ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Subaru Legacy Wagon 2.0i CVT AWD /*-*/  (อ่าน 34797 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
รีวิวเสร็จแล้วนะครับ เชิญได้ที่นี่
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=844:-subaru-legacy-toutring-wagon-20-cvt-awd-2009-156-&catid=65:d-segment-2000-3500-cc&Itemid=75

แสดงความคิเห็นได้ตามอัธยาศัย ครับ

ออฟไลน์ NineGap

• Full Member
  • ตามใจ !!! ดีกว่าตามใคร
Re: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Subaru Legacy Wagon 2.0i CVT AWD /*-*/
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 12:36:49 »
ยังไม่ได้ดูรีวิวเลย แต่ขอประเดิมตอบกระทู้ก่อน 555+

ขอบคุณคุณ Jimmy และทีมงาน ทุกท่านเลยนะครับ  :D
ไอ้เขี้ยวเงิน <== 2013 All New Ford Ranger 2.2 MT DBL XLT Hi-Rider

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
Re: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Subaru Legacy Wagon 2.0i CVT AWD /*-*/
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 12:41:46 »
ประเดิมด้วยครับ

2 ล้าน เพิ่มอีกนิด ได้รถยุโรปเลยอะ แต่ถ้าได้รถสวย ไม่เหมือนใคร แหวกแนว ก็เจ๋งดีครับ
I will buy Volvo some day.

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 12:45:54 »
อ้างถึง
เอาวะ เสี่ยงดู....ร้อยวันพันปี ไม่เคยขอร้องอะไรเท่าไหร่เลย แต่คราวนี้ จำเป็นแหะ....

"พี่อภิชัยครับ เอ่อ นอกจากเติมน้ำมัน เบนซิน 95 ที่เติมเต็มถังมาตามปกติแล้ว ขอรบกวนเพิ่มอีกเรื่องได้ไหมครับ?"
"อะไรเหรอ?"
"เอ่อ..คือ ได้ยินมาว่า ยางติดรถ Legacy คัน Demo เนี่ย เป็น B250 อะครับพี่ คือ ผมเคยลองมาแล้วใน TIIDA
หนะครับ แล้วยางมันห่วยแตกมาก กลัวว่า ถ้าขืนใส่ไปในรถระดับเนี้ย โอกาสจะเกิดปัญหา มันก็มีอยู่นะฮะ
เอ่อ ถ้าจะขอรบกวน เปลี่ยนยางให้สักนิดจะได้ไหมครับ?"

เหลือเชื่อ โดยไม่ต้องคิดนาน ไม่ทันถึง 1.5 วินาที ที่พูดประโยคข้างบนจบ คุณอภิชัยก็พูดว่า...

"ได้เลย จัดให้ เปลี่ยนยางใช่ป่าว  ได้ๆ"

เขาใจป้ำเหมือนกันนะครับ ที่เปลี่ยนยางให้

ว่าแต่ เฮียจิมครับ สมมุติว่าเขาใส่ยางมิชลื่น Energy MXV8 เฮียจิมจะขอเปลี่ยนไหมครับ (เพราะผมว่ายางรุ่นนี้มันปลาร้ามาก ขับบนทางด่วนต้องฟังเสียงมันหอนตั้งแต่วันแรกที่มันออกจากโชว์รูม)

เพิ่มเติม

ทำไมคอนโซลกลางมันเหมือนของ คัมรี่ ACV30 ผสมกับ ฟอร์จูนเนอร์ จัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 12:49:39 โดย keanetona มุขแป้กจริงๆ »

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 12:48:59 »
วู้วววววววววว ขอบคุณคร้าบพี่จิมมี่ รอคลิปนะๆๆ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 13:13:00 »
ขอบคุณคร้าบ

^^
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 13:15:26 »

"แต่ในเวอร์ชันไทย ถ้าอยากได้ รุ่น 2.5 GT คงต้องรอกันไปถึงเดือนเมษายน 2009
ดังนั้น ในช่วงแรกที่ทำตลาด จะมีเครื่องยนต์ให้เลือก เพียงแบบเดียวไปก่อน"

พี่J!MMY ครับ ต้องเป็น 2010 ป่าวครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 13:16:30 »
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวแก้ไขให้

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 13:19:57 »
อ่านจบแล้ว.....แจ่มเลย น่าใช้ที่เดียว สวยไม่เหมือนใคร แต่ราคาโหดไปนิดS.  ;D

ขอบคุณมากนะครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 13:23:08 โดย sirisak_ac118 »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 13:47:07 »
เปลี่ยนจากเหยี่ยวผู้ใหญ่ใจคม มาเป็นคุณป้าหน้าตาธรรมดาใจดีๆ นุ่มๆ

