ผู้เขียน หัวข้อ: เรากำลังจะเลี้ยวขวา แล้วรถมอไซต์ไม่เปิดไฟ ไม่มีทะเบียน มาชนเรา แบบนี้ใครผิดครับ  (อ่าน 11148 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member

(ตามภาพ  รถผมสีแดง จะเลี้ยวขวา  มอเตอร์ไซต์สีดำ จะตรงไป)

คือวันนี้คุณพ่อเอารถไปซื้อของ  ซื้อเสร็จขากลับประมาณ ประมาณ 1 ทุ่ม    จะเลี้ยวเข้าถนนตัวอำเภอ   เป็นสี่แยก    แต่ไม่มีไฟแดง
ทีนี้ เราขับตรงมากำลังจะเลี้ยวขวา   ก็มีมอเตอร์ไซต์ขับมาทางตรง  มาชนที่ล้อหน้าซ้ายอย่างจัง ทำให้  กระจกมองข้างพัง แม๊กขูด  ประตูซ้ายขูดนิดหน่อย  และมอเตอร์ไซต์พังเยอะเหมือนกันล้อหน้าคด  ชนแรงพอสมควร  คิดว่าคนเจ็บน่าจะเจ็บหนัก     แต่คนเจ็บ สลบไป แต่ฟื้นแล้ว อาการก็ฟันหน้าหักไป 2 ซี่ เย็บ 6 เข็ม  ส่วนบาดแผลอื่นๆ ไม่มีมี  แต่หมอให้นอนโรงพยาบาลอีกคืนสองคืนเพื่อเช็คอาการทางสมอง

ทีนี้   ตอนชน พ่อบอก  ไม่เห็นมอเตอร์ไซต์คันนี้เลย เพราะไม่ได้เปิดไฟหน้า   ประกอบกับไฟส่องสว่างแยก ก็ไม่ติดด้วย     เลยทำให้เกิดการชน ดังกล่าว   พอไปเยี่ยมคนเจ็บ  คนเจ็บสารภาพว่า ไม่ได้เปิดไฟหน้ารถจริงๆ  เพราะมันพัง ไม่ซ่อม   ไม่ใส่มวกกันน็อค  และรถไม่มีทะเบียน มี พรบ อะไรด้วย     เพราะมันคือ รถคลาสิก ฮอนด้า C70    กล่าวง่ายๆคือ รถไม่มีอะไรสักอย่างครับ  คนขับไม่ได้เปิดไฟด้วย    

จึงอยากสอบถามว่า  กรณีนี้  ใครเป็นคนผิดครับ   คือรถที่บ้านคันนี้ทำประกันชั้น 3 อะครับ  ซึ่งรายละเอียดแจ้งไว้ว่า  จะจ่ายให้คู่กรณีหากเราผิด   อันนี้เราไม่ซีเรียส  ซ่อมเองได้  แต่ รถคู่กรณีพังเยอะ และมีคนเจ็บ  จึงอยากให้ประกันรับผิดชอบตรงไปจะได้ไหม

หากจะว่าตามกฎหมาย เราเป็นทางโทเรามาทางตรงก็จริง แต่เรากำลังจะเลี้ยวขวา แล้วเลี้ยวไปแล้ว    ส่วนมอเตอร์ไซต์ เป็นทางเอกเพราะเขาจะตรงไป  ซึ่งกฎหมายบอกว่า เลนเลี้ยวต้องให้ทางตรงไปก่อน ถึงจะออกไปได้    ก็แสดงว่าเราผิด
แต่ กรณีนี้  มอเตอร์ไซต์ เหมือนเอารถผิดกฎหมายมาขับ  เพราะรถไม่มีอะไรเลย    

คู่กรณี เขาไม่เรียกร้องอะไรครับ  ลองคุยกับประกันแล้ว เขาบอกรอคนเจ็บ ออกจากโรงพยาบาลแล้ว  ให้เราคุยกับคนเจ็บที่โรงพักเลย  ประกันกันก็จะไปเคลียร์ด้วย    จึงอยากทราบว่า    กรณีประกันชั้น 3 จะซ่อมรถให้คนเจ็บ และจ่ายค่ารักษาพยาบาลให้คนป่วยไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2013, 23:35:29 โดย reyeshenry »

