ผู้เขียน หัวข้อ: มีความเห็นยังไงกับอนาคตของน้ำมันดีเซลครับ  (อ่าน 9790 ครั้ง)

Tyde

• บุคคลทั่วไป
แต่ละท่านมีความเห็นยังไงกับอนาคตของน้ำมันดีเซลครับ  พอดีวันนี้ผมได้คุยกับเพื่อน  ซึ่งเพื่อนได้พูดถึงข่าวที่การงดเก็บภาษีเข้ากองทุนน้ำมันดีเซล 5 บาท จะสิ้นสุดที่ปลายปีนี้(นโยบายตรึงดีเซล 30 บาทนั่นเอง)  จะต้องขอ กกต  อนุญาตให้ต่อไปก่อนจนกว่าจะมีรัฐบาลชุดใหม่เข้ามาทำหน้าที่ตัดสินใจอีกที    หรือหากกกต ไม่อนุญาต  น้ำมันดีเซลก็จะพุ่งพรวดทีเดียว 5 บาท  แต่แนวโน้มคงอนุญาตให้คงไว้ ค่อนข้างสูง  จนกว่าจะเลือกตั้งแล้วมีนโยบายใหม่เข้ามา

แต่

ประเด็นน่าหนักใจมันอยู่ตรงปี 58 เปิด AEC  ซึ่งตามที่เพื่อนผมอ่านจากข่าวหลายๆที่บอกเหมือนกันหมดว่า ปี 58 ไม่ว่ารัฐบาลไหนเข้ามาบริหารก็ตาม  ยังไงก็ต้องลอย  เพราะไม่งั้นจะกลายเป็นว่าเราชดเชยให้ประเทศทั้งAEC  และทุกประเทศ AEC ก็ต้องทำเหมือนกันหมดคือปล่อยลอยตัว 

และหากเป็นเช่นนั้นจริง    ผมว่าน่าจะเกิดผลกระทบแบบฉับพลันกับตลาดรถกระบะ 1 ตันกับPPVเมืองไทยรึเปล่า  จากที่ว่าประหยัดๆจากราคาน้ำมันที่รัฐอุ้มอยู่ไม่เกิน 30  บาท  จะกลายเป็นราคาที่ลอยตัวซึ่งก็ไม่รู้เท่าไหร่

แต่ละท่านมีความเห็นยังไงครับกับเรื่องนี้ครับ    โครงการถอยPPV จำต้องพับเก็บไปร่างโครงการอื่นแทนไหม   ;D

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: มีความเห็นยังไงกับอนาคตของน้ำมันดีเซลครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 16:33:08 »
ผมไม่รู้ลึกเรื่อง AEC นะ แต่เรากำหนดป้ายทะเบียนได้มั้ยว่า ขายน้ำมันให้แต่รถคนไทยเท่านั้น อะไรแบบนี้

จริงๆเรื่องน้ำมัน ถ้าจะขายราคาเดียวกันทั้ง AEC บรูไนไม่เดือดร้อนกว่าเราอีกเหรอครับ

แล้วจริงๆกรอบของ AEC กำหนดเรื่องน้ำมันไว้อย่างไร?
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

Tyde

Re: มีความเห็นยังไงกับอนาคตของน้ำมันดีเซลครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 16:49:59 »
ผมไม่รู้ลึกเรื่อง AEC นะ แต่เรากำหนดป้ายทะเบียนได้มั้ยว่า ขายน้ำมันให้แต่รถคนไทยเท่านั้น อะไรแบบนี้

จริงๆเรื่องน้ำมัน ถ้าจะขายราคาเดียวกันทั้ง AEC บรูไนไม่เดือดร้อนกว่าเราอีกเหรอครับ

แล้วจริงๆกรอบของ AEC กำหนดเรื่องน้ำมันไว้อย่างไร?

จากที่หาดูคาดว่าเขากลัวการลักลอบขายน้ำมันข้ามแดนน่ะครับ  พวกประเทศที่ชายแดนติดกันแต่ราคาต่างกันเยอะๆน่ะครับ  อย่างLPG ในไทย ที่ชอบลักลอบเอาไปขายประเทศข้างเคียงเพราะราคาต่างกันมาก  บลูไนไม่น่ามีปัญหานะครับ

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 17:09:09 »

