ผู้เขียน หัวข้อ: CRUZE Diesel รู้ว่าเสี่ยง แล้วควรลองดีไหมครับ?  (อ่าน 13623 ครั้ง)

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
สมัครสมาชิก แล้วแฝงตัวอ่านมานาน วันนี้ขอรายงานตัวอย่างเป็นทางการ -/\- และรบกวนขอความเห็นด้วยครับ

ผมกำลังมองหารถ C seg. ไว้ใช้สักคัน ตัวเลือกและมุมมองของผม(เป็นแค่ คหสต นะครับ) มีดังนี้ครับ
Civic 2.0 > แพงไป เมื่อเทียบกับ option, ขับแล้วไม่ชอบ, มี E85 ทำให้ตัดทิ้งยาก นอกนั้นดีหมด
Focus 2.0 > ขับแล้วฟินที่สุด, ชอบทุกอย่างยกเว้นบริการหลังการขาย, เกียร์ Power Shit มัน เอ่อ..., กลัวซื้อแล้ว 1.6Eco Boost มาให้ปวดใจ
Cruze Diesel > ตั้งแต่ืมี Focus ออกมา มันก็ไม่ใช่รถที่ผมชอบมากที่สุด, เกียร์???, สภาพการณ์แบบนี้ยังเหนียว otion ม่านถุงลมไปไหน-MyLink ไปไหน ราคาก็สุดๆ, แต่โดยรวมแล้วคันนี้น่าจะลงตัวที่สุดสำหรับผมในตอนนี้

รบกวนดังนี้ครับ
1. ท่านที่ใช้ Cruze Diesel เจอปัญหากับเกียร์แบบ 1.8L หรือไม่ หรือมีข้อมูล-คำชี้แนะที่น่าสนใจอะไรบ้างครับ
(หลังจากอ่านรีวิวของคุณจิมมี่ แล้วเจอข้อสังเกตเรื่องเกียร์ รวมถึงข่าวการรวมตัวของพลพรรคเกียร์พัง ทำให้ผมกังวลเรื่องนี้ที่สุด)
2. โปรฯ Cruze ตอนนี้ ถ้าเอาข้อเสนอมากางดูดีๆ ไม่มีไรน่าสนใจเลย เค้าทำยังกะสภาพการณ์ของเค้ายังเป็นปรกติ รู้สึกตัดใจให้เลือกยากจังเลย ใครได้ข้อเสนอเด็ดๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ
3. ข่าววงใน อีกนานไหม ตัว minor จะมา หลังจากอ่านบทความรถใหม่ของคุณจิมมี่ และภาพหลุด Cruze minor โฉม Malibu ใน HLM นี่แหละ ทำให้สับสนจังเลย ว่าท้ายที่สุดแล้วจะมีโฉม minor อีกไหม
4. ตกลงผมควรเสี่ยงดีไหมครับ หรือควรรอ new Mz3 Diesel ซึ่งรายนั้นไม่รู้รอแล้วจะมาหรือไม่ รวมถึงราคาด้วย

เพิ่มเติมครับ สาเหตูที่ผมไม่กลัวรถสองพี่น้องในตำนาน...
- ผมใช้ Chevrolet Opera มาได้ 6 ปี/140,000km โดยรวมไม่ได้หนักใจกับตัวรถ + คชจ. และการบำรุงรักษา ส่วนเรื่องศูนย์ ผมรู้สึกงั้นๆ ค่อนไปทางลบครับ
- ที่บ้านก็มี Fiesta 1.6S ตัวรถหน่ะ โอเคจริง แต่ศูนย์ สมคำร่ำลือจริงๆ ครับ หุหุ

ขอบคุณครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: CRUZE Diesel รู้ว่าเสี่ยง แล้วควรลองดีไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 22:45:58 »
รู้ว่าเสี่ยง แต่(ควร) ต้องขอลองครับ

;)

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: CRUZE Diesel รู้ว่าเสี่ยง แล้วควรลองดีไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 22:48:41 »
เสี่ยงคน กับ เสี่ยงรถ ผมเลือกเสี่ยงคนดีกว่า

เจอศูนไม่ดีเปลี่ยนได้เจอรถไม่ดีเปลี่ยนไม่ได้

เลือก Focus ไม่ก้อ Civic ครับ

ปล.หรือจะรอ Mazda3 อีก 3 เดือนดีหละคับ อิอิ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 23:02:41 »
ไม่เคยเห็นคนบ่นเรื่องเกียร์ของตัวdieselนะครับ หรือว่าคนใช้ไม่เยอะเลยไม่ค่อยเจอปัญหาก็ไม่รู้เหมือนกัน