ถ้าให้พูดแบบเป็นกลาง ผมคิดว่ารถคันนี้จะเหมาะกับ
1. คนที่รักความปลอดภัย ขนของไปเที่ยวเยอะ ชอบขับรถเที่ยวตามภูเขาที่ถนนอาจจะลื่นและฝนตกหนัก โดยไม่ได้สนเรื่องแรง
2. คนที่จับมาก่อน ไว้รอเครื่องเทอร์โบมาค่อยแปลงใส่

แต่ต้องยอมรับว่า มาดของ "อดีตคอมมานโดที่หันมาเปิดร้านเบอเกอรี่" ที่พบใน Leggy รุ่น BD-BG หรือมาดของ
ผู้ดีหน้าคม มีไฟแอบๆ อย่างรุ่นที่แล้ว ตอนนี้ สำหรับรถคันนี้ที่ไม่มีเทอร์โบ ผมเปรียบเป็น "คุณป้าอ้วนๆใจดี ที่ดูแล้วไม่มีอะไร แต่ทุกครั้งที่ลูกชายคุณหกล้มหน้าบ้าน ป้าคนนี้จะเป็นคนแรกที่มาถึงพร้อมกับเครื่องปฐมพยาบาลเสมอ"

และเผอิญ ป้าแกเป็นน้องสาวของ คอมมานโดเบอเกอรี่น่ะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ VenusF

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 13:56:52 »
เหมือนไม่ใช่ซูบารุที่คุ้นเคย
พี่จิมมี่ครับมันประหยัดน้ำมันมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ
เห็นแล้วตกใจมาก
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ :)

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 14:28:21 »
ตารางอัตราเร่ง ไม่เห็นมีของเลกาซี่เลยครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 14:33:22 »
ไม่ได้ดูแถบสีเทาๆเลยเหรอลูกแก้ว?

ไปหาดูใหม่ ดูดีๆ ยังไงก็เจอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 14:37:24 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 14:44:01 »
นั่งอ่านยังง่วงเลย ::)

หากาแฟกินดีกว่า ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 14:55:33 »
ขอบคุณมากครับ ^ ^
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 15:52:10 »
ไม่ได้ดูแถบสีเทาๆเลยเหรอลูกแก้ว?

ไปหาดูใหม่ ดูดีๆ ยังไงก็เจอครับ

เฮ่ยย!!!!! ผีหลอกตอนกลางวัน ตอนแรกผมเปิดดู ไม่เจอตารางนี้อะครับ เจอแต่ตาราง Accord & Teana เฉยๆ หรือเน็ตที่ทำงานมันหนืดจนตารางโหลดไม่ครบก็ไม่รู้

ขอบคุณครับพี่จิมมี่

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 16:00:19 »
ประหยัดน้ำมันดีอ่ะ..
พอๆกะ B-Sec..  ::)
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ sas001

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 16:22:19 »
อ่านreview รุ่นนี้เทียบกับ review ของท่านผู้เกินแล้ว คนล่ะอารมณ์จริงๆ จะเรียกว่าประหยัดแลกกับความแรงได้หรือป่าวเนีย

ผมอยากเห็นกลอนประตู้หลังจังเลยอ่ะมันลงไปล๊อกข้างล่างแบบนั้น มันจะมีรูปร่างยังไงอ่ะครับ

ออฟไลน์ TurBoZ

• ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 16:34:36 »
หน้าตาแปลกๆแต่ก้ไม่ถึงกับขี้เหร่นะ.. :D

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 16:43:26 »
ขอบคุณมากๆครับ

ถึงแม้เครื่องจะไม่เร้าใจเท่าไหร่

แต่การออกแบบผมว่าสวยมากครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 16:54:56 »
ภาพรวมทั้งหมด ผมว่าเสียความเป็นซูบารุไปเกือบหมดเลย  น่าเสียดายจัง

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 17:24:54 »
มันประหยัดกว่า มาสด้า 2 อีกเหรอเนี่ย ตัวใหญ่ดูแล้วน่าคบหา แต่ราคานั้นสิ ห่างไกลเหลือเกิน
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 17:36:52 »
เป็นอย่างที่ผมคิดจริงๆ ด้วย
เห็นหน้าเจา้เลกาซี่ใหม่แล้ว ผมก็เดาได้เลยว่า
มันต้อง "น่าเบื่อ นุ่มนวน ชวนฝัน" แน่นอน

-----------------------
อย่าได้แปลกใจเลยครับว่า
ทำไมความสนุกในการขับ ซูบารุ หายไปไหน

ก็ตั้งแต่ ซูบารุตระหนักได้ว่า เครื่อง n/a ขายดีกว่าเครื่อง Turbo
ผมว่า FHI คงจะงงๆ ตัวเองว่า ตกลงแล้วจะทำรถอย่างไรดี

ผมเชื่อว่าถ้าแนวทางนี้(เน้นขับสบาย ปลอดภัยกับระบบ AWD) ยังไม่ทำให้ยอดขายของซูบารุในตลาดโลกดีขึ้น
FHI ก็คงจะกลับมาทบทวนเองหละครับว่า อะไรที่จะดีที่สุดสำหรับ ซูบารุ