น่าจะยากหน่อยละครับ

ลองมาแถวๆ อรัญฯ ได้ครับ รถเขมรเข้ามาขนแก๊สกันเพียบ ปกติเติมเต็มถัง รถบ้านเราราวๆ 500-600 แต่รถของมัน ดัดแปลงถังใหม่ เต็มถังราวๆ 2100 - 2300 บาท แล้วกลับเข้าไปถ่าย ออกที่ ศรีโสภน ขายให้คนเขมร ได้กำไรรอบละ 600-700 บาท
เราต้องอุ้มค่าแก๊ส ไปจ่ายพวกเขมรไม่รู้ตั้งเท่าไหร่แล้ว ถ้าจะมัวเลือกรถไทย รถเขมร ปั้มแก๊สก็จะไม่มีกินกัน แต่คนที่เติมน้ำมันกันเป็นปกติ ก็ต้องจ่ายค่าแก๊สให้เพื่อนบ้านต่อไปเรื่อยๆ

ถ้ายังไม่หยุดตอแหล อุ้มทั้งน้ำมันดีเซล ทั้งแก๊ส ให้เห็นต้นทุนที่แท้จริง คนที่ใช้น้ำมัน ก็ต้องจ่ายเงินชดเชยให้คนอื่นๆ ต่อไปแหละครับ

ประเทศอื่น น้ำมันดีเซลเขาแพงกว่าเบนซิน นะ มีแต่บ้านเรานี่แหละ ที่ดีเซลถูกกว่า
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

nachi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 17:44:15 »

น่าจะยากหน่อยละครับ

ลองมาแถวๆ อรัญฯ ได้ครับ รถเขมรเข้ามาขนแก๊สกันเพียบ ปกติเติมเต็มถัง รถบ้านเราราวๆ 500-600 แต่รถของมัน ดัดแปลงถังใหม่ เต็มถังราวๆ 2100 - 2300 บาท แล้วกลับเข้าไปถ่าย ออกที่ ศรีโสภน ขายให้คนเขมร ได้กำไรรอบละ 600-700 บาท
เราต้องอุ้มค่าแก๊ส ไปจ่ายพวกเขมรไม่รู้ตั้งเท่าไหร่แล้ว ถ้าจะมัวเลือกรถไทย รถเขมร ปั้มแก๊สก็จะไม่มีกินกัน แต่คนที่เติมน้ำมันกันเป็นปกติ ก็ต้องจ่ายค่าแก๊สให้เพื่อนบ้านต่อไปเรื่อยๆ

ถ้ายังไม่หยุดตอแหล อุ้มทั้งน้ำมันดีเซล ทั้งแก๊ส ให้เห็นต้นทุนที่แท้จริง คนที่ใช้น้ำมัน ก็ต้องจ่ายเงินชดเชยให้คนอื่นๆ ต่อไปแหละครับ

ประเทศอื่น น้ำมันดีเซลเขาแพงกว่าเบนซิน นะ มีแต่บ้านเรานี่แหละ ที่ดีเซลถูกกว่า

ที่อรัญไม่ต้องห่วงคับ ไปนับรถที่เข้าปั้มแก๊ส LPG สิ รถทะเบียนเขมรทั้งนั้น วงนอกวงในเค้ากินกันเปนทอดๆมา ตอนแรกมีข่าวให้ระงับการเติม
วันละหลายๆรอบสำหรับรถเขมร แต่พอไปๆมาๆ ก็เหมือนเดิม เวียนเติมและก็เอาไปขาย อย่างที่คุน shikima ว่านั่นแหละคับ เราอุดหนุนค่า LPG
เพื่อให้เขมรเข้ามาขนแก๊สเราไปขาย ทำไงได้ล่ะ เราก็ประชาชนตัวเล็กๆก็ได้แค่คิดแค่มาตั้งวงพูดกัน ไปขัดผลประโยชน์เค้าไม่ได้ด้วย

ปล.ที่ทราบเพราะปั้ม LPG ที่โรงเกลือปั้มใหญ่ๆที่มีรูปดาวน่ะ เปนของรุ่นน้องแถวบ้านผมเอง เค้ามีหลายปั้ม ที่วัฒนานครก็มี

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 19:54:10 »
ไม่ต้องกังวลอะไร เดี๋ยวอะไรดีๆก็จะเกิดมาตอนนี้บ้านเราถึงจุดบรรลัยต่ำสุดแล้ว ขอให้แค่รู้อะไรเป็นอะไร รู้ว่าน้ำมันบ้านเรามีเยอะแค่ไหน คุณภาพดีกว่าพวกตะวันออกกลางแค่ไหน
น้ำมันขุดจากหลุมเราแท้ๆ ส่งไปขายต่างชาติ แต่ต่างชาติขายหน้าปัีมตกลิตรละ 18 บาท แต่เราใช้ 30 บาท

ผู้บริหาร ปตท จำเป็นไหมต้องมีเงินเดือนๆละ 4 ล้านบาท มีบัตรเครดิตให้กดฟรี 700,000 ต่อเดือน