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 23:08:18 »
รอมาสด้าสามใหม่เถอะครับ

ออฟไลน์ asrimung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 23:25:00 »
ถ้ามีตังเหลือเยอะ พอพังก็ขายทิ้ง ก็ลองดูครับ แต่ราคาขายต่อมันจะ....ไม่อยากบรรยายเลย และต้องมีอีกอย่างนึงคือเวลา...คือเวลาเอารถไปเข้าศูนย์ต้องมีมากๆเพราะช่างแก้งานไม่จบ ไม่อยากบรรยายมากคับ

ออฟไลน์ aongpao

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 23:28:41 »
เพื่อนผมใช้ตัว เบนซิน บอกว่า ตั้งแต่ขับ ครูส ประหยัดตังค่าน้ำมันมากๆ!!
(เพราะมันบอกตั้งแต่ซื้อมา วิ่งเองซักสองเดือน นอนอู่อีก1เดือน น้ำมันแทบไม่ต้องเติม จ่ายแต่ตังขึ้นรถเมล์ จนตอนนี้อายุรถปีนิดๆ เกียร์ก็ยังพังไม่หยุดไม่หย่อน) ;D

ส่วนตัวดีเซลไม่ทราบครับผม

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 23:59:39 »
เท่าที่ติดตามมา ตัวดีเซลปัญหายังไม่แยอะเท่า 1.8 ถ้าชอบก็เล่นได้ครับ แถมได้บำรุง 5 ปีฟรีด้วย

ส่วนโฟกัส สมรรถนะ 2.0 ไม่ได้ด้อยไปกว่า 1.6 turbo ซักเท่าไหร่เลย ไม่ต้องรอครับเพราะจะมาหรือป่าวหรือเมื่อไหร่ก็ไม่รู้

ถ้ามี 2 คันให้ผมเลือกตอนนี้ผมเลือก ฟอร์ด นะ แต่ถ้าคิดแต่งต่อ แรงไม่พอ ดีเซลมีภาษีกว่า

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 00:05:13 »
ใน group facebook
https://www.facebook.com/groups/544858772222085/

มีคนใช้ Cruze Diesel แล้วเกียร์พัง
เห็นผ่านๆ ก็มีหลุดมา 2-3คน

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 00:19:24 »
ใช้อยู่สมรรถนะดีมากค่าน้ำมันจ่ายสบายมากๆครับ ช่วงล่างยังเทพถึงขนาดเป็นรองแค่โฟกัส ความปลอดภัยก็โอมากครับ ตอนนี้ใช้มาปีกว่า3หมื่นโลไม่มีอาการไรนะครับ

แต่ณ ตอนนี้รถใหม่ๆเพิ่มอ๊อฟชั่นขึ้นมามากๆ ผมว่าไม่คุ้มกับการเสี่ยงครับไม่เหมือนเมื่อก่อนที่ครูซเด่นมากๆแทบทุกด้าน ตอนนี้ไปโฟกัสหรือรอรุ่นใหม่ๆโมเดลเชนปีหน้าดีกว่าครับผม :)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 01:37:43 »
เพื่อนผมใช้ตัว เบนซิน บอกว่า ตั้งแต่ขับ ครูส ประหยัดตังค่าน้ำมันมากๆ!!
(เพราะมันบอกตั้งแต่ซื้อมา วิ่งเองซักสองเดือน นอนอู่อีก1เดือน น้ำมันแทบไม่ต้องเติม จ่ายแต่ตังขึ้นรถเมล์ จนตอนนี้อายุรถปีนิดๆ เกียร์ก็ยังพังไม่หยุดไม่หย่อน) ;D

ส่วนตัวดีเซลไม่ทราบครับผม
อืมมมมม!!! น่าเห็นใจเค้านะครับ เล่นเอาลืมไปเลยทีเดียวว่ามีรถอยู่
ผมเองก็เสียวๆ อยู่ ว่าถ้าเลือก Cruze ไป อาจได้รับความเห็็นใจจากคนใกล้ชิด  :-[

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 01:48:48 »
ใน group facebook
https://www.facebook.com/groups/544858772222085/