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

เท่าที่อ่านดู กรณีนี้ยังไงก็คงต้องซ่อมเองครับ

แต่จะจบที่ประมาทร่วม หรือ ให้คุณเป็นฝ่ายผิด อันนี้ก็แล้วแต่ฝีมือประกันเขาละครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

เท่าที่อ่านดู กรณีนี้ยังไงก็คงต้องซ่อมเองครับ

แต่จะจบที่ประมาทร่วม หรือ ให้คุณเป็นฝ่ายผิด อันนี้ก็แล้วแต่ฝีมือประกันเขาละครับ

คู่กรณี เขาไม่เรียกร้องอะไรครับ   คุยกันแล้ว  เข้าใจซึ่งกันและกัน    แต่ลองคุยกับประกันแล้ว เขาบอกรอคนเจ็บ ออกจากโรงพยาบาลแล้ว  ให้เราคุยกับคนเจ็บที่โรงพักเลย  ประกันกันก็จะไปเคลียร์ด้วย    จึงอยากทราบว่า    กรณีประกันชั้น 3 จะซ่อมรถให้คนเจ็บ และจ่ายค่ารักษาพยาบาลให้คนป่วยไหมครับ

ออฟไลน์ 0%

แยกเป็นประเด็นไปครับ

กรณีรถเขาผิดกฏหมาย ไม่ได้จดทะเบียน ก็เป็นความผิดของเขา ไม่ได้เกี่ยวข้องกับการชน
เช่นเดียวกันกับ การไม่เปิดไฟหน้า ก็เป็นความผิดของเขา

จนท สามารถ ปรับได้

ส่วนกรณีของการชนนั้น จะอ้างว่ามองไม่เห็นไม่ได้ แม้ว่าเขาจะไม่เปิดไฟก็ตาม ถือเป็นการขับขี่โดยประมาท
ยิ่งถ้าไม่เปิดไฟสัญญาณด้วยแล้วยิ่งแย่ + กรณีนี้ มอเตอร์ไซด์แซงขวาด้วย

เบื้องต้นก็ช่วยค่ารักษาตัวคนไปก่อน แล้วปรึกษากับทางประกันว่าสามารถ cover ส่วนไหนได้บ้าง

***เมืองไทยเป็นแบบนี้หละครับ เหมือนกับ รถวิ่งย้อนศร ไม่เปิดไฟ พอเกิดการชนกัน
 เราผิด เพราะเราขับรถโดยประมาท เขาผิดในฐานะขับรถย้อนศร
ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยุ่กับวิจารณญานของ จนท ด้วย

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
ชนก็ส่วนชนครับ รถผิดกฎหมายก็เป็นอีกส่วนนึงไม่เกี่ยวกันครับ

กรณีนี้ถือว่ารถทางโทตัดหน้า ผิดเต็มๆครับ ส่วนมอไซด์ก็ไปจ่ายค่าปรับส่วนที่รถผิดกฎหมาย

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ชนก็ส่วนชนครับ รถผิดกฎหมายก็เป็นอีกส่วนนึงไม่เกี่ยวกันครับ

กรณีนี้ถือว่ารถทางโทตัดหน้า ผิดเต็มๆครับ ส่วนมอไซด์ก็ไปจ่ายค่าปรับส่วนที่รถผิดกฎหมาย

ตามนั้นเลยครับ เสริม ถ้าไม่ใช่ ป1 อย่าไปหวังอะไรกะเคลมครับ พวก2-3พลัส อ่านดูรายละเอียดกรมธรรม์ให้ดี
ขนาด ป1 เมาสุรา ชนมาหรือไปลงข้างทาง ก็ไม่จ่ายนะครับ (นอกจากคุณจะมีวิธีซิกแซกอะไรของคุณเอง ความสามารถเฉพาะบุุคล)
เพราะเกิดจาก ความประมาทของผู้ขับเอง กฏหมายก็บอกเมาไม่ขับ แถมโดนขับอีกต่างหาก เรียกว่า โดนทั้งขึ้นทั้งล่องเลยทีเดียว

