ผู้เขียน หัวข้อ: ยอดขายcivic Fb ในUSA  (อ่าน 5863 ครั้ง)

ออฟไลน์ kongktkt

• Newbie
  • *
ยอดขายcivic Fb ในUSA
« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 15:04:06 »
รบกวนพี่ๆน้องด้วยครับ ผมมีข้อส่งสัยมานานคือ  ผมเห็นคนวิจารณ์ว่า civic Fb นั้นไม่สวยเท่าตัวเก่าบ้าง คันเล็กลงจากเดิมบ้าง แต่ทำไมยอดขายที่ผมเคยเห็นใน USA ถึงขายดี TOP 10 ทุกเดือน ยอดขายชนะทั้ง CRUZE  Focus  mazda3  ซึงอีกข้อที่ผมสงสัยคือ Civic ยอดขายใน USA ชนะรถเจ้าถิ่น เช่นCRUZE  Focus  ที่ว่ากันว่าขับดีกว่า ซึ่งผมอยากจะทราบจริงๆเพราะอะไรครับ  หรือมันรถที่คนส่วนมากคาดหวังอะไรในตัวมันมากเกินไปรึเปล่า และในบ้านเราผมเห็นเยอะมาก ผิดกับตอนออกมาใหม่ๆที่ว่ากันว่าน่าจะขายไม่ออก และนับวันผมว่ามันดูดีขึ้นนะครับ FD ตอนนี้ผมดูว่ามันเริ่มทรงโบราณแล้ว นานาจิตตังนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: ยอดขายcivic Fb ในUSA
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 15:40:15 »
มันไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้นหรอกครับ แค่เมื่อเทียบกับตัวเก่าแล้วตัวเก่าก็ยังดูดีกว่า

ยังชอบ FD มากกว่า
H.

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 16:31:04 »
ตอนนี้โฉมเมกาเค้าไมเนอร์เชนจ์ไปแล้วนะครับ
ดูดีกว่าตอนแรกเยอะเลยทีเดียว

ส่วนบ้านเราที่ขายดีก็ไม่เห็นแปลก (พูดจริง) แม้จะขับดีสู้ Focus Cruze Mazda 3 EX
ไม่ได้ แต่ราคากับความคุ้มค่า เช่น เครื่อง 1.8 ในราคาเริ่ม 8 แสนสาม เติม e85 ได้ , อัตราการสิ้นเปลือง , ไฟโปรเจคเตอร์
พร้อมความมั่นใจในบริการหลังการขาย

เมื่อเทียบกับเจ้าอื่นๆ ข้างบน 8 แสนกว่าบาทได้เครื่อง 1.6 เติม e85 ไม่ได้ บริการหลังการขายไม่ต้องพูด
ไม่รวม defect จากตัวรถ (ซึ่ง Civic ก็มีแต่ไม่ได้ร้ายแรงขนาดเกียร์พัง หรือลูกลอยเสีย)

ผมมองยังไง Segment นี้ก็ไม่มีอะไรคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปเท่ากับ Civic แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2013, 16:33:16 โดย nonp »

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 16:58:32 »
คอมเมนท์ที่ผมเห็นบ่อยเกี่ยวกับ Civic ใน YouTube คือ

"Honda is a Nokia version of car."

ถ้ามองรถที่ขายดีใน อเมริกา ก็จะเจอ รถญี่ปุ่นนำ เพราะจริงๆแล้ว คนอเมริกันอยากได้รถที่ทนมากว่ารถที่ขับดีก็เป็นได้

รถที่ขับดีไม่จำเป็นต้องขายดีครับ
ร้านขายอาหารเจ้าที่อร่อยที่สุดยังเจ๋งได้เลย ถ้าล้างจานไม่สะอาด หรือ บริการแย่ๆ

ถ้าให้ผมเลือก C-Seg ผมอาจจะไม่ลงเอยที่ Civic แต่ก็น่าจะไม่ลงเอยที่ Focus หรือ Cruze เหมือนกัน ครับ

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 18:56:50 »
ไม่มีใครว่ามันจะขายไม่ออกหรอกครับ แต่บอกว่ามันจะขายไม่ดีอย่างที่ควรจะเป็น :-\

ออฟไลน์ Zalamanders

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 19:42:54 »
ในอเมริกามัน MC ซะสวยโช๊ะเด๊ะเลยนะครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2013, 21:02:05 »
เท่าที่ผมเหน คนเอามาแต่ง fb ก้หล่อในระดับนึงเลยนะคับ

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 00:22:10 »
ที่ผมไม่ซื้อซีวิดไม่ใช่มันไม่สวยนะ ผมว่ามันสวยถ้าแต่งนะท้ายจะสวยมากหน้าก็คมสวยแค่เหมือนรุ่นเก่ากับซิตี้แบบแยกไม่ค่อยออกเท่าไหร่ถ้าไม่ใช่คนบ้ารถเพราะขนาดเหมือนจะใกล้กันจากด้านหน้า แต่เห็นฮอนด้าหลังๆปัญหามันเยอะจุกจิกถึงไม่ใช่ปัญหาใหญ่แต่ไม่ชอบเลยไม่เอาดีกว่า ที่เห็นเยอะๆผมว่าเพราะดอกเบี้ย0%เนี่ยแหละ ช่วงท้ายปีเลยเพียบเลย ก่อนหน้านี้เห็นน้อยนะขายไม่ดีจริงๆ ตอนนี้ออกจากบ้านยังไงก็เห็น

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 07:02:38 »
คนอเมริกันชอบรถญี่ปุ่นมากกว่ารถอเมริกันด้วยกันมาแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ
 และที่แบรนด์อเมริกันขายได้เรื่อยก็เพราะรวมๆจะราคาถูกกว่ารถญี่ปุ่น
 และรถญี่ปุ่นค่อนข้างเสถียรไม่จุกจิก ซึ่งคนเมกัน มักใส่ใจกับเรื่อง reliability มาก

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 11:49:37 »
เราคาดหวังกับ FB กันมากเกินไปรึเปล่า เมื่อเทียบกับ FD หลายๆท่านอาจผิดหวังที่ FB หน้าตาคล้าย city วัสดุภายในก็ไม่ได้สวยจนสะกดใจ

เรื่องรูปร่างหน้าตาคงแล้วแต่ความชอบแต่ละคนครับ การขับขี่ความรู้สึกต่างๆก็เช่นกัน จะเอามาวัดเป็นตัวเลขคงไม่ไหว ความรู้สึกความพึงพอใจในแต่ละคนไม่เหมือนกัน

แต่เท่าที่ผ่านมา ส่วนตัวคิดว่า FB และ FD ก็สวยอยู่ในแต่ละยุคที่มันเกิดนะครับ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 21:51:26 »
ขนาดเปิดตัวผ่านมาตั้งนาน ยังมีคนคิดว่า FD สวยกว่าอีกแฮะ 55 แต่ผมว่ายิ่ง city ตัวใหม่เปิดตัวมาด้านหน้ามันยิ่งเหมือน FB เข้าไปอีก ควรจะต้อง minor ด่วนละครับ เอาตัวใหม่ที่สวยลงตัวมา แล้วโล๊ะตัวนี้ได้ละ ภายในมันแย่มากเลยจริงๆ สวยแค่จอไมล์ 3 มิติ กับ มาตรวัดรอบ แต่วัสดุกับความสมมาตร ไม่ไหวจริงๆ

ออฟไลน์ Swe-Izoo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 22:11:14 »
ตอนนี้โฉมเมกาเค้าไมเนอร์เชนจ์ไปแล้วนะครับ
ดูดีกว่าตอนแรกเยอะเลยทีเดียว

ส่วนบ้านเราที่ขายดีก็ไม่เห็นแปลก (พูดจริง) แม้จะขับดีสู้ Focus Cruze Mazda 3 EX
ไม่ได้ แต่ราคากับความคุ้มค่า เช่น เครื่อง 1.8 ในราคาเริ่ม 8 แสนสาม เติม e85 ได้ , อัตราการสิ้นเปลือง , ไฟโปรเจคเตอร์
พร้อมความมั่นใจในบริการหลังการขาย

เมื่อเทียบกับเจ้าอื่นๆ ข้างบน 8 แสนกว่าบาทได้เครื่อง 1.6 เติม e85 ไม่ได้ บริการหลังการขายไม่ต้องพูด
ไม่รวม defect จากตัวรถ (ซึ่ง Civic ก็มีแต่ไม่ได้ร้ายแรงขนาดเกียร์พัง หรือลูกลอยเสีย)

ผมมองยังไง Segment นี้ก็ไม่มีอะไรคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปเท่ากับ Civic แล้วครับ
+100000000000000 ;D

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 04:01:38 »
ตอนแรกที่ออกมา เสียงยี้ เป็นแถวนะครับ ที่ผมเคยอ่านในนิตยสารรถยนต์ ในUSA น่ะครับ

ฮอนด้า นี่ รุ้สึก รีบปรับปรุง แก้ไข ให้สวยงามขึ้นเลยนะ ที่ผมอ่านมา ระยะแรก โดนกระแสหนักเอาการ

แต่พอแก้ไขนู่น นี่ นั่น ไปแล้ว ยอดขายกลับมากระฉูดเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 14:12:43 »
ผมชอบ FD มากกว่าเหมือนกัน