มีคนใช้ Cruze Diesel แล้วเกียร์พัง
เห็นผ่านๆ ก็มีหลุดมา 2-3คน

ตัว Diesel ไม่รู้ว่าเกียร์ไม่ค่อยมีปัญหา หรือรถมีน้อย เลยไม่ค่อยมีข่าวหลุดออกมา
ข้อมูลลึกๆ ผมมีน้อยมาก เกียร์มันใช้ชิ้นส่วนร่วมกันมากน้อยแค่ไหน ตรงไหนกันแน่ที่มีปัญหา คนธรรมดาก็ยากจะเข้าใจ

ภาพในเฟสตามลิงค์ น่าตกใจครับ สมชื่อขวัญใจรถยกจริงๆ

หลักๆ ก็ comment ของคุณจิมมี่ในรีวิวนั่นแหละครับ
เผื่อคุณจิมมี่หรือใครที่ได้ลองในวันนั้นผ่านมาอ่านเจอ ถ้าจะกรุณาข้อมูลเพิ่มเติม ก็ขอบคุณมากครับ
อันที่จริงผมก็คนทำมาหากินธรรมดา อยากได้รถที่ถุกใจที่สุดเท่าที่จะจ่ายได้ แต่ถ้ามาเจอของแข็งตัวจริงเข้า คงเศร้าทีเดียวครับ

ออฟไลน์ Armaru

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 05:01:04 »
ผมเองก็ใช้ Cruze 2.0 ปี 2012 ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ รถอายุ 1ปี 2เดือน วิ่งไป 16000

เรื่องเกียร์ 2.0 รหัสเกียร์คนละตัวกับ 1.8 ครับ ทนทานกว่าตัวเบนซิน เพราะเครื่องยนต์ดีเซลแรงบิดสูงมาก วัสดุในเกียร์จึงต้องออกแบบมาเพื่อให้สมดุลกัน

ถ้าอยู่ กทม. ผมแนะนำลองเข้าศูนย์ใหญ่เชฟโพธิ์แก้วดูครับ ที่นี่บริการดี เป็นอู่ซ่อมสีและตัวถังครบวงจร

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 06:35:05 »
ล่าสุดเพิ่งเข้าศูนย์ Ford เค้าบอกว่า ปีหน้าจะเอาโฟกัส Ecoboost หรือ ดีเซลมาลงตลาดไม่รู้จริงเท็จแค่ไหนครับ ต้องลองดูแต่ถ้ามาจริงก็น่าลิ้มรสมากๆครับ

ออฟไลน์ tarokung

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 07:13:52 »
ลองเสี่ยงดูสิครับ แล้วอาจจะต้องขายทิ้งแบบผมก็ได้ ฮี่ๆๆๆๆ
ใช้ไปประมาณไม่เกิน 20,000โล อาการเกียร์พังก็มาเยือน ไปเข้า0 มา3ครั้ง ออกมาก็เหมือนเดิมทุกครั้ง
หลังจากนั้นผมก็ตัดสินใจขายเลยครับ ใช้ไป2ปี ขาดทุนไป 3แสนพอดี :(
ทุกวันนี้ออกรถใหม่ค่ายใบพัดมาใช้ โอ้วววมันช่างสุขขีอะไรขนาดนี้  ;D

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 07:50:33 »
ถ้ากลัวบริการหลังการขายของ Ford อย่าใช้ครูซเลยครับ เจ้านี้หนักกว่า Ford เยอะ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 07:58:29 »
อย่าเสี่ยงดีกว่าครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 08:21:10 »
รู้ว่าเสี่ยงแต่คงต้องขอลอง รู้ว่าเหนื่อยแต่อยากได้ของที่อยู่สูง ไม่ผิดใช่ไหมถ้าฉันไม่เจียมตัว

ตัว 2.0 ดีเซลปัญหาน้อยกว่าเยอะครับทั้งเครื่องทั้งเกียร์คนละแบบกันเลย 1.6 ก็น้อยยกมาจากออปตร้า ถ้ารักจริงชอบจริงก็จัดไปเลยครับเพราะเห็นใช้ออปตร้าอยู่เรื่องซ่อมบำรุงคงเตรียมใจไว้บ้างแล้วแต่โปรน่าจะดีกว่านี้นะตอนนี้น้อยซะจนไม่น่าดึงดูดเลย

