 12:43:53 »
ครอบครัวใหญ่หรือเล็ก แต่ถ้าเล็ก CX-5 แสดงความรักครอบครัวได้มากกว่าครับ

ออฟไลน์ TheGTO

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 14:20:03 »
ถ้าไปกัน 2 คน CX-5 ตอบโจทย์ได้ดีกว่า

แต่ถ้าไปมากกว่า 2 คน เลือก MU-X ครับ