ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนมีรถตู้ใหญ่ พวก Alphard, Caravelle  (อ่าน 7851 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
ถามคนมีรถตู้ใหญ่ พวก Alphard, Caravelle
« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 23:19:55 »
ปกติใช้กันยังไงครับ

เป็นคนนั่ง หรือ มีคนขับรถให้

นั่งกันเกิน 3 คนบ่อยไหม

พ่อขับ แฟน กับลูกอ่อน สอง พร้อมรถเข็นเด็ก นั่งหลัง

หรือ ลูกขับ พ่อนั่งหน้า ด้วยกันสองคน ด้านหลัง ปล่อยว่าง  :-\

หรือ ลูกขับ แล้วให้ คนแก่นั่งหลัง ทั้งรถนั่งกันสองคน

--

คือสนใจรถตู้ ด้วยความโปร่งสบาย แต่หาโอกาสในการนั่งเกิน3คนมันมีน้อยมาก

ถ้าไปกันสองคน แล้วนั่งด้วยกันทั้งคู่ ยิ่งตลก

ขับคนเดียว ยิ่งตลกใหญ่ เป็นคนขับรถเลย ใส่สูทกาสี  แว่นปั่นจักรยาน นี่ใช่เลย  :-*

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

Re: ถามคนมีรถตู้ใหญ่ พวก Alphard, Caravelle
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 23:31:01 »
ปกติจะใช้เดินทาง 5-6 คนครับ แล้วก็เหลือที่เก็บของเอาไว้บ้าง
ประโยชน์การใช้สอยก็สะดวกดีครับ

ขอตอบสำหรับคนที่เคยใช้ Caravelle ละกันครับ

สำหรับตัว Caravelle T5 2.5TDi คันที่ที่บ้านเคยใช้นะครับ แต่ปัจจุบันขายไป
แล้วก็ไปออก New Caravelle T5 2.0 BiTDi แทนครับ
ตัว BiTDI อารมณ์ก็คล้ายๆกันครับ เพียงแค่เสียงเครื่องยนต์เงียบกว่าเรียบกว่า แล้วก็เกียร์ที่ส่งกำลังดีกว่า(DSG)เท่านั้นครับ

ผมพอสรุปข้อดีข้อเสียคร่าวๆ(T5 2.5TDI)ไว้ให้ดูเล่นละกันครับ
ข้อดี+
1.อัตราเร่งค่อนข้างถือว่าดีมากครับ แรงดึงมีไว้ใช้เพียงพอในทุกสถานการณ์ครับผม แม้ปลายจะไม่ค่อยไหลก็ตามนะครับ
2.อัตราสิ้นเปลืองพอประมาณคร่าวๆนะครับ
-วิ่งในเมือง 7km/L ครับ 
-ถ้านอกเมืองขับสบายๆ 100-120km/h อยู่ที่ประมาณ 11-14 km/L ครับ
-แต่ถ้าเหยียบมากหน่อย 120-150km/h ก็ประมาณ 7-8 KM/l อะครับ คงอาจเป็นขนาดของตัวรถที่ค่อนข้างใหญ่และต้านลมมากอะครับ ถึงยิ่งเร็วมากก็ยิ่งกินน้ำมันมากอะครับ
3.ช่วงล่างที่ให้ความมั่นใจได้ครับ เวลาใช้ความเร็วสูง เวลาเข้าโค้งตัวรถก็ไม่ถือกับเอนไปมากครับ
4.เกียร์ถือว่าทำงานได้รวดเร็วดีครับ ไม่มีอาการมึนงงแต่ใดๆครับ