เพื่อนผมคนนึงทำงานที่ GM เชียร์มากเจ้าครูซเนี่ยเจอทีไรบรรยายสรรพคุณเต็มที่ถ้าซื้อเดี๋ยวให้ใช้สิทธิได้ส่วนลดเพียบ จนวันนึงบอกว่าออกใหม่ละผมถามว่าออกครูซเหรอ เพื่อนบอกว่าเปล่า....กรูออกนิสสัน แป่ววววววว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 08:54:42 »
อย่าพี่เป็นคนโชคดีบ่อยๆ แนะนำอย่าเสี่ยงครับ

ออฟไลน์ ronin

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 12:09:54 »
ลองดู focus tdci มือสองที่ประกันยังเหลือสิครับ ถ้าไม่ชอบก็ค่อยปล่อยไปก็ได้

ออฟไลน์ WTNa3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 14:10:18 »
ถ้าสนใจจริงๆ เมลมาคุยกับผมครับ [email protected]
หรือ FB ใช้ชื่อว่า Watana Pongsapas

ผมไม่ได้เป็นเซลขายรถ แต่ใช้ครูซดีเซล ออกเมื่อ กค 2555

อาการสากล ผมเจอมาหมดแล้ว  ;D

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 14:26:25 »
ขอตอบใน ฐานะคนที่ใช้รถ CHEV จริงๆๆ

ไม่ใช่ฟังเค้ามา เค้าว่ามา แต่ไม่ได้มีประสบการณ์กับ CHEV ในการใช้งานจริง

เจ้าของกระทู้ ก็ใช้งานอยู่ ก็น่าจะทราบอยู่แล้วว่า ประสิทธิภาพ การทรงตัว การเบรค มันเป็นอย่างไร

และบริการหลังการขายที่ได้รับเป็นอย่างไร

สำหรับ CRUZE ดีเซลตัวใหม่ ใช้เครื่องยนต์ และเกียร์ ตัวเดียวกับ captiva ตัวใหม่

ซึ่งใน club captiva ยังไม่เจอว่ามีคันไหนเกียร์พังครับ แต่จะเป็นปัญหาอ่างน้ำมันเครื่องซึมมากกว่าครับ

กับการขับขี่ที่โหดๆๆของผม ใช้ความเร็วสูงและแอบซิ่งนิดหน่อย

โดยรถผมเอง remap ecu แล้ว วิ่งมา เกือบสองปี กับระยะทาง 33,000 กิโลเมตร

เกียร์ ทุกอย่างก็ปกติดี และทำงานได้ดีครับ ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ส่วนท่านเจ้าของกระทู้จะเลือกรถอะไร ขอไม่ออกความเห็นครับ

เพราะผมไม่ได้เป็นคนซื้อใช้และออกเงินเองครับ

แต่ขออนุญาติแนะนำนิดนึงครับ ในฐานะที่เป็นสมาชิกwebboard ของที่นี่ :)

เลือกรถที่เราชอบครับ แล้วเราจะมีความสุขทุกครั้งที่ได้เห็นมันเป็นของเราและได้ขับมัน :-*
ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 15:38:43 »
ชอบความตื่นเต้น อยากได้ความรู้สึกซื้อรถเหมือนเล่น bingo ผมว่าก็น่าสนไต  ;D
H.

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 16:08:35 »
พี่ชายแฟนผม ทำงานอยู่ศูนย์เชฟฯ  ได้ฟังที่เขาเล่าแล้ว ผมใช้ไม่ลงจริงๆ (มีปัญหาเข้ามาทุกวัน ช่างก็มั่ว อะไหล่ที่เปลี่ยน คุณอาจไม่ได้ของใหม่แท้ หึหึ)

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 16:15:48 »
Cruze ออกมาแล้วจับติดออยเกียร์ซะครับ  ปัญหาเกียร์เกิดจากความร้อนที่สูงจนเกินไป แต่ติดแล้วก็ไม่ได้แปลว่าจะไม่พังนะครับ แต่โอกาสพังก็ลดน้อยลงกว่าปกติไปอีกก็เท่านั้น รับได้ไหมกับการขับเร็วๆเป็นเวลานานแล้วพอจะเร่งแซงมันเร่งไม่ขึ้น? บางครั้งเอาอะไหล่เก่าจากของคันอื่นที่มาเปลี่ยนไปซ่อมและมาเปลี่ยนให้ลูกค้าใหม่ เอารถย้อมแมวมาขาย    ส่วนDefect อื่นๆ ถ้าไม่เจอก็ถือว่าโชคดีครับ 40/60ได้เลยว่าจะเจอหรือไม่เจอ เจอแล้วบางครั้งก็ซ่อมไม่จบ และจะได้คำตอบจากัวหน้าช่างว่า "ปกติของรถรุ่นนี้"  

ถ้าเป็นผม ผมไปCivic น่าจะเป็นตัวเลือกที่สบายใจมากที่สุด หรืออาจจะไป Focus "ถ้า" มีอู่ข้างนอกที่เชื่อถือได้  ;)

ใช้แล้วจะได้ใช้สโลแกนเขาด้วยนะครับ "Chevrolet find new รถ"   ;) ;)
Test ..

