ผู้เขียน หัวข้อ: กลิ่นที่ชอบมาเวลาลากรอบ ถ้าใช้แก๊ส กลิ่นมากันไหมครับ?? (ของผมมันไม่มา)  (อ่าน 2275 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
คือผมสังเกตมานานแล้วครับ  รถ Mazda 2 

เวลาอัดเต็มทรีน ลากรอบไป 4 - 5 พันรอบ กลิ่นมาอย่างรวดเร็ว (ไม่เกี่ยงความเร็วนะครับ  แค่ 80 ก็มาแล้ว ถ้าอัดรอบไปสูงๆ) ไม่ว่าจะใช้ E20 ยัน V-Power หรือ 95 เพียว

แต่ก็สังเกตมานานแล้วหมือนกัน ตั้งแต่ใช้แก๊สมา มันไม่เคยมีกลิ่นแบบนั้นเข้ามาเลย ไม่ว่าจะลากยังไง (เพราะช่วงหลัง ผมขับแบบทำเวลาบ่อย แทบจะใช้เกียร์ S เป็นกิจวัตร)

เลยอยากถามเพื่อนๆที่ติดแก๊สครับ รถใครที่มีไอ่กลิ่นที่ว่า (จะเรียกว่ากลิ่น Cat หรือไอเสียย้อนเข้ามา หรืออะไรก็แล้วแต่ )   แต่ไม่มีกลิ่นเวลาใช้แก๊สบ้างไหมครับ??

(ส่วนตัวผมกำลังงงว่าถ้าเป็นกลิ่นแคต หรือไอเสีย  ใช้ LPG มันก็ควรจะมีเหมือนกัน  เพราะ LPG กับเบนซิน องค์ประกอบและสมบัติใกล้กันมาก
จะบอกว่า LPG สะอาดกว่า คงไม่ใช่ เพราะพวก V-Power มันก็สะอาด 
หรือมันเป็นกลิ่นจากการเผาไหม้พวก Additive ในน้ำมัน อันนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน)

ป.ล. ผมติดแก๊สตั้งแต่ 800กิโล ตอนนี้ 51xxx ยังไม่มีอาการวาล์วยัน(หรืออาจจะมี แต่ยังไม่อยู่ในระดับที่รู้สึก)  กะว่าจะไปลองเช็คตั้งวาล์วตอน 6 หมื่นกิโล  (จะได้ดูสภาพเครื่องด้วย ว่าน้ำมันเครื่องที่ใช้ เป็นไงบ้าง)   เพื่อนๆมีสถานที่แนะนำไหมครับ (เอาที่เราเข้าไปดูช่างทำได้นะครับ)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
น้องใช้ mazda2 ติดแก๊ส อยู่ เห็นบ่นว่า เวลาเหยียบ จะได้กลิ่นแก๊ส เหมือนกันครับ

ต้องเอาไปให้ ที่ติดตั้งเช็คอะครับ

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
ยาริสตอนใช้รอบสูงๆมี
กลิ่นแคทไหม้ครับ แต่ใช้แก๊สไม่เป็น เป็นเฉพาะตอนใช้น้ำมันครับ

ออฟไลน์ lif_oil

• Jr. Member
  • **
accord g8เพื่อนก็มีครับ หาสาเหตุแก้ไม่ได้...เลยปล่อยไป :-\ :-\

ออฟไลน์ MaiSki

โพรเพน บิวเทน เป็นไฮโดรคาร์บอนหมู่อัลเคน ไม่มีสีไม่มีกลิ่น โครงสร้างโมเลกุลต่างจากน้ำมันลิบลับเลยครับ เวลาเผาไหม้จะได้ คาร์บอนไดออกไซด์กับน้ำไม่มีเขม่า สะอาดกว่าน้ำมันเยอะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

โพรเพน บิวเทน เป็นไฮโดรคาร์บอนหมู่อัลเคน ไม่มีสีไม่มีกลิ่น โครงสร้างโมเลกุลต่างจากน้ำมันลิบลับเลยครับ เวลาเผาไหม้จะได้ คาร์บอนไดออกไซด์กับน้ำไม่มีเขม่า สะอาดกว่าน้ำมันเยอะครับ

ตามนั้นครับ  เวลานำรถจดประกอบเขาถึงให้ติด lpg  เพราะมลพิษต่ำกว่า  ผ่านง่าย....

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
G8 กับ INNOVA ติดแก๊ส

ยังไม่เคยมีกลิ่นมารบกวนเลยครับ โชคดีมาก

ออฟไลน์ focus2012

FOCUS 1.6 มีครับผม ไมล์ 11xxx กว่าแล้วครับ เฉพาะลากรอบสูงๆ

ออฟไลน์ xtrarach

• Jr. Member
  • **
Mazda2 เหมือนกัน

ใช้น้ำมันมีกลิ่น ใช้แก็สไม่มีกลิ่นเหมือนกัน