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
 ประกันชั้น3 นี่มีเงื่อนไขอะไรบ้างหละครับอยู่ที่สัญญานั่นหละ แต่เดาๆว่าให้ส่วนคู่กรณี ประกันน่าจะจ่ายนะ ไม่งั้นจะทำไว้ทำเผือกอะไร แต่รถท่านซ่อมเอง

ออฟไลน์ gorilla

อย่างที่หลายท่านว่ามาครับ   เราผืดครับ หรืออย่างดีก็ประมาทร่วมครับ

ผมเกลียดกฏหมายจางรายนี้มากเลยครับ เมื่อไหร่จะเลิกอุ้มคนผิดซักทีครับ

ผมแค้นมากกับกฏหมายแบบนี้ เพราะตัวเองก็เคยโดน คนไม่ผิดกลายเป็นคนผิด ซ่อมเองแล้วยังต้องจ่ายเงินให้พวกเฮียนี่อีก

ออฟไลน์ fhasociety

ถ้ามองกันจริง ๆ ยังไงรถยนต์ก็ผิดวันยังค่ำ

แต่ถ้าสอบพยานแล้ว ต้องแตกประเด็นครับ

1. รถจักรยานยนต์ สภาพไม่พร้อมใช้งาน (ไม่มี พ.ร.บ. ทะเบียน แถมยังไม่สมบูรณ์) อันนี้ต้องว่ากันไปตาม กฏหมายจราจร
2. ยังไงผมมองว่าก็เจออาญา ประมาทร่วม เพราะต่างคนต่างมองไม่เห็นกัน หรือจะยังไงก็ต้องให้ จนท. สอบและตีความอีกที
3. สมควรที่จะทำให้เป็น case ตัวอย่างครับ เพราะ สภาพการจราจรไม่ดีเลย ทางแยกไม่มีไฟส่องสว่าง ไม่มีสัญญาณเตือน ฯลฯ แบบนี้ต้องโทษไปทางหน่วยงานที่เกี่ยวข้องด้วย เกิดวันไหนโชคร้ายมาเป็นเหตุร้ายแรงกว่านี้ มันก็ไม่ต่างอะไรกับเอาชีวิตไปทิ้งเลยนะ

ส่วนเรื่องประกัน ถ้าเป็นชั้น 3 ธรรมดา ทำใจ แต่ถ้า 3+ อันนี้น่าจะมีแนวทางออกอยู่มั้ง ลองสอบถาม จนท. ดูครับ
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ Amaranthe

เท่าที่ผมได้อ่านเรื่องการชนกัน ในเวปนี้ และที่ผมเคยสอบถามในเวปนี้
ผมรู้สึกแย่กับกฎหมายมาก

พอสรุปได้ว่า แม้เราจะขับรถดี อยู่ในกฎจราจร ระมัดระวังแล้ว แต่ดันพลาดไปชนบุคคลเหล่านี้ เราก็ผิดอยู่ดี

ไม่มีใบขับขี่ ไม่ีมีทะเบียน ไม่เปิดไฟเลี้ยว ขับสวนเลน ขับในที่ห้ามวิ่ง ไม่เปิดไฟหน้า ปาดหน้ากระชั้นชิด เบรคกระทันหัน

ไปชนพวกนี้ โดยเฉพาะมอเตอร์ไซด์ เราก็ผิดอยู่ดี ซึ่งมันไม่น่าเป็นแบบนั้น

ผมก็เกือบ ๆ ชน มอเตอร์ไซด์ มาหลายครั้ง คนที่ขับมอเตอร์ไซด์ แย่ ๆ แบบไม่รักชีวิตมีเยอะมาก น่้าเบื่อจริง ๆ แต่คนขับดีก็มีนะ

ยังพอมีกรณีไหนอีกบ้างไหม ที่เราไปพลาดชนแล้ว เราก็ผิดอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ PoK