ออฟไลน์ ZhaoYun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 19:48:12 »
ผมอ่านแล้วขอสรุปความเข้าใจก่อนนะครับ
จขกท น่าจะอยากได้ cruze มากกว่า focus
คหสต หาก จขกท มีรถใช้อยู่แล้ว ก็สามารถเลือก cruze ได้ (เผื่อเสียก็ไม่เดือดร้อนมาก)
แต่หากต้องใช้ตลอด ซื้อ focus เลยครับ

จากประสบการณ์ผม Focus TDCI 3 ปี 1 แสนโล
เข้าศูนย์ช่างบางที่ยังหารูปล่อย นมค ไม่เจอเลยครับ
ฉะนั้นทำใจกับศูนย์ไว้ก่อนเลย
ฟอร์ด อะไหล่รอประมาณ 1 เดือน ที่เคยประสบมา
ทุกครั้งผมจะอยู่กับช่างตลอดเวลาที่ซ่อม มันจะช่วยให้เราเข้าใจรถและป้องกันความผิดพลาดได้ครับ

เรื่องเกียร์ focus 2.0 แก้อาการกระตุก มีวิธีการแล้วครับ
หาใน fordfocusclub.com ครับ ทำกันมาหลายสิบคันแล้ว เห็นว่าวิธีนี้ได้ผล

แต่สุดท้าย ยังไง turbo diesel มันก็สนุกสะใจกว่าเยอะครับ
ถึงแม้ 2.0 GDI ของ focus ก็วิ่งเหมือนกันก็ตาม

เอาใจช่วยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 20:55:37 »
ถ้าเป็นผมนะ

เห็นกรณีศึกษาของ Chev และ Ford มาเยอะมาก

นึกแค่ว่า ถ้ามันเกิดกับเราล่ะ ?

เวลาได้ยินคอมเมนท์ประเภทว่า ผมใช้อยู่ ไม่เห็นเจอปัญหาเลย ผมมองผ่าน ๆ ไปไม่เอามาคิด

แต่ถ้าได้ยิน ได้เห็นคอมเมนท์ประเภทว่า ปัญหาแก้ไม่ตก ศูนย์บอกปรกติ ศูนย์ไม่รับผิดชอบ ผมต้องคิด รถคันเป็นล้าน ถ้ามันเกิดมาแค่เคสเดียว ก็ยังต้องเอามาคิด

BMW เกียร์มีปัญหา ถ้าอยู่ในประกัน สองวันก็ได้เกียร์ใหม่แล้ว  
BENZ กล่องเบรคมีปัญหา เขาเอารถมาลากให้ถึงบ้าน

CHEV กับ FORD เท่าที่ได้ยินมา บางกรณีรถยกอาจจะยังต้องหาเอง บางทียกไปศูนย์ ปัญหาไม่เกิด ก็ส่งเรากลับบ้านเฉย ๆ ก็มี ให้ไปเีสี่ยงกันอีกทีกลางถนน

ผมชอบ ที่จะรู้ว่า "ถ้ามีปัญหา " จะแก้ยังงัย มากกว่า "ปัญหานั้น ยังไม่ได้เจอ" เพราะอันหลังนี้ไม่มีประโยชน์อะไรเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2013, 20:57:34 โดย jaesz »

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 21:19:30 »
ผมอ่านแล้วขอสรุปความเข้าใจก่อนนะครับ
จขกท น่าจะอยากได้ cruze มากกว่า focus
คหสต หาก จขกท มีรถใช้อยู่แล้ว ก็สามารถเลือก cruze ได้ (เผื่อเสียก็ไม่เดือดร้อนมาก)
แต่หากต้องใช้ตลอด ซื้อ focus เลยครับ

