ผู้เขียน หัวข้อ: การวางเทอร์โบในเครื่องเบนซิน รหัส 4B10 รบกวนสอบถามด้วยครับ  (อ่าน 4013 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pk.pkiima

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมใช้ lancer ex 1.8 glx ครับ
พอดีมีความต้องการที่จะวางเทอร์โบในอนาคต เลยอยากจะสอบถามเกี่ยวกับข้อมูล และรายละเอียดเกี่ยวกับเรื่องนี้น่ะครับ
รบกวนตอบคำถามเหล่านี้ด้วยนะครับ
1. รถที่ใช้เป็นเครื่อง 4B10 (ขนาด 1.8 ลิตร) จะต้องใช้เทอร์โบรุ่นไหนครับ (ราคา ,  เบอร์ ,  ขนาดโข่งหน้า/หลัง)
2. อุปการณ์ต่างๆที่ต้องใช้(หรือจำเป็น)ในการดัดแปลง รวมถึงชิ้นส่วนอื่นที่ต้องมีการเปลี่ยนแปลง(ตั้งแต่กรองไอดีจนกระทั่งหม้อพักใบสุดท้ายเลยครับ)
3. ค่าใช้จ่ายทั้งหมด(โดยประมาณก็ได้ครับ)
4. รุ่นและยี่ห้อของอุปการณ์ดังกล่าว
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

อ้างถึง บทความแห่งการจุดประกายครับ
           โมดิฟาย เครื่องยนต์ NA หลักสูตรประถม ม้วน 1 ,  2

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
ลองไปอ่านในคลับ exclusive ละัยังอะครับ ก็อยู่ใน คลับมะช่ายเหรอครับ
มีทั้ง คนรับทำ คนทำมาแล้ว เค้ามา review ไว้
ทั้งคนเอา Turbo ตรงรุ่นมาขาย ก็ดี
น่าจะมีข้อมูลเยอะอยู่แล้ว ในนั้นนะครับ

ข้อดีของ Ex มันอยู่ตรงที่มันเป็น ญาติกับตระกูล lancer นี่เหลาะ

ในนี้ อาจจะกว้างไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2013, 12:06:15 โดย mamaman »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
+1 ก็กลายเป็น 4B11 จบ  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เสริมให้นิดเดียว

สิ่งที่น่าเป็นห่วง คือ เกียร์ CVT ครับ
เพราะจากรถที่ ตาจอร์จ เพื่อนของ ผู้การแพน เขาเซ็ต Turbo ให้
เกียร์ก็อาจมีอาการเอ๋อได้อยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Pk.pkiima

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นเลยนะครับ
ผมจะลองรวบรวมหาข้อมูลอีกที