ข้อเสีย-
1.เสียงลมถ้านั่งด้านหน้าจะค่อนข้างดังครับ 120 up นะครับ
2.เสียงเครื่องยนต์เมื่อเดินเบาและเร่ง จะดังมากๆๆ เลยครับ บางทีดังกว่ากระบะอีกครับ 555+
3.เกียร์ตัวนี้ถ้าซื้อเป็นมือ 2 ต้องระวังหน่อยนะครับ พยายามหารถที่ทำการซ่อมเกียร์ไปแล้วก็จะดีครับ
เพราะเกียร์ตัวนี้เสียต้องเปลี่ยนทั้งลูกครับ แกะออกมาซ่อมทั่วไปไม่ได้ครับ ราคาเกียร์ประมาณ 1.5แสนบาทครับ เพราะคันของผมก็เปลี่ยนไปตอน เลขไมล์ 120,000 ครับ แต่ขายออกไปที่ไมล์ 170,000 ครับผม
4.ควันดำที่ค่อนข้างมากครับถ้าเร่งเครื่องมากๆ  แม้จะเติม V-power Diesel ก็ตามนะครับ
5.ถ้ากำลังดูมือ2 ควรดูเรื่องโช๊คอัพ ด้วยนะครับ ส่วนใหญ่มักจะมีปัญหาที่ด้านหน้ามากกว่าครับ ตัวนึงก็หลักหมื่นอยู่อะครับ ต้องลองเช็คประวัติดูด้วยอีกทีนะครับผม
6.ประตูไฟฟ้าที่ เสียแล้วเสียอีกครับ แต่ถ้ามันเสียก็ทำการถอด motor+spring ออกแล้วใช้ Manual แทนก็ไม่ได้หนักหนาครับ เพราะคันของผมเสียตอนหลังหมดประกัน  ต้องเปลี่ยนใหม่ไป 2-3 หมื่นบาทอะครับผม

ออฟไลน์ mick

Re: ถามคนมีรถตู้ใหญ่ พวก Alphard, Caravelle
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 23:31:06 »
อัลพารด
เปลี่ยนๆกันขับ พ่อขับบ้าง ผมขับบ้าง แม่นั่งหลัง
มีคนขับก็ ผมนั่งหน้า พ่อ แม่ นั่งหลัง เพราะแถว 3 แคบไป
ใช้คนเดียวก็ผมขับคนเดียว ขับสบายดี เครื่อง 3.0 แรงเหลือเวลานั่งคนเดียว

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 23:40:23 »
..ม่ายเคยขับครับ...เเต่ถ้าเห็นอยุ่หลังรถเวลาขับ..จะหลบให้ทันที...เหมือนมีพลังภายในตัวรถ...หวั่นกันเลยทีเดียว 55555 นอกเรื่องนิดนึง ขำๆนะครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 00:13:11 »
vellfire บ่อยๆที่จะเห็นวัยรุ่นควงเดี่ยว ทั้งชาย ทั้งหญิง หรือมาเป็นคู่
Alphard เริ่มจะนั่งกันทีมากกว่าสองคน แต่ก็ยังเห็นเจ๊ หรือเสี่ย ขับเองบ่อยๆ
สองรุ่นนี้ขับสบาย นั่งสบายไม่เกิน 120 ครับ

T5 นี่ผู้ใหญ่นั่งสถานเดียว เด้งพอควร แต่หนึบ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 00:54:36 »
3คนขึ้นไป เวลามีของเยอะ หรือ ถ้าขับในเมืองเวลารถไม่ติด  หรือ ไปต่างจังหวัด

ถ้าต้องเข้าซอยแคบในเมืองจะเปลี่ยนรถเล็กใช้แทน

ถ้าขับเอง alphard ดีกว่า แรงกว่าขับสนุก แต่ถ้านั่งแล้วมีคนขับให้เอา caravelle ช่วงล่างที่ความเร็วสูงเกาะถนนกว่า นั่งสบายกว่า