• Jr. Member
  • **
อยู่ที่ตำรวจคนรับผิดชอบคดีด้วยครับ
กรณีแบบนี้คนรู้จักผมเคยเจอมาแล้ว มอไซค์ผิดเต็มๆเนื่องจากไม่มีไฟส่องสว่างขณะขับขี่เวลากลางคืน

ออฟไลน์ Ruksadindan

คันแดงเลี้ยวตัดหน้า ผิดครับ ส่วนกรณีอื่นก็แยกกันไป

ออฟไลน์ grev

• Full Member
คุณผิดเต็มๆครับ
ความผิดเรื่อง พรบ ทะเบียนขาด ก็แยกกันครับ ไม่เกี่ยวกัน
ถ้าชนกับมอเตอไซค์ แล้วเราไม่ถูกแบบชัดเจนนี่ ยากครับที่จะชนะ
แต่เคสนี้ ผมดูยังไงคุณก็ผิดครับ ไปเลี้ยวตัดหน้าเค้า
เอาข้ออ้างที่ว่าคู่กรณีไม่เปิดไฟมาใช้ไม่ได้ครับ
ตัวผู้ขับขี่เองก็ต้องระมัดระวังด้วย

ออฟไลน์ mavin36

• Jr. Member
  • **
คุณผิดเต็มๆครับ
ความผิดเรื่อง พรบ ทะเบียนขาด ก็แยกกันครับ ไม่เกี่ยวกัน
ถ้าชนกับมอเตอไซค์ แล้วเราไม่ถูกแบบชัดเจนนี่ ยากครับที่จะชนะ
แต่เคสนี้ ผมดูยังไงคุณก็ผิดครับ ไปเลี้ยวตัดหน้าเค้า
เอาข้ออ้างที่ว่าคู่กรณีไม่เปิดไฟมาใช้ไม่ได้ครับ
ตัวผู้ขับขี่เองก็ต้องระมัดระวังด้วย
ไม่ได้กวนนะ เวลากลางคืนนะครับไม่ใช่กลางวัน ไม่เปิดไฟจะมองเห็นยังไง
เคยอ่านข่าวมั๊ย ขับชนท้ายรถที่จอดเสียข้างทางเพราะมองไม่เห็นไง

ออฟไลน์ Northbridge

นอกเรื่องนิดนึง ประกันภัยประเภทสาม คุ้มครองความเสียหายของคู่กรณี ทุกกรณีครับ ไม่ว่าใครจะผิดหรือถูก ถ้ากรณีเราผิด เราจะเสียประวัติ และต้องเซ็นยินยอมว่าเราผิดกับประกันครับ

ส่วนจะ 3 หรือ 3+ ก็ไม่เกี่ยวนะครับ รถผมเป็น 3 ธรรมดานี่แหละ ไอ่ 3+ โดยส่วนใหญ่แล้วมักจะคุ้มครองรถของเราด้วยครับ ต้องไปดูเงื่อนไขของแต่ละเจ้า

แต่ประเภทสามนี่ผมมั่นใจครับว่าเป็นแบบนี้

เพราะผมเคยให้เพื่อนขับรถตัวเอง แล้วมันเอาไปชนท้ายคนอื่น ปรากฏว่าสุดท้ายโทรเรียประกันมา เขาก็จ่ายให้ปกติ เซ็นยอมรับผิดไป (ตอนแรกผมก็เข้าใจว่ามันต้องเราเป็นฝ่ายถูกด้วย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2013, 15:59:19 โดย Northbridge »

ออฟไลน์ aoddy1

หลอดไฟรถมอไซร์10บาทกับชีวิตตัวเอง
ผมเจอบ่อยมากมอไซร์ไม่มีไฟวิ่งกลางคืน

ออฟไลน์ Amaranthe

คุณมีกรรมของคุณ ผมมีกรรมของผม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เราผิดชัดๆเลยครับ(แต่ผิดแบบเซ็งๆ)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
พวกมอไซ พวกนั่น มันก็อันตรายจริง ๆ ครับ

ตอนกลางคืนบางที ฟิลม์ มืดไป ออกต่างจังหวัด ในคืนเดือนมืดนี่ อันตรายนะครับ