เวรและกรรมมันมีจริง รอหน่อยละกัน

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 23:07:09 »
ผมว่ามันปล่อยลอยตัวไม่ได้ ที่ทุกวันนี้อุ้มไว้ก็เพราะต้นทุนสินค้ามันดันไปผูกติดกับน้ำมันดีเซล
ขืนปล่อยลอยตัวผู้ผลิตสินค้าก็อาจจะถือโอกาสขึ้นราคาสินค้า ขึ้นค่าขนส่ง ประชาชนก็คงเดือดร้อน

แต่ถึงที่สุด ผมมองว่าก็อยากไห้ปล่อยลอยตัวไปเลย ไห้มันเป็นราคาที่แท้จริง
แล้วเอาเวลามาเร่งพัฒนาระบบโลจิสติกไห้มันมีคุณภาพ สามารถลดต้นทุนค่าขนส่ง
ชดเชยกับราคาดีเซลที่แพงขึ้นไปได้

และกต้องมีการเร่งพัฒนาเชื้อเพลิงทดแทน พวกเอทานอล ไบโอดีเซล เพื่อเพิ่มทางเลือกไห้กับผู้บริโภค

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 10:29:30 »
น้ำมันที่ยุโรปก็ไม่เท่ากันซักประเทศยังอยู่กันได้เลยครับ ถ้าราคาน้ำมันในไทย29.99เป็นราคาที่ได้กำไรแล้ว มีเพื่อนบ้านเข้ามาเติมก็เป็นการเพิ่มลูกค้าและรายได้เข้าประเทศ  กลายเป็นเกิดการแข่งขันราคาน้ำมันหลังจากที่ถูกกำหนดแค่ปัจจัยในประเทศ และกลุ่มคนบางกลุ่ม ใครขายแพงก็ไม่มีคนเติม

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 11:05:28 »
หลายๆ ประเทศในโลก มีแต่ดีเซล แพงกว่าเบนซิน

ที่ดีเซลบ้านเราถูกเพราะ รัฐเก็บภาษี(จะเร็ยกกว่าเงินอะไรก็แล้วแต่) ในอัตราที่ไม่เต็ม 
ซึ่งต่างจากเบนซิล (ยกเว้น E85) ซึ่งรัฐเก็บภาษี (จะเร็ยกกว่าเงินอะไรก็แล้วแต่) ในอัตราที่เต็ม

ผลจึงทำให้ราคาน้ำมันบ้านเรา ดีเซล ถูกกว่า เบนซิล มาก

โครงสร้างดังกล่าวจึงผิดเพี้ยน ทำให้คนซื้อรถกระบะมาใช้ในเมืองกัน แทนที่จะใช้รถเก่ง (ใช้พื่้นที่ถนนมากกว่า รถก็ติดกว่าที่ควรจะเป็น)

ยิ่งซื้อรถกระบะดีเซลมากๆ อัตตราการใช้ดีเซลก็ยิ่งเพิ่มมากขึ้นไปเรื่่อยๆ + รถกระบะดีเซลเก็บภาษีสรรพสามิตในอัตราที่ถูกมากแค่ 3 % 
จึงทำให้รัฐศูนย์เสียรายได้มากขึ้นเรื่อยๆ เมื่อถึงจุดหนึ่ง ในอนาคตหากไม่ทำอะเไร รัฐก็ต้องไปขึ้นภาษีเบนซิลเพื่อมาชดเชย การจัดเก็บจากรถดีเซลและน้ำมันดีเซลตรงส่วนนี้

จึงมองเหมือนว่าดีเซลเป็นน้ำมันคนจน (รัฐอุดหนุน) ส่วนเบนซิลเป็นน้ำมันคนรวย (รัฐเก็บเต็มๆ และจะเก็บเพิ่มขึ้นอีก)

ผลกรรมจึงตกกับคนที่มีรายได้น้อยจริงๆ คือ คนที่รับมอไซค์ 20 กว่าล้านคัน เพราะติดแก๊สไม่ได้(กฎหมายห้าม ) ใช้ดีเซลก็ไม่มีมอไซค์ดีเซลขายให้

