ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง ยางที่ปะไปแล้ว กับการชนกันครับ  (อ่าน 1950 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ประมาณ 2 - 3 เดือนก่อน (ตอนนั้นรถผมมีอายุประมาณ 1 ปี) ยางเส้นหนึ่งผมไปเหยียบน็อต ทิ่มเข้าล้อ เลยไปปะยาง น่าจะเป็นแบบสตรีม มั้ง ก็ใช้มาเรื่อย ๆ ยางอ่อน โดยกะจากสายตา ก็ไปเติมลม

ปัจจุบันนี้ รถอายุ ปีกว่า ๆ วิ่งมาไม่ถึง 20,000 โลเลยครับ
สังเกตุว่า ยางเส้นนี้ ยวบ (แบบลมอ่อน) มากกว่าเส้นอื่น จึงอยากถามว่า

1. ถ้าใช้แบบนี้ไปเรื่อย ๆ จะมีปัญหาเรื่องโช๊ค เรื่องการรับน้ำหนักมั้ยครับ
2. ควรแก้ไขอย่างไรดีครับ พอเห็นยางยวบไม่เท่ากันแล้วไม่ค่อยสบายใจ

และอยากถามอีก 2 เรื่อง

3. ถ้าเราโดนชนท้าย แม้จะเบา ๆ เราจะรู้สึกมั้ยครับ ประมาณรถติด ๆ ไหลนิด ๆ แล้วไปโดนกัน

4. ถนนบางนาตราด เส้นใน ที่ห้ามมอเตอร์ไซด์วิ่ง ถ้าเราดันไปชนมอเตอร์ไซด์ ตรง เส้นในที่ห้ามวิ่ง เราจะผิดมั้ยครับ เพราะเจอทุกวัน
เคยเกือบชนเพราะว่า ถนนกำลังซ่อมแซม แล้ว มอเตอร์ไซด์ สะดุดหลุมตอนลงคอสะพาน ผมขับตามมาในเลนเดียวกัน แต่ไม่ชน

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอถามเรื่อง ยางที่ปะไปแล้ว กับการชนกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 22:52:03 »
1. ถ้าใช้แบบนี้ไปเรื่อย ๆ จะมีปัญหาเรื่องโช๊ค เรื่องการรับน้ำหนักมั้ยครับ+++เสี่ยงอุบัติเหตุมากกว่าครับ 
2. ควรแก้ไขอย่างไรดีครับ พอเห็นยางยวบไม่เท่ากันแล้วไม่ค่อยสบายใจ +++ หาซื้อยางเปอร์เซ็นต์ใส่รอเปลี่ยนใหม่พร้อมกัน4เส้น

3. ถ้าเราโดนชนท้าย แม้จะเบา ๆ เราจะรู้สึกมั้ยครับ ประมาณรถติด ๆ ไหลนิด ๆ แล้วไปโดนกัน +++ปกติรู้สึกสิครับ ถ้าคนขับรถเป็นมีใบขับขี่

4. ถนนบางนาตราด เส้นใน ที่ห้ามมอเตอร์ไซด์วิ่ง ถ้าเราดันไปชนมอเตอร์ไซด์ ตรง เส้นในที่ห้ามวิ่ง เราจะผิดมั้ยครับ เพราะเจอทุกวัน
เคยเกือบชนเพราะว่า ถนนกำลังซ่อมแซม แล้ว มอเตอร์ไซด์ สะดุดหลุมตอนลงคอสะพาน ผมขับตามมาในเลนเดียวกัน แต่ไม่ชน+++เราอาจไม่ผิด แต่ที่แน่ๆรถเราเสีย เผลอๆได้จอดยาวไม่คุ้มครับ แต่ถ้าเกิดชนคนตายแต่ห้ามมอไซค์วิ่งนี่ผมยังไม่แน่ใจว่าจะเป็นยังไง อาจฆ่าคนตายโดยไม่เจตนามั้งคับ รอท่านอื่นๆมาตอบ

