ผู้เขียน หัวข้อ: นำมันเครืื่่องของศูนย์กับซื้อไปเอง (นิสสัน)  (อ่าน 7250 ครั้ง)

ออฟไลน์ sun

• Newbie
  • *
ใช้รถนิสสัน TEANA อยู่ ตามคู่มือแนะนำให้ใช้น้ำมันเครื่องเกรด 30 แต่ที่ศูนย์นิสสันเองกลับไม่มีน้ำมันเครื่องเกรด 30
(synthetic) มีแต่ 10w-40 ถามช่างศูนย์นิสสันไทยแลนด์ก็ไม่ได้คำตอบที่แน่ชัดบอกแต่ว่าทางญี่ปุ่นกำหนด สเปกน้ำมันมาอย่างนี้ จะซื้อข้างนอกไปเติมก็กลัวเรื่องการรับประกันเครื่องยนต์ (ยังอยู่ในประกัน)
ไม่ทราบว่า
1. ทำไมศูนย์นิสสันถึงไม่มีน้ำมันเครื่องสังเคราะห์เกรด 30 ให้เลือก
2. ควรใช้น้ำมันของศูนย์ดีหรือซื้อน้ำมันเครื่องสังเคราะห์เกรด 30 ไปใช้เองดี

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Re: นำมันเครืื่่องของศูนย์กับซื้อไปเอง (นิสสัน)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 14:02:19 »
ซื้อหิ้วเข้าไปเองก็ได้ครับ

ลองดูของ shell ก็ได้นะ ผมใช้อยู่ก็โอเค รุ่นเฮลิก อัลตร้าอะไรซักอย่าง แล้วก็มีโลโก้ เฟอรารี่อะ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
Re: นำมันเครืื่่องของศูนย์กับซื้อไปเอง (นิสสัน)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 14:06:15 »
เพื่อนผมก็ใช้เทียน่า มันก็เอาเบอร์ 30 ใส่ก็ไม่เป็นปัญหาอะไรครับ วิ่งดีด้วย ซื้อจากนอกศูนย์หรือในศูนย์มันก็ค่าเท่ากันแหละ(ถ้าไม่โดนน้ำมันปลอมนะ)

เพราะน้ำมันเครื่องศูนย์ = เชลล์ ครับ....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 14:13:25 »
ถ้าซื้อ ไปให้ช่างในศูนย์ฯ ใส่ ผมว่าไม่น่ามีปัญหานะ
แม้จริงๆแล้ว เขาจะไม่อนุโลมให้ก็ตาม

ออฟไลน์ phatkung

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 15:43:48 »
ผมว่าที่ศูนย์นิสสันมีนะครับเบอร์ w30 เนี่ย ผมยังเอารถไปเปลี่ยนตอนพันโลอยู่เลย

ที่นิสสันกรุงไทยรามอินทรากม.8อ่ะครับ เค้าก็บริการดีนะครับ(แต่ล้างรถม่ะค่อยสะอาดเลยอ่า ขอบ่นหน่อย อิอิ)

ออฟไลน์ sun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 16:35:23 »
ผมว่าที่ศูนย์นิสสันมีนะครับเบอร์ w30 เนี่ย ผมยังเอารถไปเปลี่ยนตอนพันโลอยู่เลย

ที่นิสสันกรุงไทยรามอินทรากม.8อ่ะครับ เค้าก็บริการดีนะครับ(แต่ล้างรถม่ะค่อยสะอาดเลยอ่า ขอบ่นหน่อย อิอิ)

w30 ที่ศูนย์เป็นกึ่งสังเคราะห์ (Semi synthetic) ถ้า fully synthetic จะเป็น 10w-40

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 00:25:46 »

w30 ที่ศูนย์เป็นกึ่งสังเคราะห์ (Semi synthetic) ถ้า fully synthetic จะเป็น 10w-40
คงจะเป็นของวาโวลีนกระมั้งครับ
อีกอย่างทุกศูนย์ผมว่านำน้ำมันเครื่องเข้าไปให้ช่างเปลี่ยนได้หมดแล้วมั้งครับ เพราะเท่าที่ผมใช้(มิตซู นิสสัน โตโยต้า ฮอนด้า)เขาก็ให้กันหมดแล้วครับ(แม้กระทั่งยนตรกิจก็ให้)