สรุป ผมอยากให้รัฐอุดหนุนเฉพาะพวกที่ใช้ดีเซลในการเกษตรกรรม กับ ขนส่ง เท่านั้น  ส่วนคนที่ใช้ดีเซลเป็นรถนั่งก็เก็บภาษีไปเต็มๆ แบบเบนซิล ส่วนจะควบคุมกันอย่างไร ไม่ให้พวกใช้ดีเซลนั่ง ไปซื้อดีเซลจากภาคเกษตรกรรม กับ ขนส่ง  ก็ค่อยไปหาวิธีการกันเอาต่อไปครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 11:48:55 »
ไม่ต้องกังวลอะไร เดี๋ยวอะไรดีๆก็จะเกิดมาตอนนี้บ้านเราถึงจุดบรรลัยต่ำสุดแล้ว ขอให้แค่รู้อะไรเป็นอะไร รู้ว่าน้ำมันบ้านเรามีเยอะแค่ไหน คุณภาพดีกว่าพวกตะวันออกกลางแค่ไหน
น้ำมันขุดจากหลุมเราแท้ๆ ส่งไปขายต่างชาติ แต่ต่างชาติขายหน้าปัีมตกลิตรละ 18 บาท แต่เราใช้ 30 บาท

ผู้บริหาร ปตท จำเป็นไหมต้องมีเงินเดือนๆละ 4 ล้านบาท มีบัตรเครดิตให้กดฟรี 700,000 ต่อเดือน

เวรและกรรมมันมีจริง รอหน่อยละกัน
ไปหาความจริงซะบ้างนะครับ 
http://pantip.com/topic/31409717

ส่วนเรื่องน้ำมันมีเยอะ ไปอ่านดราม่าพลังงานก็ได้ครับ จะได้รู้ความจริง ไม่ใช่ไปเชื่อพวก เอาปริมาตรแก๊ส + น้ำมัน จนมันดูเยอะ กลายเป็นไทยมีน้ำมันเยอะซะงั้น

มีแต่คนไทยไม่กี่พวกนี่แหละครับ ที่ยังเชื่อเรื่องไทยมีน้ำมันเยอะ   ที่แน่ๆ ต่างชาติเขารู้กันทั้งนั้นแหละ ไม่งั้นเชล ไม่ขายบ่อให้ ปตท.สผ.หรอก

teaykung31

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 11:57:09 »

http://pantip.com/topic/31409717

ส่วนเรื่องน้ำมันมีเยอะ ไปอ่านดราม่าพลังงานก็ได้ครับ จะได้รู้ความจริง ไม่ใช่ไปเชื่อพวก เอาปริมาตรแก๊ส + น้ำมัน จนมันดูเยอะ กลายเป็นไทยมีน้ำมันเยอะซะงั้น

มีแต่คนไทยไม่กี่พวกนี่แหละครับ ที่ยังเชื่อเรื่องไทยมีน้ำมันเยอะ   ที่แน่ๆ ต่างชาติเขารู้กันทั้งนั้นแหละ ไม่งั้นเชล ไม่ขายบ่อให้ ปตท.สผ.หรอก

สงสัยขายกาแฟ amazon ได้เยอะมั้งเลยมีเงินให้ใช้เหลือเฟือ 555+

ผู้บริหารบอกเองนะครับว่ากำไร ปตท มาจาก amazon ไม่ได้คิดเอง   ;D

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 14:02:58 »
บอกกี่ครั้งแล้ว ว่า ปตท ไม่เกี่ยวครับ

นโยบาย รัฐบาล กระทรวงพลังงาน ต่างหาก ที่มัน ตั้ง ภาษี ซงติง ๆ บ้า า บอ ๆ กองทุน ไร้สาระ นี่เหลาะ

ข้าวไทย ส่งออก ถูก อิงราคา ตลาดโลก
E85 ( เอทานอล ) ผลิตในไทย ขายไทย แพงกว่าตลาดโลก กร้ากๆ

ปตท กลั่นน้ำมันขาย เพื่อนบ้านครับ
ส่วน น้ำมันดิบ เอามาจากไหน นั่น ไม่แน่ใจ ว่านำเข้าด้วย หรือ เจาะเอาในไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2013, 14:06:31 โดย mamaman »

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 15:28:03 »

ไหนครับนํ้ามันในอ่าว ผมขุดอยู่เจอนํ้าซะเป็นส่วนใหญ่ ส่วนคุณภาพก็ดูจาก Chart แล้วเทียบดูครับว่าเขาเราอยู่ระดับไหน
http://en.wikipedia.org/wiki/List_of_crude_oil_products

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 17:43:55 »
หลายๆ ประเทศในโลก มีแต่ดีเซล แพงกว่าเบนซิน

ที่ดีเซลบ้านเราถูกเพราะ รัฐเก็บภาษี(จะเร็ยกกว่าเงินอะไรก็แล้วแต่) ในอัตราที่ไม่เต็ม 
ซึ่งต่างจากเบนซิล (ยกเว้น E85) ซึ่งรัฐเก็บภาษี (จะเร็ยกกว่าเงินอะไรก็แล้วแต่) ในอัตราที่เต็ม