ออฟไลน์ mckyparty

Re: ขอถามเรื่อง ยางที่ปะไปแล้ว กับการชนกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 00:26:47 »
เรื่องยางอย่าประมาณเอาแน่ด้วยสายตา เกจ์วัดลมอันละไม่ถึงร้อย มีรึยัง
จะปะหรือไม่ ก่อนเดินทางเป็นไปได้เช็คลมยางทุกครั้งครับ ยางใหม่ๆเก็บลมไม่อยู่จากหลายสาเหตุยังมีเยอะแยะ

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 08:41:38 »
เอายางอะไหล่มาใส่แทน
ยางที่เคยรั่วถอดออกให้ร้านกดน้ำเช็ครอยรั่วอีกที ถ้ารั่วซึมก็ปะแล้วเก็บไว้เป็นยางอะไหล่

รถโดนชนท้ายเบาๆก็รู้สึกได้ครับ

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 10:38:25 »
ให้ร้านปะยางเช็คครับว่ารั่วตรงจุดไหน จะได้แก้ไขต่อไป
คร่าวๆถ้าสภาพยางยังดีและไม่ได้เสียหายที่แก้มยาง แก้แล้วใช้ได้ตามปรกติครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 11:12:44 »
ชนมอไซต์ เราผิดครับ  ....  ความซวยของเราเลยครับ  ต้องระมัดระวังเอง ผมเจอทุกวันเช่นกัน

มอไซต์ผิดแค่ วิ่งในเลนห้าม     

ดังนั้นเวลาชน ให้ดึงเบรคมือ หักพวงมาลัย ให้รถเราหมุนแล้วเอาข้างฟาดครับ  เราจะเป็นฝ่ายถูกทันที

(อันนี้ล้อเล่นนะครับ แต่ผมเคยทำมาแล้ว คสมสต ห้ามลอกเลียนแบบ ;D)

ส่วนยาง ผมเปลี่ยนตั้งแต่รู้ว่ายางไม่เก็บลมแน่ๆ

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 11:53:33 »
ลมซึม มีทั้งจากรั่ว ถูกตะปู จุ๊บเสื่อม เคยมาหมดแล้ว รถอายุเกินสิบปีก็เช็คกันดีๆล่ะ

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 14:08:02 »
1. ถ้าใช้แบบนี้ไปเรื่อย ๆ จะมีปัญหาเรื่องโช๊ค เรื่องการรับน้ำหนักมั้ยครับ
    ปัญหาเรื่องโช็คมีไหมมีครับแต่แทบไม่เห็นผลเลย สิ่งที่น่าจะเห็นผลมาที่สุดคืออุบัติเหตุมากกว่าครับ
2. ควรแก้ไขอย่างไรดีครับ พอเห็นยางยวบไม่เท่ากันแล้วไม่ค่อยสบายใจ
    วิธีแรกเปลี่ยนยางเป็นคูู่ครับ แล้วเอาคู่ใหม่ไว้หน้าคู่เก่าไว้หลัง และที่ยางเป็นอย่างนี้คิดว่าคง stream ไม่ดีครับมันเลยยังทำให้ลมรั่วซึม ได้ง่าย

3. ถ้าเราโดนชนท้าย แม้จะเบา ๆ เราจะรู้สึกมั้ยครับ ประมาณรถติด ๆ ไหลนิด ๆ แล้วไปโดนกัน
    ถ้าตอนขับรถมีสติยังไงก็รู้สึกครับ

เคยเกือบชนเพราะว่า ถนนกำลังซ่อมแซม แล้ว มอเตอร์ไซด์ สะดุดหลุมตอนลงคอสะพาน ผมขับตามมาในเลนเดียวกัน แต่ไม่ชน
    ถ้าคุณชนเขายังไงคุณก็ผิด 100% ครับไม่มีข้อแก้ตัว เพราะว่ามันต่างกรรมต่างวาระครับ มอไซด์จะผิดก็เรื่อง พรบ. จราจรเท่านั้น จะแก้ต่างในศาลยังไงก็สู้คดีได้ยาก เพราะว่าด้วยขอกฎหมายครับ แต่ถ้าคุณมีกำลังทรัพย์และกำลังภายในที่มากมายอาจจะไม่ผิดหรือว่าผิดแต่ไม่ต้องรับโทษก็ได้ครับ ดูอย่างหลายๆ เคสที่เกิดในไทยนะ