ออฟไลน์ Mon8118

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 03:26:33 »
ส่วนใหญ่เวลาจะไปไหนกับที่บ้านก็จะขับรถตู้ไปอะครับ บ้านผมมี4คน เบาะแถวหลังสุดก้ปล่อยว่าง ไม่ก็เป็นที่วางของครับ ผมกับป๊าผมสลับกันขับแล้วแต่อารมณ์ ;D แต่มีช่วงนึงผมเอารถตู้ไปม.แทน J32 ที่เข้าอู่ โดนพวกเพื่อนแซวว่าเป็นคนขับรถตู้ของมหาลัยไปตามระเบียบ555 +
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 07:20:06 »
ถ้าเห็น อัลพาร์ทมา   เนี่ย  ให้อารมณ์แบบว่านักธุรกิจ  ใช้นั่ง หรือขับเอง
แต่ถ้า  Caravelle   อารมณ์แบบว่า  ร้อยละ 80 จะเป็นนักการเมือง   นั่ง   เจอแบบว่าต้องหลบนิดนึง

ที่สังเกตส่วนใหญ่ เวลามีรถตำรวจนำขบวน  ส่วนใหญ่จะเป็น    Caravelle   นะที่วิ่งตามตูดรถตำรวจ   

ออฟไลน์ Vici

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 09:56:55 »
มี VW T5 TDi มีคนขับ นานๆทีจะได้ขับเอง ขับไม่ยาก อัตราเร่งดี เกาะถนน วิ่งเร็วๆมั่นใจ ด้านหลังกว้าง นั่งสบาย แต่ไม่นิ่มเท่า Alphard ถ้าขับเองไปห้างหาที่จอดง่ายเพราะมีที่จอดรถหลังคาสูง 555  คันต่อไปว่าจะรอเปลี่ยนเป็น Alphard โฉดต่อไป เพราะอยากขับเองบ้าง  ;D

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 11:49:11 »
ตัวคาราเวล มีตัวช่วงสั้นสำหรับครอบครัวด้วยครับ ลองพิจารณาดู

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 12:26:02 »
บ้านผมมี Hyundai H1 ไม่มีคนขับครับ ถ้าขับก้ขับกันเองตลอด
เวลาไป ต่างจังหวัด บอกเลยว่า ฟินสุดๆ กว้าง นั่งสบายมากๆ เพราะเบาะเหลือ 3 แถว เอนนอนได้เต็มที่่ ไส่ของได้เยอะมากด้วย
ปกติก็นั่งกัน 5 คนนี่แหละครับ ไปกันเองในครอบครัว แต่เป็นการนั่ง 5 คนแบบหลวมๆ ต่างกับเวลานั่งรถ D-segment 5 คน ไป ตจว

แต่เวลาไม่ได้ไปไหนนี่สิ จะกลายเป็นภาระทันที บางครั้งจอดเฉยๆ 5 วัน 7 วัน ก็ต้องพยามเอาออกมาขับบ้าง
นั่งกะเพื่อนบ้าง

ออฟไลน์ tong r56

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 22:55:52 »
ปกติผมนั่งไม่เกิน4คนครับที่บ้านไม่มีคนรถครับ
รถvellfire นะครับ
ที่โรงเรียนอนุบาลก็เห็นคุณแม่คนอื่นขับกันเยอะนะครับ ส่วนคนรถก็มีบ้่าง
แต่ถ้าเป็น Volkswagen จะเป็นคนรถทั้งนั่นครับ

ลองซื้อใช้ดูครับ รถสูงขับง่าย มองไกลๆทัศนวิสัยดีครับ
เก็บของได้เยอะ ขับง่ายครับ เหมาะสำหรับบ้านที่มีเด็กและผู้สูงอายุครับ ขึ้นลงง่าย
ลูกชายชอบมากครับ
รถเก๋งที่บ้านนี้ไม่ได้ใช้เลย

ผมว่าอารมณ์เหมือน คนที่เคยขับเก๋งแล้วไปเปลี่ยนเป็นsuv จะไม่อยากไปขับรถเก๋งอีกเลยครับ
เพราะความสะดวกที่ให้มากกว่า
ความสบายเวลาเดินทางไกล. ไม่รู้สึกอึดอัด ลองซื้อมาใช้ดูครับ