ผลจึงทำให้ราคาน้ำมันบ้านเรา ดีเซล ถูกกว่า เบนซิล มาก

โครงสร้างดังกล่าวจึงผิดเพี้ยน ทำให้คนซื้อรถกระบะมาใช้ในเมืองกัน แทนที่จะใช้รถเก่ง (ใช้พื่้นที่ถนนมากกว่า รถก็ติดกว่าที่ควรจะเป็น)

ยิ่งซื้อรถกระบะดีเซลมากๆ อัตตราการใช้ดีเซลก็ยิ่งเพิ่มมากขึ้นไปเรื่่อยๆ + รถกระบะดีเซลเก็บภาษีสรรพสามิตในอัตราที่ถูกมากแค่ 3 % 
จึงทำให้รัฐศูนย์เสียรายได้มากขึ้นเรื่อยๆ เมื่อถึงจุดหนึ่ง ในอนาคตหากไม่ทำอะเไร รัฐก็ต้องไปขึ้นภาษีเบนซิลเพื่อมาชดเชย การจัดเก็บจากรถดีเซลและน้ำมันดีเซลตรงส่วนนี้

จึงมองเหมือนว่าดีเซลเป็นน้ำมันคนจน (รัฐอุดหนุน) ส่วนเบนซิลเป็นน้ำมันคนรวย (รัฐเก็บเต็มๆ และจะเก็บเพิ่มขึ้นอีก)

ผลกรรมจึงตกกับคนที่มีรายได้น้อยจริงๆ คือ คนที่รับมอไซค์ 20 กว่าล้านคัน เพราะติดแก๊สไม่ได้(กฎหมายห้าม ) ใช้ดีเซลก็ไม่มีมอไซค์ดีเซลขายให้

สรุป ผมอยากให้รัฐอุดหนุนเฉพาะพวกที่ใช้ดีเซลในการเกษตรกรรม กับ ขนส่ง เท่านั้น  ส่วนคนที่ใช้ดีเซลเป็นรถนั่งก็เก็บภาษีไปเต็มๆ แบบเบนซิล ส่วนจะควบคุมกันอย่างไร ไม่ให้พวกใช้ดีเซลนั่ง ไปซื้อดีเซลจากภาคเกษตรกรรม กับ ขนส่ง  ก็ค่อยไปหาวิธีการกันเอาต่อไปครับ

รายได้จากภาษีของน้ำมันดีเซลโดยรวมตลอดทั้งปีก็ไม่ต่างจากน้ำมันดีเซลเท่าไหร่นะครับ ยอดรวมของปีนี้มีเดือนเดียวที่ดีเซลแพ้เบนซินคือเดือนธันวาคม

ส่วนที่รถติดนั่นเพราะนโยบายรถคันแรก กับ ขนส่งสาธารณะบ้านเราไม่ดีรึเปล่าครับ อย่าโยนต้นเหตุหลักให้กระบะดีเซลสิครับ

ส่วนใหญ่คนที่ใช้กระบะดีเซลหลักๆไม่น่าจะใช่คนเมืองนะครับ

cerberus

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 17:51:52 »
ลอยตัวได้ก็ดีครับ ผมรอมานานแล้ว ใครใช้อะไรก็ควรจะจ่ายอันนั้น ทำไมต้องจ่ายให้คนอื่น

jomyoot

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 19:16:02 »
ราคาเบนซิน ดีเซล แก๊สLPG-NGV เอาให้เต็มๆไปเลย รถยนต์ในประเทศจะได้วิ่งน้อยลง
ถนนก็จะโล่งขึ้น คนก็จะไปหาขนส่งมวลชน รถไฟฟ้ากันเพิ่มมากขึ้น
"ใครมีปัญญาหาซื้อรถยนต์มาได้ก็ควรจะมีปัญญาหาเชื้อเพลิงมาใส่ในรถตัวเองได้จริงไหมครับ"