ส่วนตัวแล้วผมคิดว่า ทั้ง Impreza และ Legacy ในรุ่นต่อๆ ไป จะทำได้ดีกว่านี้
ผมว่ารุ่นปัจจุบัีนเหมือนทาง FHI จะทดลองตลาดว่าทำรถออกมาแบบนี้ดีไหม
(แต่สำหรับตัว Impreza เอง ทางยุโรปก็มียอดขายที่ดีมาก จนผลิตไม่ทัน ต้องเอารถไปขึ้นไลน์ที่โรงงาน Toyota กันเลยทีเดียว)

ไม่เฉพาะคนไทยที่บ่นเรื่อง Subaru ยุคปัจจุบันนี้หรอกครับ
ฝรั่งเองก็บ่นกันเยอะเหมือนกัน

แต่ยอดขายฝั่งยุโรปที่ประสบความสำเร็จ

ก็อยู่ที่ FHI ว่า จะต้องทำอย่างไรครับ

-------------

ผมว่า
สำหรับเมืองไทยแล้ว เครื่อง n/a ก็ยังขายดีต่อไป
และเครื่อง Turbo มือ 2 จาก ญี่ปุ่น ก็ยังขายดีพอๆ กับตัวรถครับ

ฉะนั้น อย่าได้แปลกใจเลยว่า ทำไม ซูบารุ บ้านเรา เป็นอย่างนี้
Option ก็คงขาดๆ เกินๆ อีกต่อไป (เพราะต้องกดราคาให้ต่ำที่สุด เท่าที่จะเป็นไปได้)

(ส่วนตัวแล้ว ผมว่า Legacy น่าจะมี Key Less ได้แล้วนะครับ)
------------

ส่วนตัวผมแล้ว ผมอยากได้ "ป้าอ้วน" คันนี้นะครับ
ภายนอกอาจจะดู "ขี้เหร่" แต่ภายใน ผมว่าหรูใช้ได้ น่านั่ง น่านอน
การตกแต่งภายในก็ชวนให้นึกถึงสไตล์ Modern Japanese
(การตกแต่งสไตล์ญี่ปุ่นในยุคใหม่)
ทำให้รถดูมีราคาขึ้นไปอีก

ฉะนั้นผมว่า Nissan Teana 2.0 เจอคู่แข่งที่น่ากลัวแล้วหละครับ

.
.
ถ้าไม่นับเรื่องราคานะครับ  ;D ;D

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 18:02:09 »
สวยมากครับ เยี่ยมจริงๆชอบ

ออฟไลน์ Artty_Ray

• -!@#$%
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 18:10:26 »
 ::) เสียชื่อซูบารุเลยอะ
 แต่กลายเป็นว่า เป็นรถเรียบๆเพื่อโลกสีเขียวแทนซะงั้น

เสียดายจัง
My impression is Impreza

ออฟไลน์ best

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 18:23:44 »
ขอบคุณครับพี่จิม ว่าแต่
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 18:25:53 »
ดูอีกทีผมว่าภายในสวยครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 19:01:46 »
อ่านจบแล้วมันก็เกิดอาการอยากอ่านรีวิวตัว 2.5 ทันทีเลย ;)
เพราะตัว 2.0 นี่อ่านแล้วรู้สึกเหมือนไม่ใช่ซูบารุเลย

ความแรงมันหายไปไหนหมดเนี่ย!!!!!

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 19:41:50 »
มันประหยัดกว่า มาสด้า 2 อีกเหรอเนี่ย ตัวใหญ่ดูแล้วน่าคบหา แต่ราคานั้นสิ ห่างไกลเหลือเกิน

นี่ก็อ่านไม่ดีอีกคน...

มันประหยัด พอกันกับ "รถในกลุ่ม B-Segment ทั้งหมด" ต่างหากครับ

ประหยัดกว่า เกียร์อัตโนมัติ แต่ยังแพ้เกียร์ธรรมดา

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 21:53:52 »
สำหรับ Legacy รุ่นนี้ ขอบอกว่าชอบ Wagon มากกว่า Sedan เยอะ :)

ตัวรถนี่คนละมาดกับ Legacy เดิมเลย
ประตูไร้กรอบก็หายไปด้วย เสียด๊ายเสียดาย

ผมว่าข้างในออกแบบดีนะ ไปลองนั่งของจริง เบาะหลังรุ่น 4 ประตูนั่งสบายกว่า Camry อีก
ชอบคันเกียร์ด้วย ดูล้ำยุคมาก

อัตราเร่งดูจะอืดๆ ไปหน่อย Teana 2.0 ยังแรงกว่าเลย
ผมว่าทางเลือกที่ลงตัวที่สุดน่าจะเป็น 2.5i
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP