ผู้เขียน หัวข้อ: วัฒนธรรมการใช้รถยนต์ของประเทศเกาหลี เป็นอย่างไรครับ (แตกต่างจากญี่ปุ่นหรือไม่)  (อ่าน 3405 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมอยากทราบครับ

ว่าประเทศเกาหลี จากที่เรารู้กัน เขาขับรถเกาหลีด้วยกันเอง เช่น ฮุนได เกีย ซันยอง ซัมซุง(เรโนว์ใส้ใน)

แต่เขาชอบรถขับรถเล็กๆ เช่น A B Seg
หรือรถใหญ่ๆ ตั้งแต่  C D seg ขึ้นไปครับ

รถรุ่นไหนใช้เยอะมากๆ ที่สุด

รถรุ่นไหนเป็นรถตำรวจ รถ taxi บ้างครับ

และเทียบกับ ญี่ปุ่น แตกต่างกันหรือไม่ วินัยการขับรถด้วยครับ ;)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
เท่าที่เห็น เปน C & D segment เยอะคับ โดยเฉพาะ D segment ของ KIA กับ Hyundai คับที่นู่นสวยยยย เท่ามี่เห็น Sonata เยอะมากคับ ไป 7 วันเห็น Accord 3 คัน Teana 1 คัน Camry ก้ 3-4 คัน 555 รถตำรวจ+แทกซี่ก้ D segment ของชาติเค้าซะส่วนใหญ่นะคับ มารยาทการขับรถดีสู้ญี่ปุ่นไม่ได้แต่ก้ไม่เลวร้าย ขยันบีบแตรกันไปหน่อยแต่ก้ไม่เท่า จีนกับฮ่องกงคับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
ผมว่า น่าจะดำเนินตามรอยอเมริกัน+จีนนะ เน้นเก๋งใหญ่ เน้น SUV

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
เท่าที่เคยไปสัมผัสมา ทั้ง เกาหลี และญี่ปุ่น

เรื่องการขับรถ เคารพกฎจราจร เป็นสิ่งสำคัญมากๆ

พูดง่ายๆ กฎหมายเขาแรงครับ   การได้ใบอนุญาตขับขี่รถ ไม่ใช่ได้กันง่ายๆ   แบบบ้านเรา

การเกิดอุบัติเหตุเลยน้อยลงไปด้วย   เพราะเคารพกจราจรฎอย่างเคร่งครัด

ส่วนใหญ่ 2 ประเทศนี้   เป็นผู้ผลิตรถยนต์อยู่แล้ว   + กับความเป็นชาตินิยม   รถส่วนใหญ่ที่ใช้ขับกันก็รถแบรนด์ในประเทศ

ออฟไลน์ 13December

• Newbie
  • *
ขอแชร์ประสบการณ์นะครับ พอดีได้ไปเกาหลีมา 2 รอบแล้ว รอบแรกไปเที่ยว รอบ 2 ไปดูระบบคมนาคม

พิมในมือถืออาจจะมีผิดๆถูกๆนะครับ

ประเทศเกาหลี จะไม่ใช้สินค้าของญี่ปุ่นเพราะเคยทำสงครามกัน ไม่ว่าจะเป็นรถยนต์ หรือเครื่องใช้ไฟฟ้า

รถยนต์ที่ยนต์บ้านๆทั่วไปก้อใช้ ฮุนได กับ เกีย ถ้าคนที่ไม่ค่อยมีฐานะ จะใช้เป็นรถ a seg คันเล็กๆ เครื่อง 1200  คนส่วนใหญ่นิยมขับ เพราะภาษีรัฐบาลช่วย

รถยนต์หรูๆถ้าไม่ขับ hyundai equue ( คันละ 8 ล้านบาท อันนี่ถามไกด์เกาหลีมานะครับ ) ก็ขับ BMW กันซะส่วนใหญ่

ส่วนวินัยจราจรเค้าก็ดีมากๆครับ กล้องมีทั่วไปอยู่แล้ว แต่ที่เจ๋งคือ มีกล้องติดที่รถเมย์ด้วย 4 ตัว ประเทศเกาหลี เงินที่ถูกปรับ จะนำมาพัฒนาระบบคมนาคมทั้งหมด

มีศูนย์ควบคุมการจราจร รายงานผ่านแอฟ และ เวป มีการพยากรณ์การติดขัดจราจรล่วงหน้า 24 ชั่วโมง

คร่าวๆหนะครับ ได้ข้อมูลมาเยอะอยู่ ฟังรู้เรื่องมั้ง ไม่รู้เรื่องมั้ง

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
ส่วนใหญ่เป็น C & D seg และ SUV จาก Hundai กับ Kia รุ่นที่โหลสุดตามที่ประเมินจากสายตา
Sedan : Elantra, Sonata,  K3, K5
SUV    : Santafe, Sportge, Sorento, Tucson
Taxi    : Sonata , K5
Police  : Elantra (ลาดตระเวนตลอดเวลา)
ส่วนรถที่น่ารักที่สุดยกให้เป็น Kia Ray

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
รถยนต์ samsung เขาก็มีนะครับ