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 19:23:04 »
ถ้าโครงสร้างพื้นฐานสำเร็จได้เป็นจริงอยากที่นำเสนอไว้ ถึงตอนนั่น ราคาน้ำมันดีเซลอย่างไรก็ต้องลอยตัว
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 03:01:24 »
ลอยตัวได้ก็ดีครับ ผมรอมานานแล้ว ใครใช้อะไรก็ควรจะจ่ายอันนั้น ทำไมต้องจ่ายให้คนอื่น
+1 ครับ ผมรู้สึกน้อยใจนะครับ ที่บ้านผมไม่มีรถติดแก๊สและไม่มีรถดีเซล (มีกระบะตอนเดียวใช้ส่งของเท่านั้น)
มีแต่รถเบนซินทั้งนั้น แต่เวลาเติมน้ำมันที โซฮอล95 ราคา 39 บาท ต่างกัน ดีเซลที่ราคา 29 บาท คิดดูเอาละกันครับ
ต่างกันเยอะมากๆๆ และไหนจะรถดีเซลประหยัดน้ำมันกว่าอีกเยอะ ส่วนแก็ส LPG ผมก็ไม่ติด เพราะที่บ้านกลัวกันครับ
ถ้าผมเป็นคนออกเงินซื้อรถเองผมเอาไปติด LPG ทุกคันละครับ ลิตรละ 12 บาท แถมแก็ส1ลิตร วิ่งได้ระยะทางไกลกว่าน้ำมันอีก
ผมเห็นรถราคาคันเป็นล้านก็ยังติดกันเยอะมาก ถ้าคันละ 4แสน 5แสน ติดผมก้ไม่คิดไรมากหลอกเพราะเข้าใจว่ารายได้น้อย พนักงานเงินเดือน
แต่คันเป็นล้านนีดิคิดไงละครับ ลิตรละ 12 บาท ผมละอยากจะขับรอบประเทศไทยเดือนละหลายๆครั้งจัง นอนเปิดแอร์เย็นๆบนรถไม่ดับเครื่อง
ถ้าที่บ้านมีรถติด lpg ผมจะขับทุกวัน เปิดแอร์ตลอดไม่ดับเครื่องตลอด ใช้อย่างฟุ่มเฟือย แต่คุ้มเงิน
ผมอยากจะบอกกับรัฐบาลว่า น้ำมันดีเซลและแก๊ส ไม่ได้ขายให้เฉพาะคนจนนะครับ และก็ไม่ได้มีใว้ให้ซื้อเสียงครั้งหน้า

ปล.ทั้งหมดที่พิมพ์มาผมคงได้แต่คิดละครับ ทำจริงคงไม่ได้

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 10:10:08 »

ผมว่าลบลิ้งค์ออกดีกว่านะครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 18:53:52 »

พวกผมนี่ล่ะครับ ร่วมกันฟ้องร้อง ปตท กับศาล และไปเดินขบวน ผมว่าถ้ามือไม่พายอย่าเอาเท้าราน้ำดีกว่าจะขอบคุณมาก อย่าเอาแต่ฟาดฟันกันทางคีบอร์ด ที่พวกผมทำก็เพื่อรักษาผลประโยชน์ลูกหลาน ถามว่าเงินผมมีปัญญาเติมและทุกวันนี้ผมก็เติมแต่ 95 เพียวๆ ไม่ได้เดือดร้อนแต่ทำเพื่อทุกคนในชาติ
บ่อน้ำมันบนดินก็อยู่ใกล้ๆผมทุกจังหวัดที่ผมอาศัย แต่การปกครองท้องถิ่นทำไมต้องยอมให้เอกชนจัดการ เข้าไปตรวจสอบก็ไม่ได้
ฝรั่งเค้าก็ทราบดี หากนั่งฮอบินภาคใต้จะทราบเลยว่าแท่นมันเยอะขนาดอ่าวในอังกฎษ
ไอ้ลิ้งค์เวปขยะ ก็ทราบๆกันอยู่ว่าใครเป็นสปอนเซอร์  มันจะไม่อวยกันก็กระไร

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 19:29:32 »
บอกกี่ครั้งแล้ว ว่า ปตท ไม่เกี่ยวครับ

นโยบาย รัฐบาล กระทรวงพลังงาน ต่างหาก ที่มัน ตั้ง ภาษี ซงติง ๆ บ้า า บอ ๆ กองทุน ไร้สาระ นี่เหลาะ

ข้าวไทย ส่งออก ถูก อิงราคา ตลาดโลก
E85 ( เอทานอล ) ผลิตในไทย ขายไทย แพงกว่าตลาดโลก กร้ากๆ

ปตท กลั่นน้ำมันขาย เพื่อนบ้านครับ
ส่วน น้ำมันดิบ เอามาจากไหน นั่น ไม่แน่ใจ ว่านำเข้าด้วย หรือ เจาะเอาในไทย
ปตท ไม่เกี่ยวได้ไงครับท่าน เฮียเพ้งดูแลพลังงานและบอร์ด ปตท มันเลยแยกกันไม่ออก
มีที่ไหนในโลกเค้ายอมให้ถือหมวกสองใบ มีแต่บ้านเรานี่ล่ะ

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 02:02:59 »

ปตท ไม่เกี่ยวได้ไงครับท่าน เฮียเพ้งดูแลพลังงานและบอร์ด ปตท มันเลยแยกกันไม่ออก
มีที่ไหนในโลกเค้ายอมให้ถือหมวกสองใบ มีแต่บ้านเรานี่ล่ะ