จากประสบการณ์ผม Focus TDCI 3 ปี 1 แสนโล
เข้าศูนย์ช่างบางที่ยังหารูปล่อย นมค ไม่เจอเลยครับ
ฉะนั้นทำใจกับศูนย์ไว้ก่อนเลย
ฟอร์ด อะไหล่รอประมาณ 1 เดือน ที่เคยประสบมา
ทุกครั้งผมจะอยู่กับช่างตลอดเวลาที่ซ่อม มันจะช่วยให้เราเข้าใจรถและป้องกันความผิดพลาดได้ครับ

เรื่องเกียร์ focus 2.0 แก้อาการกระตุก มีวิธีการแล้วครับ
หาใน fordfocusclub.com ครับ ทำกันมาหลายสิบคันแล้ว เห็นว่าวิธีนี้ได้ผล

แต่สุดท้าย ยังไง turbo diesel มันก็สนุกสะใจกว่าเยอะครับ
ถึงแม้ 2.0 GDI ของ focus ก็วิ่งเหมือนกันก็ตาม

เอาใจช่วยครับ

ขอบคุณครับ อันที่จริงถ้า Focus มีตัวดีเซล คงเลือกมันแล้วหล่ะครับ
แต่ปัจจุบัน Cruze ดันเป็นดีเซล หนึ่งเดียวคนนี้ใน segment
Mz3 เงียบฉี่ จะมีดีเซลหรือไม่ ราคาเท่าไหร่ ก็ต้องลุ้นกันอีกที ที่แน่ๆ เปิดตัวแรกๆ ดอกน่าจะเริ่มที่ 3.xx เหมือน CX5 แน่นอนทีเดียว  :o

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 21:50:51 »
ขอบคุณทุก คห. และทุกๆ คำแนะนำครับ

ตามภาพ คือสาเหตุหนึ่งที่ผมต้องมองหาคันใหม่
ผมขับมาประมาณ 110kmph แล้วรถผมหมุนตกข้างทาง บนทางที่ผมคุ้นเคย และรู้ดีว่าโค้งนั้นเป็นจุดเสี่ยง(แต่ฝนตก)
โชคดีมาก ที่ผมผ่านเหตุการณ์นี้มาได้ โดยคน และรถ "ไม่เป็นอะไรเลย" (รถกับเสาไฟฟ้าคลาดกันไปแค่คืบ)

ตลอดเวลาก่อนหน้าเหตุการณ์นั้น ผมมั่นใจตลอดว่า"เอาอยู่" (คำนี้คุ้นๆ นะ  ;D)
แต่พอเอาเข้าจริงๆ กว่าผมจะรู้ว่ารถเสียการทรงตัว รถก็หมุนจนเกือบขวางเลนไปเล้ว แก้อะไรไม่ทัน
"มันหมุน เพราะผมตายใจ" ขับไปแบบเบลอๆ

เลยต้องหารถที่มีตัวช่วย มาทำงานแทนเรายามเราสะเพร่าบ้าง
อย่างน้อยมันก็รู้ก่อน และแก้อาการได้ก่อนเราครับ

ในตัวเลือกของผม เลยเหลือประมาณนี้ Sylphy, Pulsar, Ex เลยไม่อยู่ในตัวเลือก

จากที่หลายๆท่าน ได้กรุณา comment เกี่ยวกับพี่น้องสองรายนั้นมา ผมเริ่มหนาวกว่าที่เคยเป็น 
ถ้าผมรอ Mz3 ดีเซล แล้วจะเก้อไหมเนี่ย (มันอาจมา แต่ผมเก้อเพราะราคา  :o)

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 22:13:53 »
ในรูปใช่ ออฟต้า ไหมครับ อาการหมุนในโค้งตอนฝนตกผมก็เคยครับบนทางด่วน ขับประมาณ120 โค้งนั้นปกติเข้าสบายแต่วันนั้นฝนตกแรงพอควร รถผมหมุน1รอบก่อนตั้งลำได้ขับต่อโชคดีมากๆ เป็นรถที่เกาะถนนดี นิ่ง และเงียบ แต่มันไม่มีอุปกรณ์ช่วยใดๆเลยในสถานะการณ์นั้น ถ้าซื้อรถใหม่ผมจะหารถที่มี ESP แน่ๆเพราะมันช่วยเราได้จริงๆ เคยขับ X3 ของเพื่อน160เข้าโค้งฝนตกระบบมันทำงานแทนเราจริงๆ