ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า การไม่ปิดแอร์ ก่อนดับเครื่องยนต์ จะมีผลเสียหรือไม่ อย่างไร  (อ่าน 14005 ครั้ง)

ออฟไลน์ wat

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า การไม่ปิดแอร์ ก่อนดับเครื่องยนต์ จะมีผลเสียหรือไม่ อย่างไร

ใช้ CAMRY 2.4 Q ปี 2002  ใช้มา 6 ปี  130,000 กม.  ยังไม่เคยซ่อมเรื่องแอร์

และไม่เคยปิดแอร์ ก่อนดับเครื่องยนต์เลย

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
วิธีที่ถูกต้องนะครับ เมื่อเข้าซอยกำลังจะถึงบ้านก็ปิดคอมแอร์ก่อนเลย โดยยังเปิดพัดลมเหมือนเดิม พอจะจอดรถแล้วให้เร่งพัดลมให้สุดซัก 1 นาที แล้วค่อยดับเครื่องยนต์ วิธีนี้จะช่วยยืดอายุการล้างตู้แอร์ได้ และยังส่งผลให้ลดกลิ่นอับภายในรถได้ดีทีเดียวเลยนะครับ หรือถ้าว่างๆก็รื้อพรหมออกมาปัดฝุ่นหรือซักบ้างก็ดีครับ หรือจะให้ดียิ่งขึ้น ในวันที่แดดดีๆให้เอารถไปตากแดดโดยเปิดประตูทั้ง 4 บาน ทิ้งไว้ซัก 2-3 ชั่วโมง แล้วหาถ่านไม้ที่ใช้หุงต้มอาหารไปใส่ไว้ในรถด้วยนะครับ ส่วนเรื่องที่ถามว่าไม่ปิดแอร์ก่อนดับเครื่องยนต์เดี๋ยวรอท่านอื่นละกันนะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เมื่อก่อนเราเชื่อเรื่องการปิดแอร์ก่อนดับรถ...หรือเอาให้แน่ๆก็คือปิดแอร์ก่อนสตาร์ทรถ
เพื่อกันการกระชากของคอมแอร์ขณะสตาร์ท หรือการฉุดกำลังเครื่องและทำให้สตาร์ทได้ยากขึ้น

กับรถรุ่นไหน ผมก็แนะให้ทำ เพราะไม่เป็นการลำบากที่จะทำ แต่ถ้าลืมทำ ก็ไม่ต้องคิดมาก
เพราะรถยุคใหม่ๆมีวงจรที่ตัดคอมแอร์เอาไว้ล่วงหน้า และจะต่อการทำงานคอมแอร์ให้เมื่อสตาร์ทไปได้สัก2-5วินาทีอยู่แล้ว เช่น Civic Dimension และ Nissan Tiida

Camry รุ่นของพี่เจ้าของกระทู้ผมไม่แน่ใจว่ามีมั้ย แต่คิดว่าควรมีครับเพราะเป็นรถใหม่แล้ว
วิธีเช็คไม่ยาก ลองเปิดแอร์โดยปิด A/Cไว้ก่อน แล้วให้คนเข้าไปนั่งในรถ ตัวเราเองก็ออกมาเปิดกระโปรงดูตรงคอมแอร์แล้วบอกคนในรถให้ลองเปิดA/Cดู เราจะได้ยินเสียงการทำงานของมัน หรือเห็นหน้าคลัทช์จับและหมุนตามสายพาน

ทีนี้ลองดับเครื่องไว้สักพัก โดยก่อนดับเครื่อง เปิดแอร์ เปิดA/Cทิ้งไว้
พอสตาร์ทอีกครั้ง(บอกให้ผู้ช่วยทำการสตาร์ทให้) เรามาดูซิว่าคอมแอร์มันจับทันทีเลยหรือเปล่า
ถ้าสตาร์ทเสร็จแล้วสักพักคอมแอร์ค่อยจับ..โอเคเลยสบายใจได้ครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

Chariot

• บุคคลทั่วไป
แนะนำว่า ควรจะเปิดพัดลมทิ้งไว้ 2-3 นาทีก่อนจะถึงบ้านะครับ เป็นการไล่ความชื้นออกจากตู้แอร์ และป้องกันอาการแอร์เป็นน้ำแข็งในอนาคตได้ด้วย

ส่วนตอนสตาร์ท ก็แค่ปิดอุปกรณ์ไฟฟ้าทุกชนิดก่อนสตาร์ท ผมว่าทำไม่น่าจะยากนะครับ เป็นการยืดอายุรถไปได้ด้วย เดี๋ยวเวลารถแก่ตัวไปมันแสดงอาการได้ง่ายครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
แต่รถผม Altis พอปิดคอมแอร์แล้วเหม็นอะครับ - -
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Papiruz

• Jr. Member
  • **
ทำตามคุณ suwwitt บอกเลยครับ   ;D