ผมเข้าใจคุณครับ

ความเชื่อไม่ต้องมีเหตุผล เชื่อแบบไหน ก็ทำไปแบบนั้น โชคดีครับ

อย่าลืมซื้อครีมกันแดดทานะครับ อากาศเย็นทำให้เราไม่ค่อยรู้สึกร้อน จะทำให้ผิวโดนแดดได้นานกว่าปกติครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 07:44:06 »

ความเชื่อไม่ต้องมีเหตุผล เชื่อแบบไหน ก็ทำไปแบบนั้น โชคดีครับ

อย่าลืมซื้อครีมกันแดดทานะครับ อากาศเย็นทำให้เราไม่ค่อยรู้สึกร้อน จะทำให้ผิวโดนแดดได้นานกว่าปกติครับ
เฮ้ย ผมว่าคุณทะลึ่งไปหน่อยนะครับ ผมก็ตอบและแสดงความเห็นแบบสุภาพแต่กลับมีการเสียดสีแบบนี้  แล้วที่ผมพูดมันไม่จริงตรงไหน ตรรกะมันก็มีในตัวมัน มาทำเป็นแถ ความเชื่อนั่นนี่ ฟังดูเท่เนอะ?
เรื่องบางอย่างมีที่มาที่ไปเยอะ มีสำนวนเป็นเล่มๆ เป็นหน้าที่ๆส่งให้ศาลท่านพิจารณาแล้วครับ ถ้ามันไม่ชอบด้วยกฎหมาย มาตราไหนผมคงโดน ปตท ฟ้องคืนบ้าง แต่นี่เงียบหายตลอด เรื่องผลประโยชน์ 7:3 ก็สุดจะพิสดาร เข้านายทุน 7 เข้ารัฐ 3 เอาง่ายๆแค่พม่ายัง 3:7 เข้ารัฐ 7 เลย เรื่องนี้คุณฉลาดพอก็คงทราบบ้างมั้ง

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 09:02:08 »

ผมถึงบอกไง ว่า ตกลง เราจะ ต้อง เล็งเป้าไปที่ ใคร ปตท หรือ กระทรวงพลังงาน
จากข้อมูล ที่บอกมา คนกระทรวงพลังงาน ก็ ควบ ปตท ด้วย เอ๊ะ มันยังไง
เวลาฟ้อง จะเหมารวม หรือ แยก ฟ้อง

ว่าแต่ ใจ เย็น ก่อนนะครับ ข้างบนอะ

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 12:09:33 »

ผมว่าเถียงด้วยเหตุผลดีกว่า เสียดสีแบบนี้นะครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 17:29:24 »

พวกผมนี่ล่ะครับ ร่วมกันฟ้องร้อง ปตท กับศาล และไปเดินขบวน ผมว่าถ้ามือไม่พายอย่าเอาเท้าราน้ำดีกว่าจะขอบคุณมาก อย่าเอาแต่ฟาดฟันกันทางคีบอร์ด ที่พวกผมทำก็เพื่อรักษาผลประโยชน์ลูกหลาน ถามว่าเงินผมมีปัญญาเติมและทุกวันนี้ผมก็เติมแต่ 95 เพียวๆ ไม่ได้เดือดร้อนแต่ทำเพื่อทุกคนในชาติ
บ่อน้ำมันบนดินก็อยู่ใกล้ๆผมทุกจังหวัดที่ผมอาศัย แต่การปกครองท้องถิ่นทำไมต้องยอมให้เอกชนจัดการ เข้าไปตรวจสอบก็ไม่ได้
ฝรั่งเค้าก็ทราบดี หากนั่งฮอบินภาคใต้จะทราบเลยว่าแท่นมันเยอะขนาดอ่าวในอังกฎษ
ไอ้ลิ้งค์เวปขยะ ก็ทราบๆกันอยู่ว่าใครเป็นสปอนเซอร์  มันจะไม่อวยกันก็กระไร

ถ้าคุณมีอคติขนาดนั้น ผมคงไม่คิดจะถกกับคุณแล้วล่ะครับ (ไม่เห็นมีข้อมูลซักตัว) ดราม่าไปไม่เกิดประโยชน์ เพราะใช้เหตุผลไม่ได้อยู่แล้ว

เรื่องการทำงาน มีทุจริต ผลประโยชน์ทับซ้อนอะไร  ผู้บริหารปตท. ตักตวงผลประโยชน์อะไร  ประเด็นเหล่านี้ ผมไม่ได้เถียงอะไรซักคำ (เพราะผมไม่มีข้อมูลมากพอจะพูด)
ผมพูดถึงประเด็นที่บอกว่า ประเทศไทยน้ำมันเยอะ จริงหรือเปล่า เท่านั้น    (ไม่เอาแก๊สธรรมชาติ  เพราะอันนี้ ข้อมูลตรงกันหมด ว่าประเทศไทยมีเยอะ)

แท่นเยอะมันไปเกี่ยวอะไรกับปริมาณน้ำมันเหรอครับ?  แล้วเชลขายสัมปทานให้ สผ. ทำไม ถ้าน้ำมันในไทยมันขุดได้เยอะจริงๆ? ผมขอคำตอบแค่นี้แหละ

แต่ถ้าคุณจะเอาแต่ตอบเสียดสี ผมก็ไม่ตอบอะไรอีก จะได้ไม่ต้องดราม่าโดยไร้ประโยชน์ครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 18:13:13 »
ตลกเนอะ มีแท่นเยอะ แต่ไม่จำเป็นต้องมีน้ำมันเยอะ? แล้วมันจะสร้างหาพระแสงของ้าวอันใดล่ะค้าบ คนแถบยุโรป และอเมริกาทำไมเค้ารู้ล่ะครับว่าต้องไปเอาน้ำมันที่ไหน ถ้าน้องมีญาติที่อายุเยอะสักหน่อยนะ อยู่อเมริกา ลองถามเค้าดูนะ ว่าน้ำมันที่อเมริกามาจากไหน หารออกมาตกลิตรละ 18 บาท

ข้อมูลหลายๆอย่างบางทีใช้ google มันไม่มีหรอกนะครับ มันสบายไป เวลาเค้ามาชุมนุมที่ ปตท ก็ลองมาฟังหรือรับเอกสารกันหน่อย หรือถ้าจะตามคนที่เค้าลงแรงเรื่องนี้เด่นๆลองหา หม่อมหลวง กร ดูนะ

ระวังแรงเงินที่มันหนุนสื่อ ทั้งทีวี หนังสือพิมพ์ โฆษณามันแรงมาก มันใช้งบตรงนี้มากกว่ายูนิริเวอร์ที่เป็นเบอร์หนึ่งของงบโฆษณาเมืองไทยอีก

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 20:50:02 »

ผมว่าเถียงด้วยเหตุผลดีกว่า เสียดสีแบบนี้นะครับ

อธิบายความให้จะได้เข้าใจครับ

คือจุดยืนของคนในสังคมวันนี้ มันมาไกลเกินเหตุผล และก็ชอบศรีธนญชัยคำพูด มาเลี่ยงเหตุผลกัน เช่น

คุณปิดสนามบินไหม ศรีธนญชัยตอบ ไม่ได้ปิด ทางการเขาสั่งปิดเอง พวกเขาไปนั่งกันเฉยๆ
คุณไปขัดขวางการเลือกตั้งทำไม ตอบ ไม่ได้ขวางแค่ไปแสดงออกว่าไม่เห็นด้วยกับการเลือกตั้ง
คุณจะปฏิรูปการเมืองอย่างไร ทำแบบไหน ตอบ ลาออกก่อนแล้วค่อยมาว่ากัน เชื่อผมเหอะ ผมรักชาติ

แล้วคุณจะคุยยังไงครับ สุดท้ายมันก็เหลือแค่ความเชื่อ เชื่อแบบไหนทำแบบนั้น
"แล้วที่ให้ไปซื้อครีมกันแดดก็เพราะคนไทยมีโอกาสเป็นมะเร็งผิวหนังมากกว่าฝรั่งอีกนะ เพราะไม่ค่อยทาครีมกันแดดกัน" ศรีธนญชัยตอบครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 21:55:36 »
ถ้าขึ้นนี่ดันรางตายแหง่มๆ

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 22:24:39 »
ถ้าน้องมีญาติที่อายุเยอะสักหน่อยนะ อยู่อเมริกา ลองถามเค้าดูนะ ว่าน้ำมันที่อเมริกามาจากไหน หารออกมาตกลิตรละ 18 บาท

US
http://www.eia.gov/petroleum/gasdiesel/
Gasoline: 3.271 $/Gallon = 0.864$/Litre = 25.926 Bath/Litre
Diesel: 3.879 $/Gallon = 1.023$/Litre = 30.697 Bath/Litre

http://www.fuel-prices-europe.info/
UK
Gasoline: 1.558 Euro/Litre = 69.721 Bath/Litre
Diesel: 1.645 Euro/Litre = 73.614 Bath/Litre
German
Gasoline: 1.516 Euro/Litre = 67.841 Bath/Litre
Diesel: 1.346 Euro/Litre = 60.234 Bath/Litre
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2013, 22:30:53 